Trường tiểu học - Hà Nội

Trường tiểu học Nguyễn Du - Văn Quán

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 37.4K Lượt đọc
  • 404 Trả lời

22 Người đang theo dõi

• 485 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mi*nhon Xem bài viết
    Ơ thế à chị, nếu thế thì em cũng đi kiện cho nó xôm :Laughing:.

Chị ơi năm nay không có trò xin hộ khẩu tạm trú để được học đâu chị ạ. Hơn nữa, với trường hợp có HK thường trú ở tỉnh khác, quận khác thì mới có sổ tạm trú, chứ HK thường trú vẫn ở quận Hà Đông thì chỉ có Giấy xác nhận tạm trú của công an phường Văn Quán cấp thôi.
    Em mất toi 1M để xin cái giấy chết tiệt đấy (vì em tính hay lo mà, nhờ vả đủ mối rồi nhưng vẫn muốn có cái giấy xác nhận tạm trú cho nó chắc cú). Đến khi nộp HS thì cô hiệu trưởng đọc ngay ra vị: em mất tiền oan xin cái giấy xác nhận tạm trú này rồi. Năm nay làm thế này không được đâu.

Em nghĩ chắc nhiều người dùng mẹo này nên nhà trường không áp dụng cách đó nữa, chứ ai cũng làm thế thì loạn thật.
    Cảm ơn mẹ nó nhé. Vậy tức là nếu có HK Hà Đông thì phải theo đúng tuyến của phường mình phải ko? Còn nếu HK ở quận khác ở HN, thì có thể xin sổ tạm trú ở Văn quán, ko phải là Hộ khẩu tạm trú. Và tóm lại là chỉ có cách chuyển hộ khẩu về Văn quán thì mới xin học được ở ND phải ko?
    • 57 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cntk7dhhp54 Xem bài viết
    Oài oài, mình ở đường Nguyễn Trãi vẫn ok mà. Mà học ở BM đi thi cấp quận chẳng ai được giải cả, tội vừa học vừa chơi kiểu bên Tây. Các mẹ cho con vào học ND là tốt đấy:Applause:. Năm cuối cấp phải chú ý những ngày cuối. Cách ngày nghỉ hè 2-3 ngày fone cho cô giáo rút ngay học bạ nha. Muốn xin đi dâu thì xin không nghỉ hè cô hiệu trưởng chuyển đi đó:Surprise:, khó rút chết đi được.
    xin lỗi vì hỏi hơi ngố Học bạ mà Mẹ nó vừa nói là học bạ MG ở BM à? hay là hết tiểu học ah? Bé nhà mình đang học ở BM, năm sau vào lớp 1 nhưng mình cũng ko có ý định cho con học lớp 1 ở đấy. Định cho con vào ND. Lên đây lót dép nghe các Mẹ truyền kinh nghiệm.
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

MG ở BM thì không có học bạ đâu bạn ạ, khi "tốt nghiệp" (nói cho oai) thì sẽ có 1 tờ chứng chỉ chứng nhận con đã học MG ở BM thôi. Vào lớp 1, ko cần HS gì của MG hết bạn nhé.
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mi*nhon Xem bài viết
    Ơ thế à chị, nếu thế thì em cũng đi kiện cho nó xôm :Laughing:.

Chị ơi năm nay không có trò xin hộ khẩu tạm trú để được học đâu chị ạ. Hơn nữa, với trường hợp có HK thường trú ở tỉnh khác, quận khác thì mới có sổ tạm trú, chứ HK thường trú vẫn ở quận Hà Đông thì chỉ có Giấy xác nhận tạm trú của công an phường Văn Quán cấp thôi.
    Em mất toi 1M để xin cái giấy chết tiệt đấy (vì em tính hay lo mà, nhờ vả đủ mối rồi nhưng vẫn muốn có cái giấy xác nhận tạm trú cho nó chắc cú). Đến khi nộp HS thì cô hiệu trưởng đọc ngay ra vị: em mất tiền oan xin cái giấy xác nhận tạm trú này rồi. Năm nay làm thế này không được đâu.

Em nghĩ chắc nhiều người dùng mẹo này nên nhà trường không áp dụng cách đó nữa, chứ ai cũng làm thế thì loạn thật.
    Hic, Thế mà mình cũng đang cạy cục nhờ người quen để xin cái sổ đăng ký tạm trú dài hạn ở Văn Quán đây. Vì hôm nọ mình có gọi điện cho một chị đang dạy trong trường Nguyễn Du, chị ấy cũng hướng dẫn như thế mà. Vì thứ tự ưu tiên: 1 là Hộ khẩu đúng tuyến, 2 là có sổ tạm trú dài hạn, sau cùng là trái tuyến. Giờ thì biết làm thế nào nhỉ? Làm sao để chuyển hộ khẩu về Văn Quán bây giờ?
    • 57 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanminhchau Xem bài viết
    MG ở BM thì không có học bạ đâu bạn ạ, khi "tốt nghiệp" (nói cho oai) thì sẽ có 1 tờ chứng chỉ chứng nhận con đã học MG ở BM thôi. Vào lớp 1, ko cần HS gì của MG hết bạn nhé.
    Cảm ơn Mẹ doanminhchau nhé! thế bé nhà Chị đã xin được vào ND chưa? vào lớp cô nào?
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cu nhà mình vào ND rồi, may quá. Còn đưa thứ 2 nhà mình cũng đang hoc ở BM đấy.
    • 1,961 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 452010 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhé. Vậy tức là nếu có HK Hà Đông thì phải theo đúng tuyến của phường mình phải ko? Còn nếu HK ở quận khác ở HN, thì có thể xin sổ tạm trú ở Văn quán, ko phải là Hộ khẩu tạm trú. Và tóm lại là chỉ có cách chuyển hộ khẩu về Văn quán thì mới xin học được ở ND phải ko?
    Nếu HK thường trú ở HĐ thì không thể có HK tạm trú ở VQ được chị ạ, vì cùng quận nên chỉ có "Giấy xác nhận tạm trú" thôi.

Còn nếu khác quận thì mới có sổ HK tạm trú. Đứa bạn em nhà ở tỉnh khác, thuê nhà ở VQ nên đường đường chính chính có sổ HK tạm trú ở VQ, thế mà nó chạy vào ND còn mất nhiều tiền hơn em (chỉ có Giấy xác nhận tạm trú và theo như cô HT nói thì giấy này không có giá trị gì) vì không chạy đúng cửa đấy ạ, mặc dù khi tuyển sinh thì cô nào cũng bảo: ưu tiên HK thường trú trước rồi mới đến HK tạm trú. Nhưng có ai kiểm tra được có bao nhiêu cháu có HK thường trú nào, các cô cứ kết luận xanh rờn là riêng HK thường trú là đủ chỉ tiêu rồi (dù rằng vẫn thừa), nhà trường không nhận HK tạm trú nữa thì làm gì được nào, có trời mới biết được, vì khi công khai danh sách học sinh thì không có mục địa chỉ thường trú mà chỉ có tên, ngày tháng năm sinh, họ tên mẹ, họ tên bố, chấm hết ạ.

Mà theo em quan sát thì năm 2005 (Ất Dậu) không đựơc đẹp cho lắm nên ít ca sinh hơn 2006 (năm Tuất) và 2007 (Đinh Hợi), nên các mẹ cứ chuẩn bị tinh thần là năm 2012 và 2013 sẽ vất vả hơn năm nay nhiều đấy ạ.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ôi chuẩn không cần chỉnh. May mà con mình là năm Ất Dậu, hy vọng sau này thi ĐH no cũng ít cạnh tranh hơn nhỉ
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi chắc con bạn học Nguyễn Du rồi hả. Con mình đang học Trần Phú năm nay chạy chọt chuyển sang Nguyễn Du. Mẹ nó cho hỏi lớp 2 ở Nguyễn Du thì xin vào lớp cô nào thì OK. Trả lời giúp mình nhé... cảm ơn mẹ cún nhiều
    • 1,961 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

ôi chuẩn không cần chỉnh. May mà con mình là năm Ất Dậu, hy vọng sau này thi ĐH no cũng ít cạnh tranh hơn nhỉ
    Chị thấy không, năm nay có 6 lớp 1, mà chỉ có lớp cô Hương và cô Dung là 51 cháu, còn lại chỉ loanh quanh 41, 42, tính total thì có khoảng 260 cháu lớp 1 Còn năm ngoái thì có 5 lớp 1, mỗi lớp 60 cháu, total là 300 cháu, thế nên đến năm nay lên lớp 2 phải mở thêm 1 lớp nữa để giảm sĩ số mỗi lớp còn 50 đấy.

Xem ra sinh năm xấu cũng có cái hay nhỉ, hi hi.

• 57 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cu nhà mình vào ND rồi, may quá. Còn đưa thứ 2 nhà mình cũng đang hoc ở BM đấy.
    Chị ơi, thế bé nhà Chị vào lớp cô nào ah? Năm sau, Em mun xin cho con bé nhà E vào lớp cô Dung, mà chưa biết làm cách nào? mà lên lớp 2 có đổi giáo viên chủ nhiệm ko ah? hay là cô nào dạy lớp 1 thì dạy luôn cả mấy năm luôn? Mong các Chị giúp đỡ
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lớp 2 phải đổi giao viên CN rồi. Mình ko biết nhiều về lớp 2 lắm, nghe "giang hồ đồn thổi" la có cô Nhung dạy tốt, còn cô nào nữa thì mình sẽ tìm hiểu dần dần
    • 1,961 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thôi xong vụ trường lớp, giờ mình bán than về vụ học hành của bạn nhà mình cái, không biết các mẹ có stress như mình không. Bạn nhà mình đẻ cuối tháng 12/2005 (còn chục ngày nữa là sang 2006), lại còi nữa nên non nớt lắm. Đã thế mình lại đẻ mau (em thứ hai được 2.5T rồi), mỗi lần dạy anh lớn là em bé lại giằng vở của anh, một lúc mình phải đối mặt với 2 chiến tuyến: vừa kèm anh lớn học, vừa phải bày trò cho em bé khỏi phá anh.

Mình mệt mỏi với chuyện học hành của con quá, mới học hè tiền lớp 1 mà đã ntn:

- 6h30 đã phải dậy để còn ăn sáng cho kịp có mẹt ở trường lúc 7h30 (trong khi trước đây ít cũng phải 7h30 mới dậy, không thì 8h).
    - 7h30 - 10h: Học ở trường.
    - 10h - 11h: ăn nhẹ ở nhà, nghỉ ngơi một tí.
    - 11h - 12h: Tự học ở nhà
    - 12h - 15h Ăn cơm, ngủ trưa
    - 15h - 17h: Tự học ở nhà
    - 17h - 20h: đạp xe, tắm gội, ăn cơm
    - 20h - 22h30: Tự học ở nhà
    - 22h30 - 23h: Uống sữa, đánh răng, đi ngủ

Tất nhiên những lúc học ở nhà thì không hoàn toàn đủ theo giờ kể trên, vì được 1 lúc anh ý lại nài nỉ cho con nghỉ, cho con chơi một tí, xem TV một tí...

Mới tiền lớp 1 mà cô giáo đã giao bài về nhà là 4- 6 trang giấy, mà ở lớp anh ý viết chậm nên về phải hoàn thành nốt khoảng 1p bài ở lớp, Mình phải ngồi kè kè, luôn mồm giục con viết nhanh lên, tập trung vào, nếu dời khỏi chỗ là y như rằng anh ý lại ngắm trời ngắm đất ngắm lung tung ngay. Ăn thì chậm, cũng phải giục liên mồm con ăn nhanh để còn học bài. Mình thấy đa số các bạn ở lớp cũng không thể hoàn thành bài được, trong khi bạn nhà mình non hơn các bạn, mải chơi, chưa tập trung lắm, ăn lại chậm... nên vật vã cả tiếng mới hết 1 trang giấy. Mấy hôm vừa rồi mình không thúc bạn ý viết hết bài vì thấy con mệt nhoài rồi, mà nghĩ rằng học hè nên kệ, còn nốt hè năm nay là chơi xả láng thôi. Thế là mẹ vừa ló mặt đến lớp đã bị cô giáo gọi ra "phê bình hai mẹ con". Mà đây mới chỉ có tập viết, vào năm học còn có tập đọc, toán...

Khổ thân anh ý, từ hôm đi học đến giờ rất buồn bã, suốt ngày hỏi khi nào thì con được chơi hả mẹ, sao suốt ngày phải học thế (mà toàn tập viết nên nhàm chán thật). Có tối gần 11h mới viết bài xong, mà mới tập viết nên mắt và tay phải tập trung cao độ nên anh ý mệt thực sự, thế mà 6h30 sáng đã phải gọi con dậy rồi.

KHÔNG HIỂU CÁC BẠN KHÁC NTN, CHỨ CỨ THẾ NÀY THÌ LÚC VÀO NĂM HỌC CHẮC MÌNH DIE MẤT :Crying:

• 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ôi Yến ơi, chị tưởng mỗi cu nhà chị thế thôi, hóa ra co người đồng cảnh ngộ rối. Tối nào mẹ cũng phải vừa canh để con em ko phá thằng anh, vừa ngồi cạnh để ốp thằng anh viết nhanh lên, viết đẹp vào. Ko có mẹ là nó sao nhãng ngay.

Mang tiếng là có học viết trước rồi đấy, mà cu nhà chị viết vẫn chậm lắm. Về nhà vần phải viết bài ở lớp+bài tập ở nhà. Tối qua nhiều bài quá còn phải viết đến tận 10h15' đêm, eo ơi thương con quá. Thằng cu nhà chị còn bị tính ko chịu tự học đâu, nào là con còn bận chơi, bận xếp hình, bận nọ bận kia, chỉ đến tối mẹ đi làm về mới chịu ngồi vào bàn học thôi. Suốt ngày hỏi mẹ ơi bao giờ mới được nghỉ hè...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Khổ thân trẻ con bi giờ quá! nghe các Chị kể Em cũng thấy thương quá! về nhà ko học thì ko theo kịp các bạn trên lớp, mà học thì tội, giờ các Cháu còn đang tuổi ăn tuổi chơi. Em có đọc đâu đó 1 bài báo, mấy ông giáo sư nói rằng: trẻ con cơ tay còn yếu, khi tập trung viết bài sẽ mỏi tay và không tập trung, và họ có khuyên là không nên cho trẻ học trước khi vào lớp 1. Nhưng giờ, người người, nhà nhà cho con Em đi học trước, con mình không học thì ko được, vẫn biết học sớm, học nhiều không tốt nhưng vẫn phải chấp nhận các Mẹ nhỉ? Cố lên, vì tương lai con Em chúng ta,,,,,,,,
    • 1,961 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

ôi Yến ơi, chị tưởng mỗi cu nhà chị thế thôi, hóa ra co người đồng cảnh ngộ rối. Tối nào mẹ cũng phải vừa canh để con em ko phá thằng anh, vừa ngồi cạnh để ốp thằng anh viết nhanh lên, viết đẹp vào. Ko có mẹ là nó sao nhãng ngay.

Mang tiếng là có học viết trước rồi đấy, mà cu nhà chị viết vẫn chậm lắm. Về nhà vần phải viết bài ở lớp+bài tập ở nhà. Tối qua nhiều bài quá còn phải viết đến tận 10h15' đêm, eo ơi thương con quá. Thằng cu nhà chị còn bị tính ko chịu tự học đâu, nào là con còn bận chơi, bận xếp hình, bận nọ bận kia, chỉ đến tối mẹ đi làm về mới chịu ngồi vào bàn học thôi. Suốt ngày hỏi mẹ ơi bao giờ mới được nghỉ hè...
    Em nghĩ chắc đa số là thế chị ạ. Mà em cho bạn nhà em tham gia rất nhiều hoạt động để rèn luyện rồi đấy.
    - Luyện chữ cùng 1 cô giáo ở mầm non từ hồi học lớp MG lớn ở Sơn Ca, vì em biết bạn ý rất non, ngoài khoản không tập trung thì tay rất yếu nên em muốn luyện sớm để cho tay khỏe ra. Cô cho luyện từ 4h - 5h chiều.
    - Rồi học CLB hành trang vào lớp 1 của Ban Mai nữa, cốt là để học kỹ năng sống thôi, chứ không hi vọng gì kiến thức cả.
    - Ngoài ra cũng cho học thêm nhiều trung tâm như Eveil (ở khu Định Công), UCMAS (của trường MN Việt Pháp), Musicland (gần ngân hàng Habubank) và Oxford.
    Nói chung cho tham gia rất nhiều hoạt động, rất mất time đưa đón và cả tốn kém nữa, cốt để bạn ý được học kỹ năng sống, bạo dạn, tự tin hơn. Bạn ý cũng không phụ lòng mẹ lắm, bạo dạn lên rất nhiều (trước đây vô cùng nhát ạ, không giao tiếp với người lạ đâu), giờ đi học TA ở Oxford còn được bầu làm lớp trưởng và được cô khen là giỏi nhất lớp nữa (thằng chột làm vua xứ mù thôi, chứ em thấy bạn ý cũng bình thường, chả qua được rèn luyện nhiều thì thế).

Đấy, vậy mà vào ND học vẫn còn phải chạy tướt bờ, hai mẹ con cùng cố gắng. Nếu không cho tham gia nhiều hoạt động như thế thì cả ngày không viết nổi 1 trang đâu.

• 1,961 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Mong nhanh nhanh hết hè để con vào học chính thức, có bán trú, chứ tình hình ngày nào cũng phải về giữa chừng lúc 10am để đón con, ngại quá. Sáng nay đón con đúng lúc mưa, sân trường thì trơn, suýt nữa bị vồ ếch, hi hi.
    Mình làm nhà nước, lại gần nhà thì còn tếch đi được, chứ mẹ nào không về được, lại không có OB nội ngoại hỗ trợ thì chết dở nhỉ :Sad:.

• 116 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Úi giời ơi! Lại túm được người quen đây rồi. Mẹ Na à ơi bên này hơi bị nhiều đấy nhé.
    • 1,961 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaothongminh Xem bài viết
    Úi giời ơi! Lại túm được người quen đây rồi. Mẹ Na à ơi bên này hơi bị nhiều đấy nhé.
    Trên mọi mặt trận mừ :Laughing:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 116 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Hí hí! Hỏi bà phát về vụ học hành của con giai dạo này thế nào? đã ôn ổn tí nào chưa? Cô giáo quen mà không nhờ cậy được gì ah?
    Vụ học hành của Mít bà cứ bình tĩnh không nên tạo áp lực với cả mẹ và con làm gì, uốn nắn con dần dần thui rồi con sẽ trở về đúng là mít dai ( ý tôi nói là dai sức để chiến đấu với việc học hành ý mà). Năm trước con gái tôi bước vào lớp 1 mà chỉ thuộc mỗi bảng chữ cái vì tôi chả cho đi học thêm gì trước cả, vậy mà khi vào học tôi cũng chả tạo áp lực với con (Cô giáo cũng phê bình đấy) nên mẹ vẫn chơi thoải mái còn con thì cứ thích đi học, được cái con gái tôi còn buôn giỏi hơn tôi nhiều, đúng kiểu là giỏ nhà nào quai nhà ý, các cụ nói cấm có sai bao giờ khà khà!

Tối qua tôi vừa phải bắt con viết bản kiểm điểm đó, cả buổi chiều mà nó chỉ viết được 66 chữ hoa, lười và mải chơi y chang mẹ nó mới đau chứ. Đọc bản kiểm điểm của con mà chết cười, vậy mà trưa nay về vẫn chứng nào tật ấy, chả chịu viết thêm chữ nào cả, botay.com thui.

Năm nay lớp 2 rùi tôi phải thiết quân luật với nó.

Mà con giai bà học TA ở Oxford có ổn không? Tôi định đăng ký cho con học phát mà chưa tìm hiểu được thông tin gì cả. Suốt ngày nó lè nhè đòi đi học TA mà tôi thì hay quên híc híc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thaothongminh; 09/08/2011 vào lúc 03:20 PM.