• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.23K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 894 Bài viết

• 1,650 Được cảm ơn

Chào các chị,

Em có một vài thắc mắc về học, sống và tìm việc ở Canada, mong các mẹ nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn em một tí.

Em hiện đã đi làm về lĩnh vực web design được 2 năm ở Sing (em tốt nghiệp BA ngành Imaging & Communication bên Sing luôn). Nhưng hiện tại thì em đang muốn rẽ ngành sang 3D design (trước giờ design của em thiên về 2D graphic thôi), cụ thể là làm về game hoặc film họat hình. Do là em phải tự chi trả học phí nên không thể học lâu, chỉ có thể học 1 năm. Em cũng không muốn học cái gì hàn lâm quá, chỉ muốn đi thẳng về skill và mục tiêu của em là có thể tìm được việc sau khi ra trường

Em có nghiên cứu và thấy khá ưng ý với course về 3D Game & Animation ở Seneca, học 8 tháng và tốt nghiệp chỉ là chứng chỉ mà thôi (certificate). Có điều học phí khá mắc (khỏang 500 triệu VND cho 2 học kì), cho nên em rất mong là khi mình đổ hết tiền bạc tiết kiệm suốt mấy năm đi làm + thời gian công sức thì bù lại mình phải tìm được việc để ở lại Canada Chứ về Sing hay về VN làm thì phí lắm.

Em tự nhận là em rất chăm chỉ, không ngại cày kéo để học, em chỉ sợ mình không đủ may mắn để tìm việc làm, vì bọn local thì đầy ra đấy, ngta thuê mình phải apply LMO cho mình nữa nên so với locals là đã thua thiệt rồi. Không biết tình hình tuyển foreign employees ở Canada như thế nào? Có khắc khe như ở UK không?

Mẹ nào đang làm hoặc có người quen làm về design, đặc biệt liên quan về lĩnh vực 3D thì cho em làm quen để tiện hỏi thăm.

Mẹ nào biết ngòai trường Seneca ra còn trường nào dạy về 3D mà học phí rẻ hơn, module tốt thì mong các mẹ mách em với.

Em cảm ơn, tặng hoa các mẹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 894 Bài viết

• 1,650 Được cảm ơn

Ah em quên mất, chi phí thuê nhà và sinh họat phí ở Ontario thì tầm khỏang bao nhiêu 1 tháng ạ?
    • 355 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Seneca là public school nên học phí cũng sẽ tương tự các trường công lập khác. Sau khi học và tốt nghiệp thì đc cấp Post Graduation Work Pẻmit để kiếm việc làm. Sau khi làm thời gian 1 năm thì có thể apply xin định cư theo Cate: Canadian Experience Class.
    Hoặc Cat khác là Provincial Nominee Program (khó hơn vì công ty phải sponsor)...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)