• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Trường trung học - Hà Nội

Thi vào lớp 10 chuyên ams năm học 2012-2013

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 96K Lượt đọc
  • 238 Trả lời

• 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình có con trai học lớp 9. Vừa rồi, cháu nói mong muốn được đi học thêm tiếng Anh, để đăng ký thi vào chuyên Ams. Mình không muốn dập tắt nguyện vọng của con trai, mặc dù biết bây giờ để tìm được giáo viên nhận dạy là rất khó, cũng như khả năng để đỗ Ams cũng rất khó, vì bây giờ mới bắt đầu ôn. Mình rất mong các bố mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp về địa chỉ giáo viên dạy tiếng Anh cho cháu và cách xin để các cô nhận dạy, cho cháu học thử sức. Vì mình nghĩ , nếu được nhận và theo được cháu cũng sẽ có kiến thức tốt hơn cũng như được tiếp xúc với các bạn học tốt, cho dù cháu có thi và đỗ vào Ams hay không trong năm học tới. Mình rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người càng sớm càng tốt. Cảm ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 146 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Con bạn sẽ không thi vào chuyên Anh mà chỉ cần vượt qua môn tiếng Anh điều kiện thôi phải ko? Theo mình, các cô luyện thi có tiếng chắc cũng ko nhận thêm học sinh vào thời gian này nữa rồi.
    Bạn có thể thử đến Amslink ở ngõ 59 Láng Hạ có các giáo viên trẻ trường Ams và trường chuyên ngữ để hỏi cho con học thử xem thế nào nhé. Bạn cứ nói nguyện vọng của con để các cô ấy tư vấn giúp.
    Chúc con bạn đạt được ước mơ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con trai mình muốn thi chuyên Anh, bạn ah. Nhưng bây giờ bạn ấy mới tự nguyện và quyết tâm học để thi. Trước đây, mình cũng đã có lần hỏi cháu về định hướng trường thi vào lớp 10. Thì cu cậu nói không muốn học chuyên làm gì cho mệt. Không biết bây giờ, bạn bè rủ nhau thế nào, mà tự nhiên lại thay đổi có nguyện vọng muốn thi chuyên Anh Ams, mà có dễ đâu chứ, hic:Thinking:. Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã tư vấn. Mình cũng nghĩ khó mà xin được cho con học các cô nổi tiếng trường Ám, vào thời điểm này. Theo bạn, liệu có nên tìm gia sư luyện cho con không?. Nhưng nếu không có sự lựa chọn nào khác, mình sẽ làm theo lời bạn khuyên. Cảm ơn bạn nhiều nhiều:Rose::Rose::Rose:
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhà mẹ nó ở đâu?con học trường nào hả mẹ nó, tớ định cho con thi chuyên ngữ hoặc ams nên đã tìm đc cô giáo dạy toán ở Chu văn an ,con bảo dạy thích nên mình cũng an tâm,nhưng tiếng anh có e sinh viên dạy , từ k biết chữ gì mà từ lớp 8 dạy đến giờ đi thi hsg quận rồi, nhưng e ấy chưa có kinh nghiệm ôn thi chuyên cho các em. Cũng đang băn khoăn không biết có nên tìm giáo viên có kinh nghiệm nữa mẹ nó nhé.Nếu con mẹ nó quyết tâm thì mẹ nó cứ động viên con nó thi và cũng phải xem cháu sự hiểu bài của cháu có nhanh không thì mới thi chuyên nhé.Nếu mẹ nó cần gv toán thì mình gt cô ấy cho.
    • 528 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Hi cả nhà! Mẹ nào có đề thi vào chuyên Anh thi vào lớp 10 năm ngoái (bài chuyên ý ạ) i post lên cho cả nhà tham khảo với ạ. Có đáp án thi càng tốt ạ. Thanks cả nhà nhiêu.
    • 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng cùng ý kiến vây, mẹ nào có đề thi từ các năm trước và cả key nữa thì tôt post lên cho các con hoc với.
    • 1,671 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Mình có đề thi Ams, chuyên ngữ (anh chuyên và anh không chuyên) năm 2010 nhưng ko có key. Bạn nào càn thì PM cho mình địa chỉ mail mình gửi cho
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng Xem bài viết
    Mình có đề thi Ams, chuyên ngữ (anh chuyên và anh không chuyên) năm 2010 nhưng ko có key. Bạn nào càn thì PM cho mình địa chỉ mail mình gửi cho
    Mẹ Thỏ trắng ơi! Cho mình xin với. Mẹ Thỏ trắng có đề của những năm trước nữa không mình cung xin luôn. Các mẹ đừng cười mình tham nhé. Mẹ thỏ trắng ở đâu cho mình xin nhé. Mình PM địa chỉ mail nhé. Cám ơn mẹ Thỏ trắng nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tronvatit; 02/12/2011 vào lúc 01:04 PM.
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn mua quyển các đề thi Olimpic Tiếng anh ý, nếu con bạn làm đc 80% thì nên đi thi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cai nay cung phai phu thuoc vao quyet tam cua chau nua co. thay gioi ma tro thieu nhiet thi cung kho, chi thu tim mot giao vien gia su rieng cho chau xem sao. dan su pham nhu minh cung quen duoc may co gioi, can tham khao thong tin thi lh nhe 0976564238
    • 118 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Điểm thi vào anh ams là toán + văn (thi chung toàn HN) + tiếng anh chuyên x2 lấy trên xuống, điều kiện để thi vào là 4 năm học cấp hai phải là học sinh giỏi.
    Mình dạy luyện thi ams nhiều năm nên khá kinh nghiệm về các trường chuyên ở HN. bạn nào có gì thắc mắc PM mình trả lời hộ.
    Thân.
    Khánh.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

@be_quynh_anh: Cho mình hỏi 1 câu liên quan đến việc đăng ký nguyện vọng của con nhé:
    Con nhà mình đang học cấp 2 trường Viet_an, Thanh Xuân, HN. Giả sử con nhà mình đăng ký nguyện vọng 1 là trường TH Nhân Chính, nguyện vọng 2 là trường TH Trung Văn. Con nhà mình có đăng ký nguyện vọng thi chuyên của Ams 3. Hôm trước có mẹ bảo, nếu mình đăng ký thi chuyên Ams thì con nhà mình sẽ phải thi 2 môn toán và văn (đề thi chung của thành phố) tại Trường ams. Nếu cháu thi tại trường ams, các thầy cô trường ams sẽ chấm bài, thường họ sẽ chấm rất chặt, sẽ bất lợi cho điếm số của con mình khi xét tuyển vào ams và lấy điểm xét tuyển nguyện vọng 1 vào trường Nhân Chính. Không biết thông tin của mẹ kia có đúng không? be_quynh_anh hoặc bố mẹ nào có kinh nghiệm trả lời giúp nhé? Cám ơn nhiều
    • 377 Bài viết

• 4,977 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi logichoc Xem bài viết
    @be_quynh_anh: Cho mình hỏi 1 câu liên quan đến việc đăng ký nguyện vọng của con nhé:
    Con nhà mình đang học cấp 2 trường Viet_an, Thanh Xuân, HN. Giả sử con nhà mình đăng ký nguyện vọng 1 là trường TH Nhân Chính, nguyện vọng 2 là trường TH Trung Văn. Con nhà mình có đăng ký nguyện vọng thi chuyên của Ams 3. Hôm trước có mẹ bảo, nếu mình đăng ký thi chuyên Ams thì con nhà mình sẽ phải thi 2 môn toán và văn (đề thi chung của thành phố) tại Trường ams. Nếu cháu thi tại trường ams, các thầy cô trường ams sẽ chấm bài, thường họ sẽ chấm rất chặt, sẽ bất lợi cho điếm số của con mình khi xét tuyển vào ams và lấy điểm xét tuyển nguyện vọng 1 vào trường Nhân Chính. Không biết thông tin của mẹ kia có đúng không? be_quynh_anh hoặc bố mẹ nào có kinh nghiệm trả lời giúp nhé? Cám ơn nhiều
    Mình lanh chanh trả lời cho bạn nha:
    con bạn đã đăng ký nguyện vọng chuyên 1 là Ams thì phải thi cả 4 môn ở hội đồng thi trường Ams. ( Áp lực thi có nặng hơn các HĐ thi khác chút chút) Cái này bạn động viên con cứ bình tĩnh, coi như thi ở trường mình là đỡ căng thẳng thôi.
    Chấm điểm 3 môn Văn, Toán, TA điều kiện thì không cần biết ai chấm vì tất cả đều có barem mà bạn.
    Mình đính chính nữa là điều kiện không nhất thiết phải cả 4 năm cấp 2 là HSG mà HSTT cũng vẫn được thi đấy chứ.
    Chúc con và bạn thành công!
    Mình chỉ có một cuộc đời, nhưng nếu mình làm nó đúng thì cũng chỉ một thôi là quá đủ.
    Học là vấn đề không bao giờ cạn. Còn sống ngày nào là phải học thêm ngày ấy

tự răn mình thế thôi.....
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình hỏi thêm một chút, bố mẹ nào biết thì trả lời giúp nhé:
    1. Theo mình hiểu, nếu thi vào trường Ams 3, chuyên Hóa hoặc Lý thì cũng không cần cực giỏi môn toán và văn. Chỉ cần học giỏi môn thi chuyên và nắm chắc môn thi điều kiện là được đúng không? Vì môn toán và văn trường Ams 3 không ra đề thi riêng.
    2. Thi vào chuyên Tổng hợp, thì Trường ra đề thi riêng hay cũng áp dụng cách thi như trường Ams 3.
    Mình hỏi như vậy để có định hướng cho con học thêm ngay từ bây giờ
    Cám ơn các bố mẹ nhiều
    • 377 Bài viết

• 4,977 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi logichoc Xem bài viết
    Mình hỏi thêm một chút, bố mẹ nào biết thì trả lời giúp nhé:
    1. Theo mình hiểu, nếu thi vào trường Ams 3, chuyên Hóa hoặc Lý thì cũng không cần cực giỏi môn toán và văn. Chỉ cần học giỏi môn thi chuyên và nắm chắc môn thi điều kiện là được đúng không? Vì môn toán và văn trường Ams 3 không ra đề thi riêng.
    2. Thi vào chuyên Tổng hợp, thì Trường ra đề thi riêng hay cũng áp dụng cách thi như trường Ams 3.
    Mình hỏi như vậy để có định hướng cho con học thêm ngay từ bây giờ
    Cám ơn các bố mẹ nhiều
    Thi chuyên Hóa hoặc Lý Ams, con bạn cần phải giỏi thực sự môn chuyên, Như mình đã nói 3 môn Toán, Văn, Anh điều kiện thì đề thi chung với toàn thành phố HN.
    Các khối chuyên THPT trực thuộc các trường ĐH thì thi đề toán, văn và môn chuyên riêng và ngày thi của họ cũng riêng. Con bạn vẫn có thể thi chuyên Hóa của ĐHTH( nay là ĐHQG thì phải), thi chuyên Hóa của ĐHSP và vẫn có thể thi chuyên Hóa của Ams.
    Riêng trường Ams ngày thi các môn chuyên có 2 buổi: sáng và chiều nên con bạn có thể đăng ký và thi 2 môn chuyên với điều kiện không trùng buổi thi.
    Mình chỉ có một cuộc đời, nhưng nếu mình làm nó đúng thì cũng chỉ một thôi là quá đủ.
    Học là vấn đề không bao giờ cạn. Còn sống ngày nào là phải học thêm ngày ấy

tự răn mình thế thôi.....
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 118 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Xin lỗi cả nhà, Ko thấy mail báo có bài theo dõi, nên không nghĩ có nhiều người quan tâm đến chuyên mục này.
    @logichoc: Về câu hỏi của bạn GerHan đã có câu trả lời, tuy nhiên mình nghĩ: Trường Nhân Chính và Trung văn là hai trường rất thường trong TP Hà Nội, Nếu con của bạn sức học tốt, sao lại cho vào đó nhỉ? Ở Thanh Xuân, bạn có thể cho vào Kim Liên hoặc Lê Quý Đôn, Hoặc Trường Cầu giấy, là những trường tốt hơn. Nếu sức học con không tốt, thì mẹ nó đừng nên cho con thi vào Ams, vì theo nguyên tắc, chấm bài là có biểu điểm, tuy nhiên, khi chấm vào những trường chuyên, rõ ràng có sự thanh lọc trong những trường này, sẽ ít có tình huống "nhẹ tay" để thêm điểm cho con bạn.
    + Thi vào chuyên tổng hợp, hoặc chuyên ngoại ngữ, đề thi là thi riêng, độc lập, và trước kỳ thi TN THCS thường trước 20 ngày, Điểm thi vào những trường này, được xét theo điểm thi riêng của trường, tất nhiên điều kiện điểm thi của kỳ thi sau cũng phải đạt một mức nào đó.
    Thi tổng hợp có hai vòng, một vòng là Toán, Văn, Anh (ĐK), Ở mức độ của vòng một yêu cầu khá giống với phần nâng cao của kỳ thi PTTH, yêu cầu kỹ năng tư duy cơ bản, tư duy nâng cao, kỹ năng tính toán, khá sát với chương trình học (Tất nhiên ở cấp độ cao hơn).
    Vòng hai là kỳ thi đấu chọi, Ví dụ nếu con bạn thi vào chuyên Hóa, thì vòng hai sẽ thi Hóa, Nếu con bạn thi vào chuyên toán, Vòng hai sẽ là thi Toán, tuy nhiên trình độ Toán ở vòng hai cao hơn vòng một nhiều, tương tư cho Văn, Anh. Nói chung, để thi được vào chuyên Toán Tổng hợp, cần phải có thầy cô, dạy chuyên ở mảng này, nếu ko sẽ không thể làm được, Ví dụ sẽ thi về Nguyên lý directler, đường tròn Euler, về bất đẳng thức cosi, bunhia.... .
    + Tạm thời là thế, bạn thắc mắc gì thêm post lên, mình tiếp tục trả lời nhé.
    +
    • 118 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Quan điểm trên của bạn có lẽ phải đổi lại: Về nguyên tắc Lý, Hóa đều dựa trên Toán, trên nhiều phương diện vì vậy học tốt Lý, Hóa không thể yếu Toán được. Nếu bạn muốn con lên cấp 3, vào chuyên, và học giỏi được, thì bạn cần phải rèn luyện cho con cách học tư duy ... Tư duy tốt thì những vấn đề trên sẽ giải quyết ổn thỏa...
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cám ơn be_quynh_anh, Gerhan, các thông tin của các bạn rất bổ ích cho gia đình mình để định hướng và lựa chọn cách học cho con.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi , con em mới đang học lớp 8, trường Thực nghiệm. Cháu cũng đang định thử trèo cao xem ngã đau thế nào,thi trường Am năm sau. E không biêt cho cháu học thêm ở đâu. Nhà e ở ngay gần khu nhà ở của các thầy cô trường Am , ngõ 12 , Đào tấn, nhưng e chẳng biết học ai, cách thức học như thế nào. Các chị biết chỉ cho e với nhé . em cảm ơn trước ạ
    • 16 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào cả nhà, em đang có đứa cháu lớp 8 và con 1 người bạn lớp 9 cũng đang có ý định thi Ams khối chuyên Ngữ nên vào đây để tham khảo ý kiến của các mẹ. Theo như em biết thì thi chuyên, cụ thể là chuyên Ams khối Ngữ phải thi 3 môn điều kiện Văn Toán Anh (điều kiện), sau đó mới thi Anh chuyên. Khối chuyên Ngữ của Ams có Anh1, Anh2, chuyên Trung (vẫn học Anh 2 tiết/tuần), chuyên Nga (cũng vẫn học Anh 2 tiết/tuần), chuyên Pháp gọi là Pháp1 (không học Anh), Pháp2 (song ngữ, cũng không học Anh). Nếu không đủ điểm vào Anh1 thì Anh2 => Trung => Nga; Pháp thì vào bằng tiếng Pháp nên em cũng không quan tâm lắm. Công cuộc tìm lớp, tìm GV học cũng vất vả lắm. Cô Hương Lan thì chịu rồi không thể xin được, cô Lan Anh thì lớp đông quá...may cuối cùng em qua giới thiệu tìm học được cô Lan Hương (cũng dạy chuyên Anh Ams nhưng 1 năm nay cô không dạy vì nghỉ ốm, nghỉ đẻ). Chỗ cô có cả ôn Văn Toán luôn do cô tìm giúp GV nên cũng tiện lắm. Qua 1 thời gian thì thấy mẹ nó khen lắm, nói nó thích học và càng quyết tâm thi chuyên Ams. Năm tới chắc em cũng xin cho đứa cháu học cô vì cứ hết đợt thi vào cấp 3 là cô lại tổ chức lớp mới, tầm tháng 4 đăng ký là vừa để cô còn xếp lớp. Em cũng thông báo luôn chi phí học 1 buổi 1.5 tiếng là 1-1.5triệu, hơi đắt nhỉ nhưng thôi, tất cả vì tương lai con em chúng ta, đầu tư mà có hiệu quả thì cũng không sao. Em không có ý quảng cáo cô đâu, chỉ là thấy 1 chỗ học tốt thì muốn chia sẻ với mọi người thôi (à, địa điểm học cũng ngay gần Ams mới thôi). Mẹ nào quan tâm thì cứ nhắn biết gì em sẽ hỏi hộ.