• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em là newmem mới gia nhập 4rum, đọc qua box các mẹ ở nước ngoài, cũng như ở Mỹ, em thấy ĐIỆN THOẠI là một trong những vấn đề trong cuộc sống mà các mẹ quan tâm nhiều nhất. Có thể là do nhớ nhà, công việc mà hầu như các mẹ phải tiếp xúc với điện thoại hàng ngày, các mẹ sắp qua Mỹ không biết điện thoại ở Mỹ ra sao, có khác với VN hay không, hay các mẹ ở Mỹ muốn đem cell-phone về VN nhưng không biết có sử dụng được ở mạng VN ko, v.v... Thế nên em mạo muội xin Mod mở topic này để các mẹ vào trao đổi về điện thoại nhé, các mẹ có kinh nghiệm hay thắc mắc nào thì cùng post lên chia sẻ kinh nghiệm nhé...

Em xin trao đổi 1 chút cho các mẹ ở VN biết số điện thoại ở Mỹ nhé, có thể các mẹ ở Mỹ đã biết rồi. Vì em đã gặp trường hợp một mẹ loay hoay mãi mà không thể gọi qua Mỹ được vì thiếu con số 1 ở đầu, do người thân quen với cách cho số ở Mỹ. :Laughing:

Không giống như ở VN, ở Mỹ điện thoại bàn và điện thoai di động có cùng mã, ví dụ vùng San jose là 408 thì mã này dùng chung cho di dộng và bàn còn ở VN, các mã của mạng di động được phân biệt biệt riêng bởi đầu số 09 như là 090, 091, 092, 093.... và do hết đầu số nên bữa nay thêm các đầu số mới nữa là 01, ví dụ như 0122, 0123, 0168, 0169...

Một số điện thoại ở Mỹ sẽ có dạng như sau (xxx)-zzz-zzzz. Trong đó xxx là mã vùng, zzz-zzzz là số điện thoại. Mã quốc gia của Mỹ là 1, nên các Mẹ từ VN gọi qua cần thêm số 1 ở phía trước sao cho đủ 11 chữ số là được.

Ở Mỹ, số điện thoại di động có thể chọn mã vùng của bất cứ vùng nào, ví dụ bạn ở Cali nhưng có thể chọn mã của vùng New York vẫn được.

Cách đánh số ở Mỹ, Canada là rất hay, đảm bảo sử dụng tốt tài nguyên kho số nên không bị tình trạng cháy kho số như ở VN :Laughing: .

Phu` phu` mệt quá, đi ngủ thôi... các mẹ nào có ý hay gì thì chia sẻ tiếp nhé...:Applause:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Số điện thoại Toll Free 1800

Các mẹ ở VN mới qua Mỹ sẽ thấy các số điện thoại dạng như là 1-800-xxx, đó chính là các số Toll Free hoặc là miễn cước người gọi, ( người nghe sẽ trả tiền cho cuộc gọi đó). Các đầu số có thể thêm mới ngoài 1-800 là 1-866, 1-877, 1-888-xxx-xxxx.

Đây là các số call-center của các công ty thường dùng để chăm sóc khách hàng công ty, khi gọi đến các số này bạn hoàn toàn yên tâm là không sợ bị mất tiền. Các mẹ ở VN cứ cầm các hộp dầu gội đầu của P&G hay Uniliver, xem ở bên dưới sẽ thấy các số 1-800 này.

Các mẹ ở Mỹ hay gọi bằng thẻ về VN sẽ thấy rất quen các số này, đây là các số tổng đài để gọi đến nhập PIN, rồi bấm số VN cần gọi, tuy nhiên do người nghe phải trả tiền cho cuộc gọi này nên giá cước gọi qua 1-800 sẽ đắt hơn khoảng 2cent nếu như bạn gọi qua số của tổng đài địa phương như 714, 408, 206...

Đây là công nghệ NGN ( Next Generation Network) ở Mỹ đã có lâu và hiện nay ở VN cũng đã có nhưng chủ yếu là các công ty viễn thông lớn như Mobifone 1800-1090, Vinaphone 1800-1091, VietTel 1800-8198.

Hi vọng các mẹ ở VN qua Mỹ sẽ quen với các số 1-800 này nhé .

• 3,063 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

chòy oi em nghe chị nói số 1-800 là free. Em mừng quá chạy đi gọi 1-800-WE-ARE-18 để kết bạn xa xứ cho đỡ nhớ nhà ...

hic ... hic ... vậy mà nó tính em 25 cents 1 phút đó chị! Em lỡ nói tới 15 phút lận, kiểu này ông xã em chắc wa'nh em bầm mặt quá.

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho các Mẹ ở Mỹ biết thông tin về điện thoại Việt Nam

Từ 5.10.2008, đổi số điện thoại toàn quốc
    Số điện thoại cố định tại Hà Nội, TP.HCM tăng lên 8 chữ số, các tỉnh còn lại lên 7 chữ số, đó là nội dung mà Bộ Thông tin và Truyền thông (TT-TT) vừa thống nhất với các doanh nghiệp viễn thông tại cuộc họp chiều qua tại Hà Nội.

Ngoài Hải Phòng, Hải Dương, Nam Định, Thanh Hóa, Nghệ An, Đà Nẵng, Đồng Nai, Kiên Giang là các tỉnh, thành có số thuê bao cố định đang sử dụng gồm 7 chữ số được giữ nguyên, các tỉnh còn lại (53 tỉnh) đang sử dụng 6 số như hiện nay sẽ chuyển thành 7 chữ số.
    Bộ TT-TT quy định các nhà cung cấp dịch vụ phải thêm vào trước các thuê bao hiện có những chữ số theo quy định như sau: VNPT số 3, Viettel số 6, EVN số 2, SPT số 5, FPT số 7, VTC số 4. Riêng số thuê bao của H.Mê Linh, tỉnh Vĩnh Phúc và 4 xã của H.Lương Sơn, tỉnh Hòa Bình khi chuyển về Hà Nội sẽ tăng từ 6 số lên 8 số.
    Thời gian đổi số sẽ được bắt đầu vào lúc 0 giờ ngày 5.10.2008 đối với các thuê bao của VNPT. Các thuê bao thuộc các mạng khác sẽ đổi số sau đó một tháng. Để không ảnh hưởng đến khách hàng khi gọi điện thoại, các nhà cung cấp dịch vụ sẽ cho phép khách hàng thực hiện gọi song song hai số theo cả cách cũ và mới trong vòng một tháng.
    Tr.Sơn

Theo báo Thanh Niên
    http://www6.thanhnien.com.vn/Xahoi/2008/7/25/252469.tno