Trường tiểu học - TPHCM

Trường Hạnh Thông-Ở Gò Vấp

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.81K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Hi các bạn,
    Có bạn nào ở khu Gò Vấp, có con học trường cấp 1 Hạnh Thông trên đường Nguyễn Văn Bảo, kế bên trường Mầm Non 4, cho mình ý kiến và nhận xét đi.
    Cám ơn nhiều.
    Pooh & Dumbo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh Xem bài viết
    Hi các bạn,
    Có bạn nào ở khu Gò Vấp, có con học trường cấp 1 Hạnh Thông trên đường Nguyễn Văn Bảo, kế bên trường Mầm Non 4, cho mình ý kiến và nhận xét đi.
    Cám ơn nhiều.
    :Smiling: Có ai trả lời dùm mình topic này ko ? :Smiling:
    Pooh & Dumbo
    • 31 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hi mẹ Pooh,
    Có phải mẹ muốn hỏi về trường Hanh Thông Tây, ở cạnh mầm non 4 không?
    Mình có con học ở đó hồi năm lớp 3. Bé học tại đó được 1 năm. Lên lớp 4 mình cho chuyển sang trường Việt Mỹ.
    Nhận xét của mình như thế này:
    - Giáo viên dạy tốt, tận tụy. Không ép các bé phải đi học thêm. Không bắt buộc bài làm phải giống hệt bài mẫu mới được điểm cao. (cũng có thể là do khi họp phụ huynh mình đã hỏi trước cô về điều này, mình không rõ nữa, nhưng điều đó không xảy ra với con mình)
    - Lớp hơi đông, đến giờ ngủ thì phân phòng nam riêng, nữ riêng (phòng học cũng là phòng ngủ luôn đó). Tuy rất tốt về mặt giới tính, tuy nhiên lại xảy ra hiện tượng mất đồ lặt vặt. Nếu định cho bé học tại đây, không nên cho bé tiền ăn vặt, và đừng cho mang dư đồ dùng học tập. Mình phải mua hoi nhiều lần cho bé.
    - Phòng vệ sinh thì không được sạch lắm. Bé nhà mình là con trai mà còn chê đấy.
    - Nếu học bán trú thì có ăn sáng, trưa, xế. Bữa ăn tạm chấp nhận được. Mặc dù vậy có những bữa bé cũng ăn không nổi (cô có canh chừng và bắt ăn)
    - Trong quá trình học thì lâu lâu cũng có tổ chức đi chơi (1 lần/học kỳ). Vụ này phải đóng thêm tiền.
    - Có làm kế hoạch nhỏ (thời hiệu trưởng cũ, HT mới thì mình không rõ), vì vậy nhớ tích trữ lon bia, lon nước ngọt,.. do không nhận tiền mặt. Có đợt phải chạy đi mua lon cho bé.
    Nói chung là chấp nhận được so với các trường công hiện tại.
    Áp lực học thì ở trường công nào cũng vậy. Học sáng, chiều và làm bài tập ở nhà. Nhất là vào mùa thi. Ghét nhất là làm đi làm lại các bài dự kiến thi, gần như là thuộc lòng trước khi thi; học sinh cuối cấp còn phải trả bài mỗi sáng nữa chứ - để đảm bảo thành tích thi mà.
    Mình thì chỉ thích học hướng làm bài, còn thi thì tự do làm, chứ đừng làm trước như vậy. Tuy nhiên trường công nào cũng vậy thôi.
    Vậy nghen, mẹ đọc tham khảo.
    Hy vọng là có các mẹ khác cũng có con học tại đây cho thêm ý kiến tham khảo.
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng, dù chỉ để gió cuốn đi...:Rose: :Rose: :Rose:
    • 3,021 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

có mẹ nào có con học ở tường này ko nhỉ? nhà mình đúng tuyến tườgn này, nhưng mình mù thông tin hoàn toàn :Thinking:

các mẹ cho ý kiến giúp nhé. mny ths
    • 528 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi enjoylife Xem bài viết
    có mẹ nào có con học ở tường này ko nhỉ? nhà mình đúng tuyến tườgn này, nhưng mình mù thông tin hoàn toàn :Thinking:

các mẹ cho ý kiến giúp nhé. mny ths
    Giống như mẹ Violet nói ( nhưng mình không hiểu sao mẹ lại chuyển trường cho con nhỉ )? Theo mình biết trường này đứng nhì trong hệ thống quận GV(sau Nguyễn Thượng hiền - có tiếng Anh TC). Nếu mẹ không có ý định cho con học TATC thì chọn trường này mình thấy cũng OK. Vì 2 nhóc nhà mình cũng đang học ở đây.
    Nếu học bán trú thì tất cả bài học đều được làm ở trường. Về nhà con không phải học gì cả. Mình thấy con học nhàn quá còn lên hỏi cô sao không có bài về nhà , cô nói về nhà chỉ ôn bài cũ hoặc chuẩn bị bài mới thôi.

- Năm học vừa rồi, môn AV được đưa vào học nhiệm ý, cả năm học hết cuốn Lét's go 1A, mỗi tuần học 2 tiết. Lớp 2 thì có môn viết, lớp 1 thì không, chỉ nghe nói.

- Mỗi HK thì được đi học ngoài trời 1 lần, ở CV Gia định, chỉ đóng 15K/lần.Đi ĐS hoặ Suối Tiên. Ngoài ra mỗi thi HK xong thì được ăn buffet, các nhóc nhà mình rất thích.
    - Chỉ có điều là ăn sáng rất dở, năm lớp 1 con mình thuộc dạng dễ ăn mà cháu bị ấn tượng về bánh bao (bây giờ lên lớp 3 rồi mà nhắc tới bánh bao là anh í nhợn như ....bà bầu:Laughing. Ăn sáng khi thì bánh bao, khi thì bánh giò,bánh mì.....(mỗi phần ăn sáng chỉ 5K thì cũng phải thôi), cháu nào khó ăn thì sẽ bị sụt cân trong vài tháng đầu.
    Còn chuyện mất đồ dùng học tập thì mình nghĩ tùy lớp, tùy cháu thôi. Lớp 1 các cháu còn hời hợt lắm. Nhóc lớn nhà mình học 2 năm không mất thứ gì. Còn nhóc nhỏ thì cứ quên đồ dùng trong lớp hoài (sáng vô vẫn còn trong hộc bàn).Nhưng được là các cháu để toàn bộ sách vở, tập trong hộc bàn, nên không phải mang vác nhiều (điều này mình thích nhất), ở nhà phải mua thêm bộ sách để kèm con học.

- Hệ thống nhà VS thì mới sửa lại trường nên rất mới, nhưng cũng không tránh khỏi mùi (phải huấn luỵện và chuẩn bị cho con ngay từ hè này thôi )

- Còn về ôn thi thì cô phát cho những bài thi những năm cũ để các cháu quen với các dạng toán trong đề thi, mình thấy cũng nhẹ nhàng và bình thường thôi (trường con của bạn mình kỳ thi vừa rồi, cô buộc học sinh ôn thi tới 6 giờ tối, viết chữ xấu còn bị cô khẽ đỏ cả tay nữa chứ, KQ là lớp chỉ có 1 bạn 9đ viết, còn lại toàn 10). Nếu mẹ nào muốn con làm thêm thì cứ down đề về cho con làm. Không áp lực học thêm, dạy thêm( lớp lớn hơn thì mình chưa biết sao). Con mình học lớp 1 viết chữ xấu, mình xin cho con học thêm luyện chữ, cô photo cho những mẫu chữ về cho con luyện thêm ở nhà chứ không cho học thêm.Có nhiều GV dạy giỏi dạy 10 năm nhưng không dạy thêm.

- Trường áp dụng giáo án điện tử, lớp nào cũng có máy tính , màn hình 32', ngoài giờ học các cháu được xem TV( đầu năm lớp 1 vô phải đóng 1 khoản và tới cuối năm lớp 5 sẽ được trả lại)

Bạn tham khảo và suy nghĩ kỹ nhé, có gì cứ hỏi mình sẽ trả lời nếu trong phạm vi mình biết. Mình không đúng tuyến nhưng qua tìm hiểu nên mình xin cho con vô trường này(mình không thấy vấn đề gì , cho tới giờ phút này), cũng khá vật vả đấy. Chúc bạn có quyết định đúng đắn cho con .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi binboomyeu; 30/05/2010 vào lúc 10:27 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 253 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Con gái mình đang học ở trường này, sang năm lên lớp 3. Cơ sở vật chất thì ổn, mình thấy hiện tại thì không có gì đáng phàn nàn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Yêucon...; 31/05/2010 vào lúc 03:29 PM. Lý do: chỉnh sửa
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yêucon... Xem bài viết
    Con gái mình đang học ở trường này, sang năm lên lớp 3. Cơ sở vật chất thì ổn, mình thấy hiện tại thì không có gì đáng phàn nàn.
    không biết bây giờ xin vào lớp 1 ở đây còn kịp không hả các mẹ, mình ở phường 7. Nếu các mẹ có thông tin gì share giúp mình nhé. Cảm ơn các mẹ.
    • 528 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yêucon... Xem bài viết
    Spam tí, con chị học lớp cũ là 2 mấy vậy chị, coi có phải bạn con em không, con em học lớp 2/5 :Laughing::Laughing:
    • 3,021 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

trường này hình như tên là Hạnh thông chứ không phải là Hạnh Thôgn Tây như mẹ violet nói, phải ko mẹ binboom?

Mình ko biết ở phường 4 thì con có trường tiểu học nào nữa hay ko, minh hộ khẩu P4, khu pho 1 thì có đúng ngay tuyến ko?

nếu đúng tuyến thì cứ đến kỳ nhập học thì phường sẽ phát phiếu thôi, pk bạn?

còn 1 chuyện nữa mình muốn hỏi, là nếu đúng tuyến như vậy thì lớp lá (mẫu giáo), con mình có phải học ngày phường 4 không? (vì hiện nay con mình học mẫu giáo ở Thủ Đức, tính sang năm vào lớp 1 mới lên GV)

mny ths bạn
    • 3,021 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

chiều nay mình vừa đi ngang qua, thấy tên trường là Hanh Thông, trên đường Lê Lợi. còn trường mâm non ở bên cạnh là trường Hoa Lan chứ đâu phải trường mầm non 4 nhỉ? hay là nó mới đổi tên?
    • 528 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi enjoylife Xem bài viết
    chiều nay mình vừa đi ngang qua, thấy tên trường là Hanh Thông, trên đường Lê Lợi. còn trường mâm non ở bên cạnh là trường Hoa Lan chứ đâu phải trường mầm non 4 nhỉ? hay là nó mới đổi tên?
    Đúng là tên trường là Hanh Thông, còn trường mầm non kế bên là MN4 mới đổi tên là Hoa Lan.
    TH con bạn chắc là đúng tuyến rồi, cứ thế ngồi chờ đầu tháng 7 sẽ có giấy báo của phường. Nhưng muốn chắc ăn khoảng 12/6, bạn lên trường Hanh Thông hỏi lai cho chắc thủ tục và đúng tuyến hay không .Và đăng ký cho con học hè 1 tháng, cho con quen với trường lớp và tập làm quen với môi trường học lớp 1, để mai mốt nhập học con đỡ bỡ ngỡ . Mình thấy điều này rất cần thiết, vì có nhiều bé ngày đầu khai giảng khóc ầm ĩ , không chịu vô lớp và sinh ra tâm lý sợ đi học luôn.
    • 528 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Thời gian học hè từ đầu T7--->hết T7. Chúc bạn sắp xếp việc học cho con hợp lý.
    • 528 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Trường TH Hanh Thông được chụp hình lên báo nè, các mẹ tham khảo thêm nhé :
    http://netlife.vietnamnet.vn/vn/giao...478/index.html
    • 3,021 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

cám ơn bạn nhé, con mình đến năm 2011 mới học lớp 1, mình lo tìm trường trước thôi
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng năm nay vào lớp 1, mình đang xin vào trường Hanh Thông đây (nhờ xem diễn đàn này thấy mọi người khen đó). Nhưng mình xin chưa có kết quả (đúng tuyến của cháu là Nguyễn Viết Xuân, P.5). Ai có kinh nghiệm gì về trường thì tiếp tục chia sẻ cho mình biết với nhé.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có ai trả lời mình ko? Alo!!!
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình cũng vào lớp 1 trường Nguyễn Viết Xuân nhưng cũng chưa biết thế nào cả, thấy các tường khác có giới thiệu tường mà sao tường này ko thấy giới thiệu gì cả, nghe nói các cô dạy cũng tạm ổn thôi.
    bạn ở đường nào thế?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khueyeu; 28/07/2010 vào lúc 05:20 PM.
    • 3,021 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

Mình cũng chỉ nghe qua kênh WTT này và một số những người quen cũng có khen. chê quá thì chưa có. nhưng trên các thôgn tin chính thức của sở GD thì ko thấy nói gì về trường này
    • 77 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Có mẹ nào có con năm nay vào lớp 1 trường Hạnh Thông không cho mình hỏi với. Chẳng là bé nhà mình đi học về kể là cô giáo đánh các bạn trong lớp bằng thước gỗ cô dùng khi kẻ bảng. Bạn nào không xòe tay ra là cô giữ 5 ngón tay và bẻ ngược ra sau để đánh. Bé nhà mình sợ quá nên ngày nào đi học cũng lo sợ khóc lóc. Chính mình cũng chứng kiến qua khe cửa (khi tới giờ đón trẻ các cô đóng kín cửa hết). Có 1 bé trai ngồi quay ra sau để nói chuyện cô đi ngang tiện tay phét 1 gậy vào lưng.:Sad:
    Còn nữa. Cô dạy nét thanh nét đậm. Những bé nào chưa biết viết cô nói là bé chậm, gia đình về dạy thêm. Bé nhà mình chỉ được mẹ dạy đọc ở nhà, viết chữ cũng tàm tạm. Chuyện viết nét thanh nét đậm thì mẹ còn không biết.
    Năm nay tới 6 lớp 1, lớp nào cũng 48-49 bé. Trưa các bé ngủ lại cô kê cho tấm gỗ lên trên bàn rồi nằm lên đó mà ngủ. Bé nào nằm phía ngoài thì coi chừng rớt xuống. Hôm mình đi đóng học phí nghe phụ huynh than thở bé nhà chị ấy ngủ bị rớt từ bàn xuống đất nên không cho con ngủ trưa ở trường nữa.
    Thật là mẹ cũng đến stress chứ chẳng nói đến con. Nghe mẹ nào đó nói là cô không dạy thêm. Mình có hỏi cô thì cô nói chưa dạy. Cô còn nói là có lớp không được cô giáo dạy viết chữ đẹp. Hay là cô gợi ý cho mình đây.
    Mong có sự chia sẻ từ các mẹ.
    • 3,021 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thương Xem bài viết
    Có mẹ nào có con năm nay vào lớp 1 trường Hạnh Thông không cho mình hỏi với. Chẳng là bé nhà mình đi học về kể là cô giáo đánh các bạn trong lớp bằng thước gỗ cô dùng khi kẻ bảng. Bạn nào không xòe tay ra là cô giữ 5 ngón tay và bẻ ngược ra sau để đánh. Bé nhà mình sợ quá nên ngày nào đi học cũng lo sợ khóc lóc. Chính mình cũng chứng kiến qua khe cửa (khi tới giờ đón trẻ các cô đóng kín cửa hết). Có 1 bé trai ngồi quay ra sau để nói chuyện cô đi ngang tiện tay phét 1 gậy vào lưng.:Sad:
    Còn nữa. Cô dạy nét thanh nét đậm. Những bé nào chưa biết viết cô nói là bé chậm, gia đình về dạy thêm. Bé nhà mình chỉ được mẹ dạy đọc ở nhà, viết chữ cũng tàm tạm. Chuyện viết nét thanh nét đậm thì mẹ còn không biết.
    Năm nay tới 6 lớp 1, lớp nào cũng 48-49 bé. Trưa các bé ngủ lại cô kê cho tấm gỗ lên trên bàn rồi nằm lên đó mà ngủ. Bé nào nằm phía ngoài thì coi chừng rớt xuống. Hôm mình đi đóng học phí nghe phụ huynh than thở bé nhà chị ấy ngủ bị rớt từ bàn xuống đất nên không cho con ngủ trưa ở trường nữa.
    Thật là mẹ cũng đến stress chứ chẳng nói đến con. Nghe mẹ nào đó nói là cô không dạy thêm. Mình có hỏi cô thì cô nói chưa dạy. Cô còn nói là có lớp không được cô giáo dạy viết chữ đẹp. Hay là cô gợi ý cho mình đây.
    Mong có sự chia sẻ từ các mẹ.
    con mình thì chưa đi học, sang năm 2011 kia, mình cũng đang yên tâm chọn trường này cho con, ao bjo lại thấy lo quá. cô giáo dạy con bạn tên gì thế, bạn có thể cho mình biết được không?

con mình mà bị đánh thì nó sẽ ko bao giờ đi học đâu, mà bạn có ý kiến gì với trường vụ này chưa?

nét đậm nét nhạt thì phải viết bút mực mới dễ tập chứ bút bi thì khó lắm.

nghe bạn nói mình cũng thấy stress rồi, chẳng biết nên cho con học trường nào nữa
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2