Trường tiểu học - TPHCM

Tìm trường tiểu học cho con tại TPHCM

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 115K Lượt đọc
  • 369 Trả lời

28 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Theo mình thì không nên cho bé học ở các trường mang tên Quốc tế, nhưng lại không phải quốc tế như thế này. Lúc đầu mình cũng tưởng trường Quốc tế Mỹ (Thủ Đức) là quốc tế thật, ai ngờ đâu khi cho bé học rồi thì mới vỡ lẽ ra là Quốc tế dỏm. Trường Quốc tế Mỹ ở Thủ Đức thật ra là một trường dân lập bình thường thôi (Tên thật là trường TH-THCS Mỹ) nhìn học bạ của bé nhà mình, mình mới vỡ lẽ,hihi, nói thật là còn không bằng trường công lập ở ngoài. Trường chỉ là một ngôi biệt thự cũ, được chủ thuê lại rồi thành lập trường. Cơ sở vật chất thì xuống cấp, bé nhà mình cứ than nóng vì máy lanh không lạnh, rồi bóng đèn hư, nhà vệ sinh thì bốc mùi. Bé nhà mình về nhà là cứ than lên than xuống, làm mình xót cả ruột, mà cứ cắn răng chịu đựng vì lúc đó đang giữa năm học.

Khi tìm hiểu, bạn phải tìm hiểu thật kỹ, chứ như mình rồi, đóng tiền rồi thì thua luôn, không hoàn trả với bất kỳ lý do nào. Học phí thì mắc khủng khiếp mà chất lượng thì quá kém. Bạn đừng để ý đến những lời quảng cáo. Nghĩ lại những lời quảng cáo hoa mỹ lừa đảo phụ huynh đăng ký cho con học đó mình thấy ớn quá nè. Học rồi, thì cứ như bị lừa ấy, cho nên học được một năm là mình đã cho bé chuyển sang trường khác ngay. Sáng thì học chương trình của Bộ Giáo Dục, chiều học tiếng Anh. Học tiếng Anh cũng ít và không có chất lượng lắm, giáo viên thay đổi liên tục. Tiền học thì phải gọi là "tận thu" nào là thu tiền học bơi, học Aerobic, học đàn, đi dã ngoại, chương trình lễ hội, mà con bé nhà mình có được học đàng hoàng đâu. Giáo viên thì ít mà còn nghỉ liên tục, khi thì ốm, khi thì bận. Học bơi, hồ bơi thì nhỏ, mà không biết có thay nước không nữa, thấy lâu lâu ko cho bơi vì nước hồ xanh lè, thầy cô dạy bơi dạy được vài bữa thì thầy nghỉ mất tiêu, aerobic thì đầu năm chẳng thấy, có lớp được học, có lớp không được, mà ai cũng phải đóng tiền như nhau. Giáo viên nước ngoài thì không có phương pháp sư phạm cho lắm, rồi còn không có giáo viên trợ giảng, thầy nói học trò ko hiểu, con bé nhà mình về không nói được tiếng Anh nhiều, nó nói " thầy nói con không hiểu,khi thầy dạy mấy bạn nói chuyện dữ lắm." Còn đi dã ngoại mới là ngộ, đi dã ngoại ở trường này có nghĩa là: ngồi lên xe, đi đến nơi nào đó, rồi về. Trường chỉ cho đi một buổi, và không cho các bé chơi bất kỳ trò chơi nào. Có lần đi Suối Tiên, đi vào cổng, rồi đi một vòng Suối tiên rồi về trường. Mỗi lần đi về là bé nhà mình ốm, mà đòi lại tiền dã ngoại thì không được, vừa tiếc tiền, vừa tức vì không xứng đáng với học phí mà mình đã đóng. Khi nào dã ngoại là mình cho bé nghỉ, để cho bé nghĩ ngơi cho sướng, chứ đi theo, vừa mất sức lại không có ích gì. Còn vấn đề ăn uống thì mình thua, mình lỡ cho bé học rồi, nên phải chấp nhận, lúc đó mình cứ mong học kỳ mau hết để bé chuyển trường khác. Phòng ăn thì nóng như lò hơi ấy, thức ăn không ngon miệng, nên bé không ăn nhiều, vì vậy mình cứ đem theo sữa, trái cây, để cho bé ăn thêm. Không phải bé nhà mình kén ăn, mà hầu hết phụ huynh nào cũng nói thế. Mình còn không cho bé ăn những phần quà của trường phát vì quà tặng cho học sinh trường "quốc tê" Lúc nào cũng là kẹo bốn muà hoặc là bánh rẻ tiền. Nói chung cái gì rẻ là trường sẽ mua làm phần thưởng, tập phát thưởng cuối năm giấy mỏng và kém chất lượng đến nổi viết lem cả mực sang trang khác.Đúng là phải ở trong chăn rồi mới biết chăn có rận. Cứ để bé học tiếp mình có cảm giác cái trường Quốc Tế Mỹ dỏm này đang" hút máu" con em mình. Mình nghĩ có thể vì lợi nhuận mà chủ trường chỉ biết tận thu mà không có lương tâm. Cũng may con mình chuyển trường khác, học trường đó nữa chắc con mình không phát triển được gì nhiều. hihihi. Theo mình thì làm tốt thì sẽ tồn tại ,còn làm không tốt thì sẽ tự đào thải thôi. Câu hỏi bạn hỏi trên diễn đàn này lâu rồi, nhưng mình hy vọng bạn không cho con bạn học những trường quốc tế giả này. Học trường công, tuy vậy mà còn đỡ bực hơn là học những trường này đó bạn.hihihi.

Chúc gia đình bạn vui và hạnh phúc.
    • 708 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Hi các mẹ. Con mình năm tới vào lớp 1 rồi, mình băn khoăn chọn trường cho con quá. Mẹ nào biết trường Tiểu học nào tốt nhận tuyển sinh tại P.5 và P.6 Gò Vấp cho mình xin địa chỉ với nha. P.5 là địa chỉ ông bà ngoại, còn P.6 là địa chỉ nhà mình hihi.

Kế nhà mình có trường Hoàng Văn Thụ mới xây xong, thuộc P6. Không biết trường này có tốt không, mẹ nào biết không ạ? Còn trường Nguyễn Thượng Hiền, có tiếng tại Gò Vấp, thì đọc thông tin năm 2008 có tuyển sinh lớp TATC phường 5, không biết đúng không nữa. Các mẹ cho mình xin thông tin nha. Cám ơn các mẹ

• 708 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Huhu không ai giúp mình hết vậy ạ?

• 579 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

up nhờ mọi người trả lời giúp vì mình cũng quan tâm giống bạn
    • 28 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Kính chào các anh chị,

Gia đình tôi sắp chuyển chỗ ở về Quận 7 (Huỳnh Tấn Phát) nên muốn xin cho bé thứ 2 (năm tới vào lớp 4) học ở trường Tiểu học Lê Anh Xuân do rất gần nhà. Do đây là lần đầu tiên chúng tôi dự định cho con chuyển sang học ở trường công nên rất thiếu thông tin về trường này nói riêng và cách học ở trường công nói chung (Hiện cháu đang học trường Á Châu).

Kính mong các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp chúng tôi một số vấn đề sau:
    1. Những khó khăn nào mà những bé học ở trường quốc tế gặp phải khi chuyển về trường công nói chung và trường Lê Minh Xuân nói riêng?
    2. Theo quan điểm của anh chị thì trường tiểu học Lê Minh Xuân-Q7 có những ưu điểm và nhược điểm gì?
    3. Chúng tôi cần phải làm gì để giúp cháu hòa nhập nhanh trong trường môi trường mới của trường Lê Minh Xuân?

Cháu là một bé gái đang học giỏi nhưng rất hiếu động, hay nói chuyện và thích hoạt động nên chúng tôi vẫn lo lắng rằng thầy cô giáo của những trường công do chạy theo thành tích của học sinh và do lớp thường đông học sinh nên dễ sinh ra những phản ứng gay gắt (đôi khi thiếu phương pháp sư phạm) và cháu sẽ bị "sốc"

Xin chân thành cảm ơn các anh chị và rất mong nhận được chia sẻ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BaNaiSoc; 04/05/2012 vào lúc 05:29 PM.
    "Vợ ta không phải là người sinh ra ta, nhưng là người nuôi nấng-dạy dỗ ta nên người, và thỉnh thoảng tha thứ cho ta."
    • 3,966 Bài viết

• 5,358 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, con em sắp vào lớp 1 rồi. Các mẹ biết cho bé học trường nào sạch sẽ, GV có tâm, dạy tốt không ạ?

Em không quan trọng phải cho bé học ờ trường quốc tế, không quan trọng phải học tiếng Anh ở tiểu học. Em chỉ cần một trường công dạy chương trình bình thường. MIễn sao bé của em học rành tiếng Việt trước là ok.

Các mẹ giúp em với nhé! Cảm ơn rất nhiều.
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...

• 412 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ, hôm nay mình nhờ các bố mẹ chia sẻ kinh nghiệm: Nếu nhà ở khu Estela - An PHú - Quận 2 thì cho con học trường tiểu học nảo là đúng tuyến và gần nhà nhất ạ. Chân thành cảm ơn và rất mong nhận được sự chia sẻ của các bố mẹ.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:Chúng mình đều là Út Cưng, 1 2 3 4 Út Cưng :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Kính chào các phụ huynh.
    Cho em hỏi có bác nào biết thông tin về trường Minh Đức 218 Lý Tự Trọng không ạ, ngoài ra còn có địa chỉ ở 40 Mạc Đĩnh Chi nữa. Trường này lúc em đến liên lạc để cho con học thêm hè thì thấy khó khăn quá, đòi hỏi sổ liên lạc nữa, nhưng không biết chất lượng giảng dạy và giáo viên như thế nào, lại không được lấy tờ giấy lịch học để tham khảo trước nữa chứ, nghe người hướng dẫn nói là nếu còn chỗ thì cho thi xếp lớp còn hết chỗ thì học lớp thường, mà các lớp giỏi thì nghe đồn là còn tạm được, còn lớp thường thì các bạn toàn là nói chuyện không, không nghe được thầy cô giảng, mà một lớp tới cỡ 40 học sinh lận.
    Rất mong được sự góp ý của các bác tiền bối.
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Xung quanh Estela có 3 trường tiểu học rất gần, Trường TH An Khánh ( Bên Khu chung cư Tái Định Cư - Lương Định Của), Trường TH An Phú ( Khu DC Sông Giồng), Trường Huỳnh Văn Ngỡi -Đường QuốC Hương -Thảo Điền. Bé đều có thể vào đc 3 trường trên. Tất cả đều là trường mới xây dựng theo đúng tiếu chuẩn QG nên cơ sở vật chất rất tốt. Trường An Phú và Huỳnh Văn Ngỡi rất tốt. Có lớp tăng cường Tiếng ANh. Bé nhà mình học ở Huỳnh Văn Ngỡi rất thoải mái, chương trình học không bị áp lực thi đua như những trường khác. Toàn bộ đều hoc và làm bài ở Trường, tối về xem lại, không nặng lắm. Trường chỉ bán đơn vào ngày đầu tháng 7, bạn phải đến sơm và nhanh vì hồ sơ chỉ trong vòng 1h là hết nếu đký vào lớp tiếng anh và bán trú.
    van
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 602 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã từng chuyển trường cho con đang học tại trường dân lập quốc tế về trường công lập không ạ, cho mình hỏi chút là có chuyển được không ? Và thủ tục như thế nào?
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn muốn chuyển về quận nào? Lớp mấy vậy bạn?
    Để xem mình có giúp gì cho bạn được không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 602 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhlinhspace81 Xem bài viết
    Bạn muốn chuyển về quận nào? Lớp mấy vậy bạn?
    Để xem mình có giúp gì cho bạn được không?
    Mình muốn chuyển con về trường tiểu học Lê Lai quận tân phú gần nhà mình đó bạn. Nhưng mình không biết cách thức chuyển như thế nào. Mình có đến trường hỏi nhưng bác bảo vệ ko cho vào và bảo mình tháng 7 quay lại. Bé mình sang năm lên lớp 4 và lớp 2
    • 53 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Boom Xem bài viết
    Mình muốn chuyển con về trường tiểu học Lê Lai quận tân phú gần nhà mình đó bạn. Nhưng mình không biết cách thức chuyển như thế nào. Mình có đến trường hỏi nhưng bác bảo vệ ko cho vào và bảo mình tháng 7 quay lại. Bé mình sang năm lên lớp 4 và lớp 2
    Dễ chuyển lắm không khó đâu, đầu tháng 7 bạn đến trường tiểu học Lê Lai gặp hiệu trưởng trình bày lý do chuyển trường, nếu hiệu trưởng đồng ý thì cấp cho bạn " Giấy Chấp nhận chuyển trường" bạn đem giấy này đến trường dân lập quốc tế để rút học bạ ra " Giấy chấp nhận chuyển trường" bên trường chuyển sẽ giữ lại giấy này lại và cấp kèm theo " Giấy xác nhận chuyển trường" bạn đem giấy này về trường Lê Lai kèm theo học bạ nộp lại cho hiệu trưởng thế là xong hết ngồi nhà chờ ngày tựu trường con bạn vào học trường mới, nghĩa là bạn phải xin cho được giấy chấp nhận chuyển trường của trường lê Lai phải có giấy này bạn mới có thể rút học bạ ra được và phải có giấy chuyển trường về nộp lại cho hiệu trưởng có qua có lại 2 tờ giấy trên là xong hết..........
    • 602 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 23A20 Xem bài viết
    Dễ chuyển lắm không khó đâu, đầu tháng 7 bạn đến trường tiểu học Lê Lai gặp hiệu trưởng trình bày lý do chuyển trường, nếu hiệu trưởng đồng ý thì cấp cho bạn " Giấy Chấp nhận chuyển trường" bạn đem giấy này đến trường dân lập quốc tế để rút học bạ ra " Giấy chấp nhận chuyển trường" bên trường chuyển sẽ giữ lại giấy này lại và cấp kèm theo " Giấy xác nhận chuyển trường" bạn đem giấy này về trường Lê Lai kèm theo học bạ nộp lại cho hiệu trưởng thế là xong hết ngồi nhà chờ ngày tựu trường con bạn vào học trường mới, nghĩa là bạn phải xin cho được giấy chấp nhận chuyển trường của trường lê Lai phải có giấy này bạn mới có thể rút học bạ ra được và phải có giấy chuyển trường về nộp lại cho hiệu trưởng có qua có lại 2 tờ giấy trên là xong hết..........
    Mình lo lắng là sợ trường ko nhận bé nhà mình vào học. Có mẹ nào đã từng chuyển trường cho con cho mình xin ít kinh nghiệm khi vào nói chuyện với hiệu trưởng như thế nào , họ có hạch họe mình nhiều ko ? Cám ơn cá mẹ nhìu ạ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trường Lương Thế Vinh Tân Bình ah? Tôi đang chuẩn bị cho con vào lớp 1 trường này. Đã nộp hồ sơ từ tháng trước. Chờ mãi cũng k thấy trường đt như đã hứa. Sau 1 tháng trường báo tôi lên đóng học phí cho bé học Hè. Nhưng không biết sao lại là thành buổi kiểm tra, đánh giá kỹ năng xem bé biết chữ, biết số gì chưa? Con tôi đọc được hết 1 cách lưu loát...(Trong khi thông tin hành lang tôi nghe được là trường này có bé học lên lớp 2 mà chưa đọc thông a,b,c...). Sau đó thì cô giáo kiểm tra trắc nghiệm báo tôi về để thông báo kết quả sau, trong khi chỉ còn vài ngày nữa là qua tháng 6, thời gian mà có lẽ các phụ huynh khác đã hoàn tất hồ sơ...tôi không đồng ý vì đã chờ đợi 1 thời gian dài. Trường hứa nhất định trong ngày sẽ gọi thông báo có nhận bé hay không?! Sau đó là có gọi thật nhưng lại bảo tôi lên làm giấy cam kết. Kết quả sau buổi nói chuyện bằng đt là trường báo tôi từ hôm nay (23/5) đến ngày nhập học Hè (11/6) ngày nào cũng được đến đóng học phí là được mà không cần làm giấy cam kết gì hết. Thế nhưng, ngay ngày hôm sau (24/5), trường lại gọi đt cho ông xã tôi bảo lên gặp và làm giấy cam kết. Có hỏi là giấy cam kết gì thì bảo lên trường thì sẽ biết?! Có lẽ trường này rất nổi tiếng, nổi tiếng về hành hạ phụ huynh và học sinh thì phải?
    Giờ tôi chưa biết làm sao với kiểu hành là chính của trường LTV đây nữa.
    • 477 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Ngày hôm qua mình có nhận được tờ rơi quảng cáo của trường này, định hôm nay đến xem thế nào nhưng nghe mẹ hongnguyen nói mình cũng hơi chột dạ. Con được nghỉ hè nhưng mình vẫn phải đi làm, con lang thang ngày nhà nội ngày nhà bác mình cũng thấy thương lắm. Mình sẽ đến xem CSVC thế nào. Học phí cũng tầm khoảng trên 2tr/tháng vừa ăn vừa học.
    • 865 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình cũng định cho con học trường này, đã đóng học phí học hè và có trao đổi là vào ngày học đầu tiên sẽ đưa bé lên trường kiểm tra gì đó. Sau đó hôm sau trường gọ đt nói phải đưa lên trước ngày đi học hè. Sáng nay lên thì không gặp ai và được hẹn sáng thứ 2 lên. Cũng đang băn khoăn quá.
    Bạn nào có thông tin gì thì chia sẻ nhé.
    • 865 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Boom Xem bài viết
    Mình lo lắng là sợ trường ko nhận bé nhà mình vào học. Có mẹ nào đã từng chuyển trường cho con cho mình xin ít kinh nghiệm khi vào nói chuyện với hiệu trưởng như thế nào , họ có hạch họe mình nhiều ko ? Cám ơn cá mẹ nhìu ạ.
    Mình đã từng chuyển trường cho con từ Á Châu về trường công gần nhà. Cơ bản là phải đi vòng vòng một tí, tìm cách tiếp cận cô Hiệu trưởng. Bạn có thể hỏi thăm xem ngày nào cô ở trường, hoặc tới nhà.... Tớ may mắn là hỏi vòng vòng qua mấy người quen thì được giới thiệu tới cho gặp, vì tớ không có hộ khẩu đúng tuyến nên hơi khó. Còn khi nói chuyện thì mình chuẩn bị một số lý do cụ thể: đã xác địn tâm lý cho con (vì họ ngại con mình học trường quốc tế quen nên về trường công sẽ không thích...), với lại tình hình học tập của con nếu tốt thì cũng là lợi thế. Chuyện hoạnh họe thì mình nghĩ tùy từng người. Nhưng chuẩn bị tâm lý có thể họ hơi (hơi hơi thôi nhé) tỏ ra mỉa mai tự ái kiểu như sao đã cho học trường Quốc tế còn về trường công làm gì... Cho nên mình chuẩn bị lý do cho khéo một chút. (Còn tớ thì nói là lúc đầu học phí cũng chấp nhận được, nhưng rồi nó tăng vô tội vạ quá, mà nhà đông con, lo cho 1,2 đứa thì được nhưng cho cả 4 đứa như nhau thì không lo được, mà quan điểm là các con phải được đầu tư như nhau... và nói ở trường kia chúng nó được chiều chuộng quá nên nhiều lúc hư, muốn học trường công để các cô rèn cho... Cứ nói đại đi nhiều khi không hẳn là lý do thực) Nói chung mọi chuyện đều do Hiệu trưởng trường công đó quyết định hết, cứ đề cao họ lên, khen họ nhiều nhiều vào

Chúc bạn may mắn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi SaauRieeng; 29/05/2012 vào lúc 09:27 AM.
    • 602 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Sầu Riêng nhìu lắm nha.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Con trai mình chuẩn bị vào lớp 1 rồi, mình đang tìm trường bán trú để gởi con chiều đi làm về đón. Các Mẹ ơi! Có Mẹ nào biết ở Quận 12 có trường bán trú cấp tiểu học không ạ? Trường Phạm Văn Chiêu Phường An Phú Đông có phải bán trú không? Có Mom nào biết cho mình thông tin với? Cám ơn các Mẹ nhiều nhiều nha.
    Bạn ở phường nào vậy? Mình ở Đông Hưng Thuận, con mình đang học bán trú của Nguyễn Du nè. Ngoài Nguyễn Du, DHT còn có Nguyễn Khuyến nữa nhưng trường này là trường chuẩn quốc gia nên hơi khó vào (chỉ nhận hs đúng tuyến thôi, học sinh khác thì hình như phải thi vô lớp tăng cường tiếng Anh mới được) Năm nay lớp 1 Nguyễn Du k có bán trú nên chắc mọi người chen chúc vô Nguyễn Khuyến....