• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Bé 1 tuổi chưa biết làm gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 24.8K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lâu lắm rồi hôm nay em mới vào diễn đàn,buồn quá các mẹ ơi.cu tít nhà em chuẩn bị 1 tuổi rồi mà vẫn chưa ngồi vững, chỉ trườn thôi chưa bò được,bé vẫn chưa biết vỗ tay,chào tạm biệt,nói chung chưa biết làm gì cả,bé cao 76cm và nặng 12kg, bé ăn uống tốt.có phải bé như vậy là phát triền chậm về kỹ năng không?em lo quá đang định đưa bé đi khám ah,có ai có bé như em không chia sẻ kinh nghiệm em với, em đi làm cả ngày nên giao bé cho bà nội vậy mà giờ đọc bé 1 tuổi làm được những gì thì thấy con mình không ổn,các bà mẹ thông thái ơi hãy chia sẻ kinh nghiệm cho em với

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 02/07/2014 vào lúc 03:44 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,621 Bài viết

• 1,124 Được cảm ơn

Bạn nên dành nhiều thời gian với bé hơn, nếu người trông bé chỉ cho bé ăn hay lo vệ sinh cho bé, không dạy bé nhiều thì bé sẽ chậm hơn các bé khác. Là do người lớn ít tập hay dạy bé chứ ko phải do bé vốn đã chậm phát triển. Không biết bà nội chăm bé thế nào nên khó để mà nói nên cho bé đi khám hay chưa? Bé nhà mình lúc 1 tuổi thì chưa biết nói nhưng vỗ tay, bye bye thì biết rồi, bé đã biết tự đi đến chỗ mình để bô để nhắc mẹ là con muốn đi vệ sinh bằng ngôn ngữ riêng. Nói chung mình phải tập cho bé nhiều bạn ạ, đến khi tập nhiều rồi mà bé không tiếp thu được thì mới nên đưa bé đi khám, trẻ em như 1 tờ giấy trắng mà.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 100 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

mình cũng có chung tâm trạng lo lắng như bạn chủ top. Bé nhà mình đc 13 tháng rồi, bé chưa biết đi, mặc dù đi men khá lâu rồi ( từ 9 tháng), bé có thể tự trèo lên ghế cao khoảng 50cm. Bé biết vỗ tay, thỉnh thoảng biết bắt chước hành động của mọi ng: xua tay, lắc đầu.... Nhưng vấn đề là bé giờ vẫn chưa phân biệt được bố, mẹ, bà. Việc dạy bé cũng rất khó khăn vì bé không chịu tập trung, nhiều lúc bố mẹ gọi mà bé ko quay lại.
    Mình lo lắm, không biết như thế có là bình thường không, vì chị của bé thì lại rất nhanh, em hơn 1 tuổi mà chỉ như chị khoảng 7-8 tháng thôi.
    • 395 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình thấm thía lắm rồi, nhiều khi vì công việc mà mình bỏ bê con cái, đến lúc thấy con có điểm bất thường mới phát hoảng lên. Mình cũng vậy đó, 2 vợ chồng bận việc nên phân nhau trông con, nhưng nói thực là đứa đầu nên cũng chả có kinh nghiệm gì cả, chả biết cách dạy con, con mình đến 16 tháng vẫn chưa biết nói, chưa biết hành động gì cả. Lúc ấy mới hoảng, mang con đi khám vì sợ con bị tự kỉ. Bs chưa kết luận con bị tự kỉ nhưng 2 vc mình bảo nhau phải dành time quan tâm và dạy dỗ con nhiều hơn. Giờ thằng nhóc nhà mình ổn rồi, chỉ có mỗi khoản giao tiếp ko được mồm mép cho lắm thôi, nhưng mình nghĩ mỗi đứa có 1 thế mạnh, đứa giỏi mặt này thì kém mặt kia, quan trọng là phát huy những mặt mạnh của con
    Mẹ nó chịu khó dành nhiều thời gian cho con nhé. Giờ dạy con nhiều xem con có tiến bộ hơn không rồi hẵng cho con đi khám cũng chưa muộn. Mẹ nó phải nghĩ là mẹ chồng chỉ phụ trợ chăm cháu thôi, mình mới là chính trong việc dạy con. Chúc bé mau tiến bộ để ba mẹ an lòng nhé!
    Cuộc đời là củ hành
    Càng bóc càng ...nhỏ lệ
    • 1,282 Bài viết

• 1,135 Được cảm ơn

Bé nhà mình 11.5th (cao ko đo nhưng nặng chắc 10kg): tự đứng lên ngồi xuống nhưng chưa bước được. nói thì liên hợp quốc. biết cầm mũ đưa lên đầu. biết hoan hô, tạm biệt. biết đòi và tìm đồ chơi. bảo cái gì ở đâu là nhìn về phía đó. Giở sách (họa báo) để chỉ bố mẹ cả ngày.
    . Nói chuyện và gần gũi và nói chuyện với con nhiều mẹ nó ơi, ko cần biết nó có hiểu hay ko nhưng cứ phải nói luôn mồm bạn ạ. Mình nói như 1 cái máy từ khi chúng mới đẻ cơ. thế nên gái lớn nhà mình 17th thì hát cả bài rồi. hát suốt ngày luôn.
    • 2,706 Bài viết

• 2,336 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng 1 tuổi đây nhưng nặng có hơn 9kg thôi bạn ơi,
    Mình nghĩ bé là bà nội ở nhà chăm bé nhưng ít trò chuyện cùng bé nên bé chậm hơn so với bé khác,
    tốt nhất nên đưa bé đi khám để biết chính xác bé có vấn đề gì ko
    Các con là gia tài của mẹ. Yêu các con nhiều lắm

• 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé chào đời được 1 năm tròn, đây là thời điểm chuyển tiếp rất thú vị, đánh dấu sự lớn dần của bé. Thời điểm này, bé bắt đầu biết nhiều điều hơn, và bạn cũng cần dìu dắt, giúp bé hoàn thiện cả về trí tuệ lẫn thể chất.
    Giai đoạn 1 tuổi:
    • Bé đã đứng vững và bắt đầu chập chững bước đi một mình.
    • Bé biết tự cầm nắm đồ vật khéo léo hơn, giữa ngón tay cái và ngón trỏ.
    • Bé cũng đã hiểu và biết thực hiện một số đề nghị đơn giản như: vẫy tay tạm biệt, cúi đầu để chào, hôn mẹ...
    • Bé có thể bập bẹ một hai từ quen thuộc như: má má, ba ba...
    Bạn cần chơi với bé thật nhiều để hỗ trợ bé phát triển, ko chỉ để bé biết làm những thứ cơ bản như trên mà bé còn có khả năng tự nhận thức để biết làm nhiều thứ hơn thế.
    Chơi trò chơi vẫn luôn là phương pháp tốt nhất ko chỉ tăng cường trí thông minh cho bé mà còn giúp tăng cường cả mối dây tình cảm giữa cha mẹ và bé.
    Mẹ nên tìm đọc cuốn TRÒ CHƠI CHO TRẺ (Trò chơi cho trẻ từ sơ sinh đến 3 tuổiTrò chơi cho trẻ từ 4 đến 7 tuổi) của NXB VHTT. Đây là bộ sách trò chơi vô cùng bổ ích đối với các bậc cha mẹ có con độ tuổi từ sơ sinh đến lớp 1. Sách ko đưa ra những trò khô khan chỉ có bé và đồ vật mà đều là những trò chơi có sự tham gia của mẹ và bé, thấm đậm tình yêu thương, sự gần gũi của mẹ. Nhờ đó, bé ko chỉ thông mình mà còn được nuôi dưỡng tình cảm tốt đẹp. Chắc chắc bé nhà bạn sẽ có thay đổi đáng kể nếu bạn chịu khó chơi cùng bé với những trò chơi bổ ích trong sách này.
    Thông tin chi tiết của sách có thể xem tại: http://dayconnhuthenao.vnweblogs.com/post/28431/352197

Mình gửi trích đoạn cho bạn xem nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bengoanlam03; 13/03/2012 vào lúc 02:11 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,898 Bài viết

• 2,023 Được cảm ơn

Con nhà tớ cũng hơn 13 tháng một chút, hiện tại bé biết đi, vỗ tay, khi mẹ đi làm thì giơ tay lên vẫy và mồm nói: bai bai, biết gọi bà, biết chỉ một số đồ vật như máy giặt, bếp, máy hút mùi, đèn sáng, điện thoại.....và bộ phận của cơ thể, biết chỉ quần áo đẹp, thích xem chúc bé ngủ ngon, thích nghe ca nhạc, thích xem hoạt hình..... Tớ cũng rất bận, ngoài buổi tối ra thì ít có thời gian dành cho con (ngày nghỉ thì mẹ lại bận làm thêm). Kinh nghiệm của tớ là: bất cứ lúc nào ở cạnh con đều nói chuyện và dạy con hết, dạy con các đồ vật. Ví dụ: khi ngoáy tai cho bé thì chỉ cho bé biết đó là tai, khi tắm cho bé thì dạy bé nhận biết chân, tay, mắt, tóc, miệng, mũi, lưỡi. Khi xem ti vi thì dạy bé nhận biết các con vật, khi mặc quần áo cho bé thì dạy bé biết quần đẹp, áo đẹp.... Khi bé nghe nhạc thì dạy bé múa theo. Khi cho bé vào nhà tắm thì dạy bé nhận biết các đồ dùng trong đó như: máy giặt, bàn chải đánh răng, đèn sáng.... Trẻ con nhớ rất nhanh và nhớ lâu, vì vậy các mẹ cứ dạy đi, dần sẽ tạo thành thói quen, phản xạ cho bé thôi, trừ khi bé bị bệnh chậm phát triển về trí tuệ, còn lại, bản thân các bé, xuát phát điểm là như nhau hết, bố mẹ và mọi người xung quanh chính là những người hướng dẫn bé nhận biết và học về cuộc sống xung quanh. Các mẹ đừng sốt ruột nhé, cứ kiên nhẫn dạy con sẽ có kết quả tốt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 08062008; 13/03/2012 vào lúc 02:39 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 144 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên nói nhỏ nhẹ với chồng rồi nhờ chồng khuyên mc, nên nói chuyện với bé nhiều hơn, chơi đùa với bé nhiều hơn. Khi đi làm về, bạn nên dành nhiều thời gian cho con. Mình có đọc bên topic về tự kỷ(cũng k hẳn là tự kỷ nhưng là chậm so với bình thường), thì có 1 mẹ cũng tập trung trò chuyện chơi đùa con vào lúc tối khi đi làm về và cũng có thay đổi rõ. Nếu bà nội vì bận việc hay mệt mỏi trong việc chăm bé thì bạn và chồng cần nói chuyện với con nhiều hơn, dạy thì con sẽ biết thôi, bất kể khi nào bạn nhé! Nếu có điều kiện bạn cho bé tiếp xúc với các bé khác lớn hơn 1 chút, mình nghĩ điều này cũng kích thích cho bé bắt chước theo.
    • 101 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần được 14 tháng rùi mà cũng chưa biết làm gì. Mình sinh non bé ở tuần 34 lại bị bệnh lên bé sinh ra có 1,8kg. Bây giờ bé đã gần 14 tháng nhưng vẫn chưa biết nhiều. Bé biết vỗ tay khi 10 tháng nhưng toan tự phát nếu moi người bảo bé vỗ tay rồi cùng vỗ bé ko làm theo. Bé biết gọi meme, mammam nhưng cũng tự phát thích thì gọi. Cái mình lo nhất là ai bảo bé làm gì bé đều ko làm. Thinh thoảng thích mới vỗ tay hoặc gọi mẹ. Bé chưa biết đứng chỉ toàn ngồi và bò. Mình ở nhà chăm bé từ lúc sinh cũng tích cực dạy con mà ko có chuyển biến. Mẹ thường xuyên dạy đồ vật, dạy bye, chi chi chanh chanh nhưng bé vẫn chưa làm được. Gọi bé thì thỉnh thoảng lắm mới quay đầu lại. Mình có cảm giác bé vẫn chưa biết mình đang gọi bé. Mình cũng rất lo ko biết bé có bị chậm phát triển hay ko? Các mẹ tư vẫn cho mình nhé. A mình quên ko nói bé nhà mình là bé gái cao 71cm nặng 8,5kg có còi quá ko các mẹ??
    Con yêu của mẹ đã về với mẹ rồi, mẹ yêu bé bông của mẹ nhiều lắm...:Kiss::Rose:
    • 89 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình thấy ko có gì phải lo lắng đâu. Mỗi bé đều có 1 sự phát triển riêng và 1 thế mạnh riêng ko bé nào giống bé nào. Nhưng đều bạn cần quan tâm nhất đó là nên dành thời gian nhiều hơn với con. Chứ đừng nghe người này người kia nói rồi đăm ra hoang mang, lo lắng và đem con đi BS này BS nọ vô tình lại làm cho bé hoảng sợ thêm sẽ ảnh hưởng ko tốt. và bạn nên nhớ điều này là MỖI BÉ ĐỀU CÓ 1 ĐỐT PHÁT TRIỂN RIÊNG VÀ KO NÊN SO SÁNH BÉ NÀY VỚI BÉ KHÁC. VÌ CÁC BÉ KO PHẢI LÀ NHỮNG CÔ NHỮNG CẬU ROBOT MÀ CÓ CHUNG 1 MÃ LẬP TRÌNH ĐỂ KHI ĐẾN TUỔI ĐẤY ĐỀU PHẢI BIẾT LÀM NHỮNG VIỆC Y CHANG NHAU. OK KO? Nuôi con là 1 quãng đường dài thăm thẳm, đừng nên tạo căng thẳng cho cả 2. Relax đi nhé.
    • 100 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeube85 Xem bài viết
    Bé nhà mình gần được 14 tháng rùi mà cũng chưa biết làm gì. Mình sinh non bé ở tuần 34 lại bị bệnh lên bé sinh ra có 1,8kg. Bây giờ bé đã gần 14 tháng nhưng vẫn chưa biết nhiều. Bé biết vỗ tay khi 10 tháng nhưng toan tự phát nếu moi người bảo bé vỗ tay rồi cùng vỗ bé ko làm theo. Bé biết gọi meme, mammam nhưng cũng tự phát thích thì gọi. Cái mình lo nhất là ai bảo bé làm gì bé đều ko làm. Thinh thoảng thích mới vỗ tay hoặc gọi mẹ. Bé chưa biết đứng chỉ toàn ngồi và bò. Mình ở nhà chăm bé từ lúc sinh cũng tích cực dạy con mà ko có chuyển biến. Mẹ thường xuyên dạy đồ vật, dạy bye, chi chi chanh chanh nhưng bé vẫn chưa làm được. Gọi bé thì thỉnh thoảng lắm mới quay đầu lại. Mình có cảm giác bé vẫn chưa biết mình đang gọi bé. Mình cũng rất lo ko biết bé có bị chậm phát triển hay ko? Các mẹ tư vẫn cho mình nhé. A mình quên ko nói bé nhà mình là bé gái cao 71cm nặng 8,5kg có còi quá ko các mẹ??
    Giống hệt Nhím nhà mình, mình cũng rất tích cực trong việc dạy bé nhg khó quá vì con có vẻ không hiểu nhg gì mình nói. Bé nhà mình thì biết chi chi chành chành, khi mẹ giơ tay ra nói "yeah nào" thì bé biết giơ tay lên. Còn chào, bye... thì bé thích thì làm chứ ko bảo đc. 13 tháng mà hỏi mẹ đâu- không phản ứng; bố đâu?- cũng ko có phản ứng gì; lắm lúc gọi con cũng chả quay lại.
    Mình rất lo lắng và muốn cho bé đi kiểm tra nhg bố cháu không cho và mọi ng cứ bảo nó thế là bình thường.
    • 624 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Bạn ơi sao lại phải lo thế. Con phát triển về hình thể vậy là tốt lắm rồi.

Còn về việc con biết làm gì chưa, thì mẹ nó xem lại xem mẹ nó có dánh nhiều tg cho con hay không, có chỉ cho con hay không. Con nít được chơi nhiều với người lớn, được ra ngoài tiếp xúc nhiều thì sẽ nhanh nhẹn lanh lơi hơn. Còn nếu suốt ngày ở nhà, nằm trong cũi, không được ra ngoài, không được tiếp xúc, lại ở trong một không gian bó hẹp, làm sao có thể nhanh nhẹn như các bạn.

Nhiều bé trốn bò đó mẹ nó, đứng lên đi luôn.

Nhưng để an tâm, mẹ nó thử tìm một bác sỹ nhi tin cậy mang cháu đi khám thử xem. Nhớ là bác sỹ tin cậy nhé. Vì nhiều bác sỹ cứ vẽ bịnh, con chẳng bị sao mà cứ vẽ bịnh này bịnh kia đễ khám mất tiền thuốc.
    Mời các mẹ ghé thăm và kết nối qua facebook để chia sẻ thêm kinh nghiệm dạy con

https://www.facebook.com/huong.phan.94402
    • 624 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Tiện đây thì mình cũng nói với các Mom là con còn nhỏ, còn cả một quãng đường dài học hành, thi cử, stress... Thế nên giai đoạn 1-3 tuổi là giai đoạn chơi, các Mom nên relax, dẫn con đi ra ngoài đi chơi nhiều, đây là tuổi ăn, tuổi ngủ, tuổi chơi. không nên dồn ép con học, hay tiếp thu qua nhiều vào lúc này. Bé tầm tuổi này tụi nó chỉ thích hoạt động, nằm, lật, bò, đứng lên và đi, và nó chăm chú vào những hoạt động thể chất nhiều hơn tinh thần. Mình cứ nói chuyện nhiều với con, con học đấy, sẽ có lúc mẹ sẽ ngạc nhiên vì con biết hết. Nhưng không cần phải quá đau đầu. Tuổi nào ra tuổi đó các mẹ ạ.
    Mời các mẹ ghé thăm và kết nối qua facebook để chia sẻ thêm kinh nghiệm dạy con

https://www.facebook.com/huong.phan.94402
    • 108 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình thấy 1 vài bạn đã vô tình đi quá xa đe tài của chủ toppic rùi, thay vì có lời khuyên nên làm gì thì đủ rồi , đừng kể thêm những ưu điểm của các bé nữa , với tình thế này thì chỉ làm chị ấy buồn thêm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ThienThichTho; 17/03/2012 vào lúc 06:08 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 363 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên kiên nhẫn hơn, tập cho bé nhiều lần,
    - ví dụ vỗ tay, bé nhà mình, dạy mãi mới được, bố vỗ tay,mẹ vỗ tay, ông bà vỗ tay, cả nhà vỗ tay, nhiều lần mẹ mới học theo, vừa vỗ vừa nói ,
    - cứ chỉ vào đèn, vào quạt ( theo mình là 2 cái bé dễ nhận biết nhất vì nó có ánh sáng và chuyển động được) và nói với bé, nên nói cả câu : đây là cái quạt, cái quạt đang quay, con có thấy mát không, đây là cái đèn , mẹ bật đèn lên cho sáng nhé, ... đối với những đồ vật khác cũng vậy, ngày nào cũng dạy, khi bé biết dược vẫn phải hỏi bé, cái quạt đâu , đèn đâu, để bé không quên,
    - dạy trò nào mới cũng phải tập đi tập lại, mua thêm sách nhiều hình vẽ cho bé, có thể ban đầu bé chỉ cầm và cắn thôi, nhưng dần dần bé sẽ nhìn vào
    Quan trọng nhất vẫn là dành thời gian cho bé, dù ít nhưng đều đặn hàng ngày, nói chuyện và chơi với con
    • 43 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

mẹ đừng quá lo lắng, cứ đều đặn chơi với bé, trò chuyện với bé, không nghịch phá hay đi chơi không có nghĩ là bé không phát triển đâu mẹ! ^^
    Nếu mẹ không yên tâm thì mẹ đưa bé đi khám thử xem sao. Quan trọng là mẹ hãy can đảm, kiên nhẫn chơi với bé nha ^^
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cãm ơn mẹ nó nhé, mấy hôm nay cứ đi làm về là cho con ngậm ti và nói chuyện với con,bé đã biết hoan hô vỗ tay nhưng nói thì bé chưa biết nói rõ từ nào,đúng vậy trẻ con thì cần phải tập luyện, em sẽ cố gắng tranh thủ và tập cho bé, hy vọng ít hôm nữa bé sẽ biết làm các thứ em sẽ lên khoe với các mẹ a
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cãm ơn mẹ nó nhiều nhé, nuôi con mới thây công lao của cha mẹ, em sẽ cố gắng dành nhiều thời gian cho con và dạy con nói vì bé là tất cả của chúng ta mà
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cãm ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm với em nhé,em sẽ cố gắng dành thời gian nhiều với con, vì con là tất cả mà
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3