Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Tại sao đánh tiếng Việt không được trên các web page?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 423 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Dear các mẹ, em mới download unikey và vietkey về xài. Em vẫn chát bằng tiếng Việt được nhưng sao trong các trang web, trong google hay trong blog thì em vẫn ko thể nào đánh được tiếng Việt là sao nè?! Em đã tìm đủ mọi cách, đã chỉnh tools- encoding, đã chọn internet options fornt là Tim New Roman. Hic mà sao em vẫn k đánh dc tiếng Việt là sao nhỉ!? hết cách rồi mới lên đây hỏi các mẹ đây!!! Mẹ nào rành dzu này thì chỉ em gái với nhé!!! thanks các mẹ nhìu !:Rose:
    Thương con zai nhìu nhìu con trai nhé....:Kiss::Kiss:
    Code:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,115 Bài viết

• 9,338 Được cảm ơn

Hoặc là xài Unikey, hoặc là em xài Vietkey chứ em xài cả 2 nó đánh nhau em à. Xài một thứ thôi là ổn à.
    • 13,115 Bài viết

• 9,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi long-phuongever Xem bài viết
    Dear các mẹ, em mới download unikey và vietkey về xài. Em vẫn chát bằng tiếng Việt được nhưng sao trong các trang web, trong google hay trong blog thì em vẫn ko thể nào đánh được tiếng Việt là sao nè?! Em đã tìm đủ mọi cách, đã chỉnh tools- encoding, đã chọn internet options fornt là Tim New Roman. Hic mà sao em vẫn k đánh dc tiếng Việt là sao nhỉ!? hết cách rồi mới lên đây hỏi các mẹ đây!!! Mẹ nào rành dzu này thì chỉ em gái với nhé!!! thanks các mẹ nhìu !:Rose:
    Em download cái Unikey 4.0 thì sẽ không bị tình trạng trên nha em, chứ cái Unikey 3.63 là bị đó.
    • 423 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Em download cái Unikey 4.0 thì sẽ không bị tình trạng trên nha em, chứ cái Unikey 3.63 là bị đó.
    Em đã delete cái vietkey rồi, em cũng chả biết em đang xài unikey nào nữa. Chắc em sẽ thử down unikey 4.0 về thử xem.
    Thương con zai nhìu nhìu con trai nhé....:Kiss::Kiss:
    Code:
    • atb
    • 6 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Chị Liên ơi, em cũng bị tình trạng giống bạn Phượng. Em hiện đang xài Unikey 4.0 RC1 , nhưng em chat trên YH hoặc viết trên webtretho thì bỏ dấu tiếng Việt được nhưng khi em dùng email thì lại không bỏ dấu được (em cũng download từ trên mạng xuống phần mềm này). Vậy chị có cách nào "giải quyết" giúp em vụ này được ko ạh ? Em cảm ơn chị nhiều nhiều.

Thân
    ATB
    • 3,005 Bài viết

• 935 Được cảm ơn

Unikey thì không phải phần software nào cũng chấp nhận nó vì nó có code khác so với bộ chữ thường, có khi nó đụng với bộ code khác.

Vì vậy không có giải pháp chung cho font tiếng Việt trong tất cả mọi trường hợp. Đành chấp nhận là phần nào xài được thì xài, không được thì thôi, chịu vậy. Nếu em muốn viết trong blog của Yahoo, để chị hỏi thăm các chú nhóc học IT ở VN xem tụi nó làm thế nào mà viết tiếng Việt được. Tuy nhiên, font tiếng Việt đó cũng không thể đọc được từ ngoài yahoo messenger, phải click vào website thì mới đọc được.
    • 315 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Đúng ra là xài Unikey vẫn type Vietnamese bình thường trên các webpage. Nhưng theo mình biết do Windows Vista vẫn còn chưa support chức năng này trên Internet explorer ( đại khái là vậy ).
    Nhưng kinh nghiệm của mình xài Windows XP thì type thoải mái bất cứ trang nào, nhưng qua tới Vista là chỉ type được ở YM, Webtretho and một số forum.. Còn type vào mail hoặc Google để search thì thua !
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Ohlala, nhìn avatar của em longphuong va online143 thì không cầm được (cute quá).

Vài tips gõ tiếng Việt với Vista, hy vọng bổ ích. Dùng Unikey 4.0 RC1 là ổn.

Cách gõ tiếng Việt trong Window Vista (all versions)
    1. Control Panel, chọn Clock, Language, and Region.
    2. Trong phần Regional and Language Options, chọn Change display language, chọn Change Keyboards, trong phần Default input language đổi thành Vietnamese (Vietnam) - Vietnamese > OK > OK.
    3. Cũng trong phần Regional and Language Options, chọn Change the country or region, chọn thẻ Format, trong phần Current format, chọn Vietnamese (Vietnam) > OK.

Nếu đã làm đủ những bước này mà không được :Laughing: thì có thể vì Vista đang để IE ở chế độ Protect Mode. Cần tắt chế độ bằng cách vào Tools > Internet Options > chọn Tab Security > bỏ dấu chọn ô Enable Protect Mode > xong thì cứ OK. Quit IE rồi bật lại IE, và thử xem có gõ được tiếng Việt không. Nếu vẫn không được, thì ta ... xem xét tiếp :Angel:
    it's all because of you ... :Angel:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,585 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Ngoài ra, khi viết bằng tiếng Việt lên các diễn đàn, blog, các bạn nên chọn Arial thì lúc nào cũng hiển thị tiếng Việt được cả. Chứ nếu gõ Time News Roman thì IE nhiều khi nó ko hiển thị tiếng Việt.