Các chương trình GIAO LƯU TRỰC TUYẾN

Làm sao để tiết kiệm tích lũy và vượt qua thời bão giá?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 31.2K Lượt đọc
  • 394 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 320 Bài viết

• 1,422 Được cảm ơn

Các bạn thành viên thân mến,

Thời gian gần đây, việc các mặt hàng đều tăng giá làm cho đề tài này không chỉ xuất hiện ở các cuộc "tám" của các chị em trong văn phòng, các chị em nội trợ, mà còn xuất hiện ngay cả trên bàn nhậu của cánh mày râu.

Ở diễn đàn Webtretho chúng ta, các bạn thành viên cũng thảo luận nhiều về vấn đề này. Và khi vật giá leo thang, cuộc sống ngày một khó khăn hơn thì việc lên kế hoạch chi tiêu và tiết kiệm đang trở thành những vấn đề ngày càng được nhiều người quan tâm.

Vần đề mọi người thường gặp phải khi quản lý chi tiêu là:
    - Vừa phải tiết kiệm nhưng lại phải lên kế hoạch cho con đi học, hoặc sửa chữa nhà cửa,.v.v…
    - Một số các mẹ nghiện mua sắm khi có các chương trình khuyến mãi. Nếu có sẵn tiền mặt trong tay hoặc tiền trong thẻ sẽ rất dễ chi tiêu mà không kiểm soát được.
    - Một số gia đình khi con cần gì thì thường đáp ứng ngay, chưa cho bé ý thức được về kế hoạch chi tiêu và giá trị đồng tiền.v.v...

Đó chỉ là một trong số các vấn đề mọi người hay gặp phải khi lên kế hoạch chi tiêu và tiết kiệm. Vậy mọi người hãy cùng nhau chia sẻ xem làm thế nào chúng ta vừa lên được kế hoạch chi tiêu hợp lý, vừa tích lũy tiết kiệm được trong thời bão giá này các bạn nhé!

• 2,506 Bài viết

• 5,069 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThongTin_SuKien Xem bài viết
    Các bạn thành viên thân mến,

Thời gian gần đây, việc các mặt hàng đều tăng giá làm cho đề tài này không chỉ xuất hiện ở các cuộc "tám" của các chị em trong văn phòng, các chị em nội trợ, mà còn xuất hiện ngay cả trên bàn nhậu của cánh mày râu.

Ở diễn đàn Webtretho chúng ta, các bạn thành viên cũng thảo luận nhiều về vấn đề này. Và khi vật giá leo thang, cuộc sống ngày một khó khăn hơn thì việc lên kế hoạch chi tiêu và tiết kiệm đang trở thành những vấn đề ngày càng được nhiều người quan tâm.

Vần đề mọi người thường gặp phải khi quản lý chi tiêu là:
    - Vừa phải tiết kiệm nhưng lại phải lên kế hoạch cho con đi học, hoặc sửa chữa nhà cửa,.v.v…
    - Một số các mẹ nghiện mua sắm khi có các chương trình khuyến mãi. Nếu có sẵn tiền mặt trong tay hoặc tiền trong thẻ sẽ rất dễ chi tiêu mà không kiểm soát được.
    - Một số gia đình khi con cần gì thì thường đáp ứng ngay, chưa cho bé ý thức được về kế hoạch chi tiêu và giá trị đồng tiền.v.v...

Đó chỉ là một trong số các vấn đề mọi người hay gặp phải khi lên kế hoạch chi tiêu và tiết kiệm. Vậy mọi người hãy cùng nhau chia sẻ xem làm thế nào chúng ta vừa lên được kế hoạch chi tiêu hợp lý, vừa tích lũy tiết kiệm được trong thời bão giá này các bạn nhé!
    Ai chà cảm ơn Mod mở ra chủ đề rất hot trong thời điểm này để chị em chia sẻ. Là người nắm "tay hòm chìa khóa" trong nhà nên đúng là việc cân nhắc chi tiêu sao cho hợp lý mà vẫn có được 1 khoản tiết kiệm dự phòng là bài toán tương đối khó với mình và chắc là với nhiều mẹ nữa, hehehehe.

Cái việc chi tiêu tính toán để làm sao đi chợ ko như bị móc túi không khó bằng việc làm sao giữ được giá trị khoản tiền tiết kiệm của mình khi mà lạm phát cứ tăng mãi, trước thì chị em hay mua G nhưng mà dạo này G down kinh quá, chắc là lại cho tiền vào ngân hàng thôi.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,048 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thật ra vấn đề chính mà đa phần mọi người đặt ra là:

- Làm thế nào để cân bằng giữa tiết kiệm và hưởng thụ. Tiết kiệm như thế nào cho đúng cách. Làm sao để tiết kiệm mà không hà tiện. Tiết kiệm mà vẫn đảm bảo được nhu cầu hưởng thụ cơ bản. ...

Điều quan trọng là phải hiểu bản thân mình thực sự cần gì.
    Ở đây mình nói cần, chứ không phải là muốn. Giữa cần - muốn là 1 khoảng cách rất lớn.
    Mình chỉ lấy 1 thí dụ đơn giản trong việc đi mua sắm. Nhiều người hay muốn mua đồ vì có thêm khuyến mãi. Nhưng thực sự là chưa cần. Ví dụ mua 6 chai tương ớt thì được giảm 30% chẳng hạn. Nhưng mình có thực sự xài hết 6 chai đó trong khoảng thời gian ngắn? Hay mình mới xài 2-3 chai thì nó quá date rồi, phải giục đi. Như vậy mình có thực sự tiết kiệm? Câu trả lời là không, thay vì mình tiết kiệm 30% thì thực chất mình đang hoang phí 20% (Trong Trường hợp mình không xài hết 1 nửa lô thực phẩm đó)
    Hay 1 ví dụ khác. Mình đi mua quần áo sale off. Rẻ thì cứ mua. Nhưng mua mình có mặc được không? Mua rồi để đó không xài, hoặc xài mau hư cũ thì đó là hoang phí chứ không phải tiết kiệm.
    Đó là những trường hợp tiết kiệm không đúng cách.
    Vậy nên đôi khi tiết kiệm phải đi với vén khéo. Tiết kiệm phải đi với tiêu dùng thông minh. Một đôi giày đẹp, giá vài triệu có thể mang tới 4-5 năm, thì vẫn là tiết kiệm so với mua đôi giày 200 nghìn, xài trong vòng 1 tháng
    Như việc đầu tư 1 cái tủ lạnh tốt, 1 cái máy giặt tốt nhưng xài bền và ít hao điện. Thì tính ra, về lâu về dài nó vẫn tiết kiệm cho mình hơn 1 cái tủ lạnh rẻ tiền nhưng hao điện, chảy nước hay 1 cái máy giặt dễ hư hỏng.

Tiết kiệm không chỉ nằm ở việc tiêu dùng thông minh. Tiết kiệm còn nằm ở cách sử dụng đồ thông minh nữa.
    Lấy ví dụ gas hiện nay giá cả tương đối cao. Có người xài 1 tháng hết 1 bình gas. Có người lại xài đến 5 tháng vẫn chưa hết. Ngoài cách sử dụng gas thích hợp (Như lửa lớn nhỏ tùy theo đáy nồi, không để miệng gas bạt gió...) thì hãy sử dụng thêm các thiết bị khác cho tiết kiệm gas mà vẫn thuận tiện, sạch sẽ. Ví dụ dùng nồi áp suất hay nồi ủ để hầm xương, cháo, súp, dùng lò vi sóng làm chín sơ các thực phẩm trước khi nấu ở bếp gas, dùng bếp điện từ, hay hồng ngoại để nấu lẩu, canh, súp cho nhanh.
    Một bình gas hơn 500 nghìn. Nếu 5 tháng xài mới hết gas thì 1 tháng chỉ tốn hơn trăm nghìn thôi (Cộng thêm điện phát sinh mỗi tháng cao lắm khoảng 100 nghìn nữa) thì so với kiểu xài 1 tháng hết 1 bình gas, mình cũng đã tiết kiệm được 300 nghìn rồi.
    Hay việc rã đông thực phẩm. Có người dùng Lò vi sóng rã đông. Thay vì tốn điện như thế, mình vẫn có thể mỗi tối (hoặc sáng) đem thực phẩm đông lạnh xuống ngăn mát rã đông chẳng hạn.

Để tiết kiệm được thì còn phải quản lý chi tiêu tốt. Hãy vạch cho mình 1 kế hoạch tiết kiệm cụ thề cho mỗi tháng. Không nhất thiết phải dùng sổ tay ghi chép nhật ký tiêu dùng như trước đây nữa. Hiện nay mình đã có những công cụ quản lý khá tốt rồi. Các bạn có thể tải bảng quản lý chi tiêu của mẹ Tiếu Tiếu để về làm. (Mời mẹ Tiếu Tiếu nhảy vào cho xin cái link down load)
    Hãy chia chi tiêu mỗi tháng vào những cái lọ. Ngoài chi tiêu cơ bản (Như gạo, mắm, muối, điện, nước, điện thoại, học phí, tiền nhà...) nằm ở lọ 1 thường chiếm hơn 60% thu nhập của tháng, thì mình còn phải dự trù những khoản phát sinh trong tháng (Như hiếu hỉ, tiệc tùng, ăn chơi, quần áo, làm đẹp,...) nằm ở lọ 2, chiếm 10%. Trong những trường hợp phát sinh ngoài ý muốn như bệnh tật, hư xe, thì mình vẫn có lọ 3 – dành cho những việc khẩn cấp. (10% hay nhiều hơn tùy mình)
    Lọ 4 – dành cho những món có giá trị lớn và mất nhiều thời gian để mua được ví dụ như du lịch, về quê ăn Tết, mua sắm đồ hi tech...Mỗi tháng trích 1 ít vào quỹ đó, để tránh trường hợp hết tiền 1 lần, bị động trong việc chi tiêu cũng chiếm khoảng 10% thu nhập
    Cuối cùng, dù thu nhập ít hay nhiều, mình cũng nên trích ra 10% thu nhập để tiết kiệm. Vì đương nhiên, chúng ta biết sức khỏe lao động không phải lúc nào cũng có, và công việc kiếm ra tiền không phải lúc nào cũng êm xui. Do đó, việc tiết kiệm cũng là 1 cách để phòng ngừa những rủi ro có thể xảy đến với mình trong tương lai.

Việc quản lý chi tiêu bằng những cái lọ, thực sự hữu ích cho chúng ta trong việc cân đối những khoản chi. Hãy cố gắng chi lúc nào cũng phải nhỏ hơn thu. Kiếm 10 đồng mà xài 9 đồng thì đã là giàu. Còn kiếm 100 đồng mà xài 101 đồng thì lúc nào cũng nghèo.
    Hiểu được nguyên tắc đó sẽ giúp chúng ta đỡ bức bối hơn về chuyện tiền bạc rất nhiều đấy các bạn ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yukeejoo; 23/04/2012 vào lúc 10:08 AM.

• 3,324 Bài viết

• 4,457 Được cảm ơn

Đúng là thời khủng hoảng, đi đâu cũng thấy các chủ đề liên quan đến bão giá.
    Tặng các chị em một bài viết nhỏ của MTT như lời động viên tinh thần, vì là tự động viên nên có chút má hồng đánh hơi quá tay.
    Chẳng phải các chị vẫn bảo: phải nhìn vào mặt tích cực mà sống ư???
    -------------------------

Người phụ nữ nhỏ và bão giá

Người phụ nữ nhỏ ấy là một nhân viên nhỏ trong một văn phòng nhỏ trực thuộc một bộ phận nhỏ của một tập đoàn lớn ở một nền kinh tế lớn trong một thế giới rộng lớn.

Người phụ nữ nhỏ ấy có người chồng cần mẫn và trách nhiệm với gia đình, luôn nỗ lực cố gắng làm việc hết mình để nuôi vợ nuôi con. Người phụ nữ nhỏ ấy có một cô con gái nhỏ, đáng yêu như búp bê, miệng líu lo suốt ngày và luôn làm những việc không đúng lúc tí nào.

Người phụ nữ nhỏ ấy cứ mỗi sáng thức dậy, sau khi hôn lên trán chồng và con gái, thì việc đầu tiên cô ấy làm là bật ti vi kênh tài chính để nghe thông tin mới nhất. Vừa vệ sinh cá nhân, dọn dẹp nhà cửa, soạn sửa đi làm, người phụ nữ ấy vừa học làm một " nhà kinh tế" để bảo vệ gia đình mình khỏi cơn bão giá chưa biết khi nào dừng này.

Dù thích hay không thì cô ấy cũng làm vậy như một bản năng sinh tồn. Cô ấy được mẹ dạy về chi tiêu gia đình, cách chắt chiu 9 xu đổi lấy 1 hào, rằng buôn tàu bán bè không bằng ăn dè hà tiện, rằng được mùa chớ phụ ngô khoai....Thế nhưng, giờ thì cô ấy phải biết thêm về ngân hàng và hệ thống tài chính, cố gắng bắt kịp nhịp điệu của thị trường, nghe ngóng thông tin chính sách nhà nước, học cách phân tích thông tin để đưa ra biện pháp phù hợp nhằm bảo vệ cái ví của gia đình. Bởi bảo vệ được cái ví mới giúp cô ấy bảo vệ được gia đình nhỏ của mình, đơn giản Tình yêu không mua được gạo.

Tình yêu của cô ấy vẫn rất dạt dào nhưng rõ ràng giá cả tăng vọt thì đi chợ về mà ngẩn ngơ như người mất hồn. Xăng xe, điện nước, học phí....cái gì cũng đội lên gấp nhiều lần và dường như không có điểm dừng. Vợ chồng cô ấy đồng tâm tăng thêm số tiền phụng dưỡng bố mẹ với lý do bão giá. Dù như vậy, cô ấy vẫn không muốn hy sinh thời gian ngoài công việc hiện tại để làm thêm, vì cô ấy tạm thời chưa đứng số kinh doanh sau vài lần loay hoay thử nghiệm, vì cô ấy muốn được ở bên chồng con nhiều hơn nữa.

Thế là.....

Cô ấy tự đặt mục tiêu cho mình là không để thất nghiệp. Tự mình rèn luyện bản thân thành chuyên gia trong công việc hiện tại. Luôn coi đồng nghiệp, cấp trên là khách hàng và để khách hàng luôn hài lòng với dịch vụ cô ấy cung cấp là phương châm làm việc tối thượng. Không ngần ngại với tương lai có thể bị mất việc nhưng vẫn tin rằng liên tục học tập tích lũy thêm kiến thức, kinh nghiệm chắc chắn sẽ giúp cô ấy không rơi xuống vực thất nghiệp hoặc ít nhất là không phải ở đấy lâu. Thậm chí cô ấy còn có tham vọng làm người ta phải tự nguyện tăng lương cho cô ấy. Thời gian rảnh rỗi, thay vì lang thang trên mạng đọc mấy tin về vụ án, về các ngôi sao đỏng đảnh, cô ấy tập trung giải quyết các đơn đặt hàng của cuộc đời mình - những mục tiêu có kỳ hạn. Việc tập trung thời gian và công sức vào một vài việc nhất định giúp cô ấy giải quyết sớm những đơn hàng ấy. Thời gian là gốc của mọi thứ được coi là tài sản mà.

Cô ấy luôn theo đuổi tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ, dù bị dè bỉu thì cô ấy vẫn tin rằng có thứ Ngon - Bổ - Rẻ trên đời này nhưng để nhìn ra được không dễ dàng chút nào. Muốn nhận ra, cô ấy phải:

- Bỏ thời gian và công sức tìm hiểu để có kiến thức, hiểu biết nhất định

- Cần có mạng lưới thông tin tốt, biết tận dụng nguồn thông tin và trí thức của mọi người xung quanh thông qua. Ví dụ như ở đây Thực đơn gia đình 5 triệu/ tháng và một địa chỉ phù hợp với tiêu chí của cô ấy Nhanh - Ngon - Bổ - Rẻ

- Nghĩ nhanh làm nhanh nói nhanh nhưng tận hưởng chậm

Cứ gõ đi, rồi sẽ có cánh cửa mở ra là câu nói cô rất thích.

Để giải tỏa stress, người phụ nữ nhỏ không chọn cách than thở. Hành động, hành động và tiếp tục hành động mới là vũ khí của cô ấy. Muốn túi tiền không bị xẹp đi một cách vô lý, cô ấy:

- Nghiêm túc quản lý chi tiêu, hà khắc khép mình vào nguyên tắc tích lũy đều đặn min 10% thu nhập cùng với bạn bè đồng cảnh đồng cảm tại đây.

- Bám chặt tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ để tối ưu hóa giá trị từng đồng tiền bỏ ra

- Lối sống eco và khả năng sáng tạo liên tục giúp cô gấy có thể tận dụng hầu hết mọi vật dụng cô ấy có.

- Hiểu chân giá trị là gì giúp cơ thể cô ấy tiết ra rất nhiều hormon hạnh phúc với chi phí thấp nhất

Để túi tiền tăng thêm, cô ấy chọn:

- Liên tục đầu tư vào bản thân và ưu tiên mình hàng đầu để tăng trình độ, kỹ năng, kiến thức...

- Cố gắng trở thành nhà đầu tư tài chính tốt nhất trong khả năng có thể, đã chọn phương án nào thì kiên trì thực hiện và không hối tiếc kể cả khi cố gắng thay đổi mà vẫn không kịp.

- Truyền năng lượng của mình cho gia đình cùng đồng lòng đoàn kết bên nhau

- Khám phá những điều mới mẻ, khả năng tiềm ẩm của bản thân và vận dụng

Người ta thường nói, cơn sốt là biểu hiện của cuộc đấu tranh giữa cơ thể chúng ta và tác nhân xấu, khủng hoảng là dịp tốt cho ta chỉnh đốn bản thân sửa sai làm đúng, bão giá là dịp để người phụ nữ nhỏ học hỏi kỹ năng để làm tròn vai trò nội tướng trong tài chính gia đình.

Người phụ nữ nhỏ ấy và bão giá - đâu là bên thắng cuộc?

• 2,506 Bài viết

• 5,069 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tiếu Tiếu Xem bài viết
    Đúng là thời khủng hoảng, đi đâu cũng thấy các chủ đề liên quan đến bão giá.
    Tặng các chị em một bài viết nhỏ của MTT như lời động viên tinh thần, vì là tự động viên nên có chút má hồng đánh hơi quá tay.
    Chẳng phải các chị vẫn bảo: phải nhìn vào mặt tích cực mà sống ư???
    -------------------------

Người phụ nữ nhỏ và bão giá

Để túi tiền tăng thêm, cô ấy chọn:

- Liên tục đầu tư vào bản thân và ưu tiên mình hàng đầu để tăng trình độ, kỹ năng, kiến thức...

- Cố gắng trở thành nhà đầu tư tài chính tốt nhất trong khả năng có thể, đã chọn phương án nào thì kiên trì thực hiện và không hối tiếc kể cả khi cố gắng thay đổi mà vẫn không kịp.

- Truyền năng lượng của mình cho gia đình cùng đồng lòng đoàn kết bên nhau

- Khám phá những điều mới mẻ, khả năng tiềm ẩm của bản thân và vận dụng

Người ta thường nói, cơn sốt là biểu hiện của cuộc đấu tranh giữa cơ thể chúng ta và tác nhân xấu, khủng hoảng là dịp tốt cho ta chỉnh đốn bản thân sửa sai làm đúng, bão giá là dịp để người phụ nữ nhỏ học hỏi kỹ năng để làm tròn vai trò nội tướng trong tài chính gia đình.

Người phụ nữ nhỏ ấy và bão giá - đâu là bên thắng cuộc?
    Ôi cái người phụ nữ nhỏ ý hôm nay em mới khám phá ra là tài văn chương hay ko kém gì tài...tiết kiệm nhá

Chị với chị Chinsusu toàn văn hay chữ tốt nhá (văn em hay phết nhưng mà dạo này ko có thời gian thế hiện đấy )

Em bẩu, cái vụ tiết kiệm ý chị, dạo này em ko có xiền mua G dù giá đang rất tốt, mà cũng ko đủ niềm tin để chờ G lên, hình như em ko có duyên hay sao á, chắc tạm thời nhét vô tiết kiệm thôi. Dạo trước tiền chưa dùng đến em toàn cho vào tk 1w, 2w của TCB (online tiện dụng mà) nhưng mà ls thấp lắm, giờ có 3,4% thôi, hôm nọ em đá 15t 1w mà được có 9.916đ, ko ăn thua mấy. Sáng nay vừa có 1 em đối tác làm bên VIB rủ rê em mở tài khoản Daily saving của bên đó, ls tính theo ngày mà được tính lãi ít nhất là bằng ls tiết kiệm thông thường, em đang ngâm cứu.

EM gửi link cả nhà cùng xem nhé, e ngâm cứu thấy tương đối hấp dẫn, vì ko bị hạn chế số tiền mà vẫn được lãi suất tốt.

Link đây cả nhà mình nhé:
    http://www.vib.com.vn/966-tin-tuc/14...s-cua-vib.aspx

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,056 Bài viết

• 3,960 Được cảm ơn

Ui các chị Yu và mẹ Tiếu viết hay quá. Em dạo này cũng hơi bị khốn đốn với bão giá. Tình hình xăng, điện cái gì cũng tăng giá thế này oải quá các chị nhỉ? Chẳng biết làm gì ngoài chăm chỉ làm việc để thêm đồng nào hay đồng đấy. Hôm qua đi mua toàn thứ lặt vặt ăn uống ko đâu mà tốn hết mấy trăm ngàn. Hic hic.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 241 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Em cũng đang ngán ngẩm về tình trạng giá cả nó cứ "nhảy cóc" bần bật đây! Xăng lên làm đồ đạc cái gì cũng tăng. Giờ đi chợ ngán lắm, mua gì cũng đắn đo, chưa kể lương thì chẳng tăng. Con thì ngày càng lớn, càng tốn kém nhiều hơn cho tiền học thêm tiếng anh, học thêm trên trường.
    Vậy nên giờ xài gì cũng phải suy nghĩ, thắt lưng buộc bụng để còn tiết kiệm để dành một khoản để còn cho con học hành nữa haizz
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,048 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

@mẹ Tiếu: Người phụ nữ nhỏ này, tính cách chẳng nhỏ xíu nào. Vụ coi bản tin tài chính mỗi sáng là mẹ Yu phải khâm phục. Vì mẹ Yu chỉ làm những gì mình thích. Sáng ngủ dậy toàn mở Disney channel cho thằng con coi Mr. Bean. Mẹ Yu có sở thích là làm những gì con trai thích. Thế đấy.
    Nên cuối tuần mẹ Yu nhông nhổng đi chơi với con. Cuối ngày thay vì cắp cặp đi học thì mẹ Yu lọ mọ chạy về nấu cơm con ăn và tô màu với con.
    Mẹ Yu chắc là bị con đội lên đầu quá.
    Nhưng mẹ Yu cũng lọ mọ nghiên cứu thực đơn – ngon – bổ - rẻ.
    Mẹ Yu đầu tư vào tài sản mà mẹ Yu cho là to bự nhất – Con trai
    Mẹ Yu dành cho con những năm đầu tốt đẹp. Và khi con lớn, mẹ Yu mới cắp cặp đi học bổ túc những gì mình thích (Chứ không phải cho công việc nhe – vì mẹ Yu chắc làm NN nên bị cùn mòn ý chí rồi)

Haiz...mẹ Yu gom góp tiền chuẩn bị mua cái nhà nho nhỏ cho thuê, tăng thêm thu nhập thụ động đây. Chứ mẹ Yu không định cày bừa kiếm thu nhập chủ động nữa đâu.

• 762 Bài viết

• 3,845 Được cảm ơn

Cứ suốt ngày hóng ở mất top hay ho này k mấy mình trở lên giàu có ở cả hai nghĩa đen và bóng,hehe...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 241 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Em thì ngồi hóng, chờ các mẹ chia sẻ các cách tiết kiệm để mà học hỏi.
    Giờ em chỉ áp dụng biện pháp là: không có để tiền mặt trong bóp nữa mà để trong thẻ luôn. Có tiền trong túi dễ xài lố quá à, cuối ngày ngồi kiểm tra lại mà xót xa gì đâu!