Trường mầm non - Hà Nội

Trường Mầm non Hoàng Gia - Đội cấn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 41.6K Lượt đọc
  • 330 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 45 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đi trên đường Đội cấn thấy có biển chiêu sinh năm hoc 2007-2008 của trường Mầm non Hoàng Gia.
    Mình có vào thăm quan, cơ sở vật chất có vẻ khá tốt
    Mình được nhân viên giới thiệu đây là trường của EQuest mở, không biết có ai có con hoặc có vị phụ huynh nào đã tham gia các chuơng trình của EQuest chưa?
    Liệu gửi con vào đó có được không? Có mẹ nào có thông tin thì cho mình biết với nhé.

Đang lo cho con tìm trường quá, xin vào mấy trường công thì mệt mỏi lắm, nhiều thủ tục rắc rối thật. Mà trường tư thì không biết trường nào tốt, trường nào không tốt.

Các mẹ chỉ giùm nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 111 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

http://jokeonlineworld.com/gift.html

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecasau Xem bài viết
    Mình đi trên đường Đội cấn thấy có biển chiêu sinh năm hoc 2007-2008 của trường Mầm non Hoàng Gia.
    Mình được nhân viên giới thiệu đây là trường của EQuest mở, không biết có ai có con hoặc có vị phụ huynh nào đã tham gia các chuơng trình của EQuest chưa?
    Liệu gửi con vào đó có được không? Có mẹ nào có thông tin thì cho mình biết với nhé.

Đang lo cho con tìm trường quá, xin vào mấy trường công thì mệt mỏi lắm, nhiều thủ tục rắc rối thật. Mà trường tư thì không biết trường nào tốt, trường nào không tốt.

Các mẹ chỉ giùm nhé.
    Chị à, hôm trước em cũng đã vào thăm quan, nói chung phòng học thoáng,sáng sủa tuy nhiên hơi nhỏ,hơn nữa 2 lớp cùng 1 tầng dùng chung một nhà VS bé tí (1 chậu rửa mặt + 1 bồn cầu), bình thường ko sao chứ đến h cao điểm (sau ăn trưa và chiều ngủ dậy)các con đồng loạt có nhu cầu thì ko biết phải xếp hàng bao nhiêu lâu mới tới lượt.Trường tận 5 tầng mà lại phải đi cầu thang bộ (tương đối dốc và nhỏ) điều này rất dễ gây nguy hiểm cho trẻ hơn nũa hành lang ngoài lớp học ko có,ra khỏi lớp là gần như xuống cầu thang luôn... Em thấy các cô ở đây quảng cáo điểm khác biệt với các trường khác là trường ở đây dậy theo phương pháp mới, áp dụng tư duy logic vào chương trình học đối với các bé...ko biết thế nào. Có mẹ nào đã cho bé học thì chia sẻ kinh nghiệm với. À còn điều này nữa sân chơi của các con là sân chung của cả khu, ngay sát mặt đường Đội Cấn,có thể xây hàng rào nhưng em thấy sẽ tương đối bụi bặm và nắng nôi vì chẳng có bóng cây. Với mức giá 140USD (5 ngày/tuần) mà cơ sở vật chất thế này thì có vẻ ko ổn lắm..
    • 1,100 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trường này em có thăm quan từ khi trường mới chuyển địa điểm về đay.Em cũng thấy nhà vệ sinh ở chưa được ổn lắm ( lúc đó còn có bồn tắm đứng ), bồn rửa mặt quá cao so với tầm đứng của các con và nhà trường làm bục gỗ cho con đứng ( có an toàn ko nhỉ khi sàn nhà ướt và các con lanh chanh rửa tay trước khi ăn với số lượng các con đông ).

Được nghe trường nói về phương pháp dạy các con hoàn toàn mới do các thạc sỹ hàng đầu biên soạn, em cũng quan tâm đến trường lắm, dù sao tất cả vì tương lai con em chúng ta mà.

:Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecasau Xem bài viết

Các mẹ chỉ giùm nhé.
    sao mẹ cá sáu ko gửi vào cơ sở 2 của mẫu giáo Liễu Giai tại 14 trung Kính. Chương trình trường Liễu Giai do hẳn một tiến sĩ đã tốt nghiệp giáo dục màm non ở nước ngoài về biên soạnvà tổ chức. bạn đến thử xem
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm trước có đi xem chương trình GAla của trường Hoàng Gia tổ chức. Thấy đông người lắm.
    Vì đông quá nên chưa hỏi được trường đó thế nào với lại vì quá nhiều người nên không thể phán đoán chính xác về cơ sở vật chất và chất lượng của trường?
    Có mẹ nào có thông tin gì về trường này không? Đọc website cũng chưa được nhiều thông tin lắm, muốn được biết người thực việc thực, CÁc mẹ chia sẻ với
    • 240 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeLinh Xem bài viết
    Hôm trước có đi xem chương trình GAla của trường Hoàng Gia tổ chức. Thấy đông người lắm.
    Vì đông quá nên chưa hỏi được trường đó thế nào với lại vì quá nhiều người nên không thể phán đoán chính xác về cơ sở vật chất và chất lượng của trường?
    Có mẹ nào có thông tin gì về trường này không? Đọc website cũng chưa được nhiều thông tin lắm, muốn được biết người thực việc thực, CÁc mẹ chia sẻ với
    Con mình đang tham gia khóa học đầu tiên do trường Hoàng Gia tổ chức, 1 tuần có 1 buổi thôi, bây giờ đã được 8 tháng rồi và bản thân mình cũng thấy được, ở đây con mình được học 1 cách bài bản, được trải nghiệm qua các trò chơi mà ở trường mẫu giáo Việt Triều cháu đang học không có, qua chương trình gala vừa rồi con nhà mình cứ nhất định đòi mẹ cho đến trường mầm non Hoàng Gia để học hằng ngày, nếu các mẹ có khả năng cho con học được ở trường Hoàng Gia thì tốt quá, các mẹ sẽ không ân hận vì sự lựa chọn của mình đâu...
    • 1,100 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequoctrung Xem bài viết
    Con mình đang tham gia khóa học đầu tiên do trường Hoàng Gia tổ chức, 1 tuần có 1 buổi thôi, bây giờ đã được 8 tháng rồi và bản thân mình cũng thấy được, ở đây con mình được học 1 cách bài bản, được trải nghiệm qua các trò chơi mà ở trường mẫu giáo Việt Triều cháu đang học không có, qua chương trình gala vừa rồi con nhà mình cứ nhất định đòi mẹ cho đến trường mầm non Hoàng Gia để học hằng ngày, nếu các mẹ có khả năng cho con học được ở trường Hoàng Gia thì tốt quá, các mẹ sẽ không ân hận vì sự lựa chọn của mình đâu...

Mẹ nó ơi con bạn mấy tuổi rồi, đang tham gia lớp học gì vậy, up nhiều nhiều thông tin cho cả nhà tham khảo chút đi

:Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=mequoctrung;919625]Con mình đang tham gia khóa học đầu tiên do trường Hoàng Gia tổ chức, 1 tuần có 1 buổi thôi, bây giờ đã được 8 tháng rồi và bản thân mình cũng thấy được, ở đây con mình được học 1 cách bài bản, được trải nghiệm qua các trò chơi mà ở trường mẫu giáo Việt Triều cháu đang học không có, qua chương trình gala vừa rồi con nhà mình cứ nhất định đòi mẹ cho đến trường mầm non Hoàng Gia để học hằng ngày, nếu các mẹ có khả năng cho con học được ở trường Hoàng Gia thì tốt quá...

Doc nhung dong nay cua me Quoc Trung lam minh nho den ben dien dan co mot loat bai viet ve truong Hoang Gia, day la nhung bai viet da kich ve chuyen mot so n dong gia lam me de quang cao ve truong minh, me quoc trung dung gian neu k dung nhe vi minh thay giong van cua me hoi giong may co nhan vien quang cao ve truong do o ben dian lam qua nhat la cach dung cum tu: Cac me se k an han ve su lua chon nay dau.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=meoicaigiday;923736]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mequoctrung Xem bài viết
    Con mình đang tham gia khóa học đầu tiên do trường Hoàng Gia tổ chức, 1 tuần có 1 buổi thôi, bây giờ đã được 8 tháng rồi và bản thân mình cũng thấy được, ở đây con mình được học 1 cách bài bản, được trải nghiệm qua các trò chơi mà ở trường mẫu giáo Việt Triều cháu đang học không có, qua chương trình gala vừa rồi con nhà mình cứ nhất định đòi mẹ cho đến trường mầm non Hoàng Gia để học hằng ngày, nếu các mẹ có khả năng cho con học được ở trường Hoàng Gia thì tốt quá...

Doc nhung dong nay cua me Quoc Trung lam minh nho den ben dien dan co mot loat bai viet ve truong Hoang Gia, day la nhung bai viet da kich ve chuyen mot so n dong gia lam me de quang cao ve truong minh, me quoc trung dung gian neu k dung nhe vi minh thay giong van cua me hoi giong may co nhan vien quang cao ve truong do o ben dian lam qua nhat la cach dung cum tu: Cac me se k an han ve su lua chon nay dau.
    Thế mẹ nó biết gì về HG chưa? Có thông tin gì thì chia sẻ đi xem nào?
    • 240 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

[QUOTE=BeLinh;924598]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meoicaigiday Xem bài viết

Thế mẹ nó biết gì về HG chưa? Có thông tin gì thì chia sẻ đi xem nào?
    Mình mới tham gia diễn đàn này, nhưng thực sự là mình không quảng cáo hộ trường Hoàng Gia đâu, mà là mình cảm nhận thấy sự tiến bộ của con mình khi học ở đấy, mình có 2 con trai, 5 tuổi và 3 tuổi, hiện nay con mình đang tham gia K1, khóa học 1 năm của trường Hoàng Gia, bạn có thể không tin thì theo mình sáng chủ nhật hàng tuần, lúc nào bạn rỗi có thể ghé thăm các con học và hỏi cảm nhận của các cha mẹ đang đón con, khong phải là mỗi con học mà bản thân mình cũng được học làm thế nào để chơi với con, nói với con mà con nghe lời, cách kiềm chế cơn giận của mình khi con không nghe lời. Bạn cứ tìm hiểu kỹ, có thể đối với mình như thế là rất tốt, còn đối với bạn thì không tốt, nhưng dù sao thì nhà mình có 2 con trai, nên mình cũng muốn rèn các con mình vào khuôn khổ, không thì mệt lắm...
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=mequoctrung;924798]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BeLinh Xem bài viết

Mình mới tham gia diễn đàn này, nhưng thực sự là mình không quảng cáo hộ trường Hoàng Gia đâu, mà là mình cảm nhận thấy sự tiến bộ của con mình khi học ở đấy, mình có 2 con trai, 5 tuổi và 3 tuổi, hiện nay con mình đang tham gia K1, khóa học 1 năm của trường Hoàng Gia, bạn có thể không tin thì theo mình sáng chủ nhật hàng tuần, lúc nào bạn rỗi có thể ghé thăm các con học và hỏi cảm nhận của các cha mẹ đang đón con, khong phải là mỗi con học mà bản thân mình cũng được học làm thế nào để chơi với con, nói với con mà con nghe lời, cách kiềm chế cơn giận của mình khi con không nghe lời. Bạn cứ tìm hiểu kỹ, có thể đối với mình như thế là rất tốt, còn đối với bạn thì không tốt, nhưng dù sao thì nhà mình có 2 con trai, nên mình cũng muốn rèn các con mình vào khuôn khổ, không thì mệt lắm...

Không mình không đánh giá vấn đề tốt xấu, chẳng qua là mình hơi nhậy cảm trong vấn đề một số n cứ đóng giả làm phụ huynh để qcao, có lẽ do mình đọc một số bài quảng cáo quá lố bịch của trường hoàng gia bên diễn đàn thấy giống giọng văn của mẹ quốc trung quá trời nên mình thấy funny thôi, thế cho nên lần trước mình đã nói rồi nếu k p vậy thì cho mình sorry mà.
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

[QUOTE=meoicaigiday;929203][QUOTE=mequoctrung;92479

Xin mạn phép các bà mẹ cũng có đôi lời như sau: Tôi cũng là PH có 2 cháu đều theo khóa đầu tiên khi tham gia vào khóa học của EQ. Phải nói rằng ban đầu cũng chưa hài lòng vì cách thức tổ chức chưa chuyên nghiệp, hai nữa đây là khóa đầu tiên nên EQ chưa có kinh nghiệm gì cả nên rất băn khoăn nhưng đã đóng tiền rồi thì phải học cố cho đủ. Nhưng càng học càng thấy lý thuyết và mô hình của Bác Khanh là tuyệt vời, tại sao phải nói là tuyệt vời bời vì hiện tại ở VN chưa có mô hình nào có thể đáp ứng được hết mong mỏi của các ông bố bà mẹ muốn cho con thành tài và nên người. Bác Khanh đã đưa ra được mô hình này và hiện tại đang thực hiện nó tại HG. Cũng có một số PH của khóa 1 do chưa hiểu hết và còn thiếu lòng tin vào mô hình này nên đã bỏ dở giữa chừng, nhưng bản thân mình cảm nhận là nếu mình ko tin thì không thể truyền lòng tin đó cho con cái mình được. Nói như mẹ "meoicaigiday" thì nếu cứ nghi ngờ mà ko chịu tìm hiểu thì mãi mãi ko thể biết đến ngọn nguồn được. Còn bạn nghi ngờ đây là do PH quảng cáo hộ trường thì ko nên ngộ nhận thế đâu bởi vì mình và "mequoctrung" là hàng xóm cùng ở trong khu định công, cùng học Hương giang, cùng học khóa 1 EQ. Hiện đang gửi con ở mẫu giáo Hoàng gia (bắt đầu từ ngày 1/6 này). Vài lời mong các mẹ cùng xem và bỏ quá cho.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=thuyttt.pidc;932328][QUOTE=meoicaigiday;929203][QUOTE=mequoctrung;92479

Xin mạn phép các bà mẹ cũng có đôi lời như sau: Tôi cũng là PH có 2 cháu đều theo khóa đầu tiên khi tham gia vào khóa học của EQ. Phải nói rằng ban đầu cũng chưa hài lòng vì cách thức tổ chức chưa chuyên nghiệp, hai nữa đây là khóa đầu tiên nên EQ chưa có kinh nghiệm gì cả nên rất băn khoăn nhưng đã đóng tiền rồi thì phải học cố cho đủ. Nhưng càng học càng thấy lý thuyết và mô hình của Bác Khanh là tuyệt vời, tại sao phải nói là tuyệt vời bời vì hiện tại ở VN chưa có mô hình nào có thể đáp ứng được hết mong mỏi của các ông bố bà mẹ muốn cho con thành tài và nên người. Bác Khanh đã đưa ra được mô hình này và hiện tại đang thực hiện nó tại HG. Cũng có một số PH của khóa 1 do chưa hiểu hết và còn thiếu lòng tin vào mô hình này nên đã bỏ dở giữa chừng, nhưng bản thân mình cảm nhận là nếu mình ko tin thì không thể truyền lòng tin đó cho con cái mình được. Nói như mẹ "meoicaigiday" thì nếu cứ nghi ngờ mà ko chịu tìm hiểu thì mãi mãi ko thể biết đến ngọn nguồn được. Còn bạn nghi ngờ đây là do PH quảng cáo hộ trường thì ko nên ngộ nhận thế đâu bởi vì mình và "mequoctrung" là hàng xóm cùng ở trong khu định công, cùng học Hương giang, cùng học khóa 1 EQ. Hiện đang gửi con ở mẫu giáo Hoàng gia (bắt đầu từ ngày 1/6 này). Vài lời mong các mẹ cùng xem và bỏ quá cho.[/QUOTE].

Mình thấy các bạn thật hay, mình đã nói rồi mình đâu có chê hoặc là anti các phương pháp giáo dục của Bác Khanh đâu mà chưa gì các bạn đã vội phải chứng minh rằng nó tuyệt vời.... mình không hề có ý đó bởi trình độ của mình cũng chỉ là trình độ của một bà nẹ trẻ vậy tại sao mình lại có thể đưa ra sự phê phán về các phương pháp giáo dục của các chuyên gia. Mình chỉ có nói về vấn đề là mình thấy có vẻ hơi giống như là ai đó quảng cáo thôi và như đã nói với mẹ Quoctrung la nếu k phải thì mình sorry rồi mà.Và mình cũng xin stop và out ra khỏi đề tài của Hoàng Gia.
    • 2,291 Bài viết

• 1,733 Được cảm ơn

Mình cũng là phụ huynh gửi con ở K1 khóa 1 năm.
    Mình cũng nghe nói là bên có những bài viết giá mà để phụ huynh tự viết thì tốt hơn.

Tuy nhiên mình cũng công nhận là lúc đầu bản thân mẹ Thủy cũng rất lăn tăn cho con học ở đây, nhưng bây giờ phần lớn các mẹ đã cho con theo học đến cùng ở K1 rất an tâm và tin tưởng vào phương pháp giáo dục của bác Khanh.
    K1 tổ chức ban đầu chưa có kinh nghiệm nên nhận cả trẻ mới 2 tuổi, còn chưa đi học mẫu giáo, rồi có một số mẹ ko tin tưởng nên đã bỏ cuộc nửa chừng, chỉ còn lại toàn những mẹ tin tưởng lắm, và nếu bạn đến nghe bác Khanh giảng bài thì cũng sẽ bị thuyết phục ngay. Bác Khanh rất tâm huyết. Các bé 2002 phần lớn theo học tiếp vào MG Hoàng Gia, còn bé nào sang năm học tiểu học thì lại đăng ký vào khóa học kỹ năng cho các bé từ 6-10 tuổi.

K2 thì tổ chức có kinh nghiệm hơn nên các mẹ tham gia đầy đủ đông vui lắm. Bố cháu quảng cáo thế nào mà phụ huynh ở cơ quan ùn ùn mang con đến gửi học ở EQuest, quảng cáo cho cả các bạn nữa.

Mình cũng không viết nhiều về EQuest trên này nhưng mình gửi thư cho các mẹ WTT75 về phương pháp giáo dục của EQuest, đã có một số mẹ đi dự hội thảo của họ.
    Hiện nay EQuest đang nghiên cứu để thành lập trường tiểu học, dự định sẽ đi vào hoạt động 3 năm nữa. Nghe vậy các mẹ ồn lên là đề nghị bác Khanh phải tổ chức ngay cho các bé sinh năm 2002 được theo học. Sản phẩm của bác từ A-Z nhé .

Mình cũng thực lòng chả muốn quảng cáo nhiều vì hữu xạ tự nhiên hương thôi nhưng mà mình cũng muốn giúp bác Khanh và EQuest một chút để mọi người cùng biết và tham khảo, xem xét phương án tốt nhất của mình.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=meoicaigiday;929203]

Không mình không đánh giá vấn đề tốt xấu, chẳng qua là mình hơi nhậy cảm trong vấn đề một số n cứ đóng giả làm phụ huynh để qcao, có lẽ do mình đọc một số bài quảng cáo quá lố bịch của trường hoàng gia bên diễn đàn thấy giống giọng văn của mẹ quốc trung quá trời nên mình thấy funny thôi, thế cho nên lần trước mình đã nói rồi nếu k p vậy thì cho mình sorry mà.

Hôm trước mình có qua trường Hoàng Gia thăm quan. Mình cũng nhận thấy sự ấm áp ở đó. Nhân viên họ nhiệt tình và luôn kính trọng mình. Có thể là sự giới thiệu gì đó làm cho mẹ nó cảm thấy khó chịu.

Nhưng nếu cứ xét the cái "nhạy cảm" của mẹ nó, tớ thấy không ổn lắm:
    1. Nếu dạy con mà mình cứ thấy "nhạy cảm" thì mình sẽ chỉ dạy con theo hướng nhạy cảm và không xét đoán nhiều góc độ thề là làm hỏng con mình.
    2. Nếu mình xét ở góc độ "nhạy cảm" mình thấy bạn có vè ghen tức với mô hình Hoàng Gia thì sao nhỉ? Có thể bạn là nhân viên của một trường Mầm non khác khi thấy mô hình của HG hay hơn ban (chẳng hạn thế) thì bạn ra sức phá, bạn chỉ khác với Nhân viên ở trường Hoàng Gia một chỗ là "gian xảo hơn", "kín đáo hơn", còn mình thì lại thấy HG họ làm thế tuy hơi có vẻ thô "nhưng mà họ làm cũng từ cái tâm".
    3. Chủ nhật vừa rồi mình có thăm quan trường mình thấy phụ huynh đi học ở đó khá đông và mình cũng đã tiếp xúc với một số vị phụ huynh, nên mình cũng yên tâm phần nào về trường HG và mọi số đố kị và hiềm khích của meoicaigiday thì mình cho đó là sự nhỏ nhen, đố kị (vì mình đang nhìn dưới góc độ nhạy cảm nhé).

Mong mẹ nó bỏ quá nuế mình quá nhạy cảm.
    Cảm ơn mẹ nó.

Các mẹ phụ huynh K1 và K2 nếu có ở đây thì chia sẻ thêm về phương pháp dạy con của HG cho mọi người nhé.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Troi dat cau chuyen ban dau chi la mot phut nhay cam ma lam thanh mot cuoc tranh luan gay gat qua. Minh da noi la m xin out ra khoi de tai cua HG roi the ma me Belinh lai phan tich va xay dung cho minh mot hinh tuong ma minh nghi thay la hay va tuyet voi.Minh xin nhan tat ca nhung gi ban noi ve minh: ke pha hoai, ke giau mat hay la ke gi gi do....Va vi minh la mau n nhu ban xay dung nen minh xin co yeu cau nho la cho minh out ra khoi de tai nay forever.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Troi dat cau chuyen ban dau chi la mot phut nhay cam ma lam thanh mot cuoc tranh luan gay gat qua. Minh da noi la m xin out ra khoi de tai cua HG roi the ma me Belinh lai phan tich va xay dung cho minh mot hinh tuong ma minh nghi thay la hay va tuyet voi.Minh xin nhan tat ca nhung gi ban noi ve minh: ke pha hoai, ke giau mat hay la ke gi gi do....Va vi minh la mau n nhu ban xay dung nen minh xin co yeu cau nho la cho minh out ra khoi de tai nay forever.
    Mình đã nói rồi, nếu mình hơi quá thì bỏ qua nhé.
    Tất cả mọi người cũng chỉ mong muốn mọi điều tốt đẹp cho con cái chúng ta thôi mà
    • 45 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế mequoctrung và thuyppt có thể chia sẻ thêm thông tin về trường Hoàng gia không?
    ở đó giáo viên thế nào? con cái học ở đó có tiền bộ gì không?
    Bộ máy lãnh đạo nhà trường thế nào? chia sẻ đi.
    • 2,291 Bài viết

• 1,733 Được cảm ơn

http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/2007/07/3B9F8131/
    Khi phụ huynh đi học làm... cha mẹ
    Ảnh: Corbis.com.
    Trong một buổi học làm phụ huynh. Ảnh: Trường mầm non Hoàng Gia.

Muốn rèn tính tự lập cho con nên mỗi lần bé ngã, chị Nhung không đỡ dậy. Ai ngờ, có lần chị vấp đau, cu cậu nhìn thấy dửng dưng, chẳng hỏi han gì mẹ. Chị tủi thân, mắng con thì cậu nhóc bảo: "Mẹ cũng toàn mặc kệ con mà".

Chị Nhung hoảng hốt không biết mình sai ở chỗ nào. Cho đến khi tham gia khóa học kỹ năng làm cha mẹ do trường mầm non Hoàng Gia tổ chức, được phó giáo sư Nguyễn Công Khanh lý giải, chị mới hiểu, dạy con tự biết đứng dậy là đúng, nhưng chị đã sai phương pháp: Người mẹ không đỡ con nhưng cần tỏ rõ là mình đồng cảm, chia sẻ với với nỗi đau của trẻ, chẳng hạn, có thể nói: "Con đau lắm phải không nhưng mẹ biết con rất can đảm và có thể tự đứng dậy được, đúng không nào?".

Chị Nhung cho biết, sau 8 tháng theo học, chị nhận ra, để dạy con, phải để ý từ những điều nhỏ nhặt nhất, như nói chuyện cần nhìn vào mắt bé, khi nào cần kiên quyết, lúc nào nên nhượng bộ, khen chê ra sao, chơi với con thế nào...
    Các mẹ trong giờ thực hành về phát triển khả năng sáng tạo cho trẻ. Ảnh: Trường mầm non Hoàng Gia.

Cũng cùng học với chị, vợ chồng anh Hùng, giảng viên Đại học kinh tế Quốc dân và chị Liên, nhân viên văn phòng, lại rút ra được bài học lớn nhất là phải dành thời gian cho con cái.

"Chỉ cần dành 15 phút mỗi ngày toàn tâm toàn ý trò chuyện với con, sẽ phát hiện được bao điều bất ngờ về thế giới tâm hồn của trẻ, thấy hiểu con hơn, bé cũng gần gũi và tin tưởng bố mẹ nhiều", chị Liên tâm sự. Vì thế, cứ hai tuần một lần, anh chị gửi con nhỏ 2 tuổi cho ông bà, dẫn theo cậu lớn 5 tuổi đến lớp học. Ngoài thời gian đi làm, buổi tối, anh chị có thể gác lại mọi việc, từ chối đi dạy thêm hay các lời mời nhậu nhẹt cùng bạn bè để ở nhà trò chuyện, dạy con hay đưa các bé đi chơi.
    Trường Mầm non Hoàng Gia
    Địa chỉ: 343 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội
    Điện thoại: 04 7624788.

Theo anh chị, mức học phí 448.000/ tháng không phải là số tiền nhỏ đối với những gia đình kinh tế bình thường, nhưng nếu so với những gì họ nhận được thì quá rẻ.

Ông Nguyễn Thành Đoàn, giám đốc trường mầm non Hoàng Gia cho biết, các khóa học như thế này bắt đầu được tổ chức từ cuối năm 2005. Các phụ huynh sẽ đươc những chuyên gia về tâm lý, giáo dục trẻ hướng dẫn cách chơi cùng con, ứng xử với các tình huống để phát triển trí sáng tạo, trí thông minh cảm xúc cũng như các kỹ năng xã hội cho trẻ.

Theo phó giáo sư Nguyễn Công Khanh, chuyên gia, giảng viên của trường, ở nước ta, đa số mọi người thường coi kỹ năng làm cha mẹ như một thiên chức có sẵn, không cần học. Họ thường dạy con theo cảm tính, không biết thế nào là đúng hay sai. Có nhiều người học cao, cũng muốn áp dụng cách dạy mới rèn luyện cho con những tính cách tốt nhưng thiếu kiến thức bài bản, áp dụng không đúng lại gây tác động ngược.

Theo ông Khanh, động lực lớn nhất khiến các ông bố bà mẹ bận rộn gác lại công việc hay những mối bận tâm khác để đến lớp học chính là sự tiến bộ nhìn thấy của con cái. Chị Nguyễn Thị Thanh Huyền, trưởng đoàn luật sư, văn phòng luật sư Hà Nội tự hào nói về cậu con trai 4 tuổi: "Cuối bữa là cu cậu hỏi: 'Bố mẹ đã ăn xong chưa để con dọn ạ', rồi tự giác xếp gọn bát đũa, bê ra bồn rửa cho mẹ và lấy khăn lau sạch bàn. Ngày trước, nó là thằng nghịch như quỷ sứ đấy".

Chị còn kể, có lần, hai mẹ con chuẩn bị đi chơi, thấy cậu con trai vào nhà loay hoay tìm mũ rồi quay ra bảo: "Mẹ ơi, con đội mũ của mẹ nhé, con tìm mãi không thấy mũ của con". Thấy chị Huyền lắc đầu, cu cậu nói đĩnh đạc: "Bây giờ mà tìm mũ của con thì lâu lắm, mẹ con mình bị muộn mất. Mẹ có hai cái mũ, con đội một cái, mẹ cũng vẫn có mũ đội mà lại không mất thời gian". "Kết quả sau những bài học về cách giao tiếp, thuyết phục đấy", chị Huyền khoe.

Chị tiếc là trước đây không được học sớm, nên cậu con trai cả, 14 tuổi, tuy được khen là rất ngoan nhưng khoản tự tin và cách bộc lộ cảm xúc thì kém hẳn em.

Còn chị Thủy, một dược sĩ ở Hà Nội lại cười lém lỉnh: "Đi học cách dạy con nhưng mẹ áp dụng cho mình được khối thứ. Tự thay đổi bản thân, thấy công việc của mình tiến triển hẳn và nhất là ít lục đục với ông xã vì những chuyện linh tinh".

Tuy nhiên, không phải vị phụ huynh nào cũng áp dụng thành công và dễ dàng những điều mình học được với con cái.

Như anh Hùng, chị Liên, hồi mới đi học bị ông bà nội phản đối: "Ngày xưa chúng tôi cứ tù mù mà nuôi được 4 anh em anh ăn học thành người, chả thua kém ai. Giờ anh chị nhiều chữ lại sinh ra lắm chuyện, chỉ tổ tốn tiền". Nhưng hai người quyết tâm, "kệ", tất cả vì các con. Dần dần, nhìn các cháu ngày càng ngoan ngoãn, thông minh, hiểu biết, ông bà cũng vui.

Một học viên khác trong lớp lại kể nỗi bức xúc với thày giáo: Chị muốn dạy con tính tự lập nhưng bà nội lại quá chiều cháu, hễ mẹ bảo con làm việc gì thì bà làm thay và mắng chị là "đày con". Vì thế, thằng bé được thể càng không nghe lời mẹ, còn chị thì lúc nào cũng muốn cãi nhau với mẹ chồng.

Hay có ông bố tham gia lớp học, về nhà muốn dạy con về lòng dũng cảm, thì bị "vướng" bà mẹ hay xót con. Hễ bố nói gì là mẹ phản đối, bố bảo con trai đi nắng, dãi mưa một tí chẳng sao, còn mẹ thấy vậy lại lôi ngay vào nhà rồi lo lắng, sốt sắng.

Theo ông Nguyễn Thành Đoàn, để những kiến thức đi học được áp dụng hiệu quả với trẻ, các bậc phụ huynh cần lôi kéo mọi thành viên trong gia đình thống nhất về cách giáo dục trẻ, để mọi người cùng tham gia các trò chơi với bé.

Minh Thùy
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em hỏi có Mẹ nào có con học ở Trường mầm non Hoàng Gia ở 343 Đội Cấn không ạ? cho em xin chút thông tin nhé.

Cảm ơn các Mẹ nhiều,