Những dấu hiệu cho thấy đã đến lúc cần thay máy điều hòa cho mấy mẹ đây

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.82K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm nay đọc được bài này thấy thú vị, sẵn mùa hè tới cũng nhiều mẹ đang băn khoăn có nên đổi mới máy điều hòa không nên em đem về cùng chia sẻ với mọi người. Có gì chị em comment bàn luận bên dưới cho xôm nha.

Máy điều hòa chiếm trên 60%* tổng điện năng tiêu thụ của tất cả thiết bị điện trong gia đình. Máy càng cũ thì lượng điện tiêu thụ càng cao, hao phí sử dụng càng lớn nhưng hiệu quả làm lạnh không được như mong đợi. Vậy đâu là thời điểm cần thay mới chiếc máy điều hòa của mình?

3 dấu hiệu cho thấy đã đến lúc cần thay máy điều hòa

Chọn nhiệt độ thấp nhất nhưng không mát: Nhiệt độ thấp nhất máy đạt được không phải là nhiệt độ hiển thị trên bộ điều khiển, mà thay đổi tùy vào thể tích phòng, số lượng thiết bị điện tử và số người sử dụng. Máy càng cũ thì mức nhiệt tối thiểu này càng cao. Nếu cố gắng chỉnh thấp hơn nhiệt độ tối thiểu chỉ khiến máy tiêu hao điện tối đa nhưng không đạt hiệu quả mong muốn.

Tiếng ồn khi hoạt động: Các máy điều hòa thế hệ cũ sử dụng công nghệ máy nén mono: vận hành toàn bộ công suất để đạt nhiệt độ hiệu chỉnh, rồi tắt hẳn, sau đó khởi động lại từ đầu làm mát không khí. Điều này không chỉ gây tiếng ồn, mà còn tốn nhiều điện năng vì phải liên tục khởi động lại máy.

Bị nhiễu nước: Nguyên nhân chính là do bụi bẩn tích tụ nhưng không được vệ sinh khiến đường thoát nước bị tắc và tràn ra ngoài. Ngoài ra, việc máng nước bị nứt hoặc máy bị thiếu gas cũng có thể dẫn đến tình trạng này. Nếu sau nhiều lần bảo trì vẫn không khắc phục hoàn toàn, bạn nên thay máy mới để tránh gặp phải tình trạng chập điện do rò rỉ nước, nguy hiểm cho cả gia đình.

Nếu những dấu hiệu kể trên xuất hiện, đó cũng là lúc bạn nên thay mới chiếc máy điều hòa của mình.

Đầu tư xứng đáng, lợi ích dài lâu

Để khắc phục tình trạng trên, tăng hiệu quả sử dụng điện tối đa, tiết kiệm chi phí cho người dùng, các thế hệ máy điều hòa mới được sản xuất với những cải tiến vượt trội cả về thiết kế lẫn công nghệ:

- Nhằm mang lại sức mạnh làm mát vượt trội, máy điều hòa tam diện Samsung đã thay đổi cấu trúc vỏ máy thành hình lăng trụ tam giác giúp hiệu quả làm lạnh tăng 25%, cụ thể là bề mặt hút khí lớn hơn 139%, cổng phân phối khí rộng hơn 154% và chu vi quạt gió lớn hơn 122% (so với máy điều hòa Samsung hình hộp chữ nhật thông thường).
    201567833ddb-3e23-4d1a-aa09-2c6429f49699
    Thiết kế tam diện độc đáo tăng hiệu quả làm mát vượt trội lên 25%

- Tiết kiệm năng lượng hơn 60% với công nghệ Digital Inverter được ứng dụng, thay thế máy nén mono, giúp duy trì nhiệt độ mong muốn mà không cần phải điều chỉnh nhiều lần. Hơn nữa, máy điều hòa tam diện Samsung còn tích hợp chế độ Một người dùng (Single User) cho phép giảm mức độ hoạt động phù hợp nhu cầu một người, tiết kiệm 26% so với chế độ Inverter thông thường.

20156e7c6b49-b4d3-47f6-b5d5-4a844548fa1d
    Công nghệ Digital Inverter SEER 10.1 của điều hòa tam diện Samsung giúp tiết kiệm hơn 60% điện năng

- Đối với vấn đề sàng lọc vi khuẩn và bụi bẩn, máy điều hòa tam diện Samsung còn tích hợp Lưới lọc tiện dụng trên toàn bộ diện tích phần hút khí của máy. Điều này giúp người dùng dễ dàng tháo rời bộ lọc để chủ động vệ sinh, thay vì phải nhờ đến thợ bảo trì hỗ trợ.

Sử dụng máy điều hòa cũ không chỉ tiêu hao năng lượng, mà còn ảnh hưởng không tốt sức khỏe gia đình. Do đó, việc đầu tư sắm ngay một chiếc máy điều hòa tam diện Samsung thế hệ mới sẽ thực sự xứng đáng khi mang lại nhiều lợi ích kinh tế về sau.

Tâm An

Công nghệ tích hợp – điểm cộng cho máy điều hòa tam diện Samsung

Bên cạnh thiết kế độc đáo, máy điều hòa tam diện Samsung còn áp dụng chế độ bảo hành máy nén Inverter 10 năm, tích hợp các công nghệ tiên tiến xuất phát từ sự thấu hiểu người tiêu dùng:
    - Công nghệ Digital Inverter SEER 10.1: duy trì nhiệt độ mong muốn mà không cần bật, tắt thường xuyên. Chế độ làm mát hai bước giúp bạn cảm thấy dễ chịu, không cần tự tay điều chỉnh, hay luân phiên tắt mở.
    - Công nghệ Virus Doctor: giúp tiêu diệt 99.9% vi rút gây cảm cúm (chứng nhận bởi: Đại học Yonsei, Đại học Quốc gia Chungnam, Hàn Quốc và Trung tâm ý tế trực thuộc Trung tâm Khoa học Môi trường Kitasato, Nhật Bản).

*Link tham khảo: http://fix.com.vn/co-cau-va-nguyen-l...-cua-may-lanh/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi gianghi123; 08/05/2015 vào lúc 04:36 PM.
    • 137 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Phải kêu thợ sửa trước rồi mới thay máy lạnh chứ nhỉ các mẹ nhớ bảo trì máy lạnh định kỳ 3-6 tháng 1 lần vì trải qua một thời gian dài hoạt động nên máy lạnh phải chịu rất nhiều ảnh hưởng khói, bụi bám vào các dàn nóng và dàn lạnh, các tấm lưới chắn… làm cản trở sự trao đổi nhiệt giữa không khí và dàn lạnh, dàn nóng làm cho việc tải nhiệt không được thuận lợi lúc đó sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe gia đình vì hít phải một luồng không khí bẩn, sẽ gây ra các bệnh về đường hô hấp. Chỉ tốn khoảng 100- 300k thôi các mẹ à.
    • 139 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caocon159 Xem bài viết
    Phải kêu thợ sửa trước rồi mới thay máy lạnh chứ nhỉ các mẹ nhớ bảo trì máy lạnh định kỳ 3-6 tháng 1 lần vì trải qua một thời gian dài hoạt động nên máy lạnh phải chịu rất nhiều ảnh hưởng khói, bụi bám vào các dàn nóng và dàn lạnh, các tấm lưới chắn… làm cản trở sự trao đổi nhiệt giữa không khí và dàn lạnh, dàn nóng làm cho việc tải nhiệt không được thuận lợi lúc đó sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe gia đình vì hít phải một luồng không khí bẩn, sẽ gây ra các bệnh về đường hô hấp. Chỉ tốn khoảng 100- 300k thôi các mẹ à.
    Sửa được thì tốt mà đôi khi không sửa được là tiền mất tật mang luôn mẹ ạ. Nếu nhắm máy lạnh tuổi thọ cao rồi thì nên đổi vì các công nghệ cũ cực kỳ hao điện luôn í. Bây giờ các hãng máy cập nhật công nghệ tam diện làm lạnh hiệu quả mà tiết kiệm điện nữa mẹ à. Tốn thêm một tí mà tiết kiệm dài lâu hì hì
    • 137 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuthuyeva Xem bài viết
    Sửa được thì tốt mà đôi khi không sửa được là tiền mất tật mang luôn mẹ ạ. Nếu nhắm máy lạnh tuổi thọ cao rồi thì nên đổi vì các công nghệ cũ cực kỳ hao điện luôn í. Bây giờ các hãng máy cập nhật công nghệ tam diện làm lạnh hiệu quả mà tiết kiệm điện nữa mẹ à. Tốn thêm một tí mà tiết kiệm dài lâu hì hì
    Mua máy mới thì bảo hành cũng 2 năm thôi mẹ ơi. Hết hạn bảo hành là hư tùm lum ra. Không có loại nào bảo hành lâu lâu để an tâm hơn nhỉ?
    • 139 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caocon159 Xem bài viết
    Mua máy mới thì bảo hành cũng 2 năm thôi mẹ ơi. Hết hạn bảo hành là hư tùm lum ra. Không có loại nào bảo hành lâu lâu để an tâm hơn nhỉ?
    Mẹ đọc kỹ ở cuối bài nè:
    Bên cạnh thiết kế độc đáo, máy điều hòa tam diện Samsung còn áp dụng chế độ bảo hành máy nén Inverter 10 năm, tích hợp các công nghệ tiên tiến xuất phát từ sự thấu hiểu người tiêu dùng
    Bảo hành 10 năm lận đó, mẹ cầu được ước thấy rồi nhe nhà mình cũng đang dùng loại này. Mua từ lúc mới ra hơn một năm rồi mà chưa phải thay sửa gì lại tiết kiệm điện hơn. Mình cũng chăm chỉ vệ sinh định kỳ như mẹ nói á cho máy được bền và bảo vệ sức khỏe gia đình hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 154 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Samsung bảo hành gì đến 10 năm lận sao? em cứ ngỡ máy điều hòa các hãng chỉ dám bảo hành chừng 5 năm là nhiều nhất rồi vì hầu như máy nào cũng vậy, xài tầm trên 4 năm là bắt đầu có dấu hiệu lão hóa Samsung cam kết thế này có vẻ chất lượng đã được cải thiện đáng kể rồi đó, nhìn em thiết kế tam diện thế này khá thu hút người tiêu dùng
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các chị em nên dùng máy lạnh có Digital Inverter này, có rất nhiều hãng như Daikin, Panasonic hay Samsung cập nhật công nghệ mới này. Công nghệ này giảm được số lần khởi động máy nên sẽ rất tiết kiệm điện nhé.
    Các mẹ cũng nên quan tâm đến cục nóng vì nó rất hay bị bám bụi làm khí không thoát ra được, các mẹ lấy chổi phủi phủi cho bụi bay đi.
    • 139 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phaohoachoem Xem bài viết
    Các chị em nên dùng máy lạnh có Digital Inverter này, có rất nhiều hãng như Daikin, Panasonic hay Samsung cập nhật công nghệ mới này. Công nghệ này giảm được số lần khởi động máy nên sẽ rất tiết kiệm điện nhé.
    Các mẹ cũng nên quan tâm đến cục nóng vì nó rất hay bị bám bụi làm khí không thoát ra được, các mẹ lấy chổi phủi phủi cho bụi bay đi.
    Cục nóng các nhà toàn gắn ở những vị trí khó đỡ không bao giờ lau rửa được như trên tường cao vì sợ khí nóng thổi vô nhà.
    • 168 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuthuyeva Xem bài viết
    Cục nóng các nhà toàn gắn ở những vị trí khó đỡ không bao giờ lau rửa được như trên tường cao vì sợ khí nóng thổi vô nhà.
    Ôi mẹ nói em mới để ý cục nóng nhà em cũng gắn chỗ cao bên hông nhà chả bao giờ vệ sinh chỗ đó hết Rút kinh nghiệm thôi các mẹ ơi. Gắn những nơi có thể lau chùi tiện lợi để cục nóng tránh bị bí hơi. Quạt cũng thế, bị bám bụi mà được lau chùi bật lên phát là cảm thấy mát ngay hì
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuongvidemhe; 12/05/2015 vào lúc 07:27 PM.
    • 106 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Em lau quạt hàng tuần nè mẹ mà chả thấy mát hơn bao nhiêu cả. Hai vợ chồng đang tính mua một cái máy lạnh gắn phòng ngủ. Thấy các mẹ hay dùng loại Samsung tam diện này nhỉ? Mẹ nào dùng rồi chia sẻ kinh nghiệm lại cho em với, nhà em chưa xài máy lạnh bao giờ cả.
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anabebong Xem bài viết
    Em lau quạt hàng tuần nè mẹ mà chả thấy mát hơn bao nhiêu cả. Hai vợ chồng đang tính mua một cái máy lạnh gắn phòng ngủ. Thấy các mẹ hay dùng loại Samsung tam diện này nhỉ? Mẹ nào dùng rồi chia sẻ kinh nghiệm lại cho em với, nhà em chưa xài máy lạnh bao giờ cả.
    Vậy thì mẹ nên đầu tư mua hẳn một máy có công nghệ Inverter luôn đi cho hiệu quả mà tiết kiệm tiền điện lắm. Đừng tiếc tiền mua máy cũ là lại tiền mất tật mang đó.
    • 106 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngangyngo Xem bài viết
    Vậy thì mẹ nên đầu tư mua hẳn một máy có công nghệ Inverter luôn đi cho hiệu quả mà tiết kiệm tiền điện lắm. Đừng tiếc tiền mua máy cũ là lại tiền mất tật mang đó.
    Công nghệ Inverter là sao vậy mẹ? Em chưa hiểu lắm về công dụng của nó.
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ cứ tạm hiểu máy điều hòa có Inverter sẽ:
    - Làm lạnh đều, không lúc cao lúc thấp (cái này rất hay làm ngủ ngon và cũng sẽ tiết kiệm điện nếu đặt nhiệt độ hợp lý. Loại thường thì phải đặt nhiệt độ thấp hơn, lúc nó ngắt thì nóng, nó chạy lại đắp chăn).
    - Công nghệ Inverter làm giảm được điện khi nó bớt số lần khỏi động máy ( mối lần khởi động công suất tiêu thụ tăng lên rất nhiều sau đó mới về công suất định mức).
    - Hơn nữa, điều hòa Inverter có thể dùng được với máy phát và cũng không làm hệ thống điện của nhà biến động thường xuyên.
    • 106 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các mẹ thường dùng loại Inverter của hãng nào nhỉ? Em thấy trên thị trường nhiều quá nên cũng băn khoăn. Mẹ nào dùng rồi mà tốt chỉ em với!
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anabebong Xem bài viết
    Các mẹ thường dùng loại Inverter của hãng nào nhỉ? Em thấy trên thị trường nhiều quá nên cũng băn khoăn. Mẹ nào dùng rồi mà tốt chỉ em với!
    Em thì chỉ dùng Samsung thôi không dùng loại khác nên không biết so sánh sao nhưng mẹ cứ mua của Samsung cũng tốt lắm nha. Nhà em dùng dòng tam diện này hơn một năm rồi mà chưa có vấn đề gì hết. Điện năng thì không hao là bao vì Inverter rất tiết kiệm điện. Hơi lạnh tỏa ra rất đều không gây nhức đầu gì hết, em bị xoang ngày xưa sợ máy lạnh lắm mà dùng loại này thấy sức khỏe ổn. Mẹ cứ yên tâm mua dùng đi
    • 106 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Em cũng muốn mua loại nào bền bền ấy vì chưa xài bao giờ hư chả biết đem đi sửa sao. Nhìn Samsung thì đẹp đấy nhưng em sợ máy xài không được lâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 135 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đâu phải đẹp là không bền đâu mẹ ơi! Nhà em thì không dùng loại Inverter nhưng có dùng máy điều hòa của Samsung 4 năm rồi. Máy chạy rất ổn định không bị rỉ nước hay ồn ào gì hết. Nói chung sử dụng máy điều hòa thì các mẹ phải siêng vệ sinh định kỳ 6 tháng 1 lần thì máy sẽ bền hơn thôi.
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Máy lạnh nhà em thì dạo này khởi động lâu kinh khủng, có khi nửa tiếng mới lạnh, chạy lạch ca lạch cạch rõ chán. Có cách nào khắc phục không các mẹ ơi. Đầu tư mua máy mới thì hơi tốn nhỉ?
    • 187 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ujimatcha Xem bài viết
    Máy lạnh nhà em thì dạo này khởi động lâu kinh khủng, có khi nửa tiếng mới lạnh, chạy lạch ca lạch cạch rõ chán. Có cách nào khắc phục không các mẹ ơi. Đầu tư mua máy mới thì hơi tốn nhỉ?
    Giàn tản nhiệt, lưới lọc bụi máy điều hòa bị quá nhiều bụi bám vào, gây tắc khe giàn tản nhiệt giảm lưu lượng không khí lưu thông khiến gió điều hòa phả ra rất yếu. Đây là nguyên nhân phổ biến nhất khiến máy điều hòa lâu làm lạnh.Mẹ thử gọi dịch vụ bảo trì đến làm sạch máy xem nào.
    • 97 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em mới gọi dịch vụ làm sạch máy đây các mẹ ơi. Khởi động nhanh và mát hẳn nhé. Còn làm sạch máy xong mà vẫn vậy thì chắc phải thay máy luôn rồi
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3