• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Trường tiểu học - Hà Nội

Dành cho các bé TK chuẩn bị vào lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.81K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình mở topic này cho các bé chuẩn bị đi học vào lớp 1 vào năm 2010. Chúng mình cùng nhau đồng hành với con nhé.
    Lớp 1 khác với mẫu giáo nhiều lắm và mình đã “choáng” khi xem qua SGK lớp 1 của các con L Chả biết con sẽ chiến đấu thế nào qua cửa ải này. Thôi thì :
    Trước mắt là động viên nhau, khoe “kết quả” của con và của bố mẹ (nghe mắc bệnh thành tích nhỉ.) Mỗi bé có ưu điểm, thế mạnh riêng, chúng mình cùng cổ vũ các bé.
    Chia sẻ các kinh nghiệm dạy con trong việc học đọc, học viết, toán, chơi trò chơi…
    Chúng mình cùng đoàn kết và động viên nhau nhé.
    Cá nhân mình thì thấy là trẻ con bây giờ khổ lắm, các bé “non” như các bé TK cũng phải “học thêm”, rồi các bạn bình thường, khôn ngoan cũng … “học thêm” L
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 660 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meCo&Vit Xem bài viết
    Chào các mẹ.

Chia sẻ các kinh nghiệm dạy con trong việc học đọc, học viết, toán, chơi trò chơi…
    Chúng mình cùng đoàn kết và động viên nhau nhé.
    [/COLOR][/SIZE]
    Topic hay, ủng hộ ! Chép lại bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi My Lăng Xem bài viết
    Các dĩa vi tính , phần mềm học lớp 1 :

-Gugu học Tiếng Việt 1 do Cty Infoword giá 7000đ
    -Gugu học Toán 1 do Cty Infoword ,giá 7000đ
    -Cùng học Toán 1 Cty Công nghệ Tin học và Nhà trường School@net phát hành. , giá 7000 đ
    -Em học Toán 1 download miễn phí từ Echip.com
    -Toán 1 – Cuộc phiêu lưu của ĐẬU LÉM giá 65000đ

* Dĩa Toán 1 – Cuộc phiêu lưu của ĐẬU LÉM : Là dĩa mà các phụ huynh cần nên mua cho các cháu học vì nó dễ hiểu mang tính chất trò chơi , hình ảnh đẹp .
    Dĩa này hiện nay ít thấy , chỉ có 1 vài nhà sách bán , bản gốc ko thấy bán bản sao chép (đã phát hành từ 2004)
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Goat Mother Xem bài viết
    Cám ơn bác My Lăng. Nhìn qua là em thấy lại có nguồn cho con học mà chơi rồi

Em bổ sung tý teo là còn bộ đĩa Quả táo mầu nhiệm nữa, vào quataomaunhiem.com để tải về dùng thử 10 ngày. Rất hay
    http://webtretho.com/forum/newreply....eply&p=2061207
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ My Lăng ơi! Sao mình đi mua đĩa cho con toàn 70k đến hơn 100k cơ mà,
    Me My Lăng mua ở đâu mà rẻ thế chỉ chỗ cho mình với,
    Mẹ Goat mather nói đúng đấy mình cũng thấy bộ đĩa quả táo màu nhiệm rất hay bộ đó có 4 đĩa khoảng hơn 200k gì đấy
    Có mẹ nào có kinh nghiệm gì hay thì cho cả nhà tham khảo với nhé.
    • 133 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Phụ huynh nào biết ở HN có chỗ nào bán đĩa thì cho địa chỉ giúp mình với.
    • 180 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cu nhà mình sang năm cũng vào lớp Một. Bé làm được hết các bài Toán ở phần mềm Gugu rồi, chương trình này đơn giản quá nên bé cũng chán rồi. Rất hứng thú với quyển Toán trắc nghiệm lớp Một, làm cũng gần hết quyển rồi. Đang tính xem cho học thêm quyển gì kế tiếp đây. Cu cậu chỉ thích Toán và học rất tốt môn này.
    • 180 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Biton Xem bài viết
    Bạn thử đến khu chợ trời Yên Bái phố Huế xem.Ở đó mình thấy có bán tất cả các loại đĩa dành cho mọi đối tượng. Mình không nhớ chính xác là nhà nào nhưng bạn cứ hỏi và tìm xem nhà nào bán nhiều đĩa giáo dục cho trẻ là ở đó có tất cả.
    • 660 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honganh041911 Xem bài viết
    Cu nhà mình sang năm cũng vào lớp Một. Bé làm được hết các bài Toán ở phần mềm Gugu rồi, chương trình này đơn giản quá nên bé cũng chán rồi. Rất hứng thú với quyển Toán trắc nghiệm lớp Một, làm cũng gần hết quyển rồi. Đang tính xem cho học thêm quyển gì kế tiếp đây. Cu cậu chỉ thích Toán và học rất tốt môn này.
    Các cháu TK-AS thích làm Toán và ghét học tiếng Việt. Chưa vào lớp 1 thì đừng nên cho cháu học Toán nhiều (nên dạy ứng dụng môn Toán vào đời sông hằng ngày..) mà cố gắng giảng dạy nhiều về ngôn ngữ , vì khi đến lớp cao hơn thì môn Toán lại cần nhiều, đòi hỏi nhiều về ngôn ngữ ( toán đố, toán có lời giải, phân tích, lý luận..). Đây cũng chính là vấn đề mà con anh hiện đang gặp.
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

KHoe sản phẩm tô chữ của em Cò - Cháu cũng thích tô, nhưng mẹ cũng phải "đôn đốc"

Tô trên bản mẹ cháu phóng to (3 tập)

Tô quyển

Tự cắt toàn bộ, mẹ cháu hướng dẫn dán, sau đó cháu tự làm, tự bôi hồ khô toàn bộ.

Hôm nay mẹ cháu chỉ up được mấy cái ảnh cũ, giờ cháu Cò tự viết số từ 1-5 đẹp, chỉ có số 2 chưa được như mẫu
    Mong các bố mẹ khác ủng hộ chia sẻ kinh nghiệm .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 27/11/2009 vào lúc 11:23 PM. Lý do: xóa ảnh theo yêu cầu
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My Lăng Xem bài viết
    Các cháu TK-AS thích làm Toán và ghét học tiếng Việt. Chưa vào lớp 1 thì đừng nên cho cháu học Toán nhiều (nên dạy ứng dụng môn Toán vào đời sông hằng ngày..) mà cố gắng giảng dạy nhiều về ngôn ngữ , vì khi đến lớp cao hơn thì môn Toán lại cần nhiều, đòi hỏi nhiều về ngôn ngữ ( toán đố, toán có lời giải, phân tích, lý luận..). Đây cũng chính là vấn đề mà con anh hiện đang gặp.
    Bé Cò toán lại kém, giờ cháu cũng chịu khó chơi với các bạn ở lớp, nhưng toán cũng là 1 vấn đề.
    À, phải rồi: ứng dụng toán vào đời sống hàng ngày. Cảm ơn anh nhiều.
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Cháu tập xe đạp:
    mẹ mua xe lâu rồi nhưng con chưa muốn đi, cuối cùng phải ép 1 tý, cho anh ngồi lên xe
    Ngồi lên xe rồi mẹ cho Cò tập đạp xe, ngày thứ nhất Cò cứ đạp ngược - tuột xích liên tục, sau đó đạp 1/2 vòng
    ngày thứ 2, em cầm chân cháu, 1 tay cầm lái, chạy theo xe. Mất 2 buổi như vậy thì cháu tự đạp được vòng tròn,
    Ngày thứ 4 : Rồi cháu tự đạp, mẹ ủn lưng cho thêm "đà", cháu đạp xuôi dốc dễ hơn ngược dốc.
    Ngày thứ 5,6: đạp thoải mái trong sân, biết quành.
    Ngày thứ 7: trộm vía, đèo cả em, vòng đi vòng lại, mẹ ko phải chạy theo, chỉ cần đứng 1 chỗ.
    Mẹ cũng không ngờ con tập nhanh thế. Cứ nghĩ phải vài tháng (vì cháu vừa gẫy chân, bó bột 3 tháng từ tháng 5-8 )
    Sau 2 tuần: đi khắp nơi trong khu tập thể, chỗ nào ko vòng lại được thì thò chân xuống lùi, rồi vòng
    Cả nhà phấn khởi, cháu Cò thích lắm, tự tin hẳn lên, còn đua xe với 1 anh học lớp 4
    À, cháu chỉ tập xe buổi tối thôi, còn ban ngày đi học mẫu giáo lớn .
    • 171 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cu Tom nhà mình sắp tới cũng vào lớp một rồi, mình cùng lo ghê lắm. Bé không chịu tập trung học, chỉ tập trung được đến 15 phút là cùng, sau đó là ngồi dở sách vởi ra xem, lật hết trang này đến trang kia, rồi xem hình ảnh của sách, vo. Tô chữ không được đẹp như bé nhà của meco&vit đâu, mình thấy bé nhà bạn mà hâm mộ ghê. Còn vụ đi xe đạp thì bé chỉ đi xe đạp 3 bánh rất tốt, mình chưa giám cho đi xe 2 bánh chắc hôm nào cũng thử cho bé tập đi 2 bánh xem.
    Có bố mẹ nào có kinh nghiệm gì để làm cho bé tập trung share cho mình với nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod1; 14/01/2010 vào lúc 05:09 PM. Lý do: Sửa cỡ chữ
    Cún, Tôm yêu mẹ !!!
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Biton Xem bài viết
    Bạn có thể tham khảo trên trang web này http://www.vnschool.net/
    Bạn đặt hàng và giao tới tận nhà đấy ! Mình ở SG, vừa rồi đặt mua toàn bộ đĩa Tiếng Việt, Toán , Tô màu,.... dành cho bé con nhà mình, năm sau cũng vào lớp 1, 02 ngày sau là họ mang đến tận nhà giao hàng và nhận tiền, từ ngày có mấy đĩa này con bé mê học hẳn ra, vui lắm!
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhthanhlovemamy Xem bài viết
    Cu Tom nhà mình sắp tới cũng vào lớp một rồi, mình cùng lo ghê lắm. Bé không chịu tập trung học, chỉ tập trung được đến 15 phút là cùng, sau đó là ngồi dở sách vởi ra xem, lật hết trang này đến trang kia, rồi xem hình ảnh của sách, vo. Tô chữ không được đẹp như bé nhà của meco&vit đâu, mình thấy bé nhà bạn mà hâm mộ ghê. Còn vụ đi xe đạp thì bé chỉ đi xe đạp 3 bánh rất tốt, mình chưa giám cho đi xe 2 bánh chắc hôm nào cũng thử cho bé tập đi 2 bánh xem.
    Có bố mẹ nào có kinh nghiệm gì để làm cho bé tập trung share cho mình với nhé!

Vụ đi xe đạp: Cháu đạp xe 4 bánh (2 bánh chính + 2 bánh phụ) chứ chưa đi được xe 2 bánh đâu J
    Tập viết: Cô giáo Cò hướng dẫn mình phóng to trang tập viết của cháu lên (2 lần) cho cháu tô các nét cơ bản to trước, thành thạo rồi thì cho tô bé (quyển in sẵn). Nên cháu tô đẹp.
    Tô đúng cách chứ ko cần tô đẹp, nhất là nét bụng trên, dưới, lúc đầu cháu ko tô được liền nét đâu, cậu cháu phải động viên: "Giấy của cháu, bút của cháu, cháu cứ thoải mái viết, ko lo gì hết, sai thì cậu tẩy" thế là cháu tự tin và viết được (sau 1 trang viết sai cách), mình thấy con viết đúng rồi thì bồi luôn cho 2 trang cho cháu nhớ
    Tô số thạo thì mẹ chấm vài chấm cơ bản, rồi tự viết số, rồi đến lúc cháu không cần chấm nữa. Đúng là phải từng bước nhỏ 1 chứ còn tự nhiên viết thì chắc là
    Tập trung tô thì làm gì có chuyện tự tô một mạch, mẹ phải ngồi gõ gõ liên tục.
    Khi thấy cháu chán thì bảo: Con nghỉ tô thôi nhé?
    Cháu: Thôi?
    Mẹ: Thôi?
    Cháu cười sướng: tô!!!!!
    Dần dần thành điệp khúc: thôi! Thôi! Tô. Và lại hí húi tô tiếp

Nhưng giờ mẹ cháu cảm thấy cháu cần là: phát triển giao tiếp nhiều hơn.
    Cô giáo mẫu giáo hướng dẫn (mẹ cháu chưa thực hành):
    -Luyện đọc bảng chữ cái đọc to và rõ
    -Luyện đọc thơ …
    -Nói truyền tin kiểu: Cò ơi, con bảo bố lấy cho mẹ cái cốc nhựa …
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod1; 14/01/2010 vào lúc 05:13 PM. Lý do: Sửa cỡ chữ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,540 Bài viết

• 3,878 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meCo&Vit Xem bài viết
    KHoe sản phẩm tô chữ của em Cò - Cháu cũng thích tô, nhưng mẹ cũng phải "đôn đốc"

Tô trên bản mẹ cháu phóng to (3 tập)

Tô quyển

Tự cắt toàn bộ, mẹ cháu hướng dẫn dán, sau đó cháu tự làm, tự bôi hồ khô toàn bộ.

Hôm nay mẹ cháu chỉ up được mấy cái ảnh cũ, giờ cháu Cò tự viết số từ 1-5 đẹp, chỉ có số 2 chưa được như mẫu
    Mong các bố mẹ khác ủng hộ chia sẻ kinh nghiệm .
    Chúc mừng bé Cò! Bé tô chữ đẹp quá.
    • 180 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cò nhà Mẹ tô chữ đẹp nhỉ! Hơn Bubu nhà này rồi. Bubu nhà này thì chỉ thích Toán thôi. Có thể cộng trừ lên đến phạm vi vài trăm rồi.

Tối hôm trước, 8h con ngồi vào học. Làm xong 4 bài Toán thì phải tập viết một trang. Cứ đến môn này là con không thích thú tẹo nào. Vừa viết con vừa quay bút chì, nghịch tẩy, lấy hộp bút làm ô tô ..v..v.. Mẹ luôn miệng nhắc, được vài chữ con lại táy máy nghịch ngợm. Mẹ bảo: “Con tập trung vào viết một mạch đi, rồi mẹ cho làm thêm 1 bài Toán nữa”. Con vốn rất thích Toán nên nghe thấy vậy hứng khởi ngay. Còn mặc cả thêm với mẹ: “Mẹ ơi thế con viết hai mạch thì mẹ cho con làm thêm 2 bài Toán nữa nhé?” Mẹ: “..........?????!!!!!!” :Laughing:

Còn vụ đi xe đạp thì đã biết đi từ hồi 2,5 tuổi. Bây giờ thì lượn lách, tráng trứng như tổ lái rồi. Chiều nào đi học về cũng vác xe đạp ra biểu diễn cùng bọn trẻ con hàng xóm. Chốc chốc mẹ phải chạy ra liên mồm quát: “Đi chậm thôi, nhẹ nhàng từ từ thôi...!”:RollingEy:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me_QuangHuy; 07/11/2009 vào lúc 06:10 AM.
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honganh041911 Xem bài viết
    Cò nhà Mẹ tô chữ đẹp nhỉ! Hơn Bubu nhà này rồi. Bubu nhà này thì chỉ thích Toán thôi. Có thể cộng trừ lên đến phạm vi vài trăm rồi.

Tối hôm trước, 8h con ngồi vào học. Làm xong 4 bài Toán thì phải tập viết một trang. Cứ đến môn này là con không thích thú tẹo nào. Vừa viết con vừa quay bút chì, nghịch tẩy, lấy hộp bút làm ô tô ..v..v.. Mẹ luôn miệng nhắc, được vài chữ con lại táy máy nghịch ngợm. Mẹ bảo: “Con tập trung vào viết một mạch đi, rồi mẹ cho làm thêm 1 bài Toán nữa”. Con vốn rất thích Toán nên nghe thấy vậy hứng khởi ngay. Còn mặc cả thêm với mẹ: “Mẹ ơi thế con viết hai mạch thì mẹ cho con làm thêm 2 bài Toán nữa nhé?” Mẹ: “..........?????!!!!!!” :Laughing:

Còn vụ đi xe đạp thì đã biết đi từ hồi 2,5 tuổi. Bây giờ thì lượn lách, tráng trứng như tổ lái rồi. Chiều nào đi học về cũng vác xe đạp ra biểu diễn cùng bọn trẻ con hàng xóm. Chốc chốc mẹ phải chạy ra liên mồm quát: “Đi chậm thôi, nhẹ nhàng từ từ thôi...!”:RollingEy:
    Toán thì bạn Cò “dốt tịt” (lời Vịt) JJJ
    Kinh nghiệm dạy toán thế nào nhỉ ???? chỉ cho mình với.

Hôm CN tuần trước mình cho 2 cháu đi Bát tràng chơi + tô tượng, 2 anh em vào cửa hang của 1 bác (chỉ có mỗi khách quý là nhà mình), Cò + Vịt hát tặng bác 1 bài (hát to, tự nhiên lắm) bác thích quá, cho bao nhiêu là tượng hình người bé bé, sau đó còn cho mình mấy cái cốc với bát về để pha mầu cho bé tô tượng.
    2 anh em vui lắm, chạy tung tăng - mẹ thì cứ sợ ngã vào đồ của bác thì toi JJJ
    Cả nhà về phấn khởi lắm.
    Mình nghĩ lại: ngày trước mình học hành dễ lắm, nhưng trong lớp cũng có một số bạn bạn chỉ toàn 1, 2 , 3, 4 cũng chả sao ,nhưng chúng nó giao tiếp vẫn tốt, nghịch ngợm .

À, lại còn vụ này chứ: hôm trước mình thấy MC nói “gọi thằng này chả thấy dạ - chả biết cái chó gì ?????” mình bực quá, bảo (có cả chồng): “cháu không biết thì bà dạy cháu , bảo cháu, sao lại nói cháu thế ?” L
    Sau đấy mình dạy luôn: lúc đầu nói:
    - N ai gọi con thì con “dạ” nhé .
    Rồi tớ gọi luôn: N ơi !
    Cậu ta chả phản ứng gì, mình lại kéo Vịt vào gọi:
    - L ơi !
    Vịt: Dạ !
    Mình : N ơi !
    N: N ơi ! Dạ ! (bị lặp câu)
    Nhưng sau vài lần mẹ hỏi, rồi thì bố .. giờ gọi là dạ rất ngoan. Không mất đến ½ buổi sáng (thỉnh thoảng ôn bài J )
    Nhưng: cái này mới hay này.
    Mình gọi, cháu dạ, rồi tự nhiên cháu đọc 1 lèo tên các bạn trong lớp: Hạnh Phương ? dạ, Bảo Trang ? dạ ..... khoảng hơn 20 tên (mình ko nhớ hết)
    Chứng tỏ là con vẫn nhận biết các thứ, vẫn vào đầu, chỉ có thể hiện là “không chuẩn” hoặc không thể hiện . Thế nên chúng mình đừng nghĩ là con không biết gì mà cứ dạy con , con sẽ học được.

Hôm đi BS thụt đít, anh cu kêu “ Kinh khủng????” JJ
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc topic này xong thấy ngưỡng mộ các bé quá.Bé nhà mình chưa đến tuổi vào lớp 1 nhưng mình cũng xin phép tham gia để được học hỏi chút kinh nghệm của các mẹ đi trước.
    Con mình được 3,5 tuổi rồi, cu cậu vẫn rất tăng động lắm ( mới biết nói lúc 34 tháng ) mình thấy bé vẫn giống như máy thu âm chưa hiểu lắm hay nhại lời ( nhại lại câu hỏi thay vì trả lời ) mình lo lắng lắm không biết bé có thể vào được lớp 1 không các mẹ ơi ở tuổi của bé nhà mình bây giờ các bé của các mẹ có thế không. Hàng ngày mình luôn cố gắng để dạy con nói đúng ngữ cảnh tuy nhiên mức độ tiến bộ thì còn chậm lắm.
    Cám ơn sự chia sẻ của các mẹ.
    • 73 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun ty2008 Xem bài viết
    Đọc topic này xong thấy ngưỡng mộ các bé quá.Bé nhà mình chưa đến tuổi vào lớp 1 nhưng mình cũng xin phép tham gia để được học hỏi chút kinh nghệm của các mẹ đi trước.
    Con mình được 3,5 tuổi rồi, cu cậu vẫn rất tăng động lắm ( mới biết nói lúc 34 tháng ) mình thấy bé vẫn giống như máy thu âm chưa hiểu lắm hay nhại lời ( nhại lại câu hỏi thay vì trả lời ) mình lo lắng lắm không biết bé có thể vào được lớp 1 không các mẹ ơi ở tuổi của bé nhà mình bây giờ các bé của các mẹ có thế không. Hàng ngày mình luôn cố gắng để dạy con nói đúng ngữ cảnh tuy nhiên mức độ tiến bộ thì còn chậm lắm.
    Cám ơn sự chia sẻ của các mẹ.
    Sao bạn gọi bé là tăng động , hay đánh nhầm , tăng động là một loại bệnh đấy
    • 120 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Buồn quá, cu nhà mình vẫn học lớp nhà. Có ai hỏi cháu học lóp mấy mình nói cô dạy ở nhà. Có người không hiểu tưởng mình " Đại gia". Khi 5 tuổi hỏi " ai đẹp trai giơ tay" thế là giơ tay. 10 tuổi thì hỏi " mẹ và con ai đẹp trai" thì cười mủm mỉm và chỉ vào mình. Không biết nói, 8/10 cuộc đời trong bóng tối. Dạy một người tk không biết nói cứ như đi biển một mình thời cổ đại.
    • 560 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Đọc những lời của bảo bối thấy buồn quá. Vậy là bé nhà bảo bối 10 tuổi rồi à?

Xin chia sẻ với bạn và nắm tay cùng mẹ con bạn trên hành trình đi biển này.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2