• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 45.7K Lượt đọc
  • 149 Trả lời

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8
    • 623 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Bác phanquoccuong thì lại đi ngược lại với nhà em, hi hi ... Nhà em thì lại bức xúc với cách dạy của trường công (NTT), nên lại chuyển con vào ĐTĐ để hy vọng con học tốt hơn. Bác bảo trường công dạy lý-hóa tốt hơn, thì chắc là trường chuyên nào đó, chứ NTT thì không hề. Tiếng Anh ở trường công thì học chính + học phụ = chẳng học được gì :Silly: , nên con nhà em phải theo học lớp Singapore ở RV Centre. May mắn là ở NTT có GV dạy toán tốt, nên kiến thức toán của cháu nhà em khá vững. Em cứ tin là toán cháu học loại khá - giỏi, nhưng khi so với các bạn ĐTĐ thì cũng chỉ tương đương, hi hi .

Thôi, túm lại chúng ta tạm kết luận là: học giỏi hay khá là do khả năng của từng cháu vậy. :Laughing: :Laughing: :Laughing: Bác phanquoccuong đừng giận nhé. Em nghĩ cháu nhà bác vẫn là diện học giỏi, chẳng qua bố mẹ kỳ vọng cao quá thui :Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 137 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_BP Xem bài viết
    Thôi, túm lại chúng ta tạm kết luận là: học giỏi hay khá là do khả năng của từng cháu vậy. :Laughing: :Laughing: :Laughing: Bác phanquoccuong đừng giận nhé. Em nghĩ cháu nhà bác vẫn là diện học giỏi, chẳng qua bố mẹ kỳ vọng cao quá thui :Battin ey:
    Đúng vậy,ngay từ đầu mình vẫn nghĩ là học giỏi hay kô vẫn là do con là chính và gia đình rất nhiều mà.Con mình thuộc dạng hiền lành,nhút nhát nhất lớp,ít nói,cứ nghĩ vào DTD sẽ thay đổi chút vậy mà...nên cái này còn thuộc về tính cách từng con.Tuy nhiên học cũng tạm ổn,tổng kết TB các môn các năm đều trên 9, nhưng thú thực là mình vẫn thích con học khá toán lý hóa văn anh hơn là văn sử địa và anh,vì đến khi bắt đầu vào cấp 3 hay kể cả muốn du học thì những con khối A vẫn lợi thế hơn nhiều.Mình cũng kô kỳ vọng con nhiều lắm đâu vì vẫn tư tưởng cổ hủ, cháu là con gái mong học đại học hay du học cũng gần gần thôi rồi sau này hy vọng sau này chống lầy ổn ổn là được:Laughing::Laughing:
    • 3 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanquoccuong Xem bài viết
    học ở đâu mà muốn chuyên hay chọn thì lên cấp 2 vẫn phải luyện ngoài hết,đó là suy nghĩ của mình,các mẹ đừng ném đá nhé .Đến mình nộp xong cho con vào cầu giấy đến giờ vẫn còn lo lo vì là trường mới chưa biết thế nào :Laughing:trong khi DTĐ lại thuộc như lòng bàn tay.Vậy nên mong cho tất cả các bà mẹ chúng ta đều hài lòng với sự lựa chọn của mình,mong cho các con vào trường mới với nhiều niềm vui là các mẹ chúng ta thành công rùi.
    Con chào bác,

Con là học sinh lớp 9 năm ngoái của trường (năm nay con lên lớp 10). Con chỉ mong phát biểu ý kiến về trường của con, mong bác đừng ném đá vào con .

Theo con thì học như thế nào phụ thuộc đa phần vào việc tập trung như thế nào trong lớp và khả năng tiếp thu đến đâu, và con luôn nói với bố mẹ con là con muốn môi trường tốt nhất để con có thể tiếp thu kiến thức, chứ con không dám khẳng định là môi trường càng tốt, kiến thức con tiếp thu càng nhiều. Điều này con thấy khá đúng, bởi vì theo bác nói là lớp 9 thi chuyên, chọn cần đi học thêm ở ngoài, một số bạn con học thêm nhưng cuối cùng cũng không đỗ, hoặc đỗ nhưng điểm thấp, một số đứa học nhiều nên... "mụ đầu" và thi thì không đâu vào đâu. Bản thân con năm nay thi vào Ams được 46/50 +2 điểm HSG TP là 48/50 điểm (chuyên Anh), thi vào Chuyên ngữ được 40/50 +2 là 42/50. Con không đi học thêm, và con thấy là học thêm không cần thiết. Chương trình ôn của ĐTĐ là đã tốt quá rồi, chỉ còn xem là bản thân học sinh có tiếp thụ được hay không thôi.

Về giáo viên của trường, con thấy các giáo viên sau là tốt nhất các tổ bộ môn (vì là học sinh nên con nghĩ ý kiến của con là khách quan nhất nhỉ ):

1. Văn: Cô Ngọc (chủ nhiệm lớp 9A1 đầu tiên của trường), cô Chu Kim Chung (vừa chủ nhiệm con từ lớp 6 đến 9), cô Oanh.

2. Toán: Thầy Huy, cô Thanh, cô Huyền... Các thầy cô dạy chắc, riêng thầy Huy và cô Thanh con nghĩ là rất quan tâm đến học sinh và là những người dẫn đường rất tốt. Con học thầy Huy từ lớp 6 đến lớp 9, kiến thức thầy dạy con đủ để thi vào Chuyên ngữ (và con nghĩ chuyên ngữ là khá khó rồi).

3. Anh: cô Hạnh (cô dạy đội tuyển lớp 9 năm nay , cô tâm lí lắm, với lại dạy cũng hay, phát âm chuẩn), cô Chi < 2 cô là giáo viên Chuyên ngữ chuyển sang môi trường Đoàn Thị Điểm , cô Nguyệt, thầy Tuấn < 2 thầy cô kiến thức cơ bản cực chắc, riêng thầy Tuấn dạy rất hay, dễ hiểu, đồng thời cũng rất thoáng trong phương pháp dạy...

4. Hoá: cô Vượng là chắc nhất ạ, cô dạy cực tốt, cực hay, rất gần với thực tế :P.

5. Lí: cô Duyên.
    ...

Nói chung con thấy GV ĐTĐ khá tốt ạ, nhất là GV lớp chọn năm nay (con nghĩ là các thầy cô dạy con năm nay sẽ xuống dạy lớp 6, nhất cô Chung, cô Hạnh với thầy Huy ).

Về cơ sở vật chất thì con nghĩ các trường ngoài công lập, không kể đến trường quốc tế thì ĐTĐ chắc vẫn có CSVC tốt nhất ạ.

Con cám ơn các bác đã lắng nghe.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi M A D; 09/07/2011 vào lúc 06:23 PM.
    • 278 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Cô cám ơn cháu rất nhiều, năm nay con trai cô cũng học ĐTĐ lớp chuyên Anh, nhưng đọc thấy nhiều điều khen chê về DTĐ lại thấy phân vân quá. Hôm nay đọc được ý kiến của cháu cô lại thấy yên tâm hơn nhiều. Chúc cháu khỏe để đi tiếp con đường mà mình đã chọn
    • 137 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Tình hình là thế này a.Hiện tại thì Cô Ngọc dạy văn Đoàn thị Điểm đang dạy nhóm con gái lớn em và khả năng là e sẽ lập 1 nhóm học thêm văn lớp 6 cho bé thứ 2 cũng nhờ Cô luôn.Cô Ngọc dạy văn thì các mẹ kô phải lăn tăn rùi,các con thích ngay.Thú thực là năm nay như em nói là em quyết tâm đem con đi gửi học các nơi khác vì 1 tuần nhóm con lớn đã học 3 buổi tại nhà rồi, nhưng sau đi 1 vòng thì thấy mình có lẽ lại ôm con vậy,hic hic.E muốn nhóm khoảng 7-8 bạn là đươc và các mẹ quen thì cũng hỏi đông lắm rồi nhưng nếu các mẹ có con học chuyên anh DTĐ tham gia được thì nhắn em vì em muốn nếu sau này mà định hướng con thi chuyên ngữ thì tốt quá..Cô Ngọc năm nay đang dạy lớp 9 rùi xin 1 buổi chắc cũng hơi khó nên E cũng phải tùy tình hình thế nào rồi mới QĐ lớp.1 Tuần 1 buổi và học tại nhà em.Thời gian thì chắc là sau buổi học thôi a.
    • 278 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanquoccuong Xem bài viết
    Tình hình là thế này a.Hiện tại thì Cô Ngọc dạy văn Đoàn thị Điểm đang dạy nhóm con gái lớn em và khả năng là e sẽ lập 1 nhóm học thêm văn lớp 6 cho bé thứ 2 cũng nhờ Cô luôn.Cô Ngọc dạy văn thì các mẹ kô phải lăn tăn rùi,các con thích ngay.Thú thực là năm nay như em nói là em quyết tâm đem con đi gửi học các nơi khác vì 1 tuần nhóm con lớn đã học 3 buổi tại nhà rồi, nhưng sau đi 1 vòng thì thấy mình có lẽ lại ôm con vậy,hic hic.E muốn nhóm khoảng 7-8 bạn là đươc và các mẹ quen thì cũng hỏi đông lắm rồi nhưng nếu các mẹ có con học chuyên anh DTĐ tham gia được thì nhắn em vì em muốn nếu sau này mà định hướng con thi chuyên ngữ thì tốt quá..Cô Ngọc năm nay đang dạy lớp 9 rùi xin 1 buổi chắc cũng hơi khó nên E cũng phải tùy tình hình thế nào rồi mới QĐ lớp.1 Tuần 1 buổi và học tại nhà em.Thời gian thì chắc là sau buổi học thôi a.
    Em đã nhắn tin cho bác
    • 137 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Hôm qua mình đã nhờ admin xóa bài này,kô hiểu sao chưa xóa hơn nữa các admin lại tưởng quảng cáo là chít nhưng mình lại lăn tăn vì đã hứa là nếu có lớp sẽ thông báo:Laughing::Laughing:,. Lớp này chủ yếu là mấy bạn chuyên Văn và chuyên anh của DTĐ.Theo kế hoạch là đầu tháng 8 học.lịch học mình sẽ thông báo sau.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phanquoccuong; 18/07/2011 vào lúc 11:58 AM.
    • 47 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chị ơi em vừa nhắn tin riêng cho chị rồi ạ. Cảm ơn chị rất nhiều.
    • 278 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

em kéo chủ đề này lên mẹ nào có con học trường DTĐ thì cùng vào trao đổi nhé
    • 47 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Có mình đây. Hôm trước đọc tin vui của trường thấy thành tích các anh chị lớp 9 đỗ "tới tấp" vào các trường chuyên ngữ mà thấy hy vọng cho thế hệ rồng vàng con mình 4 năm nữa quá mẹ nó nhỉ. Con cậu học cùng con mình đấy. bé nhà mình tên Hương, còn bạn ý tên gì? Thấy con nói lớp chỉ có 9 bạn trai. Sau gần 3 tuần đi học trường mới lớp mới về thấy cháu yêu lớp yêu cô Hoa chủ nhiệm, cô dạy Toán lắm...
    • 278 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Con mình ngồi bàn cuối cùng thấy bảo là con ngồi có một mình.Tuần trước trời nóng nhưng lớp bật điều hòa nên về kể là lớp mát sướng lắm Mấy tuần này đi học chẳng có bài tập gì, đi học về thấy chơi suốt, ngồi học nửa tiếng đã xong rồi.Khổ thế, thấy con học nhiều cũng sốt ruột mà chơi nhiều cũng sốt ruột. Hình như tuần trước cô Hoa ốm. Thấy bạn ấy về cũng khen các thầy cô giáo và sáng nào đi học cũng rất hào hứng
    • 104 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Con của MeTra_My và hoahongleo học lớp chuyên Anh đúng không? Vậy thì cùng lớp con mình rồi.
    Con gái mình cũng thích trường lớp và thầy cô, thích cả thức ăn nữa :Smiling:, không biết có phải vì mới thì hứng thú thế không, nhưng thấy con đi học vui vẻ là bố mẹ mừng rồi. Mình đã "đột nhập" vào phòng ăn và phòng ngủ buổi trưa, yên tâm vì thấy các cô chu đáo, phòng ngủ mát mẻ, sạch sẽ. Thầy cô giáo đều gần gũi, thân thiện.
    Không biết con các bạn có ăn sáng ở trường không? Hầu như hôm nào xe bus đến trường cũng khoảng 7h5'-7h10', mà 7h15' đã vào truy bài, nên con nhà mình hầu hết là không kịp ăn sáng. Hôm nào có đồ ăn khô như bánh mì, xôi, pizza thì con mang lên lớp ăn trong giờ truy bài, còn hôm nào ăn bún phở thì bê được bát ra có khi đã đến giờ vào lớp. Cô nàng sợ bị Sao đỏ ghi tên nên không dám ngồi ăn. Hay tại cô nàng chậm chạp, các bạn khác có thế không?
    • 47 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các bé học cùng lớp đấy. Con mình đi tuyến 15 nên 7h xe mới qua điểm nhà mình, thành ra nhà mình ko đăng ký ăn sáng ở trường, vì biết con ko thể ăn kịp nếu 7h15 mới có mặt ở trường. Đúng là bạn nào cũng enjoy với đồ ăn của trường nhỉ :-). Mà mình nhìn thực đơn cả tháng trên web còn thấy mê nữa là..Mình chỉ hơi ngạc nhiên là con trai bạn hoahongleo làm bài về nhà hết có nửa tiếng buổi tối? Trong khi bé nhà mình thấy soạn ngữ văn, làm bài tập toán trong sgk, bài tập Vật lý, rồi phiếu bài Anh bổ trợ cô Hoa giao cũng phải hết 2h. Công nhận bạn ý nhanh thật đấy; bạn này con gái nên lề mề lắm..Chỉ thấy tuần trước ít bài hơn do cô giáo dạy thay cô Hoa ko giao phiếu gì về nhà thôi. Cô chủ nhiệm về dạy tụi trẻ thích hẳn lên...
    • 278 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Tối qua về hỏi ngay con tại sao con lại học nhanh thế thì cu cậu bảo là con tranh thủ làm bài ở lớp rồi. Đúng là bạn này có tính như vây, ngồi ở bến mà bố mẹ chưa đon cũng tranh thủ mang bài ra làm để tối về còn xem vô tuyến, soạn văn thì thấy làm lâu lắm nhưng thấy bạn ý mới soạn mỗi bài Sơn tinh thủy tinh thôi, còn bài tập vật lý thì thấy bài kiểu trắc nghiệm nên làm cũng nhanh, kiểu này phải sát sao với bạn ý thôi. Còn vụ ăn sáng thì nhà mình có "truyền thống" ăn sáng ở nhà rồi, sáng 6h30 là hai bố con ra khỏi nhà, chiều mới về xe trường nên sáng cũng chủ động thời gian hơn. Mình in thực đơn về nhà, sáng nào bạn ấy thích thì xin phép mẹ cho con ăn ở trường cho thay đổi không khí. chỉ thấy bạn ấy chê quà ăn buổi chiều thôi
    • 104 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

À, vậy là nhiều bạn không ăn sáng ở trường. Chắc mình phải nghiên cứu lại vụ này.
    Không đăng ký trước mà hôm nào muốn ăn sáng tại trường thì con cứ cầm tiền xuống mua suất ăn thôi à hoahongleo? Ăn sáng ở nhà thì 2 mẹ con phải dậy sớm quá nhỉ, vì 6h30 nhà mình đã phải ra khỏi nhà để ra điểm đón xe rồi, mà vừa ngủ dậy con cũng chưa muốn ăn.
    • 278 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

không đâu a, thấy con bảo bạn nào muốn ăn thì cứ lấy phiếu ghi tên và ghi lớp rồi đổi lấy suất ăn thôi chắc là để cuối kỳ mới thanh toán như cấp 1, Tuổi này mình vẫn chưa con cầm tiền, hôm nào có lý do rõ ràng thì đưa đủ số tiền ấy thôi. Mẹ TuMi cứ cho ăn sáng ở nhà có thể vài tuần đầu chưa quen sau thì cũng vào nếp hết. Mẹ dậy 5h30 còn con thì 6h dậy
    • 57 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

[QUOTE=M A D;19154092]Con chào bác,

Con là học sinh lớp 9 năm ngoái của trường (năm nay con lên lớp 10). Con chỉ mong phát biểu ý kiến về trường của con, mong bác đừng ném đá vào con .

Theo con thì học như thế nào phụ thuộc đa phần vào việc tập trung như thế nào trong lớp và khả năng tiếp thu đến đâu, và con luôn nói với bố mẹ con là con muốn môi trường tốt nhất để con có thể tiếp thu kiến thức, chứ con không dám khẳng định là môi trường càng tốt, kiến thức con tiếp thu càng nhiều. Điều này con thấy khá đúng, bởi vì theo bác nói là lớp 9 thi chuyên, chọn cần đi học thêm ở ngoài, một số bạn con học thêm nhưng cuối cùng cũng không đỗ, hoặc đỗ nhưng điểm thấp, một số đứa học nhiều nên... "mụ đầu" và thi thì không đâu vào đâu. Bản thân con năm nay thi vào Ams được 46/50 +2 điểm HSG TP là 48/50 điểm (chuyên Anh), thi vào Chuyên ngữ được 40/50 +2 là 42/50. Con không đi học thêm, và con thấy là học thêm không cần thiết. Chương trình ôn của ĐTĐ là đã tốt quá rồi, chỉ còn xem là bản thân học sinh có tiếp thụ được hay không thôi.

Có phải con là nhân vật được nói đến trong bài viết này không? Bac khâm phục con quá !http://thptdoanthidiem.edu.vn/?page=news_detail&id=414
    • 54 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Vậy là thấm thoát các con đã tham gia học chính thức được 2 tháng rồi. Thứ 7 tuần trước đi họp phụ huynh về mà em não hết cả ruột các bác ạ, điểm của con cả trong kỳ lẫn kiểm tra chất lượng đầu năm đều kém . Riêng môn Tiếng Anh thì em thấy so với sức học của con em là từ trường công lập ở ngoài chuyển vào thì thật sự là quá sức, ngày nào cô Hoa cũng giao vài phiếu để làm , con cứ ù ù cạc cạc. Em cũng động viên con nhiều nhưng với tình hình như thế nào em cũng đã xin phép cô giáo là nếu cháu không thể theo được lớp chuyên thì hết học kỳ I em sẽ để cháu chuyển sang lớp thường để cho cháu vào môi trường phù hợp với khả năng hơn. Mẹ nào có con học lớp 6C3 thì cho em xin ý kiến thêm nhé, em cũng đang lúng túng quá . Cám ơn các mẹ trước.
    • 618 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yennhi2000 Xem bài viết
    Vậy là thấm thoát các con đã tham gia học chính thức được 2 tháng rồi. Thứ 7 tuần trước đi họp phụ huynh về mà em não hết cả ruột các bác ạ, điểm của con cả trong kỳ lẫn kiểm tra chất lượng đầu năm đều kém . Riêng môn Tiếng Anh thì em thấy so với sức học của con em là từ trường công lập ở ngoài chuyển vào thì thật sự là quá sức, ngày nào cô Hoa cũng giao vài phiếu để làm , con cứ ù ù cạc cạc. Em cũng động viên con nhiều nhưng với tình hình như thế nào em cũng đã xin phép cô giáo là nếu cháu không thể theo được lớp chuyên thì hết học kỳ I em sẽ để cháu chuyển sang lớp thường để cho cháu vào môi trường phù hợp với khả năng hơn. Mẹ nào có con học lớp 6C3 thì cho em xin ý kiến thêm nhé, em cũng đang lúng túng quá . Cám ơn các mẹ trước.
    Mẹ nó đừng lo lắng quá, các con chưa quen với cách học của cấp 2 nên sẽ hơi khó khăn một chút trong giai đoạn chuyển tiếp, đến học kỳ 2 mọi chuyên sẽ được cải thiện thôi. năm ngoái con chị học lớp S, hôm họp phụ huynh đầu năm phụ huynh của lớp bị sốc nặng luôn, . kết quả kiểm tra đầu năm của chuyên gia toàn 1,2,3. Thế nhưng trong kỳ thi final test cuối năm các con đều pass. vậy nên mẹ nó đừng sốt ruột mà làm ảnh hưởng đến tâm lý của con nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 54 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Kít Xem bài viết
    Mẹ nó đừng lo lắng quá, các con chưa quen với cách học của cấp 2 nên sẽ hơi khó khăn một chút trong giai đoạn chuyển tiếp, đến học kỳ 2 mọi chuyên sẽ được cải thiện thôi. năm ngoái con chị học lớp S, hôm họp phụ huynh đầu năm phụ huynh của lớp bị sốc nặng luôn, . kết quả kiểm tra đầu năm của chuyên gia toàn 1,2,3. Thế nhưng trong kỳ thi final test cuối năm các con đều pass. vậy nên mẹ nó đừng sốt ruột mà làm ảnh hưởng đến tâm lý của con nhé.
    Em cám ơn chị đã động viên ạ, em cũng đã nhờ một chị sinh viên trường sư phạm ngoại ngữ để kèm thêm cho con vào cuối tuần mong là con có thể cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn ban đầu này để có thể tiếp tục cùng chung bước với các bạn lớp chuyên trong các năm tới.
  • Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8