• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Trường tiểu học - TPHCM

Tìm trường tiểu học cho con tại TPHCM

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 118K Lượt đọc
  • 370 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Không cho con học trường hybrid đâu. Nếu học các trường đó thì không lăn tăn gì về vụ chạy trường nữa. Cơ mà làm sao xin được vào LTV? Ở đó nhận KP3,4 Tân Quy, mà mình ở KP1. Cái trường Tân Quy sau nhà mình nếu triều cường lên thì chỉ có nước đứng trên lầu thòng dây xuống kéo con lên thôi:Laughing: . Ngập nước mưa còn đỡ, ngập nước triều thúi quá trời.
    Với lại hôm trước sang phía bên đó chơi, đứng trên lầu nhìn xuống thấy cô giáo đang mắng xối xả học trò chuyện gì đó. Mắng gần 10' đồng hồ không ngừng, tội nghiệp tụi nhỏ ngồi im thin thít. Tự nhiên thấy sợ... Không thấy thì cho là tốt, thấy rồi mới biết sợ.
    JAL ơi, sáng nay mình đã xin cho con vào trường Đinh Bộ Lĩnh rồi. 1/7 là bắt đầu đi học để làm quen lớp. Dù sao thì trường này cũng kg ngập nước :Laughing:
    HERE & NOW
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Hyperlux ơi! Đinh Bộ Lĩnh ở đường nào? mà mẹ nó có đúng tuyến không? có hộ khẩu Q7 không hay tạm trú? họ nhận hồ sơ đến ngày nào vậy? Hồ sơ bao gồm những gì?
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Hyperlux ơi! Đinh Bộ Lĩnh ở đường nào? mà mẹ nó có đúng tuyến không? có hộ khẩu Q7 không hay tạm trú? họ nhận hồ sơ đến ngày nào vậy? Hồ sơ bao gồm những gì?
    Đinh Bộ Lĩnh ở đường 36. Từ HAGL đi đường Nguyễn Thị Thập, rẽ tay phải vào đường 36, đi khoảng 200m là đến. Mình thấy nhận cả HK + tạm trú thì phải. Mình mang theo 1 bản sao giấy khai sinh + bản sao hộ khẩu, cho cô giáo xem rồi điền vào 1 tờ đăng ký học hè. Hồ sơ xin học chính thức thì đến tháng 7 mới phải nộp. Họ nhận hồ sơ vào các buồi sáng. Hôm qua mình đến thì đã gần đủ chỉ tiêu rồi đấy. (nhận 100 hồ sơ/ chỉ tiều 140 HS)
    HERE & NOW
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Loa loa bà con ơi! Ngày 15/6 (ngày chủ nhật à???) trường Lương Thế Vinh sẽ ra thông báo nhập học cho học sinh lớp 1 và học hè cho các khối lớp khác.
    Ai có nhu cầu Chủ nhật dậy sớm mà đặt cục gạch trước cổng trường nhé!!!
    • 4,621 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Loa loa bà con ơi! Ngày 15/6 (ngày chủ nhật à???) trường Lương Thế Vinh sẽ ra thông báo nhập học cho học sinh lớp 1 và học hè cho các khối lớp khác.
    Ai có nhu cầu Chủ nhật dậy sớm mà đặt cục gạch trước cổng trường nhé!!!
    Chị ơi, kết quả sao rồi, đã xin được cho bé chưa?
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meximuoi Xem bài viết
    Chị ơi, kết quả sao rồi, đã xin được cho bé chưa?
    Chưa đi đến đâu cả. Họ nói 15/6, nhưng chắc quên mất là ngày CN nên 15/6 mình đi qua thấy họ sửa thành 16.
    Sáng nay đến, thấy bà con đến tham khảo nhiều lắm. Đi vòng vòng quanh trường nhìn thấy cơ sở cũng khang trang. Hỏi chuyện mấy chị tạp vụ đang tưới cây thấy có vẻ cũng được...
    Gặp ngay anh hiệu trưởng trình bày rằng cháu chỉ có tạm trú ở KP1 (không đúng tuyến) "anh" bảo rằng chị có thể xin cho cháu vào Đinh Bộ Lĩnh, ở đấy họ cũng nhận P. Tân Quy. Không hứa chắc vì năm nào trường cũng có số hs đăng ký nhiều hơn chỉ tiêu nên chị cứ chuẩn bị hồ sơ cùng các giấy tờ ưu tiên (nếu có) ngày 7/7 nộp vào, vài ngày sau được hay không sẽ đt báo.

Thế thì thôi.

Về nhà suy nghĩ làm sao có được 1 trong các loại giấy ưu tiên :Sick:
    Quyết chí xin vào LTV vậy, vì cũng ngắm nghía 1 số trường như Phan Huy Thực, Nguyễn Thị Định (nghe nói trường này được nhận huân chương lao động) và Đinh Bộ Lĩnh rồi. Nhưng nhìn cơ sở vc thì chấm LTV. Mấy hôm rồi toàn vào internet để tìm trường học thấy trường Nguyễn văn Hưởng P.Phú thuận đạt chuẩn quốc gia đấy
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meximuoi Xem bài viết
    Sát bên nhà có cô giáo dạy lớp TA tăng cường ở LTV nhưng cô này ko rành vụ xin cho con vô lớp 1 đâu.
    :
    À mà cô giáo này của meximuoi đấy chắc không muốn dính dáng đến việc chạy trường hoặc còn quá mới, nhút nhát chứ mình nghĩ chỉ cần nói cái đơn này của cháu em chắc hội đồng tuyển sinh cũng ưu ái xếp lên đầu thôi.
    • 4,621 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

À mà cô giáo này của meximuoi đấy chắc không muốn dính dáng đến việc chạy trường hoặc còn quá mới, nhút nhát chứ mình nghĩ chỉ cần nói cái đơn này của cháu em chắc hội đồng tuyển sinh cũng ưu ái xếp lên đầu thôi.
    Chắc vậy quá chị. May mà từ đầu em ko có ý định cho con vô trường điểm rồi, ko thì bây giờ chắc cũng mệt lắm đây
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

xin vào lớp 1 có kho khg nhỉ các bạn nhỉ
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhmangck Xem bài viết
    xin vào lớp 1 có kho khg nhỉ các bạn nhỉ
    Giáo dục tiểu học là bắt buộc nên tất cả các bé đến tuổi sẽ được gọi đi học lớp 1 đúng tuyến, không phải xin gì hết :Kiss: À, nhưng nếu bé không đăng ký hộ khẩu hay tạm trú thì chắc là cũng khó đấy.
    HERE & NOW
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Quyết chí xin vào LTV vậy, vì cũng ngắm nghía 1 số trường như Phan Huy Thực, Nguyễn Thị Định (nghe nói trường này được nhận huân chương lao động) và Đinh Bộ Lĩnh rồi. Nhưng nhìn cơ sở vc thì chấm LTV. Mấy hôm rồi toàn vào internet để tìm trường học thấy trường Nguyễn văn Hưởng P.Phú thuận đạt chuẩn quốc gia đấy
    Nguyễn Văn Hưởng thì xa lắm. Nhà JAL tìm được phương sách nào chưa, có cách gì thì chỉ cho mình với nhé. :LoveStruc:
    HERE & NOW
    • 1,054 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Sang năm Hên cũng phải đi học lớp một rồi. Mẹ thích cho Hên học trường quốc tế, nhưng nghe các bác nói là học trường đó không giỏi như các trường công lập và nếu không đủ xiền cho học cả cấp 2 và 3 thì không nên cho đi làm mẹ nản quá. Hên nhút nhát lắm, lại hơi chậm và mau quên nữa,:Crying: mẹ cho đi học fastrackids mà cũng thấy chưa tiến bộ nhiều. Mẹ cũng tham lam muốn Hên học thêm cả anh văn nữa. Các bác tư vấn trọn gói hộ mẹ con cháu với, có nên cho Hên đi học trường Quốc Tế không ah, nếu không thì ngoài học ở trường ra, mẹ nên cho Hên học thêm TA ở đâu ah?
    Nếu theo đúng tuyến nhà (DK KT3), cháu sẽ học ở trường Nguyễn Việt Hồng - Q.3. Trường này có bác nào biết, cho mẹ con cháu tí thông tin ah.

Cảm ơn các bác nhiều :Rose: :Rose: :Rose:

• JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Mình không biết các trường tiểu học ở Q3, nhưng nghe nói quận nào cũng có 1 vài truờng tốt. Nếu bạn có đủ khả năng kinh tế có thể xin bé vào các trường quốc tế 100%, nghe nói học phí cũng cao lắm, trung bình là 10.000usd/năm (mình chỉ nghe nói, cũng không tìm hiểu kỹ). Bạn có thể vào trang web của các trường này tham khảo.

NHưng mình nghĩ bé là Vn 100% thì không cần học trường này vì có lẽ họ không dạy lịch sử, địa lý VN. Hãy nhìn Paris Hilton đó, mọi ngừoi đều chê cô ấy dốt địa lý, nhưng thật ra ông xã mình nói họ dạy địa lý như không dạy gì cả.

Cần thêm thời gian cho bé học Anh văn giỏi, nhiều hs VN cũng học Anh văn giỏi xin học bổng du học mà đâu cần học trường Tây. Còn để thông hiểu phong tục, cách sống phương tây cũng không cần tốn học phí cao quá như vậy. Mình là dân châu Á, nếu có không hiểu họ rõ như họ cũng không phải vấn đề trầm trọng.

Còn 1 vấn đề nữa, mình có nghe (không chính thức) rằng họ quá tự do. Tự do trong cách ăn mặc, đi đứng,nói năng, quan hệ. Những đứa bé chỉ 12-13 tuổi coi chuyện cặp bồ bịch là đương nhiên. Đầu tóc thì nhuộm xanh, nhuộm vàng, váy mặc ngắn cũn... Với GV VN, khi gặp, bé phải khoanh tay cúi chào Thầy (Cô), nhưng với GV ngoại chỉ cần Hi, Hello hay gì gì đó họ cũng không bắt lỗi. Nếu con bạn lỡ chào như vậy với ông bà nội, ngoại thì sao nhỉ?!

Trung tâm Anh văn uy tín cũng nhiều lắm, mình có quen 1 vài người có con học ILA họ đều khen. Cũng nghe trên báo rằng họ tuyển GV có trình độ.

Nhưng ngày xưa, khi chưa có trung tâm ngoại ngữ đầu tư nước ngoài, chỉ học với mấy ông thầy giỏi, khó trời gầm (không thuộc bài, không trả lời được ổng chửi như con...chó, có khi còn bị ăn đòn) vậy chớ mà thầy dạy gì nhớ cái đó. Khi đang học thì căm thù thầy tận xương tủy, học xong rồi, đi làm mới thấy Thầy là ân nhân, mới thấy Thầy thật giống người Cha thứ 2 của mình vậy.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyperlux Xem bài viết
    Nguyễn Văn Hưởng thì xa lắm. Nhà JAL tìm được phương sách nào chưa, có cách gì thì chỉ cho mình với nhé. :LoveStruc:
    Tình hình là hôm nọ thấy thông báo ở Lương Thế Vinh rằng có 1 số trường hợp ưu tiên trái tuyến, phải có giấy xác nhận ưu tiên. May là mẹ cháu cũng nằm gần gần 1 trong các trường hợp đó. Có giấy rồi. Đợi đến 7/7 họ mới nhận hồ sơ trái tuyến. Gần giữa tháng 7 mới có kết quả. Nếu hyperlux muốn bé nhà học trường đó thì...chạy xem sao.
    À mà LTV cũng có lớp học hè cho các bé. Họ cũng nói sẽ nhận bất cứ bé nào đăng ký học, nhưng không phải học hè là được tuyển vào trường đâu. :Crying:

Mẹ cũng đang muốn xin vào Lương Thế Vinh hoặc Lê Ngọc Hân bên Q1, nhưng nghĩ đến đoạn đường dài qua cầu vào mỗi sáng mà sợ con bị cô giáo phạt hoặc bác bảo vệ cho ở ngoài đường.
    • 1,054 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ JAL, em không có 10.000$ để đóng cho con đâu ah :Crying: nên chắc em sẽ xem các trường công lập trong quận để "tìm đường cứu chữ" cho con :Rose:

• JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khủng long ròm Xem bài viết
    cảm ơn mẹ JAL, em không có 10.000$ để đóng cho con đâu ah :Crying: nên chắc em sẽ xem các trường công lập trong quận để "tìm đường cứu chữ" cho con :Rose:
    Cũng có trường "quốc tế" khoảng 200-400usd/tháng. Dạy 2 chương trình song song :sáng chương trình Việt chiều chương trình Úc hoặc Mỹ như Á châu, Việt Úc. Nhưng đương nhiên học thêm thứ này thì phải bớt thứ khác mới đủ giờ.
    • 55 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chạy trường cho con vất vả quá các mẹ ơi.
    • 1,054 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Các chị đã có kinh nghiệm chạy trường cho con vào giúp chúng em với ah. Cho em ít kinh nghiệm nhé, có phải cứ đến hè là trường gởi giấy nhập học cho con không ah (trường đúng tuyến), còn mình muốn cho học trái tuyến thì sao ah? Cần điều kiện gì ah? Cảm ơn các chị chỉ bảo

• JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khủng long ròm Xem bài viết
    Các chị đã có kinh nghiệm chạy trường cho con vào giúp chúng em với ah. Cho em ít kinh nghiệm nhé, có phải cứ đến hè là trường gởi giấy nhập học cho con không ah (trường đúng tuyến), còn mình muốn cho học trái tuyến thì sao ah? Cần điều kiện gì ah? Cảm ơn các chị chỉ bảo
    Đến thẳng trường trái tuyến muốn xin vào gặp HT, hỏi thủ tục, trường hợp ưu tiên rồi ... tùy cơ ưng biến :Laughing:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

cho mình nhờ tí: JAL ơi, mình kg nhắn tin cho bạn được, hộp thư đầy rồi.
    Cảm ơn bạn nhiều. :LoveStruc:
    Mình đọc hết các điều kiện ưu tiên mà không thấy cái nào áp dụng cho con mình được cả. Bạn làm theo diện ưu tiên nào thế? Có ai quen kg, giới thiệu cho mình với.
    HERE & NOW