Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Sang Mỹ kết hôn theo visa du lịch ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 99K Lượt đọc
  • 532 Trả lời

29 Người đang theo dõi

• 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn thông tin bổ sung của mẹ Ngongan nghen :Rose::Rose::Rose:.
    Mình quyết định là ở lại cho đến khi có thẻ xanh mới về bạn ah, vì hiện giờ mình muốn về thì cũng không nên (theo phân tích của ông xã) do mất thời gian chờ bảo lãnh lâu + thủ tục bảo lãnh rườm rà phức tạp, và mình đang mang thai nữa, sức khoẻ không đảm bảo nếu đi chuyến bay đường dài; mặt khác, khi sinh con ở vn sau này mình lại phải làm thủ tục khai báo rườm rà, chi bằng sinh con bên Mỹ đương nhiên con mình sẽ được nhập quốc tịch rồi.
    Cám ơn mẹ Ngongan lần nữa nha, mình cảm thấy yên tâm rất nhiều khi được bạn chia sẻ :Smiling:. Chúc gia đình mẹ Ngongan vui vẻ hạnh phúc, các bé (hông biết là Ngongan có mấy em bé rồi) ăn ngoan - chóng lớn :Angel:
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

À, mẹ Ngongan cho mình hỏi thêm, bạn có biết về trường hợp USCIS chấp thuận cấp visa F1 cho mình mà mình không đi học thì có gặp rắc rối gì với USCIS sau này không? Cám ơn bạn nhiều nhé.
    • 283 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

chị làm ơn cho em hỏi muốn xin visa du lịch hay công tác mỹ phải làm sao .cảm ơn chị thật nhiều
    • 283 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

chào chị moonlight77 cho em hỏi chị xin visa du lịch mỹ dễ không? và xin như thế nào dề bảo đảm đậu vậy chị.thanks chị nhiều
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình xin visa sang Mỹ là visa B1/B2 (công tác + du lịch) cho nên như mẹ Alex nói, có công ty bên Mỹ viết thư mời mình sang họp hành vài ngày, chi phí ăn ở họ tài trợ hết. Chỉ phỏng vấn vài câu trong vòng 5p thôi. Có lẽ mình đã từng có visa đi Anh (công tác), visa đi TQ...nên mình get visa khá dễ. Chỉ phỏng vấn vài câu trong vòng 5p thôi. Mình xin visa nói muốn sang Mỹ 3 tuần ( công tác + đi chơi) nhưng họ cho mình visa vào Mỹ nhiều lần và lúc tới sân bay Mỹ họ cho mình ở lại đó 3 tháng.
    • 725 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Mình cũng lanh chanh trả lời cái vụ xin visa. Mình xin visa B2. Chỉ phỏng vấn trong vòng 5phút thôi rồi LS Mỹ nói mình ngày mai 3h lên lấy visa. Ah, thư bảo lãnh là do cousin của mình mời, mà hồi đi năm đầu tiên mới có 27tuổi, single, mới nhờ Boss mình - Managing director (người Úc) viet cái sponsor letter cho họ yên tâm, nhưng họ check hồ sơ trước rồi hay sao đó mà o thèm nhìn đến cái sponsor letter của sếp mình nữa. Mình xin visa cũng nói sang mỹ 3tuần đi vacation, nhưng họ cho mình multi visa và lúc đến sân bay thì họ cho mình ở lại đến 6tháng. Mấy năm nay hè nào mình cũng qua đó đi chơi.

Tháng 6 năm rồi, vì visa còn valid nên mình chỉ mua vé máy bay, book ks rồi bay thôi.
    Đến sân bay SFO, hải quan hỏi "mày qua đây làm gì" mình bảo, tao chưa di NY, nên giờ qua thăm aunty family ở SanJose 1tuần rồi tao bay qua NY chơi. Đây là vé máy bay SanJose/JFK của tao nè.. :Thinking:

She hỏi " Mày làm gì ở VN" mình bảo tao làm consultant cho Aus travel company ở VN.. Rồi she đóng cho cái dấu ở lại 6tháng. Mà mình chỉ ở 3tuần thôi về đúng ngày visa hết hạn 22 July 2008.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jennyvu412; 24/02/2009 vào lúc 11:56 AM.
    • 823 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennyvu412 Xem bài viết
    Mình cũng lanh chanh trả lời cái vụ xin visa. Mình xin visa B2. Chỉ phỏng vấn trong vòng 5phút thôi rồi LS Mỹ nói mình ngày mai 3h lên lấy visa. Ah, thư bảo lãnh là do cousin của mình mời, mà hồi đi năm đầu tiên mới có 27tuổi, single, mới nhờ Boss mình - Managing director (người Úc) viet cái sponsor letter cho họ yên tâm, nhưng họ check hồ sơ trước rồi hay sao đó mà o thèm nhìn đến cái sponsor letter của sếp mình nữa. Mình xin visa cũng nói sang mỹ 3tuần đi vacation, nhưng họ cho mình multi visa và lúc đến sân bay thì họ cho mình ở lại đến 6tháng. Mấy năm nay hè nào mình cũng qua đó đi chơi.

Tháng 6 năm rồi, vì visa còn valid nên mình chỉ mua vé máy bay, book ks rồi bay thôi.
    Đến sân bay SFO, hải quan hỏi "mày qua đây làm gì" mình bảo, tao chưa di NY, nên giờ qua thăm aunty family ở SanJose 1tuần rồi tao bay qua NY chơi. Đây là vé máy bay SanJose/JFK của tao nè.. :Thinking:

She hỏi " Mày làm gì ở VN" mình bảo tao làm consultant cho Aus travel company ở VN.. Rồi she đóng cho cái dấu ở lại 6tháng. Mà mình chỉ ở 3tuần thôi về đúng ngày visa hết hạn 22 July 2008.
    Visa B2 là du lịch/công tác. Vậy làm sao mà cousin của bạn mời bạn qua được vậy? tại mình nghĩ nếu cousin mời thì là đi du lịch thôi chứ đâu có công tác đâu. thanx bạn chia sẻ
    • 725 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple1986 Xem bài viết
    Visa B2 là du lịch/công tác. Vậy làm sao mà cousin của bạn mời bạn qua được vậy? tại mình nghĩ nếu cousin mời thì là đi du lịch thôi chứ đâu có công tác đâu. thanx bạn chia sẻ
    Visa mình là visa du lịch B2 not du lịch/công tác bạn nhé. :Thinking:

Bạn vào xem lại link cua LSQ HK nếu thật sự muốn tìm hiểu về thủ tục, hồ sơ đi du lịch HK.

http://vietnamese.hochiminh.usconsul...uc/dulich.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jennyvu412; 24/02/2009 vào lúc 04:19 PM.
    • 246 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi các chị !

Cho em hỏi thông tin này một chút nhé có ai biết giúp em với . Em có đứa em trai qua Mỹ du lịch sau đó kết hôn với 1 cô có quốc tịch Mỹ để ở lại .Nhưng khi đi gặp luật sư họ từ chối làm giấy tờ vì họ nói từ khi tổng thống mới qua họ thắt chặt việc cấp thẻ xanh nên khi phỏng vấn rất khó .Em còn nghe nói là khi phỏng vấn họ còn quay camera và thu âm lời nói của mình lại cho nên hầu hết mọi trường hợp ..... đều rớt .
    Có chị nào biết chút thông tin gì về chuyện này ko ạ , giúp em với .
    Thanks!
    • 829 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vythao1711 Xem bài viết
    Hi các chị !

Cho em hỏi thông tin này một chút nhé có ai biết giúp em với . Em có đứa em trai qua Mỹ du lịch sau đó kết hôn với 1 cô có quốc tịch Mỹ để ở lại .Nhưng khi đi gặp luật sư họ từ chối làm giấy tờ vì họ nói từ khi tổng thống mới qua họ thắt chặt việc cấp thẻ xanh nên khi phỏng vấn rất khó .Em còn nghe nói là khi phỏng vấn họ còn quay camera và thu âm lời nói của mình lại cho nên hầu hết mọi trường hợp ..... đều rớt .
    Có chị nào biết chút thông tin gì về chuyện này ko ạ , giúp em với .
    Thanks!
    Chị Thảo ơi, em ko biết việc phỏng vấn có quay camera nên ko nói, còn chuyện "đều rớt" là có đó. Em có người quen, cũng du lịch qua bên này rồi cũng kết hôn, thậm chí sinh con luôn rồi, nhưng 2 năm rồi, giấy tờ cũng chẳng đến đâu. Vài bữa nữa là tiếp tục phỏng vấn để xin thẻ xanh 2 năm, luật sư nói trước là chỉ có 1% là đâu thôi, lần này thì kiểu gì cũng phải về VN, làm giấy tờ bảo lãnh hôn nhân từ đầu, con ko thì chấp nhận ở lậu. Em ko biết có ai ai may mắn ko hơn thì trả lời cho chị nhé.
    • 246 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fami Xem bài viết
    Chị Thảo ơi, em ko biết việc phỏng vấn có quay camera nên ko nói, còn chuyện "đều rớt" là có đó. Em có người quen, cũng du lịch qua bên này rồi cũng kết hôn, thậm chí sinh con luôn rồi, nhưng 2 năm rồi, giấy tờ cũng chẳng đến đâu. Vài bữa nữa là tiếp tục phỏng vấn để xin thẻ xanh 2 năm, luật sư nói trước là chỉ có 1% là đâu thôi, lần này thì kiểu gì cũng phải về VN, làm giấy tờ bảo lãnh hôn nhân từ đầu, con ko thì chấp nhận ở lậu. Em ko biết có ai ai may mắn ko hơn thì trả lời cho chị nhé.
    Thanks em Fami nhiều !

Các chị ơi có ai biết cho em hỏi là sau khi làm hôn thú xong thì có xin được SSN ngay ko hay là phải chờ có work permit ?? Với lại khi nộp cái đơn I 485 mà muốn nộp chung đơn Request for Travel Documents (Optional) (USCIS Form I-131) và Permission for Work Authorization (Optional) (USCIS Form I-765) thì ko phải đóng thêm khoản gì nữa ngoài việc nộp 1010$ phải ko ạ ??
    • 459 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

chào cả nhà, em cũng đang định xin visa theo dạng du lịch rồi kết hôn với bf em bên đó. Vì em đã làm gtờ fiance 1 lần và fail 2 năm trước nên muốn xin du lịch rồi qua đó kết hôn luôn cho đỡ mất thời gian chờ đợi, vì 1 lần làm giấy tờ rất lâu. Bằng chừng thì từ lúc fail tới giờ tụi em vẫn giữ liên lạc đầy đủ. Không biết khả năng của em đi qua du lịch rồi kết hôn có được chấp thuận ko? Mong các chị tư vấn cho em ạ.

@ chị ngongan. ox em cũng ở orlando luôn chị ơi, em ko biết luật bên đó có khó hơn nhưng chổ khác ko chị. Cám ơn chị nhé
    • 4,203 Bài viết

• 1,827 Được cảm ơn

Bà Thuý ơi, nó ko cho đi đâu, hoạ may bà xin visa đi du lịch và chứng minh bà còn ràng buộc và sẽ quay trở về VN, chứ bà mà xin visa đi du lịch mà sang đó là fail liền , nhưng bà mà được cấp visa thi hình nhu wa kết hôn được đó. Hên xui nha...hihi
    Live - Love - Laugh !
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fami Xem bài viết
    * E,m ko biết trường hợp của bạn chị giấy tờ trục trặc ở khâu nào chứ như theo em đọc thông tin trên trang web của USCIS và được biết là nếu chị vào Mỹ hợp pháp (với visa du lịch hay công tác - em ko nói visa định cự nhé) sau khi kết hôn với công dân My thì chồng/vợ là công dân mỹ sẽ điền form I-130 đóng 355$ phí để bảo lãnh người hôn phối của mình. Lúc đó chị/anh hoàn toàn có quyền fill out form I-485 để điều chỉnh tình trạng di trú từ non-immigration sang resident. Form I-131 và I-764 khi nộp chung với I-485 thì chỉ phải nộp tổng cộng là 1,010$. Chị có thể gửi phí bằng check hoặc money oder nhưng em khuyên là nên chọn Money oder vì nếu là check sẽ ko cash out money ngay ra duoc nhu Money order, phải đợi thêm 1-2ngày nữa thì check mới clear.

E sang Mỹ = visa B1/công tác, em ở lại Mỹ kết hôn và sau đó nộp I-485 xin thẻ xanh. 1 tuần sau em nhận được I-797 Notice of Action của USCIS. Hiện em đang học ký thuyết để tháng sau thi lái xe. Em có tài khoản ngân hàng chung với chồng, OX em add tên em vài thẻ bảo hiểm của công ty, khi đi shopping em đang ký làm thẻ thành viên của họ bình thường.

Em có đứa bạn bên Texas, năm 2007 cũng sang Mỹ công tác rồi kết hôn với 1 anh Mỹ & ở lại. Nó có green card chỉ sau gần 3 tháng nộp I-485 thôi (nó tự làm hồ sơ, ko thuê luật sư)

* Vấn đề quan trọng em thấy khi mình làm hồ sơ là phải đọc kỹ hướng dẫn của USCIS, ko nộp thiếu cũng như thừa cái gì nhất là mấy cái phí cho từng form. E có 1 chị bạn khác lúc làm hồ sơ nộp sai cái phí của form I-485 thế là phải bị chậm lại mất 1 tháng vì phải gửi đi, gửi lại cái check khác đấy.

* làm hồ sơ càng sớm càng tốt. Đừng để đến lúc I-94 hết hạn ( I-94 là tờ giấy nhỏ HQ kẹp vào passport cho mình khi vào Mỹ, trong đó ghi thời hạn được lưu trú tại Mỹ vd 3 tháng, 6 tháng ỏ 1 năm). Nhất là đừng để tình trạng hết hạn I-94, hết hạn visa, hết hạn passport xảy ra, vì lúc đó chắc chắn là có nhiều rắc rối với giấy tờ

*với những ai ko giỏi TA hoặc ko tự mình làm hồ sơ được mà phải nhờ luật sư thì cũng cố gắng tìm 1 luật sư tốt chứ ko thì họ cũng vẽ ra nhiều thứ để đòi tiền mình lắm. Cái này em thấy từ khi đọc các bài viết cũ của các chị trên diễn đàn. Có chị làm fiance visa đã khám sức khỏe bên VN rồi, sang đây chỉ cần chuyển thông tin từ hồ sơ cũ sang form I-693 (form ksk nộp chung với I-485) thế mà có bác sĩ đòi yêu cầu khám lại, trích ngừa lại tốn thêm 2-300$. Trong khi em chẳng ksk gì ở Vn cả, sang đây gặp luôn 1 bác sĩ Vn tốt bụng lấy em 150$ lại còn giúp em check lại các form em điền có đúng chưa, tư vấn cho em nên nộp giấy tờ, bằng chứng gì nữa...

Mà theo kinh nghiệm của em thấy thì mình tự làm hồ sơ mình sẽ biết thiếu đủ cái gì. Các thông tin trên trang web chính thức của sở di trú là rất rõ ràng ấy ạh.

Hôm nay em nhềiu chuyện, viết ra đây để chia sẻ kinh nghiệm của bản thân em trong quá trình làm giấy tờ thôi. E sang đây là được 2 tháng 2 ngày rùi đấy

Chúc cả nhà 1 ngày vui nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 599 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi H_T Xem bài viết
    Tìm giùm moonlight77 thông tin từ 1 diễn đàn khác nè:
    Visa Type / Class: R - B1/ B2
    R stands for Regular visitor visa, Ie passport for common Citizens. For e.g D would mean diplomatic.
    Với loại visa B1/B2 này bạn không xin ID & làm SSN trước khi kết hôn được đâu.

Bạn cho hỏi visa L B1/B2 là visa loại gì? Mình có visa nhu vậy 1 năm, multiple entries
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sgniceman Xem bài viết
    Bạn cho hỏi visa L B1/B2 là visa loại gì? Mình có visa nhu vậy 1 năm, multiple entries
    **Em tìm giùm anh thông tin trên 1 diễn đàn khác về visa nhé:

L Visa-- Intra company transferees nằm trong Temporary Worker Visas categories

It is a permit to work for a company in USA, to which you are transferred from the parent or the sister concern company of your country.

B1/B2 là cho cả công tác + kết hợp du lịch (thăm người thân..)
    • 599 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonlight77 Xem bài viết
    **Em tìm giùm anh thông tin trên 1 diễn đàn khác về visa nhé:

L Visa-- Intra company transferees nằm trong Temporary Worker Visas categories

It is a permit to work for a company in USA, to which you are transferred from the parent or the sister concern company of your country.

B1/B2 là cho cả công tác + kết hợp du lịch (thăm người thân..)
    hi bạn, tks bạn nhiều.

diễn đàn nào về visa vậy bạn?
    • 68 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào mọi người, em là member mới gia nhập diễn đàn này, mong mọi người giúp đỡ em một số thông tin về cách xin GC theo diện kết hôn. Cái situation của em là như zi:
    Em là du học sinh ở pháp, bf em thì ở mỹ, tụi em wen nhau đã hơn 8 năm rồi từ khi hai đứa còn ở vn, tất cả những thứ hai đưa liên lạc với nhau từ đó tới giờ đều giữ lại hết (bill phone, pictures khi bf em wa fap thăm em or em wa đây chơi...).
    Em đã wa mỹ chơi 2 lần & lần thứ ba này thì tụi em tính làm giấy tờ để em ở lại luôn vì nếu về vn thì rất mất thời gian & thủ tục phúc tạp. Em vào mỹ ngày 22/5 & visa em dc ở mỹ tới tháng 11 này. Tuần sau thì tụi em làm civil ceremony o city hall.
    Mong mọi người hướng dẫn chi tiết những steps tụi em cần fải làm tiếp theo+ form fải nộp ở từng step để em xin GC. Những form này có fải mình lên web USCIS để load ko? form nào thì mình fải pay để có nó? Tụi em tự làm thủ tục vì bf em còn là student nên no much money để thuê ls. Em cũng k biết mấy giấy tờ cần fải nộp của người đứng ra bảo lãnh cho tụi em nữa? Vì bf em còn đi học nên k biết nó có làm khó tụi em k?
    Mong nhận đc sự giúp đỡ của các anh/chị trên diễn đàn!
    Thanks you a million!
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kynhi0609 Xem bài viết
    Chào mọi người, em là member mới gia nhập diễn đàn này, mong mọi người giúp đỡ em một số thông tin về cách xin GC theo diện kết hôn. Cái situation của em là như zi:
    Em là du học sinh ở pháp, bf em thì ở mỹ, tụi em wen nhau đã hơn 8 năm rồi từ khi hai đứa còn ở vn, tất cả những thứ hai đưa liên lạc với nhau từ đó tới giờ đều giữ lại hết (bill phone, pictures khi bf em wa fap thăm em or em wa đây chơi...).
    Em đã wa mỹ chơi 2 lần & lần thứ ba này thì tụi em tính làm giấy tờ để em ở lại luôn vì nếu về vn thì rất mất thời gian & thủ tục phúc tạp. Em vào mỹ ngày 22/5 & visa em dc ở mỹ tới tháng 11 này. Tuần sau thì tụi em làm civil ceremony o city hall.
    Mong mọi người hướng dẫn chi tiết những steps tụi em cần fải làm tiếp theo+ form fải nộp ở từng step để em xin GC. Những form này có fải mình lên web USCIS để load ko? form nào thì mình fải pay để có nó? Tụi em tự làm thủ tục vì bf em còn là student nên no much money để thuê ls. Em cũng k biết mấy giấy tờ cần fải nộp của người đứng ra bảo lãnh cho tụi em nữa? Vì bf em còn đi học nên k biết nó có làm khó tụi em k?
    Mong nhận đc sự giúp đỡ của các anh/chị trên diễn đàn!
    Thanks you a million!
    Bạn ko nói rõ là b/f của bàn là công dân Mỹ hay chỉ là thường trú nhân có đk (chỉ có thẻ xanh chứ chưa có quốc tịch mỹ) nên tớ ko góp ý cụ thể được.

Nói chung sau khi kết hôn (chỉ áp dụng khi b/f của bạn là công dân Mỹ nhé) thì các form bạn cần nộp để xin thẻ xanh ( hay gọi là đềiu chỉnh tình trạng di trú từ non-immỉgation sang resident) là:

1. Form I-130 - b/f của bạn là người điền đơn - down load form miễn phí từ trang web của USCIS, lúc gửi thì kèm theo cái check or money oder tổng số tiền là 355.0$
    -theo hướng dẫn của form này bạn phải nộp thêm form G-325A cho cả bạn và b/f nhé

2. Form I-485 -là form chính xin thẻ xanh - do bạn điền, phí để nộp form này là 1,010.0$
    theo hướng dẫn của form này thì bạn phải nộp thêm form I-864 A- bảo trợ tài chính có co-sign
    -Form G-643 khám sức khỏe
    -Form I-765 working permit (nếu muốn đi làm trong thời gian chờ cấp thẻ xanh, nếu ko cần thì thôi ko phải điền form này. Khi form I-756 nộp chung với I-485 thì ko phải nộp thêm tiền gì ngoài 1,010.0$ bạn đã đóng nhé)
    -form G-325A cho bạn

Bạn cứ lên web của USCIS xem hướng dẫn của các form trên mà nộp các giấy tờ, ảnh theo yêu cầu của từng form. Bạn gửi chung I-130 và I-485 kèm theo 2 cái check 355.0$ và 1,010$ kẹp trên từng form về
    USCIS
    P.O box 805887
    Chicago IL 60680-4120

Hope it hlep.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 68 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thank chị moonlight a lot nha! bf em là Us citizen, em wa mỹ 2 lần rồi, lần này thì em vô ngày 22/5, tới giờ thì cũng hơn 2 tuần, thứ tư này tụi em ra city hall làm ceremony, sau đó em định làm giấy tờ xin GC but em lo là mới vô mỹ mà làm mấy cái đó rẹt rẹt như zị,em sợ nó nói em fraud visa wá??? Theo chị case của em có risky k?