Trường tiểu học - Hà Nội

Trường Tiểu học Khương Thượng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 43.2K Lượt đọc
  • 352 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 32 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haigau Xem bài viết
    Con gái tớ cũng học lớp 2 B, con bạn tên gì thế. Con mình tên là Thùy Dương. Mình cũng đang muốn tìm hiểu 2 cô này. Nghe chừng có vẻ ko bằng cô Nhung năm ngoái.
    Con trai mình là Anh Nam , bạn có thông tin gì về hai cô nhắn cho mình với nhé
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Có vẻ ít thành viên trong WTT có con học Khương Thượng hay sao ý, top càng ngày càng thụt lùi.
    Các mẹ vào buôn cho xôm đi chứ, hihi!
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 315 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mẹ Nhimdieu ơi, hôm trước có đi họp phụ huynh cho con ko thế. Mình lại bận ko đi được, vì tổ chức vào sáng thứ báy, mà tối thứ sau con mới đem giấy mời họp về, mình vẫn phải làm thứ bảy, ko kịp sắp sếp để nghỉ được. Đành nhờ cậu em đi họp hộ. Nghe chừng mọi người xôn xao nhiều lắm về cái micro để cô nói cho các con ở dãy cuối nghe được. Hihi, trưởng ban phụ huynh đã tặng lại cho cô lớp 1 rồi, mà ko thông qua các phụ huynh gì cả. Trưởng ban PH lại chuyển trường cho con sang trường KIM LIÊN rồi, huhu, thế là mất dấu tích.Có thông tin gì mới mẹ nó cho mình biết với. Việc học tiếng anh mẹ no thấy hiệu quả ko? Môn tiếng anh đã cho vào thời khóa biểu ngay từ năm học rồi, thế là đương nhiên các con phải học nhỉ. Lớp đông thế học tiếng anh là rất khó đấy. Mẹ nó lên mạng đi.
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Lớp con em cũng đang phải mua mic cho cô đây. Cô cứ kêu lớp mất trật tự quát ko được. Chứng tỏ uy của cô kém, chứ năm ngoái chỉ 1 cô mà các cháu đâu ra đấy.
    Về môn tiếng Anh em thấy có vẻ ko hiệu quả. Con em về chả thấy nói gì, hihi.
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 32 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Nhimdieu ơi, hôm trước có đi họp phụ huynh cho con ko thế. Mình lại bận ko đi được, vì tổ chức vào sáng thứ báy, mà tối thứ sau con mới đem giấy mời họp về, mình vẫn phải làm thứ bảy, ko kịp sắp sếp để nghỉ được. Đành nhờ cậu em đi họp hộ. Nghe chừng mọi người xôn xao nhiều lắm về cái micro để cô nói cho các con ở dãy cuối nghe được. Hihi, trưởng ban phụ huynh đã tặng lại cho cô lớp 1 rồi, mà ko thông qua các phụ huynh gì cả. Trưởng ban PH lại chuyển trường cho con sang trường KIM LIÊN rồi, huhu, thế là mất dấu tích.Có thông tin gì mới mẹ nó cho mình biết với. Việc học tiếng anh mẹ no thấy hiệu quả ko? Môn tiếng anh đã cho vào thời khóa biểu ngay từ năm học rồi, thế là đương nhiên các con phải học nhỉ. Lớp đông thế học tiếng anh là rất khó đấy. Mẹ nó lên mạng đi.
    các con học tiếng Anh theo chương trình Phonic , hè chị có cho bé đi học không, học toàn bằng hình ảnh thôi , ở lớp riêng , năm nay các con lớn lên , biết thêm nên các cô cũng than phiền bướng lắm biết phân biệt cô chính cô phụ, vở chính vở phụ rồi rooling:
    • 425 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ TÔM Xem bài viết
    Nhà tớ ko quen cô giáo đâu, tớ chỉ biết những cô giáo cũ thôi, cô Hiền Anh của con gái tớ mới tinh à.
    Hộ khẩu tớ thì ở Trung Liệt nhưng nhà tớ tận gần chợ Mơ cơ, đi học cũng xa, tuy nhiên tiện đường tớ đi làm, đưa đón cũng tiện, tớ làm ngay gần đó mà.
    Tuần sau tổng duyệt, có đưa bé đi ko? À mà bé nhà bạn là con trai hay gái?
    Nhà này giống nhà tớ. Mẹ nó cho tớ hỏi đúng tuyến của trường Khương Thượng là hộ khẩu ở đâu đấy. Con nhà tớ năm sau đi học nhưng vẫn mù mịt vụ đúng tuyến và trái tuyến lắm. Mẹ nào biết vụ đúng tuyến của trường Khương Thượng chỉ cho tớ nhé.
    Con thơm mẹ là mẹ hết đau luôn!!! :557:
    Rose::Rose:
    • 73 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TI BÔNG Xem bài viết
    Nhà này giống nhà tớ. Mẹ nó cho tớ hỏi đúng tuyến của trường Khương Thượng là hộ khẩu ở đâu đấy. Con nhà tớ năm sau đi học nhưng vẫn mù mịt vụ đúng tuyến và trái tuyến lắm. Mẹ nào biết vụ đúng tuyến của trường Khương Thượng chỉ cho tớ nhé.
    Thì cứ như cái tin trước có bạn đã nói thôi, đúng tuyến các lớp B, C, D các lớp quan hệ lớp A và E
    • 73 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ TÔM Xem bài viết
    Lớp con em cũng đang phải mua mic cho cô đây. Cô cứ kêu lớp mất trật tự quát ko được. Chứng tỏ uy của cô kém, chứ năm ngoái chỉ 1 cô mà các cháu đâu ra đấy.
    Về môn tiếng Anh em thấy có vẻ ko hiệu quả. Con em về chả thấy nói gì, hihi.
    Theo tôi cái mic có cũng được ko có cũng ko sao, tất nhiên có sẽ tốt hơn cho cả cô và các cháu. Mẹ tôm đùng so đo quá, hôm nào Mẹ Tôm thử vào lớp ngó 1 buổi xem, 1 vài cháu chắc chẳng có vấn đề chứ 40 đến 50 cháu bây giờ thì khó quản lắm, trước kia các cụ có câu "Thương cho roi cho vọt" nhưng bây giờ hỏi ai dám đánh học sinh, véo tai chắc cũng khó, phạt nhiều đứa cũng chẳng sợ (chính do bố mẹ ở nhà quá chiều)... => cô giáo bây giờ lấy sức đâu ra hò hét, có cái mic theo tôi là hợp lý. Không thể nói ko có mic là uy tín của cô kém.
    • 61 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ có ý kiến gì về vụ sổ Liên lạc điện tử không các mẹ ơi.
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TI BÔNG Xem bài viết
    Cái này tớ ko rõ nhưng theo tớ biết thì hộ khẩu thuộc khu Thủy lợi, toàn phố Chùa Bộc, khu Tập thể Khương Thượng, Tập thể Y khoa thì chắc chắn là đúng tuyến rồi. Ko biết có thêm khu nào nữa ko? Bạn hỏi thêm ai nữa nhé.
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacsihoasung Xem bài viết
    Theo tôi cái mic có cũng được ko có cũng ko sao, tất nhiên có sẽ tốt hơn cho cả cô và các cháu. Mẹ tôm đùng so đo quá, hôm nào Mẹ Tôm thử vào lớp ngó 1 buổi xem, 1 vài cháu chắc chẳng có vấn đề chứ 40 đến 50 cháu bây giờ thì khó quản lắm, trước kia các cụ có câu "Thương cho roi cho vọt" nhưng bây giờ hỏi ai dám đánh học sinh, véo tai chắc cũng khó, phạt nhiều đứa cũng chẳng sợ (chính do bố mẹ ở nhà quá chiều)... => cô giáo bây giờ lấy sức đâu ra hò hét, có cái mic theo tôi là hợp lý. Không thể nói ko có mic là uy tín của cô kém.
    Tớ cũng ko so đo gì vì mình theo tập thể thôi. Tập thể quyết thì mình ok. Nhưng họp PH đầu năm cô từ đầu đến cuối kêu lớp hư.... nên hơi bức xúc thôi, bọn trẻ cả 3 tháng hè tự do thì phải mất một thời gian chúng nó mới quy củ được chứ. Đằng này lại quy kết chúng nó "đạo đức kém".
    Năm ngoái bọn tôi còn tự góp tiền mua tặng cô giáo lớp 1 bộ mic, chứ có so đo gì đâu. Bộ mic năm ngoái cũng có dùng được mấy vì phát âm qua mic ko chuẩn nên cô ko thích dùng, với lại cũng mang vác lỉnh kỉnh lắm.
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 29 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào các mẹ.(những người đang có cùng tâm tư với mình)
    Mình cũng có con sinh năm 2003 sang năm học lớp 1. Mình cũng đã bỏ thời gian 3 năm từ khi con bắt đầu học mẫu giáo bé đi tìm hiểu các loại trường công - tư, ưu nhược điểm của từng trường, điểm lại đặc điểm và khả năng của con mình và gia đình mình. Mình cũng đã từng thay đổi rất nhiều quyết định. Và đến giờ còn những 1 năm nữa nhưng chắc là mình đã có quyết định cuối cùng.

Khởi đầu cũng vì sợ áp lực học tập cho con mà mình chọn trường dân lập. Nguyễn Siêu là nơi mình chọn vì mình quen với gia đình ông bà hiệu trưởng. Nhưng sau khi có topic tranh cãi về cách quản lý của trường NS, đồng thời cũng đánh giá tài chính của mình thì quả thực là mỗi tháng 3 triệu đồng là khó có thể kéo dài. Nếu mới chỉ có 1 đứa con thì chắc cũng cố cho con theo học để con được sung sướng, dưng khổ nỗi lại một nách 2 đứa trứng gà trứng vịt mà thằng anh vào đâu rồi thì thằng em sẽ một lèo theo sau đó 2 năm. 6 triệu 1 tháng thì khó lòng chịu đựng được. Cảnh con đi xa xôi ngày rét mướt mưa gió thì không cam lòng.

Sau đó chuyển sang công lập. Kim liên là điểm nhấn vì nhà gần đó. 100% ý kiến tư vấn của các bậc phụ huynh đi trước giữa chọn 3 trường gần nhà là Kim liên, Trung Tự, Khương Thượng, thì đều bảo là Kim liên. Chạy chọt xin xỏ nhờ vả rồi thì cũng có người giới thiệu với chi phí 1000 đô (chứ không còn giá 700 đô như năm ngoái các mẹ nhá). Kể ra cũng cắn răng mà cho con vào dù biết là cho con vào đó là khổ con rồi nhưng nếu con có đà học hành thì càng lớn càng có nếp học.

Rồi đến một hôm cách đây 1 tuần, mình tình cờ gặp 2 giáo viên, một anh là giáo viên trường Kim Liên đang dậy vẽ cho con mình, một chị là giáo viên trường Trung tự, họ thật lòng khuyên mình:
    "em đừng tốn tiền xin cho con vào Kim liên, anh có thể nhờ cho em với giá 1000 đô, nhưng em tốn từng ấy tiền có đáng hay không? Con em học đúng tuyến Khương thượng sao k cho con vào đó? Ở đó không kém xa Kim liên đâu, mà cơ sở vật chất khá tốt, lớp vắng hơn, đội ngũ giáo viên lớp 1 cũng khá đồng đều , trẻ nhiệt huyết và được tuyển lựa cẩn thận. Ở khương thượng đỡ tiêu cực hơn Kim liên. Anh dậy KL anh biết, em chỉ có thể tự hào khi ai đó hỏi con em học trường nào và em nói là học KL mà thôi. Còn thì mỗi năm học em sẽ phải tốn tiền một lần, năm nào cũng phải chạy cho con vào lớp cô giáo tốt không hề ít tý nào. Tỷ lệ học sinh giỏi thì Khương Thượng không thua kém nếu tính về số tương đối. Số tuyệt đối thì KL có vẻ nhiều hơn nhưng số lượng học sinh nhiều hơn KT. Ở đâu cũng có tiêu cực, KL cũng không phải ngoại lệ, có khi còn nhiều hơn các trường khác. Cấp 1 thì em nên chọn cô giáo, còn trường nào không quan trọng."

Còn chị giáo viên Trung tự thì bảo rằng:" em đừng nghĩ trường Khương thượng kém như hồi xưa em học. Tiểu học được đầu tư nhiều trang thiết bị khang trang hơn Kim liên, con em cứ học ở đó đi, giáo viên nào tốt chị sẽ chỉ cho. Sao các bậc phụ huynh các em cứ đua nhau chạy chọt thế làm hư các cô giáo tiểu học. Toàn là phụ huynh đua với phụ huynh, con trẻ nó biết gì đâu, rồi từ cuộc chạy đua đó đặt áp lực lên con trẻ. Chị khuyên chân thành em cứ đúng tuyến mà học , nhiều phụ huynh cũng muốn chạy cho con vào học Khương Thượng mất 4 vé mà còn chưa được đây, sao em cứ phải cầu kỳ cho con vào KL. Chị khuyên khôn chứ không hề khuyên dại đâu. Em cứ nhìn các cháu trong lớp vẽ của con em đi, toàn học Khương THượng cả, toàn con các bố mẹ bán quần áo sida chợ Khương thượng, chúng nó rất ngoan và học giỏi, nhiều đứa còn ngoan và giỏi hơn con chị dù chị là giáo viên tiểu học đấy. Mấy nghìn đô dùng để chạy trường em để đấy mà nuôi con, để dành cho con học."

Mình như sáng hết cả con mắt ra từ buổi nói chuyện ấy. Quả thực là từ trước đến nay gặp ai có con đi học trước con mình đều một câu khuyên là cho con vào học trường tốt nhất. Nhưng đến hôm ấy mình mới nhận được lời khuyên từ chính các giáo viên tiểu học. Họ cũng phản đối việc chạy trái tuyến của các phụ huynh lắm. Hoặc có thể mình may mắn gặp được những giáo viên có tâm với giáo dục con trẻ dù họ cũng chẳng phải giầu có gì. Họ đều ở độ tuổi 40 cả rồi, không còn trẻ trung gì nữa.

Chỉ có vài dòng chia xẻ với các mẹ, chỉ là trường hợp cá biệt không đại diện cho tất cả các gia đình có con vào lớp 1. Chỉ mong muốn các mẹ đặt lên cân một lần nữa. Nhất là các mẹ chuẩn bị cho con vào lớp 1 Khương thượng đúng tuyến, đừng lo con thua kém bạn bè vì bố mẹ chúng không chăm sóc chúng mức tối đa nhất. Chính sự lo lắng quá của bố mẹ sẽ gây áp lực cho con trẻ. Có thể vì lo lắng quá nên bố mẹ hay quát tháo con, hay cáu kỉnh nhấm nhẳng. Bố mẹ mà tự cất đi mối lo gánh nặng thì tư tưởng thoải mái sẽ "lây" cho con trẻ tinh thần lạc quan đó.

Cảm ơn các mẹ đã đọc tâm sự.
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tớ ko đăng ký sổ liên lạc vì ko cần thiết. Bố mẹ cứ giao lưu trực tiếp với cô giáo là ổn nhất.
    Năm ngoái con tớ học lớp 1, tớ phải thường xuyên phone cho cô hỏi cách giảng bài toán này như thế nào, dùng lời lẽ gì cho đúng với trên lớp của cô.... Dần dần tớ với cô thân thiết mà ko cần phải dùng đến cái mà mọi người hay nghĩ tiêu cực đó là "money".
    Nhiều phụ huynh có tâm lý rất ngại gặp giáo viên để trao đổi, như thế là sai lầm. Tôi thì khác. Tôi nghĩ cứ thẳng thắn trao đổi mình vỡ vạc ra nhiều điều. Dạy con dễ hiểu hơn và biết điểm yếu của con mình để còn khắc phục.
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 315 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình cũng ko đăng ký sổ liên lạc đâu. Có gì về hỏi con, hỏi cô giáo thôi. Mẹ Tôm nói thế có khi mình cũng phải học tập là nên gặp trực tiếp cô để hỏi tình hình con, cách dạy con thế nào cho phù hợp. Đôi khi mìnhvì bận rộn hoặc cũng ngại hỏi cô. Nhưng từ hnay nên thay đổi.
    Có điều mình thấy nội dung học quá nặng. Tiếng việt phải học nhiều: soạn bài, tập chép... Trong khi đó môn toán dường như học ít.
    Các mẹ thấy thế nào? còn việc nhà vệ sinh nữa chứ. Bao giờ mới hết hôi hám. :Sad:
    • 890 Bài viết

• 3,626 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình đã đọc tâm sự của bạn Leona. Mình cũng có suy nghĩ y chang bạn ấy. Chọn cô, chọn lớp hơn là chọn trường.
    Học sinh và giáo viên KT cũng được lắm, ngoài dân buôn bán ngoài chợ, còn có con cháu các bố mẹ ĐH Y, ĐH Ngân Hàng, Thủy Lợi. Các bố mẹ này cũng chăm con lắm. Năm vừa rồi , thi HSG quận thì Kim Liên xếp thứ 1, còn KT xếp thứ 4. Thi vào Ams, HS Kim Liên cũng đỗ nhiều hơn KT. Nhưng lớp 5A của KT có 6 cháu đỗ vào Ams đấy.
    Trường nào thì cũng có GV tốt và không tốt. Theo tôi thì để 1000$ cho con đi học ngoại ngữ là tốt hơn. Còn nếu vào KL mà không mất tiền thì tôi sẽ chọn Kim Liên.

Khu Vệ sinh trường KT năm nào BPH cũng góp ý mà chả thay đổi là bao nhiêu.
    Còn cái "mic" cho cô thì tôi nghĩ là chuyện nhỏ, đòi lại làm gì. Cứ thử hò hét 50 cháu 1 ngày thôi ,mới thông cảm được với cô. Mic cũng hay hỏng lắm. So đo quá lại mua bực mình vào người. Cứ coi là mình mời cô 1 bữa cơm, thế là vô tư đi.
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng ko đăng ký sổ liên lạc đâu. Có gì về hỏi con, hỏi cô giáo thôi. Mẹ Tôm nói thế có khi mình cũng phải học tập là nên gặp trực tiếp cô để hỏi tình hình con, cách dạy con thế nào cho phù hợp. Đôi khi mìnhvì bận rộn hoặc cũng ngại hỏi cô. Nhưng từ hnay nên thay đổi.
    Có điều mình thấy nội dung học quá nặng. Tiếng việt phải học nhiều: soạn bài, tập chép... Trong khi đó môn toán dường như học ít.
    Các mẹ thấy thế nào? còn việc nhà vệ sinh nữa chứ. Bao giờ mới hết hôi hám. :Sad:
    Em cũng thấy năm lớp 2 Tiếng Việt nặng thật và cũng khó nữa. Toán thì chả thấy bài vở gì cả.

Còn nhà vệ sinh thì đã phải đóng thêm tiền để Nhà trường thuê 1 cô chuyên dọn dẹp liên tục và theo dõi phòng kẻ xấu đột nhập (theo tinh thần họp phụ huynh đầu năm.)
    Tuy nhiên, tiền đóng rồi nhưng tuần trước em vào nhà vệ sinh buổi sáng của trường mà vẫn mùi ko thể chịu nổi. Vấn đề này nan giải quá!
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 706 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Con mình cũng học KT, học lớp 4E. Mình có cô bạn dạy ở KT, có trao đổi với mình: nếu cho con học lớp A hoặc E thì cả bộ thầy cô từ lớp 1 đến lớp 5 rất ổn. Các lớp khác tùy từng năm có cô tốt, cô ko. Không tốt ở đây là cô ít quan tâm đến cáccon, dạy qua loa đại khái.
    Muốn xin (đúng tuyến hoặc trái tuyến) vào lớp A hoặc E thì đến thẳng nhà cô hiệu trửong Xuân Lan mà xin.
    Đang lo ko bít lên cấp 2 cho con học trường nào :Thinking:
    Khách đến bỏ dở chung trà nguội
    Mới biết tri âm chẳng dễ là ..........

• 5,783 Bài viết

• 5,280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Leona Xem bài viết
    Chào các mẹ.(những người đang có cùng tâm tư với mình)
    Mình cũng có con sinh năm 2003 sang năm học lớp 1. Mình cũng đã bỏ thời gian 3 năm từ khi con bắt đầu học mẫu giáo bé đi tìm hiểu các loại trường công - tư, ưu nhược điểm của từng trường, điểm lại đặc điểm và khả năng của con mình và gia đình mình. Mình cũng đã từng thay đổi rất nhiều quyết định. Và đến giờ còn những 1 năm nữa nhưng chắc là mình đã có quyết định cuối cùng.

Khởi đầu cũng vì sợ áp lực học tập cho con mà mình chọn trường dân lập. Nguyễn Siêu là nơi mình chọn vì mình quen với gia đình ông bà hiệu trưởng. Nhưng sau khi có topic tranh cãi về cách quản lý của trường NS, đồng thời cũng đánh giá tài chính của mình thì quả thực là mỗi tháng 3 triệu đồng là khó có thể kéo dài. Nếu mới chỉ có 1 đứa con thì chắc cũng cố cho con theo học để con được sung sướng, dưng khổ nỗi lại một nách 2 đứa trứng gà trứng vịt mà thằng anh vào đâu rồi thì thằng em sẽ một lèo theo sau đó 2 năm. 6 triệu 1 tháng thì khó lòng chịu đựng được. Cảnh con đi xa xôi ngày rét mướt mưa gió thì không cam lòng.

Sau đó chuyển sang công lập. Kim liên là điểm nhấn vì nhà gần đó. 100% ý kiến tư vấn của các bậc phụ huynh đi trước giữa chọn 3 trường gần nhà là Kim liên, Trung Tự, Khương Thượng, thì đều bảo là Kim liên. Chạy chọt xin xỏ nhờ vả rồi thì cũng có người giới thiệu với chi phí 1000 đô (chứ không còn giá 700 đô như năm ngoái các mẹ nhá). Kể ra cũng cắn răng mà cho con vào dù biết là cho con vào đó là khổ con rồi nhưng nếu con có đà học hành thì càng lớn càng có nếp học.

Rồi đến một hôm cách đây 1 tuần, mình tình cờ gặp 2 giáo viên, một anh là giáo viên trường Kim Liên đang dậy vẽ cho con mình, một chị là giáo viên trường Trung tự, họ thật lòng khuyên mình:
    "em đừng tốn tiền xin cho con vào Kim liên, anh có thể nhờ cho em với giá 1000 đô, nhưng em tốn từng ấy tiền có đáng hay không? Con em học đúng tuyến Khương thượng sao k cho con vào đó? Ở đó không kém xa Kim liên đâu, mà cơ sở vật chất khá tốt, lớp vắng hơn, đội ngũ giáo viên lớp 1 cũng khá đồng đều , trẻ nhiệt huyết và được tuyển lựa cẩn thận. Ở khương thượng đỡ tiêu cực hơn Kim liên. Anh dậy KL anh biết, em chỉ có thể tự hào khi ai đó hỏi con em học trường nào và em nói là học KL mà thôi. Còn thì mỗi năm học em sẽ phải tốn tiền một lần, năm nào cũng phải chạy cho con vào lớp cô giáo tốt không hề ít tý nào. Tỷ lệ học sinh giỏi thì Khương Thượng không thua kém nếu tính về số tương đối. Số tuyệt đối thì KL có vẻ nhiều hơn nhưng số lượng học sinh nhiều hơn KT. Ở đâu cũng có tiêu cực, KL cũng không phải ngoại lệ, có khi còn nhiều hơn các trường khác. Cấp 1 thì em nên chọn cô giáo, còn trường nào không quan trọng."

Còn chị giáo viên Trung tự thì bảo rằng:" em đừng nghĩ trường Khương thượng kém như hồi xưa em học. Tiểu học được đầu tư nhiều trang thiết bị khang trang hơn Kim liên, con em cứ học ở đó đi, giáo viên nào tốt chị sẽ chỉ cho. Sao các bậc phụ huynh các em cứ đua nhau chạy chọt thế làm hư các cô giáo tiểu học. Toàn là phụ huynh đua với phụ huynh, con trẻ nó biết gì đâu, rồi từ cuộc chạy đua đó đặt áp lực lên con trẻ. Chị khuyên chân thành em cứ đúng tuyến mà học , nhiều phụ huynh cũng muốn chạy cho con vào học Khương Thượng mất 4 vé mà còn chưa được đây, sao em cứ phải cầu kỳ cho con vào KL. Chị khuyên khôn chứ không hề khuyên dại đâu. Em cứ nhìn các cháu trong lớp vẽ của con em đi, toàn học Khương THượng cả, toàn con các bố mẹ bán quần áo sida chợ Khương thượng, chúng nó rất ngoan và học giỏi, nhiều đứa còn ngoan và giỏi hơn con chị dù chị là giáo viên tiểu học đấy. Mấy nghìn đô dùng để chạy trường em để đấy mà nuôi con, để dành cho con học."

Mình như sáng hết cả con mắt ra từ buổi nói chuyện ấy. Quả thực là từ trước đến nay gặp ai có con đi học trước con mình đều một câu khuyên là cho con vào học trường tốt nhất. Nhưng đến hôm ấy mình mới nhận được lời khuyên từ chính các giáo viên tiểu học. Họ cũng phản đối việc chạy trái tuyến của các phụ huynh lắm. Hoặc có thể mình may mắn gặp được những giáo viên có tâm với giáo dục con trẻ dù họ cũng chẳng phải giầu có gì. Họ đều ở độ tuổi 40 cả rồi, không còn trẻ trung gì nữa.

Chỉ có vài dòng chia xẻ với các mẹ, chỉ là trường hợp cá biệt không đại diện cho tất cả các gia đình có con vào lớp 1. Chỉ mong muốn các mẹ đặt lên cân một lần nữa. Nhất là các mẹ chuẩn bị cho con vào lớp 1 Khương thượng đúng tuyến, đừng lo con thua kém bạn bè vì bố mẹ chúng không chăm sóc chúng mức tối đa nhất. Chính sự lo lắng quá của bố mẹ sẽ gây áp lực cho con trẻ. Có thể vì lo lắng quá nên bố mẹ hay quát tháo con, hay cáu kỉnh nhấm nhẳng. Bố mẹ mà tự cất đi mối lo gánh nặng thì tư tưởng thoải mái sẽ "lây" cho con trẻ tinh thần lạc quan đó.

Cảm ơn các mẹ đã đọc tâm sự.
    Ui, Hình như Mẹ này có chồng ở khu Khương Thượng à! Có ở Khu A không thế ???
    Theo mình thì học sinh cấp 1 Trường công chỉ cần mình biết về cô giáo, nếu quen thì càng tốt bạn ạ. Theo dõi, uốn nắn con bạn sát sao là được thôi. Bạn không thấy là chúng ta ngày xưa lớn lên, trưởng thành về học vấn,nhận thức đều chủ yếu dựa vào giai đoạn PTTH, Đại học sao ? Ngày xưa, chúng tớ vẫn nghịch đất, chơi bi, đánh khăng, nhảy dây với con gái, đá bóng..suốt ngày rồi bây giờ vẫn bt đấy thôi. Smile
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi storm_no_9 Xem bài viết
    Con mình cũng học KT, học lớp 4E. Mình có cô bạn dạy ở KT, có trao đổi với mình: nếu cho con học lớp A hoặc E thì cả bộ thầy cô từ lớp 1 đến lớp 5 rất ổn. Các lớp khác tùy từng năm có cô tốt, cô ko. Không tốt ở đây là cô ít quan tâm đến cáccon, dạy qua loa đại khái.
    Muốn xin (đúng tuyến hoặc trái tuyến) vào lớp A hoặc E thì đến thẳng nhà cô hiệu trửong Xuân Lan mà xin.
    Đang lo ko bít lên cấp 2 cho con học trường nào :Thinking:

Em thấy cái kiểu mỗi trường có lớp chọn (chọn phụ huynh) chẳng ra cái gì. Những lớp A và E này phải có tiền mới vào được, con nhà nghèo chắc học cô giáo kém???
    Tại sao lại chỉ có lớp A và E là có một dây cô giáo từ lớp 1 đến lớp 5 là ngon nhỉ? Đúng là kiểu thương mại câu khách!
    Em được nghe có chị giáo viên của KT nhận xét chất lượng lớp A và E những năm gần đây ko tốt đâu. Lý do vì sao chắc chị hiểu.
    Chị nói các lớp khác cô ko tốt, ít quan tâm dạy qua loa đại khái là chị nghe hay đoán vậy?
    Con em học lớp ko chọn phụ huynh đây, cô giáo vẫn nhiệt tình giảng dạy. Trong khi đó có chị trước ở lớp em năm nay chuyển con sang lớp A nhưng đang kêu chán và nói cô dạy cũng bình thường.
    Cơ quan em toàn những người có học vị cao nhưng em ko thấy họ cho con vào lớp A hay E mấy đâu. Quan điểm của họ rõ ràng lắm, cấp 1 chỉ là cơ bản, chưa có gì. Quan trọng cấp 2 và cấp 3 và cái quan trọng nhất là bản thân con mình và cách giáo dục của bố mẹ.
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cô Hiệu trưởng cũng đã nói học sinh lớp 1, 2 chưa cần thiết phải đi học thêm và việc dạy thêm ko được phép. Và cô cũng ko ủng hộ vì cô biết việc đưa đón con đi học thêm cũng rất mất thời gian và công sức của bố mẹ.

Con tớ mới học lớp 2, tớ chả học thêm nếm gì cả. Con tớ học cũng bình thường thôi nhưng tối về tớ hay ôn bài và học bài mới cho con.

Trẻ con phải được chơi, quan niệm nhà tớ là ko bắt ép con học nhiều. Cô giáo lớp 1 của con tớ cũng ko ủng hộ việc học thêm.

Năm nay lớp 2, cô giáo cứ gạ gẫm nhiều phụ huynh trong lớp học thêm tại nhà riêng của cô, tớ ko bị vì tớ biết thóp nên lẩn suốt :Laughing:. Cứ ai mon men gặp cô tâm sự là bị cô tóm cổ liền. Tuy nhiên vấn đề này đã bị chặn rùi. Giờ lớp con tớ ko bé nào phải đến nhà cô học thêm cả.

Còn các lớp khác có học thêm ko và học ở đâu thì tớ cũng ko rõ, nhưng học thêm ở trường thì ko có.
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !