• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Trường trung học - Hà Nội

Trường THPT bán công Nguyễn Tất Thành

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 51.5K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 124 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ,

Con em năm nay thi vào cấp 3, ngoài 1 số trường công lập đã chọn thì em rất quan tâm đến trường cấp 3 bán công Nguyễn Tất thành thuộc ĐHSP HN. Vậy có bố mẹ nào biết thông tin về trường này cho em biết với:

1. Trường này có thi tuyển riêng hay chỉ xét tuyển như các trường bình thường khác?
    2. Điểm chuẩn năm 2008 là bao nhiêu?
    3. Trường có chính sách tuyển thẳng đối với các h/s có thành tích đặc biệt ko? ( giải hs giỏi thành phố, toàn quốc v.v)

Em xin cảm ơn các bác nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 766 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Chị ơi,
    Em dạy ở ĐHSP nên có thể góp ý với chị một số điều sau đây nếu chị muốn chọn trường NTT cho cháu:
    - Trình độ của con chị thế nào ạ? Có thể thi đỗ được ở những trường Công lập nào ạ? (em xin lỗi nếu hơi tò mò nhưng nếu k xác định được trình độ của cháu thì rất khó để khuyên thi vào trường này hay không)
    - Đối với trường NTT, trường này là tuyển đối với hs nội tỉnh và thi tuyển đối với hs ngoại tỉnh chị ạ (em k chắc chắn lắm).
    - Trường nào thì cũng có c/s tuyển thẳng đối với hs có thành tích đặc biệt chị ạ.
    - Tuy nhiên, theo em biết thì trường này có khá nhiều lớp thuộc diện "đối ngoại" nên chất lượng nói chung là không đồng đều và không tốt.
    Quan trọng nhất vẫn là phải xem thử khả năng của cháu như thế nào chị ạ.
    • 191 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

trường NTT cũng được đấy chị ạ,nhưng phải khéo dạy con, vì em tháy HS ở đó khá đoàn kết nhưng hơi nghịch. con em mình mà ko có bản lĩnh là dễ đánh mất mình lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 124 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ribina Xem bài viết
    Chị ơi,
    Em dạy ở ĐHSP nên có thể góp ý với chị một số điều sau đây nếu chị muốn chọn trường NTT cho cháu:
    - Trình độ của con chị thế nào ạ? Có thể thi đỗ được ở những trường Công lập nào ạ? (em xin lỗi nếu hơi tò mò nhưng nếu k xác định được trình độ của cháu thì rất khó để khuyên thi vào trường này hay không)
    - Đối với trường NTT, trường này là tuyển đối với hs nội tỉnh và thi tuyển đối với hs ngoại tỉnh chị ạ (em k chắc chắn lắm).
    - Trường nào thì cũng có c/s tuyển thẳng đối với hs có thành tích đặc biệt chị ạ.
    - Tuy nhiên, theo em biết thì trường này có khá nhiều lớp thuộc diện "đối ngoại" nên chất lượng nói chung là không đồng đều và không tốt.
    Quan trọng nhất vẫn là phải xem thử khả năng của cháu như thế nào chị ạ.
    Cảm ơn các mẹ đã trả lời nhiệt tình :Rose: Cháu nhà mình sức học được các cô đánh giá là tốt. Cháu định đăng ký thi vào Kim liên và Ams. Khả năng đỗ vào Kim liên là tương đối cao. Nhwng Kim liên thì hơi xa nhà vì nhà mình ở mạn Cầu giấy.
    Mình nghe nói trường này có chất lượng tốt do trực thuộc DHSP mà lại gần nhà nên cũng muốn cho con vào đây. Cháu là hs nội thành thì chỉ xét tuyển thôi chứ ko phải thi tuyển riêng đúng ko bạn? Vì mình cũng ko muốn bắt con phải thi thố nhiều gây áp lực cho con quá. Vừa rồi cháu có dự thi hs giỏi hoá TP và có khả năng đạt giải (nhưng chắc ko cao) thì ko biết có được ưu tiên thêm gì ko. Bạn có thêm thông tin gì thì tư vấn giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    • 124 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conchimxanh Xem bài viết
    trường NTT cũng được đấy chị ạ,nhưng phải khéo dạy con, vì em tháy HS ở đó khá đoàn kết nhưng hơi nghịch. con em mình mà ko có bản lĩnh là dễ đánh mất mình lắm
    Cảm ơn mẹ chimxanh đã góp ý. Nhưng cái dòng trên làm mình băn khoăn quá. Khó mà có thể nói chắc chắn là con mình có bản lĩnh được, mà nhiệm vụ của cha mẹ là tìm môi trường tốt cho con. Mẹ chimxanh có thể nói rõ hơn là các cháu ở đấy "nghịch" như thế nào được ko, tks mẹ nó nhiều nhé.
    • 766 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tittit99 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ đã trả lời nhiệt tình :Rose: Cháu nhà mình sức học được các cô đánh giá là tốt. Cháu định đăng ký thi vào Kim liên và Ams. Khả năng đỗ vào Kim liên là tương đối cao. Nhwng Kim liên thì hơi xa nhà vì nhà mình ở mạn Cầu giấy.
    Mình nghe nói trường này có chất lượng tốt do trực thuộc DHSP mà lại gần nhà nên cũng muốn cho con vào đây. Cháu là hs nội thành thì chỉ xét tuyển thôi chứ ko phải thi tuyển riêng đúng ko bạn? Vì mình cũng ko muốn bắt con phải thi thố nhiều gây áp lực cho con quá. Vừa rồi cháu có dự thi hs giỏi hoá TP và có khả năng đạt giải (nhưng chắc ko cao) thì ko biết có được ưu tiên thêm gì ko. Bạn có thêm thông tin gì thì tư vấn giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    Chị ơi, thế thì em thành thật khuyên chị nên cho cháu thi vào Kim Liên hoặc Ams. Đúng là quá xa (nhà em cũng ở Cầu Giấy mà, gần sát ngay trường Sư Phạm) nhưng xét thấy trình độ của cháu như vậy thì vào NTT là rất phí cho cháu. Em đồng ý với chị là không nên tạo nhiều áp lực thi cử cho con cái nhưng vì trường NTT thuộc trường SP nên mọi người đều nghĩ chất lượng tốt nhưng thực ra cũng chỉ ở mức trung bình thôi ạ và không phải là giáo viên của trường ĐH SP dạy đâu chị ạ. Nói chung trong số các trường ở mạn Cầu Giấy thì NTT cũng được nhưng thua xa Kim Liên, Việt Đức, Trần Phú chị ạ. Chị và gia đình hãy suy nghĩ kĩ cho cháu vì em nghĩ cấp 3 rất quan trọng, là bước tiền đề để tiến vào ĐH. Cháu có khả năng nhưng nếu rơi vào môi trường k phù hợp cũng sẽ làm ảnh hưởng chí tiến thủ và năng lực của cháu sau này. Đây chỉ là những hiểu biết của em và nhận xét chủ quan về trường thôi ạ vì em cũng là giáo viên nên rất hiểu và thông cảm với nỗi lo lắng của các bố mẹ. Chúc chị tìm được giải pháp tốt nhất!
    • 6 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cháu hiện đang học lớp 10 tại trường và vừa thi vào trường năm ngoái ạ.Cháu xin góp 1 vài ý kiến thôi.

-NTT có 2 dạng tuyển hs vào là lấy điểm thi xét tuyển toàn Hà Nội và thi riêng theo đề của trường.Năm ngoái trường lấy là 52.5 và 13/20 ạ.Ko hề dễ dàng 1 chút nào.
    -Nghe chị ở trên nói cháu thấy có phần đúng nhưng ko phải hoàn toàn như thế đâu ạ.NTT có hệ thống lớp chất lượng cao và chuyên toán.Ở 3 lớp chất lượng cao thì giáo viên rất tốt và học sinh học cũng rất giỏi,rất ngoan.Vì thi vào đc chất lượng cao ko hề dễ.Còn lớp chuyên toán sẽ xét theo điểm toán thi vào trường.Như năm ngoái là trên 7.5 sẽ đc vào ạ.Cháu hiện đang học chuyên toán.Các bạn lớp cháu nói chung rất ngoan,ko hề hư hỏng và học cũng rất tốt,tất nhiên ko bằng lớp chất lượng cao.Giáo viên lớp cháu cũng rất tốt ạ,vì thầy toán và cô hóa đều dạy bên chất lượng cao cả.
    -CHáu cũng nhận thấy trường cháu xin vào cũng khá nhiều nhưng nếu con cô học giỏi thực sự mà vào đc lớp chuyên toán hoặc CLC thì rất tốt ạ,ko phải lo về giáo viên và hư hỏng đâu ạ.Các lớp chuyên toán và chất lượng cao đều là các giáo viên từ trường DHSP sang dạy ạ,VD như thầy Cơ,thầy Cường dạy Toán,cô Hảo dạy Hóa hay cô Hàn Thủy dạy Lý,hiện cô đang dạy bên Ams ạ.
    -Đề thi vào trường vừa tầm với những bạn học chắc cơ bản và có 1 chút nâng cao.Cô có thể đến trường mua hồ sơ sẽ đc phát 1 quyển những đề thi năm ngoái về làm thử.Năm ngoái cháu thi đc 8.5 toán ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi deng; 25/04/2009 vào lúc 10:18 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 124 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Cảm ơn deng nhé. Cháu có thể cho cô hỏi thêm là nếu muốn vào lớp CLC thì phải thi hay xét tuyển, và điểm chuẩn là bao nhiêu.
    • 6 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nếu con cô thi đỗ vào trường rồi sẽ thi thêm Lý,Hóa để vào CLC ban A hoặc Anh để vào CLC ban D ạ.Điểm vào CLC ban A sẽ là Toán+Lý+Hóa trong đó Toán là điểm thi vào trường còn Lý,Hóa sẽ thi sau.Điểm chuẩn CLC A năm ngoái là 22.5 hay 23.5 ý ạ,cháu ko nhớ kĩ lắm nhưng TB mỗi môn cũng phải khoảng 8 điểm.
    Môi trường học ở lớp chuyên toán và CLC rất khắc nghiệt đấy ạ,vì nêu ở CLC mà điểm tb môn 3 môn toán,lý,hóa ko đủ 8.0 sẽ phải thi lại mà thi lại ko đc sẽ bị đuổi xuống lớp thường.Tương tự với chuyên
    toán thì toán phải trên 8.0.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,067 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cho mình chui vào đây nghe ngóng với! Nhà gần nên rất quan tâm.
    • 175 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tittit99 Xem bài viết
    Chào các bố mẹ,

Con em năm nay thi vào cấp 3, ngoài 1 số trường công lập đã chọn thì em rất quan tâm đến trường cấp 3 bán công Nguyễn Tất thành thuộc ĐHSP HN. Vậy có bố mẹ nào biết thông tin về trường này cho em biết với:

1. Trường này có thi tuyển riêng hay chỉ xét tuyển như các trường bình thường khác?
    2. Điểm chuẩn năm 2008 là bao nhiêu?
    3. Trường có chính sách tuyển thẳng đối với các h/s có thành tích đặc biệt ko? ( giải hs giỏi thành phố, toàn quốc v.v)

Em xin cảm ơn các bác nhiều.
    Trường NTT là một trường Bán công hoạt động dưới sự bảo trợ của ĐHSP HN. Chính vì vậy trường được hưởng rất nhiều cái "lợi" từ ĐHSP : Cở sở vc, môi trường sư phạm, "tiếng thơm Sư phạm" chính vì vậy nó "hút" được nhiều hs. Những năm đầu thì ko thì tuyển, nhưng những năm gần đầy thì phải thi tuyển. Đề thi thì rất là "khoai".
    Tuy nhiên, nếu phụ huynh chỉ nhìn vào bề "nổi" đó mà hăng hái cho con vào học thì quả là sai lầm. Thực tế là trường NTT chỉ được 1-2 lớp thuộc diện: HS ngoại tỉnh (HL khá giỏi) thì chuyên toán tin ĐHSP HN ko đỗ thì được tự động chuyển sang đó(nếu có nguyện vọng học, k phải thi đầu vào), hs được chọn lọc để học lớp "chọn". Chỉ thế thôi. Một số trường hợp thuộc diện "đối ngoại" (diện này nhiều hay k thì tôi k rõ ). Đội ngũ giao viên, đối với các lớp chọn thì k nói làm j, còn lại đa phần là GV các tỉnh về hợp lý hoá gia đình, SV mới ra trường có mối quan hệ với cán bộ lãnh đạo, một số GV ở ĐHSP(hồi xưa thì nhiều, nhưng bây giờ ít).
    Qua comment của chị thấy con chị có học lực như vậy thì học NTT quả là phí. Nếu k thi AMS được thì tôi khuyên chị cho cháu thi vào Khối chuyên ngữ của ĐHQG(gọi là chuyên ngữ, nhưng thực ra các môn khối A cũng rất ok, vả lại trong tương lai muốn thi vào ĐH phải thi 8 môn thì cũng cần học đều và nhất là HỌC TRONG MÔI TRƯỜNG HS khá giỏi)
    Chúc chị có lựa chọn tốt cho con!
    • 210 Bài viết

• 1,723 Được cảm ơn

Ở Hà Nội () hiện nay có khoảng 40 trường cấp 3 gì đó, cá nhân em sẽ chia thành các nhóm như thế này: (giảm dần độ tin cậy)

1) Nhóm A: Gồm các trường chuyên nổi: Chuyên KHTN, Chuyên SPHN, Chuyên AMS, Chuyên Ngoại Ngữ ĐHNN.

Nhóm này hơn hẳn các nhóm sau

2) Nhóm B: Gồm các trường THPT Kim Liên, Chu Văn An, dân lập Lương Thế Vinh, Trần Phú, bán công Nguyễn Tất Thành, Việt Đức, Yên Hoà, Phan Đình Phùng, dân lập Lomonosov, Marie Curie.

Nhóm này khá, nếu không thích học chuyên thì nên vào học một số nơi như nhóm này.

3) Nhóm C: phần còn lại.

Mọi người cùng xếp cho vui nhé, đây là quan điểm cá nhân, đứng ném đá em :Smiling:.
    Nếu bài viết của chongngoanthaygioi có ích, thì đừng quên nhấn cảm ơn ở phía góc phải dưới của bài viết nha .
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 1,723 Được cảm ơn

Các ý kiến về trường NTT ở trên đều đúng cả, con chị học khá thế thì nên vào Nhóm 1, còn nếu muốn vào NTT thì phấn đấu vào CLC của NTT hoặc lớp chuyên Toán 1 (trường có 3 lớp chuyên toán thì phải).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chongngoanthaygioi; 29/04/2009 vào lúc 07:17 AM.
    Nếu bài viết của chongngoanthaygioi có ích, thì đừng quên nhấn cảm ơn ở phía góc phải dưới của bài viết nha .
    • 1,067 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chongngoanthaygioi Xem bài viết
    Ở Hà Nội () hiện nay có khoảng 40 trường cấp 3 gì đó, cá nhân em sẽ chia thành các nhóm như thế này: (giảm dần độ tin cậy)

1) Nhóm A: Gồm các trường chuyên nổi: Chuyên KHTN, Chuyên SPHN, Chuyên AMS, Chuyên Ngoại Ngữ ĐHNN.

2) Nhóm B: Gồm các trường THPT Kim Liên, Chu Văn An, dân lập Lương Thế Vinh, Trần Phú, bán công Nguyễn Tất Thành, Việt Đức, Yên Hoà, Phan Đình Phùng, dân lập Lomonosov, Marie Curie.

Nhóm này khá, nếu không thích học chuyên thì nên vào học một số nơi như nhóm này.

Mọi người cùng xếp cho vui nhé, đây là quan điểm cá nhân, đứng ném đá em :Smiling:.
    Bạn ơi, cám ơn bạn rất nhiều.

Bạn có cái phân loại kiểu thế này cho trường cấp 2 không thì cho mình xin ý kiến với.
    • 124 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Móc lốp Xem bài viết
    Trường NTT là một trường Bán công hoạt động dưới sự bảo trợ của ĐHSP HN. Chính vì vậy trường được hưởng rất nhiều cái "lợi" từ ĐHSP : Cở sở vc, môi trường sư phạm, "tiếng thơm Sư phạm" chính vì vậy nó "hút" được nhiều hs. Những năm đầu thì ko thì tuyển, nhưng những năm gần đầy thì phải thi tuyển. Đề thi thì rất là "khoai".
    Tuy nhiên, nếu phụ huynh chỉ nhìn vào bề "nổi" đó mà hăng hái cho con vào học thì quả là sai lầm. Thực tế là trường NTT chỉ được 1-2 lớp thuộc diện: HS ngoại tỉnh (HL khá giỏi) thì chuyên toán tin ĐHSP HN ko đỗ thì được tự động chuyển sang đó(nếu có nguyện vọng học, k phải thi đầu vào), hs được chọn lọc để học lớp "chọn". Chỉ thế thôi. Một số trường hợp thuộc diện "đối ngoại" (diện này nhiều hay k thì tôi k rõ ). Đội ngũ giao viên, đối với các lớp chọn thì k nói làm j, còn lại đa phần là GV các tỉnh về hợp lý hoá gia đình, SV mới ra trường có mối quan hệ với cán bộ lãnh đạo, một số GV ở ĐHSP(hồi xưa thì nhiều, nhưng bây giờ ít).
    Qua comment của chị thấy con chị có học lực như vậy thì học NTT quả là phí. Nếu k thi AMS được thì tôi khuyên chị cho cháu thi vào Khối chuyên ngữ của ĐHQG(gọi là chuyên ngữ, nhưng thực ra các môn khối A cũng rất ok, vả lại trong tương lai muốn thi vào ĐH phải thi 8 môn thì cũng cần học đều và nhất là HỌC TRONG MÔI TRƯỜNG HS khá giỏi)
    Chúc chị có lựa chọn tốt cho con!
    Cảm ơn bạn đã tư vấn. Quả thực có nhiều vấn đề phải cân nhắc khi chọn trường này.
    • 1,384 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chongngoanthaygioi Xem bài viết

tôi xin loại NTT, Trần phú, yên hoà, Lomonoxop (đặc biệt là LMNX) ra khỏi nhóm B. Khối THPT LMNX phải thuộc nhóm D mới đúng.
    Chu Văn An và kim Liên, lương thế vinh thuộc nhóm giữa A và B.
    • 1,384 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ech con Xem bài viết

Bạn có cái phân loại kiểu thế này cho trường cấp 2 không thì cho mình xin ý kiến với.
    Với c2:
    Loại 1: Trưng vương, Ngô Sĩ Liên, AMS, Ch Lê QUý đôn.
    Loại 2: Lê Ngọc Hân, Chu Văn An, LMNX
    • 210 Bài viết

• 1,723 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ech con Xem bài viết

Về cấp 2 em tạm biết có nhóm 1 thế này:

Nhóm 1: (gồm những trường tốt và rất tốt) Hà Nội Amstedam, Nguyễn Trường Tộ, Giảng Võ, Trưng Vương, Ngô Sĩ Liên, Lê Quý Đôn, Chu Văn An, Bế Văn Đàn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,067 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cám ơn 2 bạn papa 1973 và chongngoanthaygioi nhe đã cung cấp thông tin về cấp 2 nhé. Mình hỏi thêm một tí với, trường Lê Quý Đôn mà các bạn nói là ở đâu đấy? Với cả các trường loại 1 mà các bạn nói là cả trường lớp nào cũng tốt, hay là ở đó có những lớp chọn và lớp chọn đó rất tốt đấy?
    • 1,067 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cám ơn papa1973 và chongngoanthaygioi đã chia sẻ thông tin về cấp 2 nhé.

Mình hỏi thêm với: trường Lê Quý Đôn các bạn nói là ở đâu đấy? Với cả các trường loại 1 các bạn nói là cả trường tốt hay ở đó có một vài lớp chọn và lớp chọn đó rất tốt đấy?
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5