• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Bảng chuẩn theo dõi chiều cao và cân nặng của bé

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 40.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 58 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hami post bài này lên mục Chăm sóc bé dưới 6 tháng nhưng chưa nhận được trả lời nên post lại vào đây, hy vong các mẹ sắp sinh quan tâm và có thông tin nào thì chia sẻ cho Hami với nhé.

Em sắp sinh bé đầu nên muốn tranh thủ mấy ngày cuối hỏi các mẹ có kinh nghiệm về việc chăm sóc bé. Khi mang thai thì quan tâm đến trọng lượng và kích thước của thai, nên em vẫn theo dõi theo bảng kích thước chuẩn xem em bé có phát triển bình thường không. Mẹ nào có bảng chuẩn theo dõi chiều cao và cân nặng của bé theo từng tuần hoặc từng tháng không thì cho em xin với, để xem bé phát triển thế nào là bình thường, gầy hay béo ấy. Cũng có lần trên diễn đàn có file Excel Baby growth chart, nhưng em thấy chỉ có nhập thông tin vào mà không biết được chiều cao và cân nặng chuẩn là bao nhiêu để so sánh. Về việc cho bé ăn nữa, có cái bảng tiêu chuẩn nào mà nhìn vào đó biết được bé bao nhiêu tháng thì phải ăn được ít nhất bao nhiêu ml sữa, bao nhiêu bữa không nhỉ?
    Người ta bảo em bé sinh vào mùa đông dễ bị bệnh còi xương vì không được tắm nắng, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em cách cho em bé uống vitamin D như thế nào để tránh còi xương nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HAMI
    Hami post bài này lên mục Chăm sóc bé dưới 6 tháng nhưng chưa nhận được trả lời nên post lại vào đây, hy vong các mẹ sắp sinh quan tâm và có thông tin nào thì chia sẻ cho Hami với nhé.

Em sắp sinh bé đầu nên muốn tranh thủ mấy ngày cuối hỏi các mẹ có kinh nghiệm về việc chăm sóc bé. Khi mang thai thì quan tâm đến trọng lượng và kích thước của thai, nên em vẫn theo dõi theo bảng kích thước chuẩn xem em bé có phát triển bình thường không. Mẹ nào có bảng chuẩn theo dõi chiều cao và cân nặng của bé theo từng tuần hoặc từng tháng không thì cho em xin với, để xem bé phát triển thế nào là bình thường, gầy hay béo ấy. Cũng có lần trên diễn đàn có file Excel Baby growth chart, nhưng em thấy chỉ có nhập thông tin vào mà không biết được chiều cao và cân nặng chuẩn là bao nhiêu để so sánh. Về việc cho bé ăn nữa, có cái bảng tiêu chuẩn nào mà nhìn vào đó biết được bé bao nhiêu tháng thì phải ăn được ít nhất bao nhiêu ml sữa, bao nhiêu bữa không nhỉ?
    Người ta bảo em bé sinh vào mùa đông dễ bị bệnh còi xương vì không được tắm nắng, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em cách cho em bé uống vitamin D như thế nào để tránh còi xương nhé.
    Về bảng chuẩn chiều cao và cân nặng của bé, bạn hỏi mẹ nào đã đi khám và đi đẻ ở C nhờ mẹ ý scan cái bảng chuẩn ở trang bìa cuối sổ y bạ của viện C là chuẩn nhất, dành cho người VN, con trai và con gái riêng. Mình cũng có nhưng hiện tại ở nhà không có máy scan nên không gửi cho bạn được. Còn lượng sữa cho con bạn, nếu bé bú bình thì trên hộp sữa có sẵn chỉ dẫn cho từng tuần đến 7 tháng, tuỳ từng loại, nhưng mình không nhất thiết phải theo, mà cái chính là tuỳ con bạn có thể uống được bao nhiêu, nhất là trong những tháng đầu tiên. Ví dụ: mình dùng sữa Nan 1 cho trẻ sơ sinh, họ ghi trong tuần đầu và tuần thứ hai cho bé ăn 90ml mỗi lần, ngày ăn 6 lần. Nhưng con mình mới sinh, chỉ hấp thụ được khoảng 30ml là no, nên mấy ngày đầu mình chỉ cho ăn 30ml, 1-2h cho ăn một lần (Tức là ngày khoảng 10 lần cho ăn). Em bé nhà mình cũng cho uống Vitamin D, bạn mua loại dự phòng, mỗi ngày cho uống 1-2 giọt là được - lưu ý là chỉ uống giọt nhỏ, không phải là giọt to như hạt đậu đâu nhé (Sterogyl - Loại của Pháp, giá khoảng hơn 40 ngàn 1 lọ, người quen của mình làm tại Khoa Sơ sinh viện C khuyên dùng loại đấy, nhưng là hàng xách tay nên không có hướng dẫn tiếng Việt), nhưng tốt nhất là hôm nào trời nắng thì cho tắm nắng.
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi sau một tháng em bé tăng bao nhiêu kg là tốt? Em bé nhà mình khi được 3 tuần tuổi cân được 4,5kg ( khi đẻ nặng 3,6kg ) như vậy tăng cân ít hay nhiều có mẹ nào có kinh nghiệm truyền đạt lại cho mình với. Mình nghe mọi người nói có em bé tháng đầu tăng được 2kg, mà tăng nhiều ở tháng đầu tốt vì đến các tháng sau bé sẽ chậm tăng cân hơn, có đúng thế không các mẹ?. Giúp mình với.

• 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laiminhquan
    Các mẹ cho mình hỏi sau một tháng em bé tăng bao nhiêu kg là tốt? Em bé nhà mình khi được 3 tuần tuổi cân được 4,5kg ( khi đẻ nặng 3,6kg ) như vậy tăng cân ít hay nhiều có mẹ nào có kinh nghiệm truyền đạt lại cho mình với. Mình nghe mọi người nói có em bé tháng đầu tăng được 2kg, mà tăng nhiều ở tháng đầu tốt vì đến các tháng sau bé sẽ chậm tăng cân hơn, có đúng thế không các mẹ?. Giúp mình với.
    Thông thường tăng từ 1 - 2 kg ở tháng đầu, 2 tháng sau từ 800gr - 1,5kg, 3 tháng tiếp theo trung bình tăng 600gr/tháng, 6 tháng sau nữa trung bình là 400gr/tháng
    Nói túm lại, sau 4 tháng bé tăng gấp đôi và sau 1 năm nếu bé nặng gấp 3 trọng lượng khi sinh là ổn rồi
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Nói chung là trong 4 tháng đầu, mỗi tháng bé tăng khoảng 1kg là tốt. Riêng tháng thứ nhất thì bé lên 1kg ~ 1,5kg là tốt nhất, cũng không nhất thiết phải tăng nhiều quá. Thứ nữa là phải tuỳ thuộc vào cân nặng lúc sinh của bé nữa chứ, nếu bé sinh nhẹ cân thì mới cần phải lên cân nhiều để đuổi kịp các bạn. Đừng quá lo lắng về cân nặng của con, không thì sẽ stress sớm đấy.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé!
    • 2,108 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ Minh Quân sinh sau mình đúng một tuần. Chúc mừng bé Minh Quân, chúc bé hay ăn chóng lớn nhé.

Trộm vía cháu 3 tuần lên 0.9kg là tốt rồi. Búp nhà mình 20 ngày lên được 0.8kg. Sau một tháng thì lên được 1.4kg rồi. bác sỹ nói là chuẩn của 3 tháng đầu là 0.8kg đến 1.5kg là tốt rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Búp
    Mẹ Minh Quân sinh sau mình đúng một tuần. Chúc mừng bé Minh Quân, chúc bé hay ăn chóng lớn nhé.

Trộm vía cháu 3 tuần lên 0.9kg là tốt rồi. Búp nhà mình 20 ngày lên được 0.8kg. Sau một tháng thì lên được 1.4kg rồi. bác sỹ nói là chuẩn của 3 tháng đầu là 0.8kg đến 1.5kg là tốt rồi.
    Cảm ơn mẹ Búp. Búp có ngoan không? MQ nhà mình quấy lắm, khóc suốt ngày kể cả mẹ bế vẫn cứ khóc, mẹ hơi mệt.

• 2,108 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Búp. Búp có ngoan không? MQ nhà mình quấy lắm, khóc suốt ngày kể cả mẹ bế vẫn cứ khóc, mẹ hơi mệt.
    Trộm vía, Búp cũng ngoan. Ban ngày thì chơi nhiều hơn, còn ban đêm thì chỉ dậy ăn rồi lại ngủ tiếp. Ban đầu mẹ cũng mệt,nhưng giờ thì quen rồi.

Mẹ Minh Quân thử tìm hiểu xem tại sao bé lại khóc thế. tại ướt mông do tè dầm, hay tại đói, hay tại gium kim...
    • 129 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Búp
    Trộm vía, Búp cũng ngoan. Ban ngày thì chơi nhiều hơn, còn ban đêm thì chỉ dậy ăn rồi lại ngủ tiếp. Ban đầu mẹ cũng mệt,nhưng giờ thì quen rồi.

Mẹ Minh Quân thử tìm hiểu xem tại sao bé lại khóc thế. tại ướt mông do tè dầm, hay tại đói, hay tại gium kim...
    Mình nghĩ bé khó chịu như nóng, lạnh, cô đơn, đói, ướt, buồn... thì khóc thôi. Chứ 3 tuần chắc chưa thể có giun kim được.
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babou
    Ôi sao bé Minh Quân trọm viá lên cân thế? Bé nhà mình cũng sinh 29 tháng 4 mà lên đuọc có 600gr, buồn quá
    Cảm ơn mẹ babou đã quan tâm. MQ nhà mình ăn tốt lắm, mẹ cũng tốt sữa nên từ khi sinh đến giờ MQ bú mẹ hoàn toàn hết không phải ăn sữa ngoài. Tuần nào mẹ cháu cũng cân cháu đấy, chỉ sợ quấy khóc nhiều không lớn được bút vẫn thấy tăng cân vùn vụt.Bé babou có ngoan không? đầy tháng lên 1kg là được rồi mẹ cháu đừng buồn. Cố gắng ăn uống tốt vào cho sữa nhiều để bé ăn thoải mái là tăng cân ngay ý mà.

• 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine
    Nói chung là trong 4 tháng đầu, mỗi tháng bé tăng khoảng 1kg là tốt. Riêng tháng thứ nhất thì bé lên 1kg ~ 1,5kg là tốt nhất, cũng không nhất thiết phải tăng nhiều quá. Thứ nữa là phải tuỳ thuộc vào cân nặng lúc sinh của bé nữa chứ, nếu bé sinh nhẹ cân thì mới cần phải lên cân nhiều để đuổi kịp các bạn. Đừng quá lo lắng về cân nặng của con, không thì sẽ stress sớm đấy.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé!
    Thank mẹ nó nhiều nhé. Mẹ cháu yên tâm rồi.

• 179 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình khi sanh la 3,2 kg, bây giờ sau 2 tuần 4 ngày bé lên được 1 kg, làm mình lo quá sợ bé sẽ bị béo phì, thì ra tháng đầu tiên lên như vậy vẫn còn ở trong tiêu chuẩn cho phép, bởi vì cu cậu ăn cũng khoẻ lắm cứ 4 tiếng là dậy ăn 1 lần mỗi lần 150ml, mình vắt sữa mẹ cho bé ăn hoàn toàn, nhưng sợ bé ăn cái điệu này thì chỉ lo sẽ không có đủ sữa cho bé...
    • 2,991 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi methuongbeI
    Bé nhà mình khi sanh la 3,2 kg, bây giờ sau 2 tuần 4 ngày bé lên được 1 kg, làm mình lo quá sợ bé sẽ bị béo phì, thì ra tháng đầu tiên lên như vậy vẫn còn ở trong tiêu chuẩn cho phép, bởi vì cu cậu ăn cũng khoẻ lắm cứ 4 tiếng là dậy ăn 1 lần mỗi lần 150ml, mình vắt sữa mẹ cho bé ăn hoàn toàn, nhưng sợ bé ăn cái điệu này thì chỉ lo sẽ không có đủ sữa cho bé...

Nuôi bé giỏi thế nhỉ, mới 2 tuần mấy mà đã tăng hơn 1 ký rùi. Wá hay, Sói con nhà mình gần đầy tháng, chưa cân nên chưa bít lên bi nhiu nhưng có lẽ tăng cân 0 bằng con của bạn đâu dù sinh bé là 3,6kg.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 179 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000
    Nuôi bé giỏi thế nhỉ, mới 2 tuần mấy mà đã tăng hơn 1 ký rùi. Wá hay, Sói con nhà mình gần đầy tháng, chưa cân nên chưa bít lên bi nhiu nhưng có lẽ tăng cân 0 bằng con của bạn đâu dù sinh bé là 3,6kg.

Hôm bữa em vào DD thấy được hình của soi con và bố mẹ rùi. Chu choa sao mà sói con giống bố thế, bé nhà em cũng vậy đó giống bố như đúc chẳng giống mẹ tí nào, nhiều khi mẹ cũng cảm thây bùn 1 phút
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Con mình sinh ra 3.3kg, hai tuần đầu còn sụt mất một ít, đến một tháng quay về trọng lượng ban đầu. BSy bảo thế là binh thường (vì hai tuần đầu bé ngót nước). Đến 2.5 tháng thì bé đã gấp đôi trọng lượng lúc sinh, được gần 7kg. Nhưng sau đó lại chững, tăng ko nhiều, hình như lúc 4 tháng mới được gần 8kg.
    Mình nhớ là đến 4 tháng gấp đôi trọng lượng lúc sinh là được. Đến một năm thì gấp 3, sau đó mỗi năm tăng 1-2kg/năm.
    • 104 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con các ban tăng cân gioi nhỉ.Minh mong cho no tăng cân mà không được. từ lúc sinh đến giờ đước đúng 1 tháng rồi bé tăng được có 1,5 lạng ( cân lúc vừa tắm xong ,chưa ị)
    Lo quá
    • 7,189 Bài viết

• 1,587 Được cảm ơn

Bác nào có bảng chuẩn chiều cao và cân nặng mới cho e xin 1 bản với ạ. Thanks.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu nhà em được 6 tuần rồi mà tăng được có 0.5kg, em đang lo quá không biết làm thế nào. Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với
    • 1,177 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Mình có bảng tăng trưởng cân nặng và chiều cao cho trẻ từ 0-18 tuổi do bà ngoại bé cho (bà làm bác sỹ tư vấn mà). Để lúc nào mình đánh máy lại gửi cho các mẹ tham khảo. Tại giờ đang bận con nhỏ nên em chưa đánh được xong.
    PS: Các mẹ có thể so sánh qua bảng biểu đồ tăng trưởng của bé ở phần chữ ký. Bên dưới là tuổi, cột dọc là chiều cao và cân nặng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MR.TIT; 22/06/2009 vào lúc 09:51 PM.
    • 1,177 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nvha Xem bài viết
    Cháu nhà em được 6 tuần rồi mà tăng được có 0.5kg, em đang lo quá không biết làm thế nào. Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với
    Như vậy là tăng ít bạn ạ. Nhưng tăng nhiều hay ít thực ra còn phụ thuộc bé đẻ ra bao cân. Bé đẻ ít cân thì tăn nhiều hơn bé đẻ nhiều cân.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2