Quên Công Phượng đi, đây mới là hình ảnh ĐẸP nhất SEA Games 29! TỰ HÀO quá đỗi!

• 1.4K Lượt chia sẻ
  • 5.78K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 664 Bài viết

• 685 Được cảm ơn

Sea Games 29 đang diễn ra, thu hút rất nhiều sự quan tâm của người hâm mộ trên khắp cả nước. Bản thân là người mê bóng đá từ bé, em mê từ thời anh Huỳnh Đức, lúc đó chỉ vừa vào cấp 2 chứ mấy các mẹ, nhưng không hiểu sao em lại mê bóng đá vô cùng. Em còn nhớ cứ mỗi kỳ Sea Games là em và ba đều cùng ngồi coi với nhau, 2 cha con hò hét muốn bể cái nhà, những lần mà Việt Nam đá hiệp phù hay phạt đền là em thót tim không dám coi. Trận nào Việt Nam đá thắng là vui mấy hết chưa hết, tự dưng thấy tự hào một cách kỳ lạ, còn mà thua thì cũng rầu thúi ruột luôn. Nhưng cứ có giải là lại hò hét ủng hộ.

_Om84dWgeWP3tCDGzrSomkF0_aFELu_hj-UHjXKTlFBc2zT_LN8Ph7Xtwym4a9H_E1xmHTJVgpTI_0X7nDrr6MchReH4

Nhưng có lẽ, càng ngày bóng đá Việt Nam càng ít người tin yêu, và hầu như làm mất niềm tin của người bóng đá quá nhiều. Thằng bạn em nó nói vui rằng “Tiền đạo Việt Nam đá hay nhưng thiếu mỗi kỹ năng dứt điểm”!

Vào tối ngày hôm qua, đội U22 Việt Nam chính thức trở về nước sau trận thu Thái Lan 0-3 và bị loại khỏi từ vòng ngoài. Điều này, một lần nữa như một gáo nước lạnh dội thẳng mặt hàng triệu người hâm mộ. Trong khi truyền thông tung hô quá nhiều, người hâm mộ kỳ vọng quá nhiều thì lại càng nhận lại nhiều sự thất vọng….

Nhưng cũng tối nay, em nhìn thấy hình ảnh đẹp này mà thấy được an ủi phần nào. Chúng ta hãy quên bóng đá nam đi, quên Công Phượng đi, vì còn rất nhiều người đang dốc hết sức lực để mang những chiếc HCV vinh quang về cho nước nhà ở những bộ môn thi đấu khác.

Đó chính là hình ảnh vận động viên Nguyễn Thị Oanh khi chứng kiến Phạm Thị Huệ ngã gục, cô đã nhanh chóng tiến lại xốc đồng đội dậy thay vì một mình ăn mừng chiến thắng ở nội dung chạy 5.000 m tại SEA Games 29.

y6GipXtSda7381SvQUITT27lVWn2TJk3-dq5OM1oym4y76rGJ89cq2sANsX0Je-rbUfSE2tRatf_QSCnFQOSqitGdioqMw
    Nguyễn Thị Oanh (624) và Phạm Thị Huệ (627) là 2 VĐV của Việt Nam tham gia chung kết nội dung 5.000 m nữ trong buổi chiều hôm nay (25/8). Ảnh: Tiến Tuấn.

ML1lPJWW8tWQ6wQUKzo0lA44hWi8sIcGGvOs67cm8gdhm-baXosF9ijXxKSIXragRX7qkbbTqnKzSdW2p-AQnh96KwxDTdE
    Hai VĐV Việt Nam bền bỉ ở tốp đầu, thực hiện đúng chiến thuật ban huấn luyện đề ra. Ảnh: Hải An.

O_cBYrNplCIo-EPOOw0nX3WaFWGCR9Xgkw2Kg1ON3fPuTUvXQ-ZHmHrjIF9aw5uAA5JTDvsWqDqpvxeosdAQhkMbnG7fMw
    Khi chỉ còn cách vạch đích khoảng hơn 1 vòng sân, Nguyễn Thị Oanh có màn bứt tốc ấn tượng, vượt qua cả đồng đội Phạm Thị Huệ lẫn VĐV dẫn đầu người Indonesia, để băng băng một mình về đích. Ảnh: Hải An.

xYFeW9vP4bKC5HI9HXFFixYyQf1mcpqUVKilOcfZ-uYRvWizMIS6uIe54R1W-IMsi-4iYM6nxgpGj1PeDMDleV3IPnHN
    Thậm chí một nữ VĐV người Myanmar bị "bắt vòng" cũng đã ở lại phía sau. Ảnh: Hải An.

DhWzN6O-3bjqCfSPdNCM3b5XmjqntulE8KrtgAtmM_wV2VFo7gWRxonH9eEK4IqCkpO8Kku9Vh1qxuaznCAnmI2OeQPioQ
    Dù vừa vượt qua quãng đường 5 km với thời gian 17 phút 23 giây 20, Nguyễn Thị Oanh vẫn tỏ ra rất sung sức. Ảnh: Hải An.

XuONMSybc_z8nv6qEuNUHEum3FMLo3yFU4WUaK_kWwDlGPp6J6DsvRLHcXT2vXw0vnPBFGmPjezLcinfZM2GBX1CWdGhAQ
    Giây phút Oanh sung sướng ăn mừng khi chạm vạch đích, đoạt HCV. Ảnh: Tiến Tuấn.

B2B0oJkR1S80T9mInE7XwBUt_x3fZH74F2RLgMk4cC1O9GHnURQR2_-chMHy_YbJd_rM3_1F56IzJQuIllQ3dy7yV6W21Q
    Trong khi những nỗ lực không biết mệt mỏi ở khoảng 100 m cuối giúp Phạm Thị Huệ đánh bại đối thủ người Indonesia để giành tấm HCB. Ảnh: Tiến Tuấn.

QAxSReDYx5cp1mwkK_4utBUk-nTNNfUkO999xwR1aIpmXtd_VUlrmbB8Ym6p6mN1n8vvjz2Fk1ejge71wGubF-KMAIj3ZQ
    Phạm Thị Huệ xúc động khi ăn mừng cùng người đồng đội. Ảnh: Tiến Tuấn.

FzCiv7JcTOCMNso1DP9f6swVVh-d59hHjwZT6bCQ-zXj-nNkRyhc22fsIFOQ6fp1kwkn406WISJVrTRUcGH4qUb3u4lN
    Tuy nhiên, cô đổ gục xuống đường chạy vì kiệt sức. Ảnh: Hải An.

nqNl4YxYbJ6Gnl4BvdDb9-T5qNrBZuxCf57dTjK669hnOkz7nk8IF6BqMVgzog_k48Ww_JKAJvYeVWPyyHLeD8EHLCKl
    Chứng kiến Phạm Thị Huệ ngã gục, Nguyễn Thị Oanh đã nhanh chóng tiến lại xốc đồng đội dậy thay vì một mình ăn mừng chiến thắng. Ảnh: Tiến Tuấn.

kwAHKRs03iVhth8re12tNH62l1nvkPSUypDN_Rlc5opsvpqdOJqMpMQCx6VN1ZlxCyP3Rlf_Oua9Xot9vtMWlqMDKaSl
    Oanh gắng sức xốc đồng đội đứng dậy. Ảnh: Tiến Tuấn.

l9ep3EtwsVoeulvm5CD6KZc4xTYFzDj7_ptxzbNkln0pd8VvKIdRf_G-4R2ULYbj9bxNi_lRSFB8dDbQYW_gkw9bdvPu
    Trước đó, tối 24/8, Phạm Thị Huệ từng gây ấn tượng ở nội dung chạy 10.000 m khi quyết định sử dụng chân trần thay vì mang giày. Ảnh: Hải An.

7sJ9kQDSDvtxO1_8YUJc1x-EKe1jzD5k62Xs-W7tOAt9XPwwJMlM9FVwvVinAGKM9vw-YOg4cuOMp28cb4Sa0szkEJrW
    Những cô gái vàng của điền kinh Việt Nam đang thực sự tỏa sáng ở sân chơi hàng đầu khu vực.

Nhìn những hình ảnh này làm em nhớ đến một bài đăng của nhà văn Nguyễn Ngọc Tư trên FB cá nhân ngay sau khi đội tuyển nữ bóng đá Việt Nam đoạt cúp vô địch.

xX8v5mr4PZIaGFHggZD0lVaeNOT_6fWgfhMGC1aRpZ5ranGkWqxx4h48wCSaeZEWlQdkT5Yb8IqapD5t6HTZrRGSksYIWw

Chị Tư viết về những người đàn bà luôn mạnh mẽ, tự trọng và tự tại, gánh vác hết phần việc của đàn ông:

"Nhưng có những người phụ nữ khiến chị phải bận lòng, như con em gái ruột của chị. Không thể chịu được khi nhìn thấy em trèo thang tre xóc nóc lại mái nhà, bưng bê vô đất mấy chậu cây, đóng đinh lên tường treo mấy cái ảnh… Chị hay bảo em nên để chồng em làm, nhưng em cười bảo, thấy ngứa mắt quá. Mà, em làm được thì mắc gì phải chờ ? Cái cách nghĩ đó làm chị tuyệt vọng quá, em ơi em là đàn bà mà. Chọn việc nhẹ nhàng thôi, thí dụ may vá thêu thùa, nấu nướng, ghi chép trên bàn giấy, họp hành…

Em lơ ngơ tỏ ra không quan tâm mấy. Hồi em chưa lấy chồng chị đã dặn nếu có mê thằng nào chết được thì cũng phải chờ bên kia ngõ lời trước, nhưng rốt cuộc em đã chạy tới trước anh ta bồn chồn bảo, nè, em thích anh rồi, tụi mình có thể có cơ hội yêu nhau không ?

Và em cứ câng câng cái bộ điệu chuyện mình làm được sao phải chờ sao phải phân biệt việc chàng việc nàng. Muốn làm thì làm, vậy thôi, quan trọng gì…

Ghét quà tặng vì nhiều khi đó là thứ không hợp ý mình, em tự mình đi mua những gì em thích. Bóng đèn tắt ngóm em lọ mọ sửa. Xe máy hư thì em đưa tới ông thợ quen.

Và chị cứ phải nhắc em ơi mình là hoa là lụa mà. Nhưng lắm lần chị nghẹn họng khi em chưng hửng nói, ủa, vậy hả ??"

- Nguyễn Ngọc Tư.

ohJZNQL58r69Wa7kCXF_BxnL7KqXqMdb3K2XdJXeu1ORw8WJUNz1zeBWGf-p4VJK_Oo4H_BeYc9Gff0Q-XG2CIgIqOZNFPU

Bỗng em cũng thấy nhói lòng các mẹ ạ, nhìn thân hình nhỏ bé cũng nụ cười rạng rỡ của các cô gái đầy nhiệt huyết ấy mà chết lặng! Cả đội tuyển bóng đá nữ, cùng Ánh Viên, cùng Nguyễn Thị Oanh,… rồi liệu có ai tung hô và nhớ tên? Hay chỉ nhớ Công Phượng, Tuấn Anh, Xuân Trường,…?

_3U3gUhWpZkOz6U06_gSA3iLcap9YCFGUWB8-5sOulgePfznuq8Rafpjb_qV7o5-bN4VZ-3WGajYpDXGnkvUuXv3ZVn0
    Hai mâm cơm nhận được nhiều bình luận gay gắt nhất trong những ngày vừa qua. Ảnh: Internet

Em nhớ có lần đọc 1 số bài báo về cuộc sống mưu sinh của những vận động viên sau khi rời các giải đấu lớn, họ trở về với cơm áo gạo tiền, vì tiền thưởng không đủ cho họ mưu sinh, họ chỉ tham gia bằng tất cả trái tim nhiệt huyết và tự hào dân tộc. Không hào quang, không địa vị, không vật chất nhưng họ luôn ngẩng cao đầu…

Tôi yêu các cô gái của tôi <3

Trích từ FB nhà văn Nguyễn Ngọc Tư
    Ảnh: Zing

Bích Hà ơi, em đừng khóc! Vì em đã giành HCV trong tim của hơn 90 triệu người hâm mộ Việt Nam!
    Sự trái ngược đến tức nghẹn giữa U22 và tuyển bóng đá nữ Việt Nam, kẻ được tung hô rầm trời, người phải ăn mì gói...
    U22 Việt Nam bị loại ngay “vòng gửi xe” tại Sea Games 29, bà xã Công Vinh sôi máu phát biểu thế này…
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mechu0108; 27/08/2017 vào lúc 01:35 AM.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 126 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình chẳng thấy có thành tích gì cho bóng đá nam nước nhà cả, nên chẳng thấy một sự cống hiến nào. Đúng đây mới là những hình ảnh đẹp của thể thao nước nhà.
    Nếu không là hẹn ước em đã chẳng mơ thật nhiều
    Nếu không là của nhau em đã chẳng đau vì anh
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thấy bóng đá Việt Nam càng hi vọng bao nhiêu, biểu diễn hay vào mấy trận đầu bao nhiêu thì lại càng thất vọng bấy nhiêu. Trong khi những bộ môn khác, ko thấy tiếng nói hay cổ vũ nhiệt tình của khán giả nhưng họ lại mang tự hào về cho đất nước. Thật đáng suy ngẫm
    • 130 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Mình không thích thể thao nên cũng không để tâm lắm. Nhưng gần nhà một bạn trong đội bóng đá nữ, bạn ấy đi đá bóng lâu lắm, chắc cũng phải chục năm trong tuyển quốc gia rồi mà nhà cũng chả khá khẩm gì hơn. Mà coi như đứt đường lấy chồng vì già + thô quá, muốn lấy cũng chẳng được lựa chọn nhiều nữa.
    Nghĩ cũng tội, cống hiến hùng hục rồi chẳng được gì. Trong khi thấy bóng đá nam được nhiều quá, quảng cáo, tiền lương cao, người hâm mộ nhiều. Giải nghệ còn có cơ may làm hllv chứ nữ thì biết làm gì.