• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Trường tiểu học - Hà Nội

Trường Tiểu Học Dân Lập Lê Quý Đôn (Hà nội) niên học 2006-2007

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19.1K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

• 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các phụ huynh có con vào học lớp 1 trường LQĐ (2006-2007).
    Mở đề tài mới này để chúng ta cùng cập nhật, trao đổi việc học, sinh hoạt hàng ngày của các con ở trường cũng như trao đổi kinh nghiệm dạy con nữa nhé.

Ngày 4/9 các con khai giảng, chính thức bước vào tuổi học trò, con chúng ta sẽ trưởng thành hơn và chúng ta sẽ theo dõi sự thay đổi của các con.

Bản thân mình hồi hộp chờ đón ngày khai trường của con như chính mình ngày trước ấy. Có lẽ sẽ gặp các bố/mẹ ở đó đấy nhỉ.
    Con trai mình học lớp 1A2, cô Việt Hoàn chủ nhiệm. Các bố/mẹ lên tiếng nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 82 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hy vọng các mẹ sẽ rôm rả tham gia - kẻo nó ngỏm đi thì chán lắm.

Bé nhà mình học lớp 1A4 - Cô Mỵ chủ nhiệm đây. Con gái đang hào hứng lắm. Sáng nay được mặc đồng phục đến trường để chụp ảnh, nên cô nàng dậy rất sớm. Quần áo thì nhờ mẹ là cho từ hôm trước (vì cô giáo có dặn quần áo phải phẳng - đầu tóc phải gọn gàng mà). Phải nói rằng quyết định của mình cho con học LQD là đúng đắn các mẹ ạ. Giáo viên ở đây học cũng tuyển chọn cẩn thận đấy, các cô yêu trẻ, có phương pháp sư phạm tốt. Hy vọng mọi điều tốt sẽ đến với các "đại ca" của chúng ta./.
    • 2,288 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

Chào các mẹ, cho mình tham gia với.
    Bọn trẻ có vẻ thích mặc đồng phục ghê. Mình đang thắc mắc không rõ còn bộ nào nữa không (nhà trường mới phát 1 bộ). Các mẹ đã mua cặp sách cho con chưa? Cho mình kinh nghiệm mua cặp với, hình như có loại cặp siêu nhẹ. Giá như nhà trường mua cặp đồng phục hộ phụ huynh thì tốt biết mấy.
    Nhóc con nhà mình không chịu học bài ở nhà, ăn uống cũng lười, nhưng lại rất thích đến trường. Mình cảm giác ở nhà nó hơi bị stress, nhưng đến trường thì hết. Về nhà hay chòng ghẹo em và làm nũng mẹ, lên otô một cái là cười tít với các bạn (không biết nên vui hay buồn đây).
    Gặp lại các mẹ ngày khai trường LQD nhé. (Phải có một liên minh các bậc CMHS Trường LQD thật tốt các mẹ ạ.)
    Chúc nghỉ Quốc khánh vui vẻ.
    • 82 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=Tomtitly]Chào các mẹ, cho mình tham gia với.
    Bọn trẻ có vẻ thích mặc đồng phục ghê. Mình đang thắc mắc không rõ còn bộ nào nữa không (nhà trường mới phát 1 bộ).

Còn một bộ nữa mẹ nó ạ, quần dài, áo dài.
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Mẹ nào con học lớp 1A2 thì lên tiếng nhé.
    Thứ hai đưa các con đi khai trường thì gặp nhau để cả nhà làm quen nhau nhé. Để còn bầu bí hội phụ huynh có các member tin tưởng vì sự nghiệp giáo dục nước nhà và trách nhiệm đối với con em chúng ta chứ nhỉ.
    • 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mockit
    Các mẹ ơi,

Mẹ nào con học lớp 1A2 thì lên tiếng nhé.
    Thứ hai đưa các con đi khai trường thì gặp nhau để cả nhà làm quen nhau nhé. Để còn bầu bí hội phụ huynh có các member tin tưởng vì sự nghiệp giáo dục nước nhà và trách nhiệm đối với con em chúng ta chứ nhỉ.
    Hôm nay đưa con đi khai giảng em đen quá, quên điện thoại ở nhà không gọi cho các chị được tìm mãi chả thấy ai quen . Lúc về lại hỏng xe không nổ máy được thế là để các con đứng nắng mãi may mà nhờ cô Mai CN 1A1 gọi 1 cú điện về nhà cầu cứu không thì không biết đứng đến lúc nào. Mà lúc đến em có nhìn thấy một ông trông quen quen nhưng nghĩ không ra là nhìn thấy ông ấy ở đâu, lúc về mới nghĩ ra là đó chính là ax của mẹ mockit hì. Khai giảng hoành tráng và vui nhưng khổ thân các con nắng và nóng quá.
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa / bị sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế là con trai tôi đã là học trò lớp 1 rồi cơ đấy.
    Hôm qua, khai giảng lúc Bà Nội ra đón các con lớp 1, mình cứ run lên, cảm giác khó tả, sởn hết da gà. . Nhìn sang bên cạnh thấy 1 mẹ cũng đang xoa cánh tay (chắc cũng giống mình). Còn bố cháu thì cứ cầm máy ảnh đi chụp cảnh các con đứng chào cờ, hát quốc ca, biểu diễn van nghệ.
    Các mẹ ơi, hôm qua 2 bé giới thiệu chuơng trình giỏi nhỉ, nói hay, luu loát lại còn giọng trầm bổng nữa chứ. Con của mẹ nào thì len tiếng nhé để chúc mừng tý nào.
    Mỗi tội, hom qua các con bị phơi nắng lúc biểu diễn van nghệ quá, khổ than, k biết có con nào ốm k?
    • 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thế là con trai tôi đã là học trò lớp 1 rồi cơ đấy.
    Hôm qua, khai giảng lúc Bà Nội ra đón các con lớp 1, mình cứ run lên, cảm giác khó tả, sởn hết da gà. . Nhìn sang bên cạnh thấy 1 mẹ cũng đang xoa cánh tay (chắc cũng giống mình). Còn bố cháu thì cứ cầm máy ảnh đi chụp cảnh các con đứng chào cờ, hát quốc ca, biểu diễn van nghệ.
    Các mẹ ơi, hôm qua 2 bé giới thiệu chuơng trình giỏi nhỉ, nói hay, luu loát lại còn giọng trầm bổng nữa chứ. Con của mẹ nào thì len tiếng nhé để chúc mừng tý nào.
    Mỗi tội, hom qua các con bị phơi nắng lúc biểu diễn van nghệ quá, khổ than, k biết có con nào ốm k?

Chị đứng ở chỗ nào mà em không nhìn thấy? Em thì đứng ở cái vòng tròn đạp chân hình các con thú ngay cổng vào ý. (Hôm đó em lại thấy cô Hoàn rất chăm sóc các con, rót nước cho các con uống còn cô Mai thì chẳng thế đâu, nhiều lúc cô Hoàn phải sang giục thì cô Mai mới để ý cho các con từ chỗ nắng vào chỗ mát đấy.)

Chị Thu nữa đứng ở đâu mà em chả thấy gì cả?
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa / bị sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 82 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Thu nữa đứng ở đâu mà em chả thấy gì cả?[/QUOTE]

Tui ở nhà, ax đi, nên có dám có ý kiến gì về sự hoành tráng đó đâu. Em lặn hơi lâu đấy, tưởng là quên cách lướt web rồi chứ.
    • 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongthumthum
    Tui ở nhà, ax đi, nên có dám có ý kiến gì về sự hoành tráng đó đâu. Em lặn hơi lâu đấy, tưởng là quên cách lướt web rồi chứ.[/QUOTE]

Giời ơi thèm lướt quá trời mà đâu có thời gian đâu, em bị đày đoạ trong Sài gòn 1 tuần nay rồi. Đưa con đi KG cứ ngó quanh quẩn nhưng lại quên kính, quên điện thoại nên chả liên lạc được với ai, tiếc quá. Rồi nữa thấy các bố mẹ khác cứ chụp ảnh quay phim cho con mà thèm, giận mình quá chả chuẩn bị để mà chụp cho con vài kiểu kỷ niệm. Con gái chị biểu diễn văn nghệ về có kêu mệt không, nắng lắm khổ thân chúng thân nó, nhưng chúng nó vẫn hát múa hăng lắm mà chuyên nghiệp ra phết, nhà trường tổ chức được đấy chị ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tui ở nhà, ax đi, nên có dám có ý kiến gì về sự hoành tráng đó đâu. Em lặn hơi lâu đấy, tưởng là quên cách lướt web rồi chứ.[/QUOTE]

Đúng là khai giảng rất hoành tráng và xúc động, nhất là lúc Bà Nội đón các cháu vào trường. Con minh học 1A1, còn biểu diễn văn nghệ nữa, nó thích lắm. Minh chuẩn bị các thứ suốt mấy ngày lễ cho nó. Mình vẫn thấy rằng quyết định cho con vào trường đó là đúng. Muốn nó được hưởng một nền giáo dục tốt, fairly.
    • 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DUCKY
    Đúng là khai giảng rất hoành tráng và xúc động, nhất là lúc Bà Nội đón các cháu vào trường. Con minh học 1A1, còn biểu diễn văn nghệ nữa, nó thích lắm. Minh chuẩn bị các thứ suốt mấy ngày lễ cho nó. Mình vẫn thấy rằng quyết định cho con vào trường đó là đúng. Muốn nó được hưởng một nền giáo dục tốt, fairly.

Bắt tay mẹ Ducky 1 cái , cu nhà em cũng học 1A1 đây. Mẹ Ducky chịu khó về gợi chuyện con gái xem ở lớp học được những gì rồi thông báo cho mẹ Mèo con với nhé, anh cu mèo này tồ lắm nên chả biết gì, mà những gì nó kể thì lại không biết tin được bao nhiêu phần trăm nữa
    À mà hỏi nhỏ nhé: Mẹ Ducky có phải là mẹ TrTNgan k đấy?
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ tích cực vào update tình hình học của con đi.
    Các con đã có thời khóa biểu, mỗi tuần có 8 tiết tiếng Việt, 4 tiết toán, 7 tiết tiếng Anh, 2 mỹ thuật, còn lại Tập viết: có 1 tiết (May quá), mình thích nhất là co 1 tiết diễn thuyết.
    Hom qua lớp 1A2 học tiếng Anh, unit 1, cô giáo cho bài hát như sau:
    AEIOU, hello, what's your name;
    EIOU, hello, what's your name;
    IOU, hello, what's your name;
    OU, hello, what's your name;
    U, hello, what's your name;
    Về nhà, con trai hát chữ cái như tiếng Việt, mẹ sửa thì nó bảo cô giáo khong dạy như thế và khóc. Mẹ đành chịu. Bó tay. Hôm nay, mẹ dặn đến hỏi lại cô giáo và tối về trả lời mẹ (mẹ chưa biết số điện thoại của cô giáo dạy tiếng Anh).
    Mẹ Mồng tơi và các mẹ có con học 1A2 kiểm tra con xem thế nào và inform cho nhau với nhé.
    • 82 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

, anh cu mèo này tồ lắm nên chả biết gì, mà những gì nó kể thì lại không biết tin được bao nhiêu phần trăm nữa

Này hơi coi thường đại ca đấy. Rùi sẽ biết tay nó cho mà xem./.

Nói vậy thôi hôm qua nghe con gái về kể ông Hiệu trưởng trường bên Úc đến từng lớp thực hiện màn chào hỏi, sau đó còn ngồi gọi là dự giờ đôi chút đấy. Nghe cũng bài bản đấy nhỉ./.

Hôm qua các con đã có buổi học đầu tiên. Nghe con gái nói Cô Mai lớp 1A1 lên lớp nó để dạy Tiếng việt còn Cô Mỵ thì đi lớp khác dạy mà. Các con nghe chừng biết phân biệt các môn học rùi đó các mẹ ạ. Chị chỉ hướng dẫn cho nàng cách soạn sách vở theo thời khoá biểu thôi còn để cô nàng tự làm, quyết tâm không làm hộ sợ con ỉ lại lắm.
    • 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mỗi tuần có 8 tiết tiếng Việt, 4 tiết toán, 7 tiết tiếng Anh, 2 mỹ thuật, còn lại Tập viết: có 1 tiết (May quá), mình thích nhất là co 1 tiết diễn thuyết.
    Hom qua lớp 1A2 học tiếng Anh, unit 1, cô giáo cho bài hát như sau:
    AEIOU, hello, what's your name;
    EIOU, hello, what's your name;
    IOU, hello, what's your name;
    OU, hello, what's your name;
    U, hello, what's your name;
    hôm qua nghe con gái về kể ông Hiệu trưởng trường bên Úc đến từng lớp thực hiện màn chào hỏi, sau đó còn ngồi gọi là dự giờ đôi chút đấy. Nghe cũng bài bản đấy nhỉ./.

Hôm qua các con đã có buổi học đầu tiên. Nghe con gái nói Cô Mai lớp 1A1 lên lớp nó để dạy Tiếng việt còn Cô Mỵ thì đi lớp khác dạy mà. Các con nghe chừng biết phân biệt các môn học rùi đó các mẹ ạ.
    Sao con nhà em chẳng nói gì về việc ông Hiệu trưởng người Úc nhỉ, mà nó cũng chỉ kể là Ms.Trang dạy TA thôi chứ nó cũng chẳng nói là cô dạy gì đâu. Cái bài hát TA này thì con nhà em có hát rồi nhưng mấy chữ cái đầu có thấy nó hát gì đâu. Nó có vẻ rất chán từ khi không có Amy và Helen dạy nữa. Em bảo nó là bây giờ mẹ sẽ tiết kiệm tiền để đến hè mẹ cho con đi học TA ở Hội đồng Anh, thế là nó giãy nảy lên: con không thích học TA đâu. . Thế có buồn không cơ chứ . Thế nhưng nó lại rất nghiện xem cái đĩa Let's go cơ chứ.

À mà hôm qua trong TKB của lớp 1A1 có 2 tiết tiếng Anh trên phòng máy vậy mà con bảo: phòng máy là thế nào hả mẹ? chả có phòng máy mẹ ạ. Thế là thế nào nhỉ
    • 82 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=mockit]
    Ồ quên mất thấy mẹ Mockit post lên đây mẹ cháu mới nhớ. Hôm qua con gái say xưa kể về giờ học tiếng Anh do Ms Trang dạy. Đúng là cô này có phương pháp dạy trẻ nhỏ thật. Cô treo lên bảng các bức hình và gọi tên từng bức hình trên bảng. Sau đó lần lượt hỏi tên từng nhân vật (hình) một. Khi hỏi hình thứ nhất thì cô giả giọng để trả lời, tiếp đến hình sau thì không làm như vậy nữa mà khuyến khích để bạn đó tự trả lời, bằng cách pha trò, khuyến khích và động viên để tạo cho trẻ sự tập trung, cuốn hút và phấn khích trong bài học.

Ôi chẳng biết thế nào nhưng con gái say sưa lắm các mẹ ạ. Mẹ cháu buồn ngủ díp cả mắt mà không dám cắt đoạn cao trào của cháu nữa
    • 82 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

À mà hôm qua trong TKB của lớp 1A1 có 2 tiết tiếng Anh trên phòng máy vậy mà con bảo: phòng máy là thế nào hả mẹ? chả có phòng máy mẹ ạ. Thế là thế nào nhỉ [/QUOTE]

Ừ không biết còn phòng dư không mà trang bị máy các mẹ nhỉ? có mẹ nào có thông tin gì không?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bongthumthum; 07/09/2006 vào lúc 04:22 PM.
    • 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

À mà hôm qua trong TKB của lớp 1A1 có 2 tiết tiếng Anh trên phòng máy vậy mà con bảo: phòng máy là thế nào hả mẹ? chả có phòng máy mẹ ạ. Thế là thế nào nhỉ
    Ừ không biết còn phòng dư không mà trang bị máy các mẹ nhỉ? có mẹ nào có thông tin gì không?
    Này các bác ơi, hôm qua con nhà em về bảo mẹ là trường con sắp thi. Mẹ hỏi: thi gì, bao giờ thi hả con? Thì nó bảo: cô Mai nói thế con cũng không biết, cô chỉ bảo sắp thi thôi . Có con nhà nào kể gì với mẹ không thế, các mẹ loa lên nào
    • 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Anh tồ hôm qua về lại bảo mẹ: Mẹ ạ, con nghe nhầm đấy, còn lâu mới thi cơ mẹ ạ. Thế này thì mẹ biết nghe ai đây hả con???
    • 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mehaichangdeptrai
    Anh tồ hôm qua về lại bảo mẹ: Mẹ ạ, con nghe nhầm đấy, còn lâu mới thi cơ mẹ ạ. Thế này thì mẹ biết nghe ai đây hả con???
    Các mẹ ơi, vụ đồng phục của các con có vẻ muộn quá nhỉ vì hom qua lạnh, mà con phải mặc đồng phục để chào cờ. Sợ con lạnh, mình bảo cu cậu mặc quần ao dài, nó khong thích nhung miễn cuỡng nghe lời. Chiều về cu cậu bảo có nhiều bạn mặc đồng phục lắm, thế là mẹ đành ........ thua nó rồi. Minh nghĩ việc may đồng phục cho con đau có gì mà nhà truờng lau phát bộ dài thế nhỉ?