• 987 Bài viết

• 3,077 Được cảm ơn

Bạn ngại chụp ảnh vì thấy mình không "ăn ảnh"? Bạn luôn thắc mắc vì sao cô bạn của mình "lên hình" trông xinh hơn nhiều dù ngoài đời nhan sắc hai bạn là ngang ngửa nhau? Có bí kíp cả đấy!

1- Tránh "cằm đôi"
    Chẳng ai đẹp với chiếc "cằm đôi" cả, dù là trong ảnh hay ngoài đời. Bạn có thể tránh được hình ảnh không mỹ miều này bằng cách hơi hạ cằm xuống và để máy ảnh cao trên tầm mắt. Hãy yêu cầu người chụp đứng cao hơn bạn, còn nếu để người chụp thấp hơn thì hãy cho họ mượn một chiếc ghế!

Chỉ cần tạo dáng khéo một chút, bạn hãy tự tin là mình rất duyên dáng trên ảnh nhé! Ảnh: Inmagine.

2- Để trông "nhon" hơn
    Hẳn là bạn đã từng nghe nói khi lên hình trông sẽ mập hơn 2-3kg? Có lẽ, nhưng nếu chọn đúng tư thế thì bạn hoàn toàn có thể trông thon thả hơn trong hình. Mẹo tạo dáng thon khi chụp hình này được chia sẻ bởi chính các siêu sao giải trí - chủ sở hữu của những "shoot" hình lộng lẫy trên thảm đỏ (đây là những bức ảnh chụp thực ngoài đời nên không thể cầu viện công nghệ chỉnh sửa ảnh). Cách tạo dáng như sau: khi đứng trước máy ảnh, nghiêng thân mình 45o so với ống kính, sau đó xoay từ phần eo trở lên lại đối diện với ống kính.

3- Để mặt không bị bóng sáng
    Bạn chắc chắn không muốn một gương mặt "tỏa sáng" theo kiểu bóng dầu trong hình rồi đúng không. Nếu sự bóng bẩy là hậu quả của thời tiết nóng bức và mồ hôi, hãy để ý thấm mồ hôi ở mặt và cổ trước khi chụp ảnh. Còn nếu da bạn bóng nhờn, hãy thử dùng kem nền và phấn phủ dạng lỳ không tạo bóng hoặc ánh nhũ

.4- Tránh bóng đổ
    Ai cũng biết rằng để có những bức hình đẹp, tốt nhất là nên chụp ảnh ngoài trời trong ánh sáng tự nhiên. Ánh sáng đèn trong nhà dễ tạo ra những khoảng tối không đẹp trên mặt, đặc biệt là phía dưới mắt. Nếu bạn đứng ngoài trời và tránh xa khỏi bất kỳ loại đèn nào cao quá đầu trong nhà, bạn sẽ tránh được những bóng đổ không đẹp trên mặt mình.

5- Thực hành! Thực hành! Thực hành!
    Không phải tự nhiên mà những ngôi sao hay chính cô bạn của bạn có được nụ cười tỏa sáng trong những bức hình; bạn hãy tin đi, họ đã phải tập cười trước gương rất nhiều để làm được điều đó. Nếu bạn muốn có được nụ cười tự nhiên chứ không phải nhe răng gượng gạo trên hình, hãy tập cười trước gương để biết làm thế nào lưu lại một nụ cười đẹp.

6- Chọn trang phục tôn dáng
    Bạn cảm thấy tự tin hay khó chịu khi mặc một bộ trang phục nào đó của mình? Điều ấy thể hiện rõ ràng trong ảnh của bạn. Đừng mặc thứ gì mà bạn không cảm thấy hài lòng khi ra đường để chụp ảnh. Bạn không muốn máy ảnh bắt được khoảnh khắc mình bối rối với trang phục hoặc đờ đẫn nín thở để hóp bụng hết cỡ đâu phải không nào?

7- Trang điểm

Trang điểm sẽ giúp bạn xinh hơn nhiều khi lên hình, điều này là quá hiển nhiên! Ảnh: Allwomanstalk.

Trang điểm rất quan trọng nếu bạn muốn mình "ăn ảnh" hơn. Bạn sẽ không muốn lên hình với khuôn mặt quá diêm dúa và nặng trịch nhưng cũng sẽ không muốn mình trông quá xuề xòa. Hãy trang điểm thật tự nhiên và nhấn vào những ưu điểm trên khuôn mặt.

Bạn thấy đấy, "ăn ảnh" không hẳn là "vốn trời cho" nên bạn vẫn hoàn toàn có thể tự tin rằng rồi đây mình cũng sẽ có những bức ảnh đẹp. Hãy vượt lên sự e ngại và áp dụng những bí quyết của chúng tôi (và cả bạn bè của bạn nữa) cho những bức ảnh đẹp sắp tới nhé!
    [Nghệ sỹ nửa mùa]
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 671 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình thì bị vấn đề này, ở ngoài mắt mình đều khi chụp xong chẳng biết thế nào mà cứ bên to bên nhỏ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cứ tự nhiên là sẽ duyên thui
    • 134 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chothuedochoi1 Xem bài viết
    Mình thì bị vấn đề này, ở ngoài mắt mình đều khi chụp xong chẳng biết thế nào mà cứ bên to bên nhỏ.
    Mắt ai cũng bên to bên nhỏ chị ơi mắt em còn bị lệch nặng nữa là đằng khác. Giải pháp là lúc chụp hình chị cười tươi, hơi nheo mắt lại một chút là được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị thử kẻ mắt rồi dùng phấn mắt trắng để đánh xem. Em chụp ảnh không ăn vì mắt em nhìn vô hồn, e toàn phải make mắt thì mới ăn ảnh được. hic
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hihi, cảm ơn bài chia sẻ này nhé , mình không ăn ảnh lắm ,
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có ai giống em ko ạ, em cười gượng lắm ạ
    mà cười tươi hở nhiều răng lắm
    • 115 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hay qúa. Có thể áp dụng
    • 35 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em chụp ảnh xong quay lại không nhận ra mình luôn, quá xinh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chothuedochoi1 Xem bài viết
    mình cũng giống như bạn vậy
    • 116 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

mình thì mắt to, 2 mí rõ ràng, lông mi cong, khá dày và đen; thế mà chẳng hiểu sao khi lên ảnh thì mắt quá bình thường luôn, ko có gì nổi bật hết. Đc mỗi hôm cưới chả hiểu anh trang điểm anh í làm kiểu gì mà khi lên hình mắt mình rất đẹp (đẹp hơn cả ngoài đời nữa), quá ưng luôn. Mình tìm cách khắc phục bằng cách trang điểm mắt mãi mà ko đc, chắc do trình độ make up kém quá. Cũng hơi ấm ức vì mắt m đẹp rùi mà cuối cùng chụp lên lại xấu
    • 2,193 Bài viết

• 5,295 Được cảm ơn

Cái 1 là nói tới double chin, dịch là cằm đôi cũng được nhưng nói là mặt nọng thì đúng hơn hehe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 132 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

E bị lên hình mập ra khoảng 5kg. Mặt e bên ngoài ko tròn, lên ảnh mặt trong như trái banh, đã vậy nhìn ng trong ảnh ko dc thon thả nữa. Ko bít cách nào khắc phục!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của cutelady1989
    • 105 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

mặt hay bị bóng nhẫy hoặc đen nhẻm khi lên hình, trông kinh chết đi đc
    thế nên là tui ít chụp ảnh lắm, ở ngoài có đến nỗi nào đâu, thế mà vào ảnh làm mình giảm đi bao nhiêu vẻ xinh gái