Trường tiểu học - TPHCM

Trường tiểu học Minh Đạo - SG

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.34K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 24 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình chuẩn bị vào lớp 1 (năm sau), hiện mình còn đang băn khoăn chưa biết làm sao xin được vào trường tiểu học Minh Đạo vì nghe nói rất khó xin vào.
    Nhà mình hộ khẩu Q.5 nhưng theo tuyến thì lại học trường khác.
    Mẹ nào có kinh nghiệm xin cho con học vào trường Minh Đạo thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình biết với.
    Cám ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ôi, không có mẹ nào bít à? hix hix
    • 40 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

muốn xin vào MD mà đến giờ này bạn mới hỏi là muộn quá rồi, người ta lo chạy tử cuối t5 cơ, thôi cho cháu học đúng tuyến đi bạn ơi. Mà tuyến chỗ bạn là vô trường nào vậy
    • 24 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Năm sau bé nhà mình mới học lớp 1 mẹ nó ạ. Không bít áo muộn chưa nhỉ?
    Theo tuyến thì con mình học Nguyễn Đức Cảnh mẹ nó ạ.
    • 362 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamngoccamtu Xem bài viết
    Năm sau bé nhà mình mới học lớp 1 mẹ nó ạ. Không bít áo muộn chưa nhỉ?
    Theo tuyến thì con mình học Nguyễn Đức Cảnh mẹ nó ạ.
    Mấy trường bên Q5 mình không rành, nhưng theo mình thì nếu bạn chưa biết đường chay thì không nên tốn kém quá về cái khoản này, vì không rành đường chay sẽ rất tốn kém mà có khi chưa chắc đã được nữa bạn oi. Minh đạo mình ko biết giá bao nhiêu chứ có 1 số trường mình nghe nói những 20-40tr cơ đấy, giờ giá bèo lắm cũng từ 5->10tr rồi. Thà cho con học đúng tuyến để tiền đó làm việc khác có ích hơn.
    • 1,893 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamngoccamtu Xem bài viết
    Bé nhà mình chuẩn bị vào lớp 1 (năm sau), hiện mình còn đang băn khoăn chưa biết làm sao xin được vào trường tiểu học Minh Đạo vì nghe nói rất khó xin vào.
    Nhà mình hộ khẩu Q.5 nhưng theo tuyến thì lại học trường khác.
    Mẹ nào có kinh nghiệm xin cho con học vào trường Minh Đạo thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình biết với.
    Cám ơn nhiều
    Nghe nói năm nay chạy vào MĐ 20-25 tr. Dù chuyển hộ khẩu cũng không chắc ăn
    • 40 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nếu muốn vô MD mà trái tuyến thì ráng luyện thi cho con thi vô lớp tăng cường tiếng pháp, đậu thì học
    • 362 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BuBu'mom Xem bài viết
    Nếu muốn vô MD mà trái tuyến thì ráng luyện thi cho con thi vô lớp tăng cường tiếng pháp, đậu thì học
    Luyện thi rồi còn phải gửi gắm nữa mẹ Cẩm tú ơi, lúc này các trường không có thi TCTA dầu vào nên các mẹ trái tuyến chạy cho con vào Tiếng Pháp nhiều lắm, không gửi gắm thì chưa chắc ăn đâu.
    • 1,963 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Con mình theo tuyến cũng vào Nguyễn Đức Cảnh, vì hộ khẩu P14, Q5. Mình cũng đang lăm le xin MD mà không biết sao đây. Mẹ cẩm tú đã cho con rèn chữ chưa? Con mình viết chữ xấu quá.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 115 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Các mẹ nó đã cho con vào học Minh Đạo chưa? Nhiều mẹ nhà ở P14 Q5 quá nhỉ . Con mình cũng tuyến Nguyễn Đức Cảnh P14 Q5 đấy nhưng nhưng nghe nói Nguyễn Đức Cảnh đang sửa chữa nên sợ bé học không ổn định. Giá cả vào trường Minh Đạo cao thế cơ à, mình nhờ người quen không có tốn tiền nhưng nay bé có trong danh sách học ở trường rồi thì định mua ít quà gửi cho người quen giới thiệu, nhưng nghe giá cả cao thế thì biết gửi quà thế nào???

Mà nghe nói học Minh Đạo kỷ luật nghiêm và bài vở nhiều, đang lo thằng cu con nghịch phá có theo nổi không đây...
    • 1,893 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Mình thấy trường này học nặng lắm, không phải là 1 lựa chọn hay. Dù rất nhiều mẹ muốn con vào
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Muốn vào MD thì nhà phải ở P12 moi được , trường này dạy tốt tuy nhiên kg gian hơi chật hẹp . Giá cả vào trường này cung cao lắm . Mẹ nào muốn đưa con vào thì tốt nhất là nên cho nhập hộ khẩu tại phường này ( giá co nới hơn mà lại an toàn ) . Bên cạnh đó hết cấp 2 thì đúng tuyến là vào Hồng Bàng
    • 115 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bé vào học MĐ được gần tháng rồi, thấy vẫn ổn và không đến nỗi nặng lắm, ngày về viết bài 1 trang giấy thôi . Nhưng mình đang băn khoăn quá vì thấy trường gửi giấy giới thiệu chương trình tiểu học Cambridge, không biết có nên cho bé học theo chương trình này không, học phí thêm khoảng 15oUSD/tháng, tuần học thêm 6 tiết chương trình Cambridge, gần như bằng học phí học thêm AV ở ILA. Nhưng sao họ lấy đắt thế nhỉ vì cơ sở vật chất và các thứ khác đều của Trường Minh Đạo rồi! Có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 417 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Win Xem bài viết
    Bé vào học MĐ được gần tháng rồi, thấy vẫn ổn và không đến nỗi nặng lắm, ngày về viết bài 1 trang giấy thôi . Nhưng mình đang băn khoăn quá vì thấy trường gửi giấy giới thiệu chương trình tiểu học Cambridge, không biết có nên cho bé học theo chương trình này không, học phí thêm khoảng 15oUSD/tháng, tuần học thêm 6 tiết chương trình Cambridge, gần như bằng học phí học thêm AV ở ILA. Nhưng sao họ lấy đắt thế nhỉ vì cơ sở vật chất và các thứ khác đều của Trường Minh Đạo rồi! Có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với...
    Mẹ Win cho mình hỏi thăm,
    trường Minh Đạo có tổ chức được lớp tiếng Anh Cambridge không hả mẹ? Mẹ update tình hình giúp mình với. Tks mẹ Win

:Smiling::Kiss::Applause:
    • 115 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trường Minh Đạo có lớp tiếng Anh Cambridge nhe mẹ nó. Năm rồi là năm đầu tiên cho nên hơi lụp chụp một chút. Các cô giáo dạy chính khóa của bé ban đầu phàn nàn lắm vì mất ba buổi chiều các bé không học trong lớp mà đi học AV Cambridge trong khi các bé còn lại trong lớp vẫn học bình thường nên các cô khá là vất vả bù đắp bài học cho các cháu mất bài do đi học anh văn. Nhưng qua đến học kỳ 2 thì cũng ổn hơn. Sang lớp hai, các cháu học Cambridge được tách riêng một lớp, mình nghĩ cũng hợp lý vì như thế các bé sẽ có chương trình học phù hợp hơn cho cả tiếng Việt và tiếng Anh.

Riêng với con mình, sau hai khóa học chương trình này (6 tháng) mình đã cho cháu nghỉ sớm, bỏ luôn tiền đã đóng, vì các lý do sau:

- Thằng con trai của mình thuộc dạng không có năng khiếu về ngôn ngữ, trước đây cháu biết nói khá chậm và chưa biết viết chữ trước khi vào lớp 1. Do đó, cháu có rất nhiều bỡ ngỡ với việc học tiếng Việt, và lại học tiếng Anh lần đầu nữa nên thấy cháu quá vất vả.

- Học tiếng Việt thì cô rèn chữ rất kỹ, nhưng học tiếng Anh thì thầy ng nước ngoài viết chữ rất tháu và lại viết kiểu chữ khác, cho nên các cháu nào chưa đi học AV ở các trung tâm có uy tín hoặc là chưa biết viết tiếng Việt thông thạo trước mà vào theo học chương trình Cambridge ngay thì sẽ làm quen với cả hai món mới toanh một lúc, các cháu thiếu lanh lợi hoặc không phải loại thông minh đặc biệt sẽ khá vất vả.

- Chính ra mình định cho cháu nghỉ ngay từ sau khóa 3 tháng đầu tiên, trong quá trình cháu học mình luôn hỏi nếu cháu thấy không thích thì sẽ cho cháu nghỉ, nhưng cháu luôn bảo cháu rất thích học và không chịu nghỉ. Trong khi đó, mình thấy để đảm bảo yêu cầu chương trình Cambridge thì mình cần phải kèm thêm cho cháu ở nhà nữa (thuộc từ vựng, biết ngữ pháp tiếng Anh), rồi bài vở tiếng Việt (chính tả, toán) cả cha mẹ và con vô cùng vất vả. Mình đánh giá là quá sức của con mình.

- Cuối cùng, không biết cháu suy nghĩ sao bảo rằng thôi không học Cambridge nữa cho nên mình cho cháu nghỉ ngay để tập trung đạt yêu cầu tiếng Việt. Mình nghĩ rằng sau này khi cháu lớn có ý thức và muốn học tiếng Anh thì sẽ cho cháu tập trung vào học ở Hội đồng Anh hay những trung tâm uy tín một thời gian tập trung cao độ là sẽ cũng được.

- Mình cho cháu học vì nghĩ rằng cho trẻ vừa học vừa chơi dễ tiếp thu theo tinh thần họ quảng cáo nhưng thực sự thì thấy không phải như vậy. Chương trình học quá nặng so với trẻ không có năng khiếu ngoại ngữ hoặc cho trẻ thuần Việt, để đạt chuẩn Cambridge thì không thể học chơi chơi mà phải thực sự đạt chuẩn, cái đó thì thầy nước ngoài thầy giỏi cũng chỉ giúp phần nào thôi chứ bản thân cháu phải thực sự tập trung học.

- Cuối cùng, mình rất không vừa ý với cô giáo trợ giảng chương trính học của cháu. Cô có vẻ mong muốn phụ huynh ở nhà phải dạy cháu hoc thuộc từ vựng trong khi đó, phụ huynh không nghĩ vậy. Cháu đã học ở trường cả ngày, về nhà tối còn bài tập chính khóa tiếng Việt, vả lại không phải phụ huynh nào cũng có thể kèm tiếng Anh cho con mình, nếu mời gia sư thì thời gian nào cho cháu nghỉ ngơi với lại có nhất thiết phải tập trung cho Anh văn đến mức ghê gớm thế không?

Đó là đôi điều mà mình rút ra, các mẹ có gì trao đổi thêm nha

À, mà thật là cảm ơn cô giáo chủ nhiệm lớp 1 thằng nhóc nhà mình, lúc mới vào học nó chưa biết đọc, nhưng giờ đọc rất là lưu loát và làm toán cũng ổn, mình nghĩ là nhờ cô cả đấy, cô không dạy thêm đâu các mẹ. Không phải là không còn cô giáo tốt đâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 101 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Minh Đạo tàn nguyệt phá.
    • 236 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trường MĐ hình như k có lớp tăng cường tiếng Anh đúng không các bạn ( chỉ có lớp tiếng Pháp)Tuy nhiên cấp 2 theo tuyến chuyển qua Hồng Bàng thì các bạn chạy trường cho con nên suy nghĩ. Vì Hồng Bàng chỉ 1-2 lớp bán trú và hiện môi trường sư phạm cũng k còn tốt như xưa (HS quậy phá)
    Con mẹ Win học cô nào vậy, con mình học cô Hoa Hồng, cô cũng tận tâm với HS lắm. Cô Hồng lại rèn chữ đẹp cho HS rất tốt nữa. Mà bài vở HS MĐ k hề nặng đâu các mẹ nhé, mỗi tội đưa đón con hơi cực 1 chút vì mặt tiền đường chật.
    • 356 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Làm sao biết được kế hoạch tuyển sinh của các trường (Minh Đạo, Chính Nghĩa, Nguyễn Viết Xuân....). Có ai biết thì xin chỉ bảo nhé.
    • 115 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LA_VI Xem bài viết
    Trường MĐ hình như k có lớp tăng cường tiếng Anh đúng không các bạn ( chỉ có lớp tiếng Pháp)Tuy nhiên cấp 2 theo tuyến chuyển qua Hồng Bàng thì các bạn chạy trường cho con nên suy nghĩ. Vì Hồng Bàng chỉ 1-2 lớp bán trú và hiện môi trường sư phạm cũng k còn tốt như xưa (HS quậy phá)
    Con mẹ Win học cô nào vậy, con mình học cô Hoa Hồng, cô cũng tận tâm với HS lắm. Cô Hồng lại rèn chữ đẹp cho HS rất tốt nữa. Mà bài vở HS MĐ k hề nặng đâu các mẹ nhé, mỗi tội đưa đón con hơi cực 1 chút vì mặt tiền đường chật.
    Lớp 1 con mình học cô Kiều Nga. Mình có nghe tiếng cô Hoa Hồng rèn chữ đẹp rất tốt. Bài vở nhiều hay ít mình nghĩ là tùy cô giáo và tùy học sinh đó. Mà như nhóc nhà mình, học lớp 2 đây thì trái hẳn lớp 1, không hề có bài vở về nhà nhưng như vậy thì mình cũng thấy lo lo vì không biết anh chàng học hành thế nào...
    • 78 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé mình sinh năm 2009. Theo đúng tuyến thì bé sẽ vào trường Trần Bình Trọng, phường 2 quận 5, nhưng mình đang muốn cho bé vào Minh Đạo. Các mẹ có biết cách nào thì chỉ mình với. Cám ơn các mẹ rất nhiều.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2