Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Thu nhập và chi phí ăn ở của người Việt tại Canada

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 123 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

những người Việt mới sang Canada mình nghĩ là ban đầu tìm việc chắc hơi khó và lương cũng không được cao, cho mình hỏi, lương người Việt tại Canada khoảng bao nhiêu 1 giờ và chi phí thuê nhà, ăn ở ra sao, ai định cư ở Canada có kinh nghiệm trả lời giúp mình nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 38 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bennyBTV Xem bài viết
    những người Việt mới sang Canada mình nghĩ là ban đầu tìm việc chắc hơi khó và lương cũng không được cao, cho mình hỏi, lương người Việt tại Canada khoảng bao nhiêu 1 giờ và chi phí thuê nhà, ăn ở ra sao, ai định cư ở Canada có kinh nghiệm trả lời giúp mình nhé
    Bao nhieu nguoi?/ 1 gia dinh , thanh pho nao ? khu vuc nao ? cong viec gi ? trinh do ? va tinh trang phap nhan ??/......??/
    khac nhau nhieu lắm !!!
    • 786 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Lớn thuyền lớn sóng ... khó nói lắm

Share phòng từ $300/tháng cho tới ở nhà bự mấy ngàn một tháng ... xe mua vài trăm cho tới trăm ngàn .. tùy bạn xài sao thôi
    Tiền không phải là vạn năng
    Không tiền vạn vật bất năng
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình và mẹ dự định sang khu mississauga toronto, cũng chưa có kinh nghiệm tìm việc ở Canada nên không biết thế nào nữa
    • 786 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bennyBTV Xem bài viết
    mình và mẹ dự định sang khu mississauga toronto, cũng chưa có kinh nghiệm tìm việc ở Canada nên không biết thế nào nữa
    việc làm thì có nhưng sợ việc làm theo ý bạn thì chắc khó ..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KennyL Xem bài viết
    việc làm thì có nhưng sợ việc làm theo ý bạn thì chắc khó ..
    ùh, mình cảm ơn, để mình tìm hiểu thêm
    • 212 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Ê nhóc!

Nay nhiêu tuổi? Chắc chưa lập gia đình, nhưng có lẽ đã biết yêu đương rồi, dám có ý kiến ý cò kêu tui lấy chồng nữa chứ haaaaaaa. Chị còn chưa lo, mắc gì em lo haaaaaa

Trở lại chủ đề của em, câu hỏi em đưa ra không rõ ràng, em nên hỏi Thu nhập và chi phí đối với tầng lớp nào, ví dụ như người khá giả hay người lao động trí óc hay người vừa học vừa làm v..v....?

Chị sẽ nói em biết về tầng lớp lao động chân tay, bằng cấp không có, tiếng Anh kha khá, đó là Chị.

Chị đã ở đây được 6 năm. Một hai năm đầu mới qua, chị không tự tin vào khả năng tiếng anh của mình, cũng không có bằng cấp gì, chị chỉ có thể tìm những công việc ít sử dụng tiếng anh nhất, đó là làm Nail, và làm phụ bếp, phục vụ bàn ở mấy tiệm ăn người Việt. 9 dollars/ giờ, được bao ăn ngày 2 bữa, làm trả tiền mặt (không phải đóng thuế ). Làm lâu, giỏi, có thể được chủ tăng lương 10, 11 đồng/ giờ, không có mức lương cao hơn.

Khi tiếng anh khá hơn, hoặc tiếng Anh của em cũng đã khá rồi thì em có xin việc ở những hãng xưởng. Có thể cũng là lao động chân tay, nhưng em sẽ học được rất nhiều cái hay. 11 dollars/ giờ, bắt buộc phải đóng thuế, trừ ra, em chỉ còn chừng 9 dollar rưỡi mỗi giờ. Lương càng cao, đóng thuế càng nhiều.

Em vào thoibao.com, rồi vào mục tìm việc. Hoặc tìm đọc mấy tờ báo người Việt. Họ đăng nhiều lắm.

Về chỗ ở, vào kijiji.ca , vì đây cũng là nơi mà chị tìm ra chỗ ở cho mình. Rồi vào mục Real Estate, rồi Room rental. Sau đó, ở bên trái, chọn Mississauga. Trang này, cập nhận tin mỗi giờ. Như 2 mẹ con em thì thuê basement, tức là tầng nằm dưới mặt đất, khoảng 700 dollars/ tháng ( bao điện, nước, internet, có sẵn bếp, tủ lạnh )

Vào maps.google.ca để tìm location nơi em thuê nhà mà xem nó thuận tiện cho việc đi lại của em không. 2 mẹ con em ăn uống chi tiêu vừa phải thì mỗi tháng khoảng 400 - 500.

Chúc Mẹ và em sang đây gặp nhiều may mắn và thuận lợi nha!
    Cái gì của mình thì sẽ là của mình
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AloneCa Xem bài viết
    Ê nhóc!

Nay nhiêu tuổi? Chắc chưa lập gia đình, nhưng có lẽ đã biết yêu đương rồi, dám có ý kiến ý cò kêu tui lấy chồng nữa chứ haaaaaaa. Chị còn chưa lo, mắc gì em lo haaaaaa

Trở lại chủ đề của em, câu hỏi em đưa ra không rõ ràng, em nên hỏi Thu nhập và chi phí đối với tầng lớp nào, ví dụ như người khá giả hay người lao động trí óc hay người vừa học vừa làm v..v....?

Chị sẽ nói em biết về tầng lớp lao động chân tay, bằng cấp không có, tiếng Anh kha khá, đó là Chị.

Chị đã ở đây được 6 năm. Một hai năm đầu mới qua, chị không tự tin vào khả năng tiếng anh của mình, cũng không có bằng cấp gì, chị chỉ có thể tìm những công việc ít sử dụng tiếng anh nhất, đó là làm Nail, và làm phụ bếp, phục vụ bàn ở mấy tiệm ăn người Việt. 9 dollars/ giờ, được bao ăn ngày 2 bữa, làm trả tiền mặt (không phải đóng thuế ). Làm lâu, giỏi, có thể được chủ tăng lương 10, 11 đồng/ giờ, không có mức lương cao hơn.

Khi tiếng anh khá hơn, hoặc tiếng Anh của em cũng đã khá rồi thì em có xin việc ở những hãng xưởng. Có thể cũng là lao động chân tay, nhưng em sẽ học được rất nhiều cái hay. 11 dollars/ giờ, bắt buộc phải đóng thuế, trừ ra, em chỉ còn chừng 9 dollar rưỡi mỗi giờ. Lương càng cao, đóng thuế càng nhiều.

Em vào thoibao.com, rồi vào mục tìm việc. Hoặc tìm đọc mấy tờ báo người Việt. Họ đăng nhiều lắm.

Về chỗ ở, vào kijiji.ca , vì đây cũng là nơi mà chị tìm ra chỗ ở cho mình. Rồi vào mục Real Estate, rồi Room rental. Sau đó, ở bên trái, chọn Mississauga. Trang này, cập nhận tin mỗi giờ. Như 2 mẹ con em thì thuê basement, tức là tầng nằm dưới mặt đất, khoảng 700 dollars/ tháng ( bao điện, nước, internet, có sẵn bếp, tủ lạnh )

Vào maps.google.ca để tìm location nơi em thuê nhà mà xem nó thuận tiện cho việc đi lại của em không. 2 mẹ con em ăn uống chi tiêu vừa phải thì mỗi tháng khoảng 400 - 500.

Chúc Mẹ và em sang đây gặp nhiều may mắn và thuận lợi nha!
    Em cảm ơn những thông tin quan trọng và hữu ích trên chị hướng dẫn cho em, vui quá hì, em năm nay 26 tuổi, tiếng Anh biết chút ít gọi là đủ xoay sở cho cuộc sống hàng ngày
    em cũng cảm ơn lời chúc của chị nữa hì, em cũng chúc chị sớm lấy được một người mới tốt đẹp và tương lai hạnh phúc
    • 299 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Mình thì cũng mới sang đây được vài tháng thôi. Cũng có nhà có cửa, nhưng vẫn đang đợi PR, và bằng lái....dù cũng có việc làm nhưng chưa ổn định....mình thấy buồn, lúc nào cũng trong trạng thái thẫn thờ, cái gì cũng đắt đỏ, hóa đơn điện nước phone hàng tháng cũng đủ làm cho mình thấy nản...cứ nghĩ đến mua sắm đồ đạc là lại muốn khóc, quá đắt mà chất lượng quá chán, mình quen dùng đồ gỗ ở VN rồi, bên này đồ đạc hoặc là đệm mút , hoặc là kiểu dáng không hợp với mình. Cho nên mấy tháng nay cứ lên C.list xem cái gì free, lấy về dùng tạm, nhưng nói thật chả thấy vui gì cả, vì đồ free cái tốt thì mình không nhanh kịp để đến lượt, cái zở thì lại mạng tội vào thân thành junk. Đồ đạc cọc lạch, mình không thể thư zãn ngay trong căn nhà của mình nữa. Hôm nào đi làm thì thôi, chứ hôm nào ở nhà la trốm o phòng ngủ, khỏi phải nhìn thấy căn nhà của mình, khỏi phải dọn dẹp. cư nghĩ đến là lại muốn về Vn, an uong thi cung ko zam thoai mai.
    • 786 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi RanvaKhi Xem bài viết
    Mình thì cũng mới sang đây được vài tháng thôi. Cũng có nhà có cửa, nhưng vẫn đang đợi PR, và bằng lái....dù cũng có việc làm nhưng chưa ổn định....mình thấy buồn, lúc nào cũng trong trạng thái thẫn thờ, cái gì cũng đắt đỏ, hóa đơn điện nước phone hàng tháng cũng đủ làm cho mình thấy nản...cứ nghĩ đến mua sắm đồ đạc là lại muốn khóc, quá đắt mà chất lượng quá chán, mình quen dùng đồ gỗ ở VN rồi, bên này đồ đạc hoặc là đệm mút , hoặc là kiểu dáng không hợp với mình. Cho nên mấy tháng nay cứ lên C.list xem cái gì free, lấy về dùng tạm, nhưng nói thật chả thấy vui gì cả, vì đồ free cái tốt thì mình không nhanh kịp để đến lượt, cái zở thì lại mạng tội vào thân thành junk. Đồ đạc cọc lạch, mình không thể thư zãn ngay trong căn nhà của mình nữa. Hôm nào đi làm thì thôi, chứ hôm nào ở nhà la trốm o phòng ngủ, khỏi phải nhìn thấy căn nhà của mình, khỏi phải dọn dẹp. cư nghĩ đến là lại muốn về Vn, an uong thi cung ko zam thoai mai.
    trời, mới qua vài tháng có có nhà có cửa mà còn than nữa ... mơ ước của bao nhiêu người mà chưa được
    • 299 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Vậy đó Kelly, hóa đơn utilities hàng tháng cũng vài trăm $. Trước đây ở VN mình toàn quyền mua bán lo cho gia đình, giờ bên này đi đâu cũng chồng đưa đi vì chưa có bằng lái, nên mua gì bán gì hắn cũng để ý, chê cái này đắt, cái kia chất lượng kém, cái gì cũng gàn....riêng đồ free ở c.list thì cai gi cung tot, khuan ve, chat day nha,kô dùng đến thì thành junk, mình đại ghét junk trong nhà. Kô dùng đến lấy về làm gì, đồ đạc kô cái nào đi khớp với cái nào, tha de nha trong con hon. Lúc nào cũng muốn biến ra khỏi nhà để khỏi phải sống trong đống đồng nát, mà trời lạnh như thé này thì biến đi đâu?
    • 405 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Nhà chắc lớn lắm utilities mới vài trăm.
    • 299 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Nhà thì cũng bình thừong à, 5 br, 2lr, 1dr, 1kitchen, 1garage fit 2cars. Đâu có bự bằng nhà ở VN. Vì chưa có việc làm ổn đinh, mà hàng tháng đã phải chi trả hóa đơn quá nhiều, mình thấy sốc nặng luôn. tính tháng 11 thôi, đã phải trả hydro 120, gas 170, internet+cable+phone 140, mobile 70, chưa kê 136 cho healthcare, rồi property tax, car insurance, house insurance...Có nhà mà phải chi nhiều hơn cả đi thuê nhà, no ma hong hoc thi chet luon. cu nghi den ma buon!
    • 163 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

R&K: mình thấy bạn sài sang quá đấy chứ, nhiều cái fee bạn nên cắt bớt đi chẳng hạn như chỉ dùng internet và cable khoảng 60$ thôi còn phone thì hai vc sai mobil rồi đâu cần nữa. Mà mobil bạn dùng gói gì đắt dữ vậy? Có thể chọn nhiều loại tầm 35$ là ổn rồi mà nói túm lại là bạn nên xem lại rồi cắt giảm bớt những thứ ko cần thiết đi là ok thôi mà
    • 299 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Đâu có bạn. mobile thì hai vợ chồng mỗi người phải có một chiếc ($35) vì công việc, cả hai thành ra $70. Mình cũng nói với chồng là kô cần điện thoại bàn, nhưng chồng bảo ở bên này nhà nào cũng cần phải có ĐT bàn, nên nó "hiện hữu" trong hóa đơn, gas sưởi thì tiết kiện tối đa, hôm nào đi làm thì thôi chứ nếu không đi làm thì toàn ra thư viện ngồi làm việc cho ấm mà tiết kiện gas nhà mình , chỉ bật một chút buổi sáng và buổi tối khi con về, đi ngủ lại tắt, điện cũng vậy.
    • 786 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Acanac Internet or others -- $40 Unlimited 25 Mbps

Basic Cable nếu cần - $ 35

Landline phone (bạn gọi điện thoại bàn) - xài VOIP $10 - Unlimtied Long Distance too

Total : $85 ...
    • 405 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Đây là fixed cost mỗi tháng anh phải trả :

gas 100.00
    hydro 100.00
    property tax 300.00
    insurance (car+home+life) 400.00
    phone+internet+cable 200.00
    go train 250.00
    propane 200.00
    home care 700.00
    ngoài ra còn tiền ăn, shopping, sửa xe... 2,250.00
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi RanvaKhi Xem bài viết
    Đâu có bạn. mobile thì hai vợ chồng mỗi người phải có một chiếc ($35) vì công việc, cả hai thành ra $70. Mình cũng nói với chồng là kô cần điện thoại bàn, nhưng chồng bảo ở bên này nhà nào cũng cần phải có ĐT bàn, nên nó "hiện hữu" trong hóa đơn, gas sưởi thì tiết kiện tối đa, hôm nào đi làm thì thôi chứ nếu không đi làm thì toàn ra thư viện ngồi làm việc cho ấm mà tiết kiện gas nhà mình , chỉ bật một chút buổi sáng và buổi tối khi con về, đi ngủ lại tắt, điện cũng vậy.
    Sưởi bạn có thể bật ở nhiệt độ thấp khoảng 18 độ và duy trì thường xuyên thì vẫn tiết kiệm hơn là bạn bật ở chế độ sưởi cao rồi tắt và bật liên tục đó bạn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 299 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Trời! nhìn list nhà anh Maple leaf mà em xỉu té ghế. Em chưa tính bình quân nên bỏ lọt, chứ cũng không "thua" nhà anh đâu, chỉ kô có home-care thôi, tự home care để cắt giảm chi phí. còn phí GO TRIAN là phí gì đó anh mà giờ em mới biết. Cộng tất cả các khoản vào thì đắt hơn là đi thue nhà ấy nhỉ.
    • 405 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Bọn anh đi làm ở downtown nên phải đi xe lửa. Bà xã anh trả tiền mortgage 2,000 mỗi tháng + her go train 250 + phone 30 + her shopping. Ngoài ra còn phải đi vacation nữa nên tháng nào cũng thiếu trước hụt sau.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7