Em đang áp dụng KPI cho bé học lớp 3, khá hiệu quả, các mẹ tham khảo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.52K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con tuổi này thì hay nhớ hay quên, không tập trung được vào việc nhà, việc học. Sau nhiều biện pháp em áp dụng KPI như sau muốn chia sẻ cho các mẹ tham khảo
    - Tháng đầu chia thành từng tuân. Chọn những tiêu chí cần rèn con, cho điểm với hệ số tương ứng
    - Chọn những thứ con thích để động viên (tham khảo hệ số điểm -> sao ở chân trang)
    - Con nhà em 15 sao đc xem tivi nửa tiếng, 20 sao đc chơi ipad, nếu ngoan đột xuất cho mức max 23 luôn. Như làm việc tốt, dỗ em, đưa em đi vệ sinh... hoặc do tâm lý bố mẹ.
    - Giờ con cũng đến tuổi tiêu tiền, trước e có làm các quỹ: tiết kiệm, chi tiêu, đầu tư..... nên cho con tiền, ko lấy tiền thì đi ăn tối nhà hàng con chọn (tức nhiên có kiểm soát ko méo mặt) đc mời bạn hoặc ai mà mình thích đi ăn cùng. Hoặc 1 cặp vé xem film

-> Thực tế con rất hào hứng chơi đc 3 tuần, vừa mời cả nhà đi ăn nhà hàng Tự giác ý thức hẳn. tuy nhiên tháng đầu để bạn ý hào hứng nhà e có nhắc việc, tháng thứ 2 ít nhắc hơn đê bạn ý thấy ko điểm cao như tháng 1 cần phải ý thức hơn. Cho có hôm ko đc xem để ý thức cố gắng, và xem mình chưa đạt thì phải cộng và cố những tiêu chí còn lại để đạt điểm.

Vậy em chia sẻ cho các mẹ có thể áp dụng và chỉnh lại các tiêu chí sao cho phù hợp với độ tuổi và gd mình. Nếu hai bạn sàn tuổi nhau, có khi còn tranh nhau làm việc ý chứ

15750406_1663996260293026_129158848_n
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em nhầm, 15 điểm được 1 sao, 20 điểm được 2 sao....
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

các mẹ ko ai quan tâm ư buồn quá
    có gì góp ý cho e nhé
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đây mẹ ơi. em cho mẹ lên báo luôn r nhé http://daycon.com.vn/xay-dung-kpi-ch...ay-tu-nho.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

• 54 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ đã chia sẽ, mình sẽ áp dụng thử cho bé nhà mình.
    Bella store - Thời trang cho mẹ và bé
    Bella Kids chuyên đầm, váy, quần áo, phụ kiện Việt nam xuất khẩu, Cambodia XK cho mẹ và bé.
    Zalo, viber: 01267426199
    https://www.facebook.com/vnxkbellastore/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

có mình đây, Vừa nhìn thấy, sẽ áp dụng ngay. cảm ơn bạn nha
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 256 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Giờ mới đọc được. Hay lắm, mình sẽ áp dụng cho gái 8 tuổi nhà mình. Cảm ơn mẹ đã chia sẻ
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hay nhỉ, để em nghiên cứu thêm
    • 42 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bạn Me Ku ơi hay thía. Mình đang đọc sách để thêm kinh nghiệm quản lý thấy bản thân làm việc tốt hơn và thêm kn để dạy con luôn. Mẹ Ku cho mình hỏi là nên đọc sách kpi nào ? Mình mới nghe nói về kpi và thấy khá hay nên muốn tìm hiểu để áp dụng cho cty nhỏ của mình và thêm cách để áp dubgj kpi vào dạy con giống bạn. Bạn chia sẻ nhé ! Mình cảm ơn bạn nhiều
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tks mẹ đã ủng hộ. Về sách KPI nói thật mình chưa đọc,nhưng công ty mình làm việc họ đã áp dụng khá lâu.Mình xin nói thêm về công cụ này để mẹ hiểu.
    Kpi là chỉ số đánh giá thực hiện công việc. Mỗi con người đều thiên về hài lòng và có lý do khi mình thực hiện một công việc chưa tốt. Hoặc nhà quản lý đánh giá công việc của người khác một cách chủ quan và cảm tính.Kpi là thước đo,con số biết nói là công cụ là thước đo để đánh giá năng lực làm việc của mỗi cá nhân.

Các chỉ số kpi là do nhà quản lý đưa vào. Đây là những chỉ tiêu mà khi thực hiện đủ và tốt công việc nói chung và năng suất làm việc sẽ tăng lên,hiệu quả.
    Chọn chỉ tiêu này do mỗi công ty,mỗi nhà quản lý tự chọn và có thể thay đổi theo quý theo năm về hệ số điểm.

Giả dụ: kinh doanh thì có một số chỉ tiêu cơ bản như doanh số,công nợ,khách hàng.....
    Trong thời kỳ mới ra thị trường,khách hàng là quan trọng thì nhà quản lý sẽ cho hệ số khách hàng cao. Để thúc đẩy nhân viên thực hiện tốt côg việc mở khách hàng.đến giai đoạn nhà quản lý thấy khách hàng đã mở tạm ổn nhưng chất lượng khách hàng chưa tốt ( doanh số bé) tốn chi phí chăm sóc.nhà quản lý lại đẩy hệ số điểm của doanh số cao lên.nhân viên lại sẽ tập trung chăm sóc những khách hàng tiềm năng theo nguyên tắc 80/20 ( 20 phần trăm khách hàng đóng góp 80% doanh số)
    Khi chỉ tiêu doanh số tạm ổn sẽ nảy sinh vấn đề công nợ.ko chú ý thu hồi.nhà quản lý sẽ đẩy hệ số điểm này lên.
    Nói tóm lại đây là công cụ để nhà quản lý sử dụng để thực hiện mục tiêu của mình, đồng thời nó cũng là định hướng cho mỗi cá nhân thực hiện tốt công việc của mình trong từng thời kỳ
    va đây là chỉ số chấm cho mỗi cá nhân rất khách quan về công việc họ đang đảm nhận

Có thể áp dụng cho mọi công việc. Vài dòng chia sẻ, hy vọng mẹ hiểu và có thể áp dụng vào bất cứ công việc gì mình quản lý
    comment by WTT mobile view
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bạn Mẹ ku bá đạo thật, áp dụng công việc vào luôn dạy con , Cảm ơn Mẹ Ku đã chia sẻ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2,201 Bài viết

• 2,753 Được cảm ơn

Phương pháp này cố áp dụng cho các bé lớp 1 được ko ah? Giai nhiwsn nhà em năm nay đi học rồi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 1 năm
    • 72 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

công nhận tuổi này con khó bảo lắm vì chỉ mải chơi thôi. Học được một tí thì kêu mệt với buồn ngủ. nản lòng lắm các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em đã áp dụng đc 3 tháng, từ tháng này sẽ đổi lại các tiêu chí, thực sự hiệu quả, giờ cu nhà em đi học chào cực to, ăn thì nhanh rồi, tự chuẩn bị quần áo mai đi học, cất chăn gối khi ngủ dậy, gọi phát dậy đi học ngay ....
    Các mẹ áp dụng thì cần kiên nhẫn, và phải tìm đc đúng cái con thích để các con cũng ý thức tạo thành thói quen. Ku nhà em ko đc xem tivi đâu, chỉ khi làm xong hết mọi việc trc khi đi ngủ mới đc xem nửa tiếng, nên hào hứng lắm....