Các chương trình GIAO LƯU TRỰC TUYẾN

Giúp trẻ hấp thu dưỡng chất tốt nhất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.09K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 107 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Từ 6 – 12 tuổi, trí tuệ của trẻ phát triển nhanh, điều này thể hiện qua khả năng quan sát và phân tích sự vật, sự việc cũng như khả năng sáng tạo của trẻ. Các kỹ năng sử dụng ngôn ngữ, tính toán đã được t rẻ nắm vững và vận dụng khá thành thạo. Về thể chất, đây là giai đoạn đặt nền móng cho sự phát triển kế tiếp về chiều cao và cân nặng ở tuổi dậy thì. Chính vì thế, việc cung cấp chế độ dinh dưỡng đầy đủ cho trẻ ở lứa tuổi này vô cùng quan trọng để trí lực và thể lực của trẻ phát triển hoàn thiện.

Thế nhưng, dinh dưỡng hiệu quả cho trẻ không chỉ dừng lại ở việc cung cấp đủ chất mà còn phải chú trọng đến khả năng hấp thu của trẻ với những dưỡng chất được thức ăn đưa vào cơ thể.

Mỗi trẻ có khả năng tiêu hóa và hấp thu thức ăn khác nhau. Trong từng giai đoạn phát triển, cơ thể trẻ sẽ có nhu cầu hấp thu những dưỡng chất khác nhau. Việc trẻ hấp thu các chất dinh dưỡng tốt hay kém là nhờ vào sức khỏe của màng ruột cũng như hệ vi sinh trong đường ruột của trẻ.

Một loại chất quan trọng có chức năng bảo vệ và hỗ trợ đường ruột hoạt động khỏe mạnh đồng thời tạo ra môi trường vi sinh thuận lợi cho sự hấp thu là chất xơ Vivinal GOS –thành phần chất xơ tự nhiên có trong sữa, đặc biệt có nhiều trong sữa mẹ. Vivinal GOS kích thích sự tăng trưởng của các mao ruột, làm tăng diện tích tiếp xúc của các màng ruột với dưỡng chất, giúp trẻ hấp thu nhiều dưỡng chất hơn. Bên cạnh đó, Vivinal GOS giúp hòa tan các loại khoáng chất đặc biệt là Canxi và sắt, giúp các khoáng chất dễ dàng được hấp thu qua màng ruột. Ngoài ra, Vivinal GOS còn tạo môi trường thuận lợi để men vi sinh đường ruột phát triển tốt, đảm bảo sức khỏe đường ruột, giúp trẻ tiêu hóa tốt.

Làm sao để trẻ hấp thu hiệu quả các dưỡng chất? Bổ sung chất Vivinal GOS như thế nào để tăng cường hấp thu cho trẻ?

PGS. Tiến sĩ Đỗ Thị Kim Liên, Hội Dinh Dưỡng Việt Nam

BS. Nguyễn Thị Thu Hậu, Trưởng khoa Dinh dưỡng Bệnh viện Nhi Đồng I, TP.HCM

BS. Nguyễn Thị Quỳnh Nga, Giám đốc Trung tâm Dinh dưỡng sữa Cô Gái Hà Lan

sẽ cùng giải đáp thắc mắc của các mẹ trong chương trình giao lưu trực tuyến “Giúp trẻ hấp thu dưỡng chất tốt nhất”
    Các chuyên gia sẽ trả lời trực tuyến các thắc mắc của thành viên từ 9h đến 12h ngày 29/10/2009 trên trang Giao lưu trực tuyến của Webtretho.
    Bạn có thể tham gia đặt câu hỏi cho các chuyên gia ngay từ bây giờ tại đây.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi GiaoLuuTrucTuyen; 15/10/2009 vào lúc 02:55 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 509 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Con gái em 19 tháng được 14.5 kg, phát triển tốt về cân nặn, chế độ ăn vừa đủ: 2 bữa cháo+ 3 bữa sữa (450ml) + 100g sữa chua. 10 ngày nay cháu bỏ ăn sữa, chỉ ăn 2 bữa cháo/ ngày + 3 hộp sữa chua nên có sút còn 14kg. Mấy hôm nay em cho cháu ăn cơm cháu có vẻ thích hơn, có điều cháu k chịu nhai mà vẫn nuốt chửng. Xin hỏi nuốt nguyên hạt như vậy có bị đau dạ dầy k ạ? Cơm em nấu mềm hơn cơm người lớn + thức ăn (gồm đạm + rau) vẫn xay nhuyễn nấu thành sốt ăn chung với cơm+ uống thêm nước rau luộc. 1 ngày ăn 3 hộp sữa chua có nhiều quá k? Vấn đề nữa dù tăng cân tốt nhưng con hay bị táo. Hàng ngày cháo đều nấu với khoai lang + rất nhiều rau, cháu cũng uống nhiều nước nữa. Em có cho ăn chuối, uống inovati, sao vẫn bị táo? Đi cầu đều mỗi ngày nhưng hậu môn hay dính máu (phân khô). Ở tuổi của con em, lượng sữa cần mỗi ngày là bao nhiêu? Tự nhiên con bỏ sữa tuyệt đôí, em lo con k đủ dinh dưỡng để phát triển chiều cao :Sad:. Con chỉ thích ăn sữa chua nên em cho ăn đến 3 hộp / ngày.
    Xin cảm ơn GLTT và các chuyên gia.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vochip; 15/10/2009 vào lúc 04:15 PM.
    Các bác vào đây bình chọn cho Chíp và các bạn nhé :LoveStruc::Rose::
    Thi ảnh ngộ nghĩnh Chíp số 25-26-27: http://www./forum/showth...t=80437&page=3
    Thi ảnh Nụ cười đáng yêu Chíp số 24-25-26: http://www./forum/showth...t=80436&page=3

• 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiaoLuuTrucTuyen Xem bài viết
    Từ 6 – 12 tuổi, trí tuệ của trẻ phát triển nhanh, điều này thể hiện qua khả năng quan sát và phân tích sự vật, sự việc cũng như khả năng sáng tạo của trẻ. Các kỹ năng sử dụng ngôn ngữ, tính toán đã được t rẻ nắm vững và vận dụng khá thành thạo. Về thể chất, đây là giai đoạn đặt nền móng cho sự phát triển kế tiếp về chiều cao và cân nặng ở tuổi dậy thì. Chính vì thế, việc cung cấp chế độ dinh dưỡng đầy đủ cho trẻ ở lứa tuổi này vô cùng quan trọng để trí lực và thể lực của trẻ phát triển hoàn thiện.

Thế nhưng, dinh dưỡng hiệu quả cho trẻ không chỉ dừng lại ở việc cung cấp đủ chất mà còn phải chú trọng đến khả năng hấp thu của trẻ với những dưỡng chất được thức ăn đưa vào cơ thể.

Mỗi trẻ có khả năng tiêu hóa và hấp thu thức ăn khác nhau. Trong từng giai đoạn phát triển, cơ thể trẻ sẽ có nhu cầu hấp thu những dưỡng chất khác nhau. Việc trẻ hấp thu các chất dinh dưỡng tốt hay kém là nhờ vào sức khỏe của màng ruột cũng như hệ vi sinh trong đường ruột của trẻ.

Một loại chất quan trọng có chức năng bảo vệ và hỗ trợ đường ruột hoạt động khỏe mạnh đồng thời tạo ra môi trường vi sinh thuận lợi cho sự hấp thu là chất xơ Vivinal GOS –thành phần chất xơ tự nhiên có trong sữa, đặc biệt có nhiều trong sữa mẹ. Vivinal GOS kích thích sự tăng trưởng của các mao ruột, làm tăng diện tích tiếp xúc của các màng ruột với dưỡng chất, giúp trẻ hấp thu nhiều dưỡng chất hơn. Bên cạnh đó, Vivinal GOS giúp hòa tan các loại khoáng chất đặc biệt là Canxi và sắt, giúp các khoáng chất dễ dàng được hấp thu qua màng ruột. Ngoài ra, Vivinal GOS còn tạo môi trường thuận lợi để men vi sinh đường ruột phát triển tốt, đảm bảo sức khỏe đường ruột, giúp trẻ tiêu hóa tốt.

Làm sao để trẻ hấp thu hiệu quả các dưỡng chất? Bổ sung chất Vivinal GOS như thế nào để tăng cường hấp thu cho trẻ?

PGS. Tiến sĩ Đỗ Thị Kim Liên, Hội Dinh Dưỡng Việt Nam

BS. Nguyễn Thị Thu Hậu, Trưởng khoa Dinh dưỡng Bệnh viện Nhi Đồng I, TP.HCM

BS. Nguyễn Thị Quỳnh Nga, Giám đốc Trung tâm Dinh dưỡng sữa Cô Gái Hà Lan

sẽ cùng giải đáp thắc mắc của các mẹ trong chương trình giao lưu trực tuyến “Giúp trẻ hấp thu dưỡng chất tốt nhất”
    Các chuyên gia sẽ trả lời trực tuyến các thắc mắc của thành viên từ 9h đến 12h ngày 21/10/2009 trên trang Giao lưu trực tuyến của Webtretho.
    Bạn có thể tham gia đặt câu hỏi cho các chuyên gia ngay từ bây giờ tại đây.
    con e được 11 tháng 12 ngày, được 10.2kg, cao 72cm. Nhưng 2 tháng trở lại đây cháu hay ngậm thức ăn, ngậm suôt k chịu nuốt gì cả, mỗi bữa ăn của cháu toàn diễn ra trong khoảng thời gian là 2 tiếng trở lên k thôi. e bt là thời gian ăn kéo dài như vậy là k tốt, nhưng 1 muỗng cháo đút vào miệng là cháu có thể ngậm hàng tiếng đồng hồ( mặc dù đã làm đủ cách nhưng vẫn k nuốt). bác sỹ có cách gì tư vấn giúp e với, e bế tắc quá! bất cứ đồ ăn gì đưa vào miệng cũng ngậm cả, sữa hay gì cũng thế. e lo tình hình này kéo dài tgì con e bị suy dinh dưỡng mất bác sỹ ơi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 262 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đánh dấu để tham gia ạ.
    • 3,384 Bài viết

• 3,037 Được cảm ơn

Mình gõ ở trang trực tuyến nhưng lại bị giới hạn có 100 từ nên đành copy vào đây vậy - vì có rất nhiều điều mà mình muốn viết

Bé nhà mình được gần 3 tuổi. Hiện tại bé chỉ được 11kg thôi. Mỗi lần cho bé ăn là cả 1 "quá trình phấn đấu không mệt nghỉ" của mẹ - vì bé nhà mình lười ăn lắm lắm. Mình đã cố gắng thay đổi thực đơn cho bé hàng ngày + thuốc bổ, ... nhưng bé vẫn rất lười ăn. Và hiện tại mình đã cố gắng cho bé duy trì ăn theo thực đơn sau:

6h Sáng (khi bé ngủ dậy): 1 bình sữa 200cc
    9h30: Váng sữa hoặc sữa chua hoặc nước ép hoa quả,...
    11h: Bát cháo/hoặc 1 bát cơm (đều kèm thêm rau, thịt, cá, ...)
    13h: Bú bình 110cc (bé có thói quen trước khi đi ngủ thì phải bú bình mà)
    16h: Bát cháo/hoặc 1 bát cơm (đều kèm thêm rau, thịt, cá, ...)
    19h: Bé ăn phụ thêm bánh trái, bim bim,... Bữa này mình cho bé ăn những gì mà bé thấy thích
    22h: Trước khi đi ngủ bé bú bình (180cc)

Hàng ngày Bé đi ngoài rất đều đặn 1 lần. Chỉ có điều bé đi phân hơi rắn. Nhưng bé vẫn không nặng cân như các bạn cùng lứa. Mình cũng không biết phải làm sao. Có phải bé nhà mình hấp thụ không tốt không ạ? Hay thực đơn cho bé có cần điều chỉnh gì không ạ? Rất mong bác sỹ cho mình lời khuyên. Cảm ơn Bác sỹ nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai em 21,5 tháng nhưng chỉ 10,8 kg thoi,Lười ăn lắm,

Ngày 3 chén cháo,400 Ml sữa , 1 hủ sữa chua Vinamilk ( loai lớn), pho mai, trái cây.

Nhưng vẫn không tăng cân, em lo lắm.

Em có cho bé uống Pediasur nhưng bé lại biếng ăn hơn nữa.Vừa đổi sữa Cô gái Hà Lan là bé ăn tốt hơn 1 chút.

Nhiều người bảo tại bé nhà em hấp thu kém nên như vậy.Vậy làm sao để bé có thể hấp thu tốt hơn

(Bé đi ngoài 1 lần / ngày. phân tốt)
    Em cám ơn các bác sĩ tư vấn.
    hạnh phúc là có con và anh bên cạnh:Kiss:
    • 3,457 Bài viết

• 4,257 Được cảm ơn

Nhờ các bác sĩ tư vấn cho trường hợp con mình:
    Bé được 21 tháng rồi mà có 9.5 kg thôi ạ, mẹ xấu hổ quá. Bé ăn cơm từ lúc 11 tháng vì nhất định không ăn cháo, bé ít khi táo, ngày nào cũng đi nhưng cục phân khá to gần = người lớn. Hiện tại bé ăn như sau:
    Sáng: uống 120ml sữa + ít bánh mì hoặc bánh ngọt
    Trưa và chiều: ăn cơm, mỗi bữa nửa bát con + thịt cá + rau.
    Ngoài ra uống 1 hộp sữa chua Vinamilk + hoa quả + sữa công thức trước khi đi ngủ.

Vẫn biết là lượng ăn của con hơi ít so với tuổi nhưng không thể nào ép hơn được ạ. Mẹ cháu vẫn cho là cháu còi chủ yếu là do hấp thụ kém, chứ ăn có hơi ít nhưng mà hấp thụ tốt thì chắc phải đỡ hơn. Thực sự đây là vấn đề rất đau đầu, xin hỏi bác sĩ TH con mình có nên tăng lượng sữa chua hàng ngày lên 2 hộp không ? (để tăng lượng men tiêu hoá, nhưng như vậy thì bắt buộc phải giảm sữa CT, điều này mẹ cháu lại sợ cháu thiếu chất) hoặc uống thêm men tiêu hoá/thuốc hoặc có cách gì để cháu tăng được khả năng hấp thu không ạ?
    Xin cám ơn bác sĩ nhiều.
    • 1,850 Bài viết

• 907 Được cảm ơn

Nhờ bác sỹ tư vấn: con em hiện nay gần 11 tháng tuổi nhưng chỉ ăn rất ít mà cân nặng là 11 kg, nhiều người bảo có khi cân nặng thế vẫn bị suy dinh dưỡng nên em lo quá.
    Bé ngày ăn 3 bữa cháo mỗi bữa được gần một bát con ăn cơm của người lớn
    Ăn sữa ngoài cả ngày được có 180ml
    Ngoài ra bú mẹ trưa và tối, thi thoảng ăn hoa quả, như vậy lượng ăn có quá ít ko ạ? mà bé có hôm ăn rau thì đi ngoài cả ra rau xanh, ko biết lượng rau cho vào cháo như nào là vừa, thấy mọi người bảo ăn rau nhiều là tốt nhưng khi cho rau nhiều thì bé lại ko hấp thụ được:Sigh:
    • 1,212 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Cún nhà em giờ 17 tháng, mới được 8,1kg. 3 tháng đầu cháu tăng cân rất tốt (3 tháng = 6kg), bắt đầu từ tháng thứ 6 trở đi tăng cân rất chậm, có tháng lên được 0,3 lạng thôi, còn từ tháng thứ 9 (7,6kg) và dậm chân tại chỗ cho đến khi cháu được 12 tháng. và từ đó đến giờ 5 tháng rồi tăng được 5 lạng. Hiện cháu ăn ngày 3 bữa cơm, cháo, hoặc bún, phở thay đổi đủ 4 nhóm chất, mỗi bữa một bát đầy. Sữa uống 400ml/ngày + sữa chua + bánh. Em cũng đã cho con uống đủ loại sữa, thuốc bổ, men vi sinh, B1 ... mà không ăn thua gì cả. Em muốn cho bé đi học mẫu giáo nhưng con còi quá sợ đi học ăn uống không đủ chất lại sút nữa thì khổ, mà mẹ thì giờ không thể sắp xếp công việc ở nhà với con được.
    Cách đây gần nửa tháng tháy móng tay cún có hiện tượng bị trắng và nứt ở giữa móng, em cho cháu đi khám thì bs nói thiếu canxi và kê cho uống 40 ống tonicalcium và 2 lọ ceelin, em vẫn đang cho cháu uống và có kèm cả kẽm (sirô) nữa. Cháu hiện mới có 8 răng, đã đi và chạy vững rồi ạ, nói chung nhanh nhẹn, chỉ gầy quá thôi ạ.
    Các bác sĩ chỉ giúp em cách nào giúp cháu hấp thu dưỡng chất tốt để tăng cân ko ạ, cứ tình hình này cháu suy dinh dưỡng nặng mất.
    :Clown: :Applause:

Nguyễn Thị Ánh Ngọc
    STK: 711A03534394
    Ngân hàng Công Thương Huế.

• 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Con gái em 9 tháng chỉ có 7.2kg, hàng ngày cháu ăn 2 bữa cháo và 500ml sữa CT, cháu rất lười ăn hoa quả, váng sữa và sữa chua thì hầu như ăn vào toàn bị trớ nên em k cho ăn nữa và em cho cháu uống men Biolactovin hàng ngày. Xin hỏi bác sĩ có nên tiếp tục cho cháu ăn sữa chua nữa không và có nên bổ sung men Biolactovin không ạ? Cháu bị táo bón, cứ 2 ngày mới đi một lần, phân rất to và rắn, cháu rặn nhìn thương lắm ạ, em đã cố gắng cho cháu ăn nhiều rau và khoai lang mà cũng không cải thiện tình hình là mấy. Xin Bác sĩ tư vấn cho em làm thế nào để con em hấp thụ tốt các chất dinh dưỡng và chữa chứng táo bón của cháu ạ. Em cám ơn ạ
    • 2,540 Bài viết

• 3,874 Được cảm ơn

Ôi may quá lại có các tư vấn cho. Cu M nhà em được 4năm 2 tháng rồi mà nặng có 16 kg, cao 105cm . Rất lười ăn: Sáng 110ml sữa tươi, vài cái bánh qui, hoặc mẩu bánh mì. TRưa cháu ăn ở lớp: Một bát. tối ăn được một bát cơm với rau, thịt băm . uống một hôp sữa tươi. Thích ăn trứng rán. Hoa quả không ăn bao giờ, Em đã cho cháu uống đủ các loại thuốc bổ nhưng chả ăn thua gì, mỗi bữa ăn đến khổ với cu cậu. Các bác tư vấn cho em với.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu nhà tôi năm nay 2,5 tuổi nhưng chỉ nặng có 10,5kg. Hằng ngày cháu ăn 2 bữa cháo, ( mỗi bữa khoảng 1,5 bát ăn cơm ) và 3 bữa sữa ( mỗi bữa 200ml ), ngoài ra còn 1 quả chuối, nửa quả cam nhưng vẫn lên cân rất chậm, vài tháng nay cháu không lên cân. Cháu đi ngoài phân khô và cứng, ngày nào cũng đi. Tôi đã cho cháu dùng men vi sinh bioacimin rồi nhưng không thấy cải thiện được tình hình. Không biết cho cháu uống nhiều men vi sinh này có tốt không, xin các bác sĩ cho tôi vài lời khuyên. ( Cháu khi mới đẻ ra đã phải dùng rất nhiều kháng sinh liều cao do bị viêm da )
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà tôi 7 tháng, không chịu ăn sữa ngoài dù đã thử rất nhiều loại sữa, rất nhiều cách cho ăn và người cho ăn. Vì mẹ ít sữa bé lại không ăn sữa công thức nên tôi cho bé ăn dặm từ 5 tháng, ăn ít một chứ không ép ăn nhiều thịt cá, bé không thích nữa thì dừng ăn, bé đi ngoài tốt.
    Từ tháng thứ tư mỗi tháng bé chỉ tăng 200g, hiện tại bé được 7kg2, cháu rắn rỏi nhưng tôi rất lo vì đến tận bây giờ bé vẫn không ăn sữa ngoài mà ở tuổi này thì sữa là chính chứ không phải ăn dặm
    Xin bác sỹ tư vấn cho tôi về chuẩn cân nặng của bé vậy đã đạt chưa và làm cách nào nếu bé không ăn sữa công thức?
    Cám ơn bác sỹ và diễn đàn
    • 13,596 Bài viết

• 9,524 Được cảm ơn

Các thành viên vui lòng tham gia đặt câu hỏi cho các chuyên gia tại link đã cung cấp ở bài đầu tiên nhé!
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 107 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Các bạn thành viên thân mến!

Vì các chuyên gia có cuộc họp đột xuất vào ngày mai nên chương trình giao lưu trực tuyến cho chủ đề này xin được phép dời lại vào ngày 29/10/2009.
    Xin thành thật cáo lỗi.

Các bạn vẫn có thể tiếp tục tham gia đặt câu hỏi cho các chuyên gia tại đây.

Xin cảm ơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi GiaoLuuTrucTuyen; 20/10/2009 vào lúc 10:55 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Các bạn thân mến,

Theo công văn WTT nhận được từ nhãn hàng Vivinal GOS, nhãn hàng sẽ không thực hiện chương trình giao lưu trực tuyến như đã thông báo vì lý do "gần đây, do có dư luận nhiều chiều về những trường hợp dị ứng liên quan đến sữa Cô Gái Hà Lan có chứa Vivinal GOS mà nguyên nhân dị ứng chưa được xác định rõ".

Vậy, thay mặt nhãn hàng, GLTT gởi thông báo này đến các thành viên và thành thật cáo lỗi cùng các bạn. Mong các bạn thông cảm!