Trường trung học - Hà Nội

Hỏi về trường Lương Thế Vinh năm học 2011-2012

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 47.6K Lượt đọc
  • 305 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghe một người quen là Giáo viên cấp 3 nói năm học 2011-2012 Trường Lương Thế Vinh sẽ có Hiệu trưởng mới, vì Bác Cương đã hết nhiệm kì Hiệu trưởng cũ và đã quá 70 nên nhiệm kì mới sẽ không tiếp tục thêm nữa (theo quy định cho trường THPT ngoài công lập thì người được đề nghị bổ nhiệm chức danh Hiệu trưởng nhiệm kì mới không được quá 70 tuổi). Vậy ai sẽ tiếp tục chèo lái Trường Lương Thế Vinh trong những năm tới?
    Em rất phân vân về điểm này trong quá trình lựa chọn trường cấp 3 cho con nhập học năm nay. Mong các Bậc phụ huynh và các Bác trong ngành Giáo dục tư vấn giúp
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 64 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

:Battin ey: 3 năm học ở trường có mấy khi được thấy mặt thầy hiệu trưởng đâu

Nhưng dù có về hưu thật,thì em nghĩ thầy Cương vẫn chỉ đạo từ xa tốt,với cả LTV là trường gia đình quản lý mà,từ hiệu trưởng hiệu phó giám thị đều là con cháu thầy Cương hết,nên có thay hiệu trưởng thì cũng không ảnh hưởng gì nhiều.Nếu mẹ có ý định cho con theo học LTV thì không có gì phải lo lắng đâu.LTV tuy không phải là xuất sắc hay hoàn hảo gì như PR này nọ,nhưng so với mặt bằng chung các trường THPT ở HN thì vẫn là 1 trường rất tốt.Nếu có thể vào được lớp chọn của LTV thì có thể yên tâm 80% nếu con chị ko lười.Hơn nữa học sinh lớp chọn đa phần đều rất ngoan ngoãn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,201 Bài viết

• 9,687 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, học phí ở trường này thế nào các mẹ nhỉ?
    Mình cũng muốn con học trường này nếu được!
    Nhưng lại lo học phí quá cao, nhà mình lại phải è cổ cho 2 con gái đi học thì cũng mệt!
    • 374 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Học phí năm ngoái thì 800k/th thì phải, không biết năm nay tăng lên bao nhiêu, mình đọc thấy trên trang Web của trường.
    Trường bắt đầu bán HS vào ngày 25 & 26/5 các mẹ nhé, chưa có thông báo về ngày thi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

thầy cương nghỉ hả các cô
    năm nay cháu cũng có ý muốn vào LTV nhưng cháu thấy điểm đầu vào cao quá
    mà dù có vào được cũng khó mà nộp hồ sơ chả lẽ phải thức đêm chờ sao
    cháu muốn vào LTV cũng vì nghe tiếng trường tốt và thầy cương nữa vậy mà thầy nghỉ thì cháu hơi sợ
    ak mà cháu muốn các cô nếu thi vào trường có được thi 2 kì thi tuyển sinh ko ạ kì thi tuyển sinh chung của hn và đề do trường ra
    vì cháu vừa là học sinh học ở hn vừa là người tỉnh khác
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cháu là học sinh lớp 11 của trường, cháu sẽ trả lời 1 số thắc mắc giúp các cô. Năm nay học phí sẽ tăng là 850k/ tháng/1 học sinh. Còn về việc thầy Cương năm nay có làm hiệu trưởng nữa hay ko thì cháu ko biết đc. Nhưng LTV là 1 trường tốt, nhà trường luôn tôn trọng hs. Vì thế, nếu hs có ý kiến về gv thì nhà trường sẽ xem xét và đổi nên các bác cứ yên tâm cho con e mình vào học
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào cháu NgọcHien_95
    Cô muốn hỏi năm học 2010-2011 Trường Lương Thế Vinh có một số vấn đề về quản lý
    1. Bị lộ đề thi học kỳ phải hủy kết quả và thi lại, gây ảnh hưởng đến tâm lý học sinh
    2. Giáo viên nhiều môn học không cho điểm học sinh trong kỳ theo quy định, dẫn tới việc Sở GD-ĐT phải vào thanh tra
    Nguyên nhân có phải là do THầy Cương không trực tiếp điều hành nữa dẫn đến quản lý xuống cấp, gây ra sự cố hay không?
    • 5,201 Bài viết

• 9,687 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuyenthat Xem bài viết
    Chào cháu NgọcHien_95
    Cô muốn hỏi năm học 2010-2011 Trường Lương Thế Vinh có một số vấn đề về quản lý
    1. Bị lộ đề thi học kỳ phải hủy kết quả và thi lại, gây ảnh hưởng đến tâm lý học sinh
    2. Giáo viên nhiều môn học không cho điểm học sinh trong kỳ theo quy định, dẫn tới việc Sở GD-ĐT phải vào thanh tra
    Nguyên nhân có phải là do THầy Cương không trực tiếp điều hành nữa dẫn đến quản lý xuống cấp, gây ra sự cố hay không?
    Bạn nào mà hiểu rõ tông ty của LTV thế?
    Nghe như có mùi dìm hàng ấy nhỉ?
    Trường nào chả có vấn đề??? Có trường nào là hoàn hảo???
    Nhiều khi chỉ là sơ sẩy tai nạn nghề nghiệp thôi!
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Là một phụ huynh có con đang học lớp 12 trường LTV tại HN tôi có một số ý kiến như sau:
    Hiện tại trường được XD rất khang trang, bề thế ngay sau BC Trần Duy Hưng, Hà Nội. Cơ sở vật rất tốt nhưng chất lượng học và dạy ở đây lại xuống cấp bởi các lý do sau đây:
    1. BGH không thuê được GV giỏi của các trường HN vào dạy vì trả thù lao thấp.
    2. Các GV hay thay đổi do vậy rất ảnh hưởng đến cách học của các con vì mỗi thây cô dạy phương pháp khác nhau.( vì trả lương thấp nên GV hay xin nghỉ dạy)
    3. BGH nhà trường là GD ông Văn Như Cương là vợ và các con gái ông điều hành. Cô Dương hành sử với các cô, thầy của trường thì ngạo mạn không đúng với hành sử trong môi trường giao dục.
    4. Đầu năm học năm nay thu phí XD trường gây bức xúc cho PHHS.
    5. Nếu học ở đây đỗ tốt nghiệp lớp 12 thì ok chứ thi đại học thì phải học thêm nhiều.
    5. BGH thuê GV ở các tỉnh về dạy nên chất lượng cũng không được đảm bảo.
    Nói tóm lại là môi trường không lành mạnh. Các con rất bức xúc và phàn nàn rất nhiều về chất lượng dạy của GV và cách hành sử như kiểu chợ búa của BGH nhà trường.

Tôi có một số ý kiến để các bạn tham khảo
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 426 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Tôi cũng có con học ở LTV nhưng ở cơ sở chỗ Khương đình cũng có 1 vài ý kiến như sau:
    1. Chất lượng học về văn hóa: tôi chưa thấy có gì phải phàn nàn vì thấy cháu học hành tiến bộ;
    2.Chất lượng học về lễ nghĩa: Từ khi đi học , cháu nhà tôi được thầy cô uốn nắn từ lời ăn tiếng nói đến hành vi cư xử; Với g/đ tôi thì chúng tôi đánh giá cao về cách dạy của trường trong việc dạy làm người hơn là học đơn thuần là toán , tiếng việt...;
    3. Tôi thấy ý kiến ở trên của bác ykien123456 là không khách quan, có thể chỉ cá biệt 1 trường hợp chứ ko phải đại diện cho toàn bộ; vì tại sao cứ phải là giáo viên giỏi ở HN mà không được ở các tỉnh? Xin nhớ cho rằng các thủ khoa phần đa đều học ở các tỉnh, các huyện nghèo, thầy cô cũng không phải là GV giỏi HN; V/đ là cần giáo viên có kinh nghiệm giỏi và tâm huyết chứ không phải là theo Hộ khẩu;
    4. Chỗ con tôi học, ở Khương đình , điều kiện v/c không tốt như ở cầu giấy; Tôi cũng muốn cho con học chỗ khá hơn dù phải đóng thêm tiền XD đấy, tại sao phải bức xúc nhỉ nếu đó là dịch vụ;
    Tôi nghĩ rằng có ý kiến chỉ trích gay gắt nhưng nên nhìn nhận v/đ theo hướng khách quan chứ không nên lồng cảm tính của mình vào trong đó;
    ở đây là trường dân lập, G/đ phải đóng tiền để trả cho các con học, nếu bác chê vậy sao ko tìm trường khác cho con; Ở trường nào chả có v/đ của nó, chả có những v/đ bác nói; Thế ở trg khác thì toàn điều tốt chăng, nên thực tế là xã hội luôn tồn tại cả xấu và tốt nên trường cũng thế, chỉ có thể chọn cái ít xấu hơn trong cái chỗ đâu cũng có điểm hạn chế thôi;
    • 325 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ykien123456 Xem bài viết
    Là một phụ huynh có con đang học lớp 12 trường LTV tại HN tôi có một số ý kiến như sau:
    Hiện tại trường được XD rất khang trang, bề thế ngay sau BC Trần Duy Hưng, Hà Nội. Cơ sở vật rất tốt nhưng chất lượng học và dạy ở đây lại xuống cấp bởi các lý do sau đây:
    2. Các GV hay thay đổi do vậy rất ảnh hưởng đến cách học của các con vì mỗi thây cô dạy phương pháp khác nhau.( vì trả lương thấp nên GV hay xin nghỉ dạy)
    3. BGH nhà trường là GD ông Văn Như Cương là vợ và các con gái ông điều hành. Cô Dương hành sử với các cô, thầy của trường thì ngạo mạn không đúng với hành sử trong môi trường giao dục.
    5. Nếu học ở đây đỗ tốt nghiệp lớp 12 thì ok chứ thi đại học thì phải học thêm nhiều.
    Nói tóm lại là môi trường không lành mạnh. Các con rất bức xúc và phàn nàn rất nhiều về chất lượng dạy của GV và cách hành sử như kiểu chợ búa của BGH nhà trường.

Đọc bài của bác này xong mình cũng thấy hoang mang quá, con mình mới vào lớp 10 LTV ở Khương Đình hiện tại chưa thấy phàn nàn gì, nó chỉ không thích vì đây không phải là trường nó muốn vào, nó muốn học KL cùng với các bạn nó mà mình lại chuyển nó sang đây. Mình cũng tiếp xúc 1 phụ huynh có con học cấp 2 khuyên không nên học ở đây vì chị ấy rất bức xúc,... nhưng vì gần nhà mình , mà mình hy vọng cấp 3 khác cấp 2. Hy vọng sự lựa chọn của mình không quá tệ, hy vọng....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me ton; 27/08/2011 vào lúc 11:11 AM.
    Này con yêu ơi, con biết không? Mẹ yêu con, yêu con rất nhiều!
    • 5,201 Bài viết

• 9,687 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ykien123456 Xem bài viết

Nghe hơi hướng dìm hàng quá nhỉ!!!
    Thế trả thù lao thấp là bao nhiêu hả bác? Bác nói cho rõ để chị em chúng tôi còn tâm phục khẩu phục!!!
    Còn nói giáo viên các tỉnh về dạy chất lượng ko tốt thì nói thật ko ngửi được nhá!
    Anh trai tôi chỉ là giáo viên thường thường bậc trung của tỉnh tôi, dạy trường tư thục, vì xin vào công lập ko được. Giờ luyện thi nhoay nhoáy, học sinh lớp anh tôi chủ nhiệm đỗ đại học rất cao. Học sinh xin học thêm ko còn sức để dạy.
    Chưa kể các thầy cô dạy giỏi khác!
    Tỷ lệ đỗ đại học của tỉnh tôi và một số các tỉnh lẻ khác có truyền thống hiếu học chả thua gì HN đâu ạ. Các cháu ko học ôn ở tỉnh thì bay ra HN ôn hay sao hả bác?
    Nghe cái giọng phân biệt chủng tộc, dù có đúng, đã thấy ghét, chứ chưa nói là nói sai lè, méo mó! Nghe thấy tức!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Yellowtea; 29/08/2011 vào lúc 06:06 PM.
    • 7,335 Bài viết

• 17,011 Được cảm ơn

Bác ykien viết sai chính tả lung tung nên độ tin cậy ở những lời bác nói có phần bị giảm.

Tôi cũng không đồng tình với nhận xét là gv ngoại tỉnh kém gv HN đâu. Ngoại tỉnh mà trụ được ở HN thì chắc còn phải hơn HN ấy chứ. Có điều họ cũng có hạn chế như một số thày cô nói giọng địa phương làm hs Hà lội không thích hoặc có phần không tin tưởng lắm.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 1,124 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Nghe hơi hướng dìm hàng quá nhỉ!!!
    Thế trả thù lao thấp là bao nhiêu hả bác? Bác nói cho rõ để chị em chúng tôi còn tâm phục khẩu phục!!!
    Còn nói giáo viên các tỉnh về dạy chất lượng ko tốt thì nói thật ko ngửi được nhá!
    Anh trai tôi chỉ là giáo viên thường thường bậc trung của tỉnh tôi, dạy trường tư thục, vì xin vào công lập ko được. Giờ luyện thi nhoay nhoáy, học sinh lớp anh tôi chủ nhiệm đỗ đại học rất cao. Học sinh xin học thêm ko còn sức để dạy.
    Chưa kể các thầy cô dạy giỏi khác!
    Tỷ lệ đỗ đại học của tỉnh tôi và một số các tỉnh lẻ khác có truyền thống hiếu học chả thua gì HN đâu ạ. Các cháu ko học ôn ở tỉnh thì bay ra HN ôn hay sao hả bác?
    Nghe cái giọng phân biệt chủng tộc, dù có đúng, đã thấy ghét, chứ chưa nói là nói sai lè, méo mó! Nghe thấy tức!
    Năm nay điểm thi bq đại học cao nhất nước là chuyên tỉnh Bình Phước (nghe nói thế..hôm họp PH)
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 3,846 Bài viết

• 2,559 Được cảm ơn

Nói thật với các bác Cấp 2 dưới quận Thanh xuân chả có trường nào hơn được LTV nên con cái vào được đó là mừng rồi. Còn cách quản lý theo kiểu " gia đình trị" thì mình cũng phải chấp nhận thôi
    Spam tý: bác Chuối theo dõi nhiều topic nhỉ. Bác đã nhận dạy các cháu cấp 2 chưa cho mẹ cháu nhờ chút
    • 1,124 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Nói thật với các bác Cấp 2 dưới quận Thanh xuân chả có trường nào hơn được LTV nên con cái vào được đó là mừng rồi. Còn cách quản lý theo kiểu " gia đình trị" thì mình cũng phải chấp nhận thôi
    Spam tý: bác Chuối theo dõi nhiều topic nhỉ. Bác đã nhận dạy các cháu cấp 2 chưa cho mẹ cháu nhờ chút
    Có đấy mẹ cháu nhưng chỉ kèm thôi chứ không dạy....đến cấp 2 thôi chứ cấp 3 thì quên hết rồi...............
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 325 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Thôi thì trường nào thì cũng có mặt nọ mặt kia, chỉ có điều trường công lập thuận lợi hơn nhiều so với dân lập, không phải lo trả lương gv còn dân lập họ phải bươn trải thuê mặt bằng, lo trả lương gv,...mà có được uy tín về thành tích dạy và học như cấp 3 LTV thì kể ra các trg khác cũng còn phải phấn đấu mệt. Tuy nhiên thầy Cương giờ sk đã yếu, không biết những người tiếp quản sau này có giữ đc uy tín như xưa ?
    Mình vẫn hy vọng vì uy tín của trường là lý do để con mình và các bạn nó theo học.
    Thôi cứ để con mình học xong,... 3 năm nữa sẽ có phản hồi cho các bác trên này hehe.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me ton; 01/09/2011 vào lúc 04:22 PM.
    • 3,524 Bài viết

• 11,848 Được cảm ơn

Thực sự thì không có con học ở LTV nhưng cô đồng nghiệp có con học lớp 11 ở LTV kêu Trời lắm.
    Bác Văn Như Cương bây giờ nhường quyền quản lý trường cho con gái, cô con gái này thì ăn mặc diện - trang phục không phù hợp môi trường giáo dục, đi xe ô tô Porche xịn, nói năng bỗ bã, thu tiền học sinh vô tội vạ. Nói chung là LTV không còn được như xưa nhưng vẫn còn tàm tạm vì bác VNC vẫn can thiệp vào hoạt động của trường khi có vấn đề.
    • 325 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdp Xem bài viết
    Thực sự thì không có con học ở LTV nhưng cô đồng nghiệp có con học lớp 11 ở LTV kêu Trời lắm.
    Bác Văn Như Cương bây giờ nhường quyền quản lý trường cho con gái, cô con gái này thì ăn mặc diện - trang phục không phù hợp môi trường giáo dục, đi xe ô tô Porche xịn, nói năng bỗ bã, thu tiền học sinh vô tội vạ. Nói chung là LTV không còn được như xưa nhưng vẫn còn tàm tạm vì bác VNC vẫn can thiệp vào hoạt động của trường khi có vấn đề.
    Mấy hôm nay con gái và các bạn kêu trường khắt khe trong việc mặc đồng phục ở trg, áo thì còn tạm, quần thì may bằng vải kaki thường không co dãn nên rộng thùng thình các cháu mặc rất xấu, nếu cháu nào mặc quần tím than nhưng không phải của trường may cũng không được. Đáng lẽ các cháu chỉ cần mặc áo sơ mi trắng quần màu tím than, chỉ cần kiểu và màu giống như đồng phục là được chứ sao lại phải đúng do trường may, quần tự may thì còn chọn vải co dãn dễ chịu với các con khi hoạt động. Con lại còn dặn mẹ mai họp PH con xin mẹ đừng nói về đồng phục , trời sao lại mất dân chủ thế ...
    Thiết nghĩ môi trường giáo dục tốt là môi trường học sinh học được dạy tốt , học tốt,... nhưng các cháu cũng phải được vui vẻ về tinh thần, ít nhất cũng cảm thấy thoải mái khi khoác lên mình bộ đồng phục của trường ( chứ không chỉ có tự hào )
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me ton; 17/09/2011 vào lúc 10:16 PM.
    • 40 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me ton Xem bài viết
    Mấy hôm nay con gái và các bạn kêu trường khắt khe trong việc mặc đồng phục ở trg, áo thì còn tạm, quần thì may bằng vải kaki thường không co dãn nên rộng thùng thình các cháu mặc rất xấu, nếu cháu nào mặc quần tím than nhưng không phải của trường may cũng không được. Đáng lẽ các cháu chỉ cần mặc áo sơ mi trắng quần màu tím than, chỉ cần kiểu và màu giống như đồng phục là được chứ sao lại phải đúng do trường may, quần tự may thì còn chọn vải co dãn dễ chịu với các con khi hoạt động. Con lại còn dặn mẹ mai họp PH con xin mẹ đừng nói về đồng phục , trời sao lại mất dân chủ thế ...
    Thiết nghĩ môi trường giáo dục tốt là môi trường học sinh học được dạy tốt , học tốt,... nhưng các cháu cũng phải được vui vẻ về tinh thần, ít nhất cũng cảm thấy thoải mái khi khoác lên mình bộ đồng phục của trường ( chứ không chỉ có tự hào )
    Đọc bài viết của các mẹ mình thấy nhà trường đúng là quá khắt khe với cách ăn mặc của học sinh. Theo mình bắt học sinh mặc đồng phục là đúng, nhưng cũng nên tham khảo ý kiến học sinh để thống nhất có mẫu đồng phục vừa thoải mái, vừa đẹp và thời trang một chút. Dù sao các học sinh THPT đều đã là những chàng trai trẻ, những thiếu nữ, tại sao lại cấm các em mặc đẹp và phớt lờ ý kiến của các em. Trong khi đó cô quản lý của trường (như một phụ huynh đã kể ở trên) thì ăn mặc diện, điệu đà, không hợp với môi trường giáo dục. Nếu g/v không gương mẫu thì sao lại bắt ép học sinh thế?