Sự phát triển

Bao nhiêu tuần tuổi thì bé "hóng hớt"?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 21.8K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hi các chị

Bé nhà em được 1 tháng 5 ngày rồi. Thế mà chẳng "hóng hớt" gì cả. Em nói chuyện với con thì nó chỉ chăm chú lắng nghe thôi chứ không "ê.. ê...a a" nói theo em. Lúc em nói chuyện thì mắt nàng ta có "đong đưa" sang bên trái, phải theo em. Vậy có bình thường không hả các chị?

Mong các chị truyền đạt kinh nghiệm để cháu nó sớm "hóng chuyện" với bố mẹ nó :1:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé mới 1thang 5ngay thi chưa biết chuyện là đúng rồi. Bạn đừng lo. Be nao nhanh thi cũng phải 1.5 tháng mới biết hóng chuyện. Gà Vàng nhà minh gần 2 tháng mới biết chuyện đấy. Được 1.5 tháng Gà Vàng cũng chỉ ư a dược 1 vài tiếng thôi, mà đấy là lúc nào thật hứng như tắm song chẳng hạn.Ban đợi thêm 3 tuần nữa, lúc đó khi cho bé bú bạn phải quay mặt đi nếu ko bé cứ nhìn bạn hóng chuyện mà wuyeen cả bú đấy!
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà cậu được 1 tháng 5 ngày thì làm sao mà đã biết hóng hớt, phải từ 2 tháng trở ra cơ, cậu muốn em bé nhanh biết hóng hớt thì cậu phải chuyện nói thật nhiều với em bé thì em bé mới quen được. Cậu chỉ cần nói chuyện với bé nhà cậu nhiều hơn khoảng 3 tuần nữa thôi là lúc ấy cậu không nói nữa thì bé cũng tự một mình ê a ra trò đấy.
    :Kiss:con yêu mẹ lắm!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,326 Bài viết

• 3,661 Được cảm ơn

Thường thì phải gần 2 tháng các bé mới phát âm thành tiếng cơ nên mẹ đừng sốt ruột. Nếu bé biết nhìn theo rồi thì là bé nhanh đấy. Thỏ nhà mình gần 2 tháng mớ i "ư..ư", xong chuyển sang "à gừ... à gừ", bây giờ thì chẳ ng hiểu bé gào gì nữa chỉ biết là lúc nào bé thức thì điếc tai cả mẹ cả hàng xóm, mình chỉ sợ nó gào lắm thì khản hết cả cổ!!! Chẳng biết ít nữa biết nói rồi cãi mẹ có to thế không, mẹ là mẹ đánh vào mông đít đấy, Thỏ ơi!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cái này thì cũng tùy vào từng bé thôi. Con nhà mình đầu tiên là biết cười một cách có ý thức, sau đấy là nhọn mồm lên u...ơ khi có người nhìn vào mắt và nói chuyện. Khi đó là lúc bước sang tuần thứ 6. Nhưng đứa đầu nhà mình còn hóng hớt sớm hơn, khi mới bước sang tuần thứ 5. Đến lúc sang tháng thứ 9 đã nói được từ "ty" khi mẹ cho bú tý và từ "cún" khi ôm con chó bông, ai cũng tưởng là sẽ nói sớm. Nhưng bấy giờ đã hơn 3 tuổi vẫn chỉ nói được những từ riêng lẻ . Nói chung hóng hớt sớm hay muộn cũng chưa nói lên điều gì, các mẹ đừng sốt ruột quá
    • 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn cứ "hóng hớt" với Bé nhiều vào:4: và mọi người trong gia đình cũng vậy. Thế là Bé nhanh "hóng hớt" thui mà:4:
    • 566 Bài viết

• 818 Được cảm ơn

E cũng nóng ruột cái vụ hóng hớt này lắm, cứ trò chuyện với con mãi mà chẳng thấy nó ư a gì, khi bé tròn 2 tuần tuổi bé đã biết nhìn theo mẹ bên phải, bên trái, ở giữa, khi mẹ nói "mẹ đây, mẹ đây", thế mà em cứ buồn rầu là sao con không nhọn nhọn cái miệng ra ư a theo mẹ, mãi đến khi có người đến chơi nói là 2 tháng mới hơi hơi biết hóng hớt, thế là em mới yên tâm. Hì...hì... em còn bị mọi người mắng là nó biết nhìn theo sớm thì chẳng mấy mà biết cãi giả bố mẹ chứ không chỉ hóng hớt đâu!!! Híc!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi giúp em với, con em đã 2 tấng rưỡu rồi má be chắng hóng hớt gì cả, em lo quá. Em nói chuyện nó không ê a, co khi em nói mà nó không thèm nhìn em. Có lúc em thử tạo tiếng động mạnh nhưng nó vẫn nhìn đâu đâu, không quay qua chỗ phát ra tiếng động. Không biết có mẹ nào như em không?Giúp em với, em lo lắm. Con em sinh vào tuần 36, nặng 2.7kg.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi giúp em với, con em đã 2 tháng rưỡu rồi mà bé chẳng hóng hớt gì cả, em lo quá. Em nói chuyện nó không ê a, co khi em nói mà nó không thèm nhìn em. Có lúc em thử tạo tiếng động mạnh nhưng nó vẫn nhìn đâu đâu, không quay qua chỗ phát ra tiếng động. Không biết có mẹ nào như em không?Giúp em với, em lo lắm. Con em sinh vào tuần 36, nặng 2.7kg.
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhchi07 Xem bài viết
    Các chị ơi giúp em với, con em đã 2 tháng rưỡu rồi mà bé chẳng hóng hớt gì cả, em lo quá. Em nói chuyện nó không ê a, co khi em nói mà nó không thèm nhìn em. Có lúc em thử tạo tiếng động mạnh nhưng nó vẫn nhìn đâu đâu, không quay qua chỗ phát ra tiếng động. Không biết có mẹ nào như em không?Giúp em với, em lo lắm. Con em sinh vào tuần 36, nặng 2.7kg.
    Con nhà mình cũng thế đây, hiện giờ được 1 tháng 3 tuần tuổi mà chưa thấy hóng hớt gì nhiều cả, hic hic nhiều lúc muốn nghe con ê a mà con chả có động tĩnh gì, cứ ngủ dậy là e e mè nheo đòi bế, đòi ti, đòi ru ngủ thôi, biết bao giờ mới được nghe con nằm ngoan ê a nói chuyện đây
    • 744 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Mình có đọc ở 1 quyển sách nói rằng các bé sinh sớm có 2 ngày "sinh nhật". Một là ngày sinh thực tế của em bé, hai là ngày mà "đáng lẽ bé sẽ ra đời nếu sinh đủ tuần đủ tháng". Khi xem xét sự tăng trưởng của bé thì phải tính theo ngày sinh thứ hai này. Như vậy có nghĩa bé nhà bạn mới đang phát triển ở độ tuổi là 1 tháng rưỡi thôi. Lúc này bé chưa ê a hóng hớt lắm đâu. Bạn cứ yên tâm và nên ôm ấp bé nhiều hơn để bé phát triển nhanh hơn(theo phương pháp nuôi con kangaroo).
    Chết vì tình là cái chết bất thình lình nhưng mà rất thường tình đối với mình :LoveStruc:
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà minh đã được hai tháng 11 ngày rồi bé cũng biết ê a đôi lúc bé còn hét lên nhưng ít chịu nhìn mọi người nói lắm cứ đưa mắt nhìn xung quanh thôi thỉng thoảng mới nhìn mặt mọi người nhưng không nhìn lâu tí tẹo bé lại quay đi chỗ khác ngay. Như vậy bé có sao không nhỉ? nói giúp mình với:Sad:. có bác nào con bằng tuổi cu nhà em không? cu nhà bác làm được những gì rồi?
    • 5,855 Bài viết

• 2,133 Được cảm ơn

Này bạn ơi, nếu bé không có phản ứng gì với tiếng động, sao bạn không đem bé đi khám BS xem bé có bệnh lý gì ở tai không? Phát hiện bệnh sớm có thể chữa khỏi đấy. Nếu bé không nghe đươcc thì làm sao nói được?
    Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • 3,702 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Bạn nên xem bài về phát triển nói của trẻ mình mới viết ở đây http://webtretho.com/forum/showpost....9&postcount=26

Theo mình hiểu thì con bạn hai tháng rưỡi nhưng sinh sớm một tháng, tức là bé mới có một tháng rưỡi thôi .
    Trugn bình trẻ từ 2-4 tháng mới chú ý khi người lớn nói chuyện (mỉm cười hoặc chỉ chú ý_, từ 4-6 tháng mới bắt đầu ê a nói lại . Bạn đừng lo quá .
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntl2511 Xem bài viết
    hi các chị

Bé nhà em được 1 tháng 5 ngày rồi. Thế mà chẳng "hóng hớt" gì cả. Em nói chuyện với con thì nó chỉ chăm chú lắng nghe thôi chứ không "ê.. ê...a a" nói theo em. Lúc em nói chuyện thì mắt nàng ta có "đong đưa" sang bên trái, phải theo em. Vậy có bình thường không hả các chị?

Mong các chị truyền đạt kinh nghiệm để cháu nó sớm "hóng chuyện" với bố mẹ nó :1:
    Ngoài một tháng tuổi, bé biét hóng chuyện.Dặt biệt la giọng nói của mẹ.ở những tháng tuổi này bé thường nhìn chằm chằm vao mặt người,bé thường bị thu hút bởi những màu sặc sỡ như mù đỏ,màu vàng.Bé có thể nhìn dc từ bên này sang bên kia,xong chỉ nhìn rõ nhưng vật cách mắt 30cm.Bé cần đuọc mẹ nựng,om ấp,vỗ về,cần có đồ vật màu sắc rực rỡ,có am thanh va một phòng có ánh sang tốt.lấy đồ vật đó lắc cho bé chú ý,rồi từ từ di chuyển để bé nhìn theo.hãy treo mot vài đồ chơi cách mặt bé 30cm(ở cũi)sao cho bé nhìn thấy.đặ bé ở nơi mà mình có thể di qua lại dể dàng để trò chuyện với bé........
    • 200 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

con nhà mình hóng hớt từ lúc 5 tuần. giờ 7 tuần rồi nỏ chuyện lăm. hỏi cai là cười toe toet có khi thành tiếng. nói ê a gù gừ, rồi khoái chí vừa cười vừa uốn éo nữa. lại còn mút tay chùn chụt,trộm vía yêu lắm, mỗi tội còi. lên được có 1kg 1 tháng,
    • 456 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Con tớ 5 tháng mới hóng hớt nhé. Choáng ko
    Nhưng 5.5 tháng đã biết tự chơi ú òa một mình rồi, cầm khăn đưa lên mặt, rồi bỏ ra cười khannh khách
    • 1,424 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Bon nhà mình từ hồi 1 tháng 17 ngày là biết hóng hớt còn cười thành tiếng ê a, bà nội vui quá bồng đi khoe khắp xóm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 2 tháng tuổi đã biết hóng chuyện và cười sơ sơ. Nhưng từ lúc 3 tháng tuổi đến nay là 4 tháng bé lại ít hóng chuyện ít cười, ai nói chuyện với bé bé cũng không hóng chuyện lại, chỉ nhìn người nói chuyện với mình thôi. Mình cố gắng chọc bé cười bé cũng không cười, thi thoảng lắm mới cười. Nhưng bé lại thích hóng chuyện một mình, còn có người thì không thèm hóng chuyện. Mình rất quan tâm, rất hay nói chuyện, âu yếm bé nhưng sao bé lại thế, mình lo quá, không biết có mẹ nào có rơi vào trường hợp như mình không, cho mình tí kinh nghiệm với
    • ha7
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

con mình cũng vậy nè. lo quá. lúc hơn 3 tháng khi đi chích ngừa bé nói không ngừng, tự dưng 1 tuần sau bé ít nói hẳn. mình chọc ít khi cười lắm nhưng người lạ chọc thì cười có khi ra tiếng. Mình lo quá mà không biết làm sao nè. có mẹ nào thông thái cho mình biết đi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2