• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Trường tiểu học - Hà Nội

Trường Tiểu học Phan Đình Giót - quận Thanh Xuân

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 47.1K Lượt đọc
  • 452 Trả lời

• 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mexuanhuy2007 Xem bài viết
    Dear all,
    Mẹ của các heo vàng ơi, cùng vào thảo luận vấn đề điều hòa cho các con nhé.
    Hiện giờ hầu hết các lớp 1 chuyển lên tầng 3 rồi. Tầng 3 thì vừa cao, vừa nóng, điều hòa lại không có, mấy hôm nay đón con về hôm nào mồ hồi cũng nhễ nhại, lưng áo thấm đẫm mồ hồi (cu nhà mình không hiểu sao mà nhiều mồ hôi thế chứ?).
    Hôm trước nói chuyện với cô giáo chủ nhiệm, cô cũng nói là phải bàn với Phụ huynh xem xét đề nghị lắp điều hòa cho các con theo hình thức tự nguyện. Cô nói là lớp đông, 2 quạt không đủ mát, mở cửa thì các con không tập trung, đóng cửa thì vừa bí vừa nóng. Thực sự mình thấy vừa lo lắng, vừa xót con: nóng nực, bí bách thế thì ngồi chơi còn mệt chưa nói là ngồi học, rồi còn ăn, còn ngủ (tính ra các con ở lớp cũng gần 10h/ngày rùi).
    Mình muốn hỏi kinh nghiệm và ý kiến của các mẹ về việc kiến nghị lắp điều hòa cho các con?
    Rất mong các mẹ tham gia trao đổi, thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm để có thể có một tiếng nói chung tạo môi trường học tập tốt cho các con.
    Bé nhà bạn học lớp nào vậy? con mình học 1A7 không biết có cùng lớp không. Về khoản điều hòa thì mình nhất trí ngay, cái đấy là lợi ích thiết thực của con, ốm lăn ra đấy thì còn bằng mấy tiền điều hòa. Mình nghĩ là đầu năm học chắc sắp có họp phụ huynh, mọi người nên đặt vấn đề này, nếu không có phụ huynh nào đề nghị thì cô giáo cũng sẽ không yêu cầu đâu, thế nên các phụ huynh phải là người đặt vấn đề. Các cô thì mình nghĩ chắc cũng rất ủng hộ thôi, mà được cái là năm nay hầu hết các khối đã được lắp điểu hòa nên việc duyệt thêm cho khối lớp 1 được lắp chắc không quá khó khăn như các năm trước nữa.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=MeMinhHang;30398447]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi spy Xem bài viết
    Hôm qua ngồi soạn sách vở cho con gái.Ngày 28/8 cô kiểm tra đồ dùng học tập,trong bộ sách vẫn thiếu vở thủ công có hình.Cac me có biết mua của nhà sách nào ko?[/QUOT

Mình cũng đang thiếu Vở thực hành thủ công này, ko biết nhà sách Tiền Phong bán ko nhỉ? Con mình phải đổi đồng phục số to hơn mà vẫn chưa thấy cô phát lại để giặt chuẩn bị cho khai giảng.
    Ôi trời ơi, hiệu sách Tiền Phong nhiều lắm, hôm trước mình cũng cho con mình ra đó mua. Còn đồng phục con nhà mình cũng mặc không vừa đổi 2 lần mặc thử bao nhiêu qần mà không vừa ngại với cô chủ nhiệm quá thế là mình mang về tháo bớt chun ra. Cún nhà mình học lớp 1A7 không biết thế nào.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me_Thuy_Duong nói đúng đấy, con nhà mình cũng học lớp 1A7. Trước đây con nhà mình đi học mẫu giáo cũng là năm đầu tiên thực hiện đóng góp để lắp điều hòa, chắc giờ cũng thế nhưng mình rất ủng hộ vì đó là lợi ích thiết thực cho các con. Việc đóng góp là do phụ huynh thôi chứ nhà trường thì hơi khó.
    • 572 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

[QUOTE=tuan_online;30456374]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMinhHang Xem bài viết

Ôi trời ơi, hiệu sách Tiền Phong nhiều lắm, hôm trước mình cũng cho con mình ra đó mua. Còn đồng phục con nhà mình cũng mặc không vừa đổi 2 lần mặc thử bao nhiêu qần mà không vừa ngại với cô chủ nhiệm quá thế là mình mang về tháo bớt chun ra. Cún nhà mình học lớp 1A7 không biết thế nào.
    Quần áo của con mình thì đổi sang áo vừa, quần chật chun hic hic. Thế là mình cũng mang ra hàng sửa, quần thành cạp chun bỏ khoá luôn, trẻ con mải chơi đến lúc đi vệ sinh mà kéo khoá nhớ kẹp trym thì khổ. Cô có kịp đưa đi cấp cứu đâu. Gần nhà mình có thằng cu học lớp 4 vẫn bị kẹp trym như thường. Trẻ con bé cần gì cầu kỳ, quần kéo khoá cho khổ ra
    • 572 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Còn sách của các con thì chẳng cần phải ra hiệu sách lớn đâu, đôi khi ra lại thiếu ý. Mình cũng chủ quan ko kịp mua sách ở trường, thế là đợi sát ngày ra Tiền Phong mua, thiếu hết. Lại chạy về ngay hiệu sách nhỏ 2 ông bà về hưu bán ý, đầy đủ hết nhé cả sách Tiếng Anh luôn. Đi qua trường MN Nhân Chính 1 tẹo nếu đi từ Quan Nhân xuống.
    • 572 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuan_online Xem bài viết
    Me_Thuy_Duong nói đúng đấy, con nhà mình cũng học lớp 1A7. Trước đây con nhà mình đi học mẫu giáo cũng là năm đầu tiên thực hiện đóng góp để lắp điều hòa, chắc giờ cũng thế nhưng mình rất ủng hộ vì đó là lợi ích thiết thực cho các con. Việc đóng góp là do phụ huynh thôi chứ nhà trường thì hơi khó.
    Thực ra điều hoà lắp điều hoà hay ko thì ko ngại, phụ huynh đứng lên đóng góp là xong. Mình chỉ thấy bất cập là sao trường ko chia các khối về cạnh nhau, lớp 1 chuyên ở tầng 1 có phải dễ quản lý, chứ các con bé quá cho lên tầng nguy hiểm quá.
    • 543 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotnhat81 Xem bài viết
    Thực ra điều hoà lắp điều hoà hay ko thì ko ngại, phụ huynh đứng lên đóng góp là xong. Mình chỉ thấy bất cập là sao trường ko chia các khối về cạnh nhau, lớp 1 chuyên ở tầng 1 có phải dễ quản lý, chứ các con bé quá cho lên tầng nguy hiểm quá.
    Ngày trước là như bạn nói đấy phân theo khối, thế nhưng 1 là do số lớp quá đông. Trước mỗi khối có 4 lớp giờ thấy khối 1 tận 8 lớp. Thấy phòng tin học, phòng họp GV tầng 2, phòng học nhạc cũ (tầng 1) cũng đã thành lớp hết rồi.
    Thứ 2 nữa là do việc lắ điều hòa, khi con mình bắt đầu vào học lớp 3 thì Ban PH trường có chủ trương lắp điều hòa toàn trường, có tính đến cả cải tạo đường điện, phân tiền theo số tháng còn học lại ở trường tức là lớp 5 đóng ít, lớp 1 đóng nhiều.... còn các lớp 1 sau vào thì thu phí để bảo dưỡng điều hòa và trả tiền điện, nhưng hình như đợt đó có phụ huynh phản đối không thống nhất ở trên biếtnên bị cấm. Về sau nóng quá thì các lớp tự làm cứ 100% PH đồng ý thì lắp, thiết bị mỗi lớp đầu tư một khác nhau nên lớp nào lắp thì sẽ học tại phòng học đó luôn. Mà lắp điều hòa lẻ từng lớp thế này đường điện không ổn thì mệt.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,055 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cudlan Xem bài viết
    Ngày trước là như bạn nói đấy phân theo khối, thế nhưng 1 là do số lớp quá đông. Trước mỗi khối có 4 lớp giờ thấy khối 1 tận 8 lớp. Thấy phòng tin học, phòng họp GV tầng 2, phòng học nhạc cũ (tầng 1) cũng đã thành lớp hết rồi.
    Thứ 2 nữa là do việc lắ điều hòa, khi con mình bắt đầu vào học lớp 3 thì Ban PH trường có chủ trương lắp điều hòa toàn trường, có tính đến cả cải tạo đường điện, phân tiền theo số tháng còn học lại ở trường tức là lớp 5 đóng ít, lớp 1 đóng nhiều.... còn các lớp 1 sau vào thì thu phí để bảo dưỡng điều hòa và trả tiền điện, nhưng hình như đợt đó có phụ huynh phản đối không thống nhất ở trên biếtnên bị cấm. Về sau nóng quá thì các lớp tự làm cứ 100% PH đồng ý thì lắp, thiết bị mỗi lớp đầu tư một khác nhau nên lớp nào lắp thì sẽ học tại phòng học đó luôn. Mà lắp điều hòa lẻ từng lớp thế này đường điện không ổn thì mệt.
    Làm như này chính ra quá mệt lại tốn kém. Nhưng với lớp học đông như hiện nay không lắp cho các con thì tội quá.
    • 2,055 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Dear all,
    Mẹ của các heo vàng ơi, cùng vào thảo luận vấn đề điều hòa cho các con nhé.
    Hiện giờ hầu hết các lớp 1 chuyển lên tầng 3 rồi. Tầng 3 thì vừa cao, vừa nóng, điều hòa lại không có, mấy hôm nay đón con về hôm nào mồ hồi cũng nhễ nhại, lưng áo thấm đẫm mồ hồi (cu nhà mình không hiểu sao mà nhiều mồ hôi thế chứ?).
    Hôm trước nói chuyện với cô giáo chủ nhiệm, cô cũng nói là phải bàn với Phụ huynh xem xét đề nghị lắp điều hòa cho các con theo hình thức tự nguyện. Cô nói là lớp đông, 2 quạt không đủ mát, mở cửa thì các con không tập trung, đóng cửa thì vừa bí vừa nóng. Thực sự mình thấy vừa lo lắng, vừa xót con: nóng nực, bí bách thế thì ngồi chơi còn mệt chưa nói là ngồi học, rồi còn ăn, còn ngủ (tính ra các con ở lớp cũng gần 10h/ngày rùi).
    Mình muốn hỏi kinh nghiệm và ý kiến của các mẹ về việc kiến nghị lắp điều hòa cho các con?
    Rất mong các mẹ tham gia trao đổi, thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm để có thể có một tiếng nói chung tạo môi trường học tập tốt cho các con.
    Mình nghĩ đầu năm họp phụ huynh thì nêu ý kiến, nhưng theo mình thì chắc ai trong ban PH phải tính toán trước, lấy báo giá, chia ra các con nộp bao nhiêu luôn hôm họp PH thì khả năng việc lắp điều hòa mới thực hiện đc.
    • 77 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, theo mình được biết thì năm trước lớp nào tự đóng tiền lắp điều hòa phòng nào sẽ học phòng đó đến khi ra trường vì có những lớp khác ko có điều hòa. Do ko đồng bộ điều hòa phòng có phòng không nên dẫn đến tình trạng bé lớp 1 thì leo mãi tận tầng 3 trong khi lớp lớn ở tầng thấp. Mình cho rằng hôm nào họp phụ huynh thì có ý kiến đề nghị trường đồng loạt lắp điều hòa để các con học phòng nào cũng đc, ko chỉ năm nay mà còn các năm sau nữa. Bọn trẻ con lớp 1 quen nếp chơi nhiều nên hiếu động, chạy nhảy nhiều, đôi khi còn nghịch dại mà học ở tầng cao ko điều hòa vừa nóng, lại không an toàn bằng tầng thấp.
    ============================
    TODAY is a GIFT, that is why it is called "PRESENT".
    • 572 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMinhHang Xem bài viết
    Các mẹ ơi, theo mình được biết thì năm trước lớp nào tự đóng tiền lắp điều hòa phòng nào sẽ học phòng đó đến khi ra trường vì có những lớp khác ko có điều hòa. Do ko đồng bộ điều hòa phòng có phòng không nên dẫn đến tình trạng bé lớp 1 thì leo mãi tận tầng 3 trong khi lớp lớn ở tầng thấp. Mình cho rằng hôm nào họp phụ huynh thì có ý kiến đề nghị trường đồng loạt lắp điều hòa để các con học phòng nào cũng đc, ko chỉ năm nay mà còn các năm sau nữa. Bọn trẻ con lớp 1 quen nếp chơi nhiều nên hiếu động, chạy nhảy nhiều, đôi khi còn nghịch dại mà học ở tầng cao ko điều hòa vừa nóng, lại không an toàn bằng tầng thấp.
    Đúng là thế, năm nào phụ huynh chẳng phải đóng tiền xd trường mà sao lại để tình trạng này. Đón cháu cả nhà mình ai cũng kêu, trẻ con mang nhiều sách lại nghịch dại cho học tận tận tầng 3. Cái này vào năm đề cập lại với cô và nhà trường, từ năm sau nên xem lại. Còn vc mỗi lớp mỗi trang thiết bị thì mình thấy các con cấp 1 cần sự thoải mái là đc, chỉ cần điều hoà là đc ko cần to tát làm gì, khổ cả phụ huynh lẫn nhà trường ý
    • 77 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bạn nào biết bao giờ họp phụ huynh không? Mình nhận được tờ giấy thông báo của cô chủ nhiệm 1A6 là từ 9/9 các con học bán trú và chuẩn bị sách vở theo thời khóa biểu, mà mình ko nhận đc thời khóa biểu thế nào, hỏi con cũng ko biết. Mẹ nào có thời khóa biểu của con ko?
    ============================
    TODAY is a GIFT, that is why it is called "PRESENT".
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình năm nay cũng vào lớp 1A5, lớp cô Thu Hà. Rất mong làm quen với các mẹ trong trường.
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

MeMinhhang oi, trường vẫn chưa có thời khóa biểu nhé (cô Thanh nói chắc hôm nay hoặc ngày mai mới có). Để con đỡ phải mang nặng, hôm thứ 6 cô giáo đã giữ lại toàn bộ sách vở ở lớp rồi. Mặc dù đã dán nhãn vở đầy đủ, ghi tên rất rõ ràng nhưng mình nghe chừng kiểu gì các anh chị cũng sẽ mang lẫn đồ của nhau về đấy (chưa kể một số đồ dùng như hộp bút, hộp phấn, bút chì còn thường xuyên thất lạc đấy). Nói chung mải chơi, mải buôn có rơi cũng không biết đâu. Các mẹ cứ chuẩn bị đồ dự phòng để sẵn sàng bổ sung nhé. Chắc giữa tháng trường tổ chức họp phụ huynh thì các mẹ sẽ làm quen và trao đổi nhiều thông tin hơn.
    Mình đã để nghị cô Thanh cung cấp trước danh sách điện thoại của các phụ huynh rùi nhưng cô còn đang cập nhật, để sáng mai mình hỏi cô và cung cấp cho các phụ huynh lớp 1A6 nhé.
    Hôm nay ngày đầu tiên các con học bán trú tại trường đây, hồi hộp và lo lắng quá, nhất là cái vụ đi vệ sinh ấy (cu nhà mình tồ tẹt lắm, mẹ lại nuôi kiểu cá cảnh nên chẳng biết gì cả). Mấy ngày cuối tuần dạy nhiều lắm, anh ấy cũng vâng vâng dạ dạ nhưng chắc vào lớp mải chơi là chẳng nhớ gì đâu.
    Các mẹ chia sẻ giúp mình ít kinh nghiệm vụ này giúp mình nhé. Thanks.
    • 2,055 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

MeMinhhang oi, trường vẫn chưa có thời khóa biểu nhé (cô Thanh nói chắc hôm nay hoặc ngày mai mới có). Để con đỡ phải mang nặng, hôm thứ 6 cô giáo đã giữ lại toàn bộ sách vở ở lớp rồi. Mặc dù đã dán nhãn vở đầy đủ, ghi tên rất rõ ràng nhưng mình nghe chừng kiểu gì các anh chị cũng sẽ mang lẫn đồ của nhau về đấy (chưa kể một số đồ dùng như hộp bút, hộp phấn, bút chì còn thường xuyên thất lạc đấy). Nói chung mải chơi, mải buôn có rơi cũng không biết đâu. Các mẹ cứ chuẩn bị đồ dự phòng để sẵn sàng bổ sung nhé. Chắc giữa tháng trường tổ chức họp phụ huynh thì các mẹ sẽ làm quen và trao đổi nhiều thông tin hơn.
    Mình đã để nghị cô Thanh cung cấp trước danh sách điện thoại của các phụ huynh rùi nhưng cô còn đang cập nhật, để sáng mai mình hỏi cô và cung cấp cho các phụ huynh lớp 1A6 nhé.
    Hôm nay ngày đầu tiên các con học bán trú tại trường đây, hồi hộp và lo lắng quá, nhất là cái vụ đi vệ sinh ấy (cu nhà mình tồ tẹt lắm, mẹ lại nuôi kiểu cá cảnh nên chẳng biết gì cả). Mấy ngày cuối tuần dạy nhiều lắm, anh ấy cũng vâng vâng dạ dạ nhưng chắc vào lớp mải chơi là chẳng nhớ gì đâu.
    Các mẹ chia sẻ giúp mình ít kinh nghiệm vụ này giúp mình nhé. Thanks.
    Mình thì tâm trạng khá ổn vì con gái mình tự lập dù bạn nhà mình hơi trầm tính. Mấy hôm nay cũng dặn dò con đủ thứ từ đi vệ sinh (rủ bạn gái đi cùng), rồi buộc tóc khi ngủ dậy, ... Hôm nay mẹ dặn nhớ để ý chi tiết chiều về kể cho mẹ nghe sinh hoạt trong ngày của con nhé. Nàng ra đi học với bao nhiêu háo hức được đến trường. Ba mẹ chúc nàng đi học vui vẻ làm nang cười tip mắt lên đáng yêu lắm.

Các mẹ ơi, các mẹ có ai vướng giờ đón con 4h15. Mình đi làm 5h mới đc nghỉ, chưa biết thu sếp làm sao mà đón con được đây.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không có mẹ nào có con học 1A5 với bé nhà mình à?Đúng là vụ đi học ngại nhất khoản đi vệ sinh, mặc dù hồi học mẫu giáo lớn các cô mầm non cũng huấn luyện vụ này rồi nhưng vẫn không yên tâm. Thôi thì kệ, tự cho con thích nghi dần dần vậy. Các mẹ có biết gì về bueax ăn trưa của các con ở trong trường không? Chia sẻ với mình với, vì con mình hơi khó ăn.
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhà mình cũng vướng vụ đưa đón con. Hnay cũng phải dặn con là tan lớp thì ngồi chờ mẹ đón. Lát về sớm cũng phải 4h30 mới từ vp về được , các mẹ có thông tin gì về lớp đón muộn không chia sẻ cho mình với. Cám ơn các mẹ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi comaybk Xem bài viết
    Mình thì tâm trạng khá ổn vì con gái mình tự lập dù bạn nhà mình hơi trầm tính. Mấy hôm nay cũng dặn dò con đủ thứ từ đi vệ sinh (rủ bạn gái đi cùng), rồi buộc tóc khi ngủ dậy, ... Hôm nay mẹ dặn nhớ để ý chi tiết chiều về kể cho mẹ nghe sinh hoạt trong ngày của con nhé. Nàng ra đi học với bao nhiêu háo hức được đến trường. Ba mẹ chúc nàng đi học vui vẻ làm nang cười tip mắt lên đáng yêu lắm.

Các mẹ ơi, các mẹ có ai vướng giờ đón con 4h15. Mình đi làm 5h mới đc nghỉ, chưa biết thu sếp làm sao mà đón con được đây.
    • 572 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Nhà mình có ông bà nên cũng đỡ. Con giai nhà mình còn ú ớ lắm cơ, cô dặn mà quên chẳng nhớ, sáng nay vác 1 đống sách vở đến gặp cô hỏi học cái gì cô cầm lại để mẹ cháu mang về haizzz, bọn này chưa nhớ gì đâu, chỉ mong có gì thay đổi cô nhắn cho cái tin chứ ko chết mất với các con. May mà học gần nhà chứ học xa nhà chắc điên cái đầu. Hiện tại mình thấy con giai mình đang khen cô, thích đi học, chưa có ý kiến gì cả. Con mình học lớp 1a4 tận tầng 3 mới khổ
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Dear all,
    Con giai về đến nhà kể là trưa nay ăn cơm với lạc, rau, đậu và thịt. Con ăn cơm với mỗi thịt và canh.
    Trưa ngủ thì có chăn nhưng không có gối , liệu mai có phải mang gối cho các con không nhỉ?
    Thấy con trai tâm trạng rất vui vẻ, vậy là thấy mừng lắm rồi. Chắc dần dần con sẽ quen và tự lập được thôi.
    Hôm nay vẫn chưa có thời khóa biểu các mẹ nhé, mai lại mang hết sách vở đi cho con vậy.
    Các mẹ cập nhật tình hình con đi học vể kể để cùng trao đổi nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Dear all,
    Con giai về đến nhà kể là trưa nay ăn cơm với lạc, rau, đậu và thịt. Con ăn cơm với mỗi thịt và canh.
    Trưa ngủ thì có chăn nhưng không có gối , liệu mai có phải mang gối cho các con không nhỉ?
    Thấy con trai tâm trạng rất vui vẻ, vậy là thấy mừng lắm rồi. Chắc dần dần con sẽ quen và tự lập được thôi.
    Hôm nay vẫn chưa có thời khóa biểu các mẹ nhé, mai lại mang hết sách vở đi cho con vậy.
    Các mẹ cập nhật tình hình con đi học vể kể để cùng trao đổi nhé.
    Đúng rồi, hôm nay bạn gái nhà mình đi học về cũng kể thực đơn y chang. Bạn nhà mình ăn è ra mới hết được 1 bát mà còn phải chan canh, gọi điện kể với mẹ giọng rất ngưỡng mộ bạn ngồi cạnh ăn được 3 bát cơm mà không cần chan canh, hi hi. Lúc ngủ thì con gái ngủ với con gái, con trai ngủ với con trai. Con trai nghịch nên phải nằm lên trên, con gái ngoan thì nằm ở dưới ???? (chịu, không hiểu).
    Ơ mà sao lớp nhà bạn vẫn mang sách vở đi về à? lớp con mình để luôn ở trường, mỗi lần đi chỉ xách cái cặp có đựng hộp bút với hộp phấn thôi. Thế nên có khi mình chỉ cho mang cái cặp bé bé nhẹ nhẹ thôi.