Ôi đi vào bán than với các mẹ cùng trường 1 tí nào!
Không hiểu bộ GD còn cải tiến cải lùi đến thế nào nữa, không chấm điểm, không thi học sinh giỏi.... haiza, mình không biết các con đi học thì làm thế nào để biết lực học của các con đến đâu. con mình năm nay mới lớp 3 có lẽ chương trình cũng không có gì khó. Nhưng đến lớp 4-5, xời ơi, làm sao trình độ bố mẹ có thể kiểm tra để biết con mình hiểu hay không hiểu bài, sai ở đâu... Trước đây, cô còn chấm điểm, bố mẹ biết hôm nay con điểm chưa cao nên cần cùng con chữa bài. Bây h thì chỉ chữa đúng /sai- với toán thì ok nhưng với Tiếng việt thì sao nhỉ? Rồi bài khó nữa, bố mẹ có thể tìm bài khó cho con làm nhưng còn giảng để con hiểu thì thế nào đây? chẳng lẽ đánh đồng cá mè một lứa thì làm sao khơi gợi được niềm ham mê tìm hiểu của các bạn. Có bạn thích TV, có bạn thích Toán- theo mình nghĩ, thì phải có bài nâng cao thì mới kích thích được các bạn ý chứ nhở... Mà không có thi HSG thì cô giáo đâu có giao bài nâng cao- rồi đâu có giảng cho con biết được cái hay, cái thú vị của bài nâng cao nữa.... Hic, hic thật sự là không hiểu nổi. À mà đấy là riêng nhà mình thôi nhé, vì có rất nhiều bài khó con mình cũng không làm được nhưng đến khi được cô giảng thì con mình lại cảm thấy vô cùng thích thú. Thế nên, thật sự là buồn với cải tiến cải lùi của GDVN. à mà, con mình chỉ có 1 lần trong năm ngoái là học đến 10h tối thôi chứ nhà mình chỉ 9h là bạn ý đã học xong, 10h là cả nhà tắt đèn rồi. cho nên nhà mình hoàn toàn ko có việc ép uổng con phải học muộn- học thêm như nhiều phụ huynh khác kêu. Mình đang lo, không biết đến lớp 5 thì con học sao đây, vì lúc ấy ko có bài làm thêm- sợ lên cấp 2 con sẽ mất nếp làm bài tập. Mà cấp 2 thì khối lượng môn học/bài học sẽ tăng rất nhiều. Ko quen làm bài tập về nhà như ở cấp 1 thì chắc chắn sẽ không theo được mất. Lo lắng quá cơ.