Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Sang Mỹ kết hôn theo visa du lịch ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 94.3K Lượt đọc
  • 522 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chào các mẹ ! Em đang có một thắc mắc không biết hỏi ai nên mạo muội mở một topic mong các mẹ đóng góp ý kiến giúp em. Chẳng là em ( đang ở VN) và bạn trai em ( đang ở Mỹ) tính làm đám cứơi nhưng em nghiên cứu thấy giấy tờ của cả diện mariage và fience đều rắc rối và lâu la ( phỏng vấn còn rớt lên rớt xuống...) cho nên em định sẽ sang Mỹ theo visa B1/F1 business/tourist và kết hôn bên đó rồi ở lại làm adjustment status luôn. Em đã sang Mỹ và Canada công tác và thăm gia đình anh ấy trong 1 tháng hè vừa rồi. Mọi người cho em hỏi liệu em tính thế có khả thi không ạh?

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 103 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonlight77 Xem bài viết
    Chào các mẹ ! Em đang có một thắc mắc không biết hỏi ai nên mạo muội mở một topic mong các mẹ đóng góp ý kiến giúp em. Chẳng là em ( đang ở VN) và bạn trai em ( đang ở Mỹ) tính làm đám cứơi nhưng em nghiên cứu thấy giấy tờ của cả diện mariage và fience đều rắc rối và lâu la ( phỏng vấn còn rớt lên rớt xuống...) cho nên em định sẽ sang Mỹ theo visa B1/F1 business/tourist và kết hôn bên đó rồi ở lại làm adjustment status luôn. Em đã sang Mỹ và Canada công tác và thăm gia đình anh ấy trong 1 tháng hè vừa rồi. Mọi người cho em hỏi liệu em tính thế có khả thi không ạh?

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều :Rose:
    Theo cá nhân mình nghĩ thì đó cũng là một ý kiến hay. Vì visa du học chỉ mất có 3 tháng là hoàn tất thủ tục. Và nếu như bạn có các đủ điều kiện như chứng minh được khả năng tài chánh, tài sản ràng buộc ở VN, và quá trình học của bạn trước đây không bị ngắt quảng thì khả năng xin được visa rất cao. Bạn nên đi đến các Trung tâm tư vấn hỏi xem khả năng pass visa du học của bạn là bao nhiêu phần trăm, nếu cao thi bạn nên apply theo cách đó. Còn nếu không tự tin thì bạn nên suy nghĩ lại.

Trước đây mình cũng định apply visa du học để đoàn tụ với ox cho nhanh nhưng mình sợ nếu bị fail thì làm sang diện fiancee sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều.

Bạn nên suy xét lại các điều kiện của bạn có tự tin cho visa du học hay không. Và xem xét cả điều kiện của bạn bạn ox nếu làm theo diện đoàn tụ vợ chồng nữa, nếu 2 người đã ly hôn rồi thì sẽ gặp khó khăn. Bạn thử so sánh 2 phương án. Phương án nào bạn hạn chế được những khó khăn và bạn cảm thấy tự tin hơn thì nên apply.

Ox mình file đơn bảo lãnh cho mình cuối tháng 5, bây giờ mình cũng sắp pv rồi. Làm diện fiancê cũng không lâu lắm đâu bạn đừng ngại. Trừ khi mối quan hệ của bạn và ox có nhiều yêu tố khiến LSQ quán nghi ngờ thì nên apply visa du học sẽ đơn giản hơn.

Chúc bạn thành công.
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mùa hè năm vừa rồi mình đã sang Mỹ du lịch thăm OX 1 tháng bằng visa công tác/du lịch. Vì visacủa mình là multi visa được vào Mỹ nhiều lần trong vòng 1 năm cho nên mình mới tình là đến mùa xuân sang năm mình thu sếp nghỉ việc rồi sang bên đó kết hôn trước khi visa hết hạn vào tháng 9/2009. Mình chỉ không chắc là nếu mình đi như vậy thì vịêc mình kết hôn và làm thẻ xanh ở lại có gặp trở ngại gì khác không hay là họ cũng làm giống như fience vissa???
    • 103 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mùa hè năm vừa rồi mình đã sang Mỹ du lịch thăm OX 1 tháng bằng visa công tác/du lịch. Vì visacủa mình là multi visa được vào Mỹ nhiều lần trong vòng 1 năm cho nên mình mới tình là đến mùa xuân sang năm mình thu sếp nghỉ việc rồi sang bên đó kết hôn trước khi visa hết hạn vào tháng 9/2009. Mình chỉ không chắc là nếu mình đi như vậy thì vịêc mình kết hôn và làm thẻ xanh ở lại có gặp trở ngại gì khác không hay là họ cũng làm giống như fience vissa???
    Oh! Mình đọc không kỹ nên hiểu sai ý bạn. Theo mình biết thì sau khi bạn đến Mỹ theo visa du lịch thì bạn vẫn có thể kết hôn với US citizen và đổi visa status và mọi thủ tục còn lại cũng giống như diện fiancee thôi. Mình thấy nhiều case đi du lịch rồi kết hôn ở lại Mỹ và bây giờ họ đã có GC. Nếu điều kiện của bạn như vậy thì quá tốt rồi, miễn sao case bạn là thật thì không vấn đề gì. Quan trọng là visa vào Mỹ thôi, chuyện làm giấy tờ kết hôn bên Mỹ rất đơn giản. Mối quan hệ của bạn là thật thì luật Mỹ ko cấm công dân của họ kết hôn với người nước ngoài đang du lịch. Họ chỉ cần bạn chứng minh hôn nhân của bạn là thật, ở đâu cũng có luật nhân đạo. Miễn mình cho họ thấy mình không có gì gian dối là Ok.

Mình nghĩ bạn nên tự tin làm theo cách đó. Vì đúng là pv visa theo dien fiancee hay mariage bay giờ rat khó khăn. Thủ tục nhiêu khê và chờ đợi rất lâu.

Chuc bạn hạnh phúc!
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cám ơn góp ý của Kathy_huynh nhé. Quan hệ của tụi mình là thật, TY đến qua công việc. Nhưng tại OX mình cứ không chắc chắn 100% về chuyện giấy tờ cho nên mình hỏi lại cho yên tâm í mà.

Kathy-huynh đang ở đâu vậy? mình chẳng có họ hàng, bạn bè gì bên đó nên rất mong được làm quen thêm nhiều bạn mới trên WTT
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình vẫn còn vài băn khoăn xin nhờ mọi người tư vấn giúp nhé

Thứ nhất là mình sẽ sang Mỹ bằng visa du lịch thì thường trong I94 họ chỉ cho mình ở chừng 3 tháng ( giống lần trước) mà trong khi đó thời gian làm SSN, GC..sẽ mất khoảng 4-6 tháng...vậy thì mình có thể gia hạn I94 được không hay là ở lại Mỹ không giấy tờ ( phạm pháp)????

Thứ hai là nếu mình vào Mỹ với lý do du lịch nhưng 2 tuần sau lại xin kết hôn với OX và làm thủ tục để định cư thì lúc phỏng vấn họ có cho mình là vào Mỹ với mục đích "đen tối" từ đầu nên cho rớt ko ạh???
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các chị,

Em cũng có thắc mắc tương tự mong các chị tư vấn giùm: Case của em là em có visa B2 valid từ 24/3/2008 đến 24/3/2009 multi entries. Em đã qua Mỹ 1 lần hồi tháng 6, tháng 7/2008 vừa rồi cùng bf, sau đó cả 2 lại trở về VN. Bf em là VK có quốc tịch Mỹ đã làm việc ở VN 2 năm qua.

Nay bọn em có dự định làm đám cưới ở VN trước. Tuy nhiên vừa rồi lại có 1 việc ko mong đợi là Cty điều động anh ấy nhận vị trí mới ở chi nhánh bên Thượng Hải, sau Tết Tây sẽ phải sang đó.Vì thời gian từ giờ đến lúc đó chưa đầy 1 tháng nên có lẽ chỉ kịp làm Ăn Hỏi tại VN trước, sau đó 2-3 tháng anh ấy mới về đây làm đám cưới. Em muốn hỏi là:

1- Nếu muốn ĐK kết hôn ở VN trước thì có bắt buộc anh ấy phải trở về Mỹ trước để lấy 1 số giấy tờ ko? Em đọc thì thấy là ko nhất thiết, có thể đến SQ Mỹ tại VN để tuyên thệ là single? Việc khám sức khoẻ cho công dân Mỹ là phải khám tại Mỹ hay tại bệnh viện VN cũng được? Ở đây anh ấy chỉ có passport Mỹ và visa VN cùng các giấy tờ hợp đồng lao động chứng minh là đang làm việc tại đây.

2- Nếu như với từng đấy giấy tờ mà vẫn chưa đủ để có thể đăng ký tại VN,thì bọn em làm đám cưới tại VN trước, sau đó cùng nhau sang Mỹ trước ngày 24/3/2009 khi visa B2 của em chưa hết hạn để tổ chức cưới bên đó, thì có sao ko?

Em cũng băn khoăn là nếu mình đi với visa sắp hết hạn như vậy thì có vấn đề gì ko? Lần trước em vào Mỹ thì mặc dù visa 1 năm nhưng họ cho ở tối đa là 6 tháng/lần. Em có hỏi 1 số người thì đều nói là visa hết hạn 24/03/2009 thì đó là ngày cuối cùng em được quyền vào Mỹ và sẽ lại được phép ở tối đa thêm 6 tháng nữa. Tất nhiên là em cũng ko định ở lâu như vậy vì chỉ muốn sang đó làm đám cưới bên nhà trai thôi, sau đó cả 2 lại trở về VN hoặc Thượng Hải vì công việc của bọn em ở đây.

3- Về Thẻ xanh, có nhất thiết sau khi Đk kết hôn và làm đám cưới, mình phải ở Mỹ thì mới apply và lấy được thẻ xanh 2 năm ko các chị? Vì trong vòng 3-5 năm tới bọn em chưa có ý định sống tại Mỹ ( chỉ định 1 năm về thăm gia đình anh ấy 1-2 lần/năm thôi).

Mong nhận được trả lời của các chị.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dongsongnho; 08/12/2008 vào lúc 02:12 PM.
    • 3,005 Bài viết

• 935 Được cảm ơn

Mình vẫn còn vài băn khoăn xin nhờ mọi người tư vấn giúp nhé

Thứ nhất là mình sẽ sang Mỹ bằng visa du lịch thì thường trong I94 họ chỉ cho mình ở chừng 3 tháng ( giống lần trước) mà trong khi đó thời gian làm SSN, GC..sẽ mất khoảng 4-6 tháng...vậy thì mình có thể gia hạn I94 được không hay là ở lại Mỹ không giấy tờ ( phạm pháp)????

Thứ hai là nếu mình vào Mỹ với lý do du lịch nhưng 2 tuần sau lại xin kết hôn với OX và làm thủ tục để định cư thì lúc phỏng vấn họ có cho mình là vào Mỹ với mục đích "đen tối" từ đầu nên cho rớt ko ạh???
    Form I-94 là không thể gia hạn đuợc và cũng không được cấp mới. Nếu bạn lo không kịp giấy tờ thì coi như ở lại Mỹ bất hợp pháp.

Đa số người Mexico xài cách này để sang Mỹ. Họ xin sang Mỹ để du lịch hoặc làm việc rồi sau đó thì ở lại. Hiện giờ, chính phủ đang hạn chế kiểu vào Mỹ này vì vậy bạn xin giấy tờ để ở lại có được hay không thì còn tuỳ thuộc vào hảo tâm của USCIS.
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi online143 Xem bài viết
    Form I-94 là không thể gia hạn đuợc và cũng không được cấp mới. Nếu bạn lo không kịp giấy tờ thì coi như ở lại Mỹ bất hợp pháp.

Đa số người Mexico xài cách này để sang Mỹ. Họ xin sang Mỹ để du lịch hoặc làm việc rồi sau đó thì ở lại. Hiện giờ, chính phủ đang hạn chế kiểu vào Mỹ này vì vậy bạn xin giấy tờ để ở lại có được hay không thì còn tuỳ thuộc vào hảo tâm của USCIS.
    chị online ơi nếu em đi du lịch sang Mỹ rồi ĐKKH và sau đó làm apply xin thẻ xanh thì trong lúc chờ approval giấy tờ em có được đi đâu ra khỏi nước Mỹ không? em có visa B1 vào Mỹ Multi. Tại vì em tính nếu I94 hết hạn thì em sẽ đi ra khỏi Mỹ và sau đó vào lại ...chờ tiếp. Không biết như vậy có được không ạh?

Em còn thắc mắc nữa là không biết ở Washington state thì xin SSN rồi ĐKKH và apply xin ID và thẻ xanh hay là phải ĐKKH trước rồi mới xin SSN và ID....

Em cảm ơn chị nhiều ạh
    • 3,005 Bài viết

• 935 Được cảm ơn

chị online ơi nếu em đi du lịch sang Mỹ rồi ĐKKH và sau đó làm apply xin thẻ xanh thì trong lúc chờ approval giấy tờ em có được đi đâu ra khỏi nước Mỹ không? em có visa B1 vào Mỹ Multi. Tại vì em tính nếu I94 hết hạn thì em sẽ đi ra khỏi Mỹ và sau đó vào lại ...chờ tiếp. Không biết như vậy có được không ạh?

Em còn thắc mắc nữa là không biết ở Washington state thì xin SSN rồi ĐKKH và apply xin ID và thẻ xanh hay là phải ĐKKH trước rồi mới xin SSN và ID....

Em cảm ơn chị nhiều ạh
    Ở Washington state thì chị làm theo thứ tự như sau cho diện fiance:

1. Xin ID
    2. Xin SSN
    3. Kết hôn rồi apply xin thẻ xanh.

Nếu I-94 hết hạn mà em ra khỏi Mỹ thì em cũng phải qua vòng phỏng vấn như mọi người.

Diện visa B1 như em thì chị không biết chi tiết cụ thể. Nhưng em vẫn có thể xin ID để xin thi bằng lái xe trước, du học sinh sang đây vẫn có ID và driving license. Sau đó thì đến những bước kế tiếp xem sao.

Nếu đã kết hôn rồi thì người ta có thể không cho SSN, họ bắt chờ đến lúc có thẻ xanh mới cấp. Nhưng em có visa B1 thì không có lý do gì mà apply SSN, K1 và K3 thì được vì có lý do rõ ràng là để đi làm việc và đóng thuế. Có thể có rắc rối ở chổ đó.

Chúc em may mắn
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

1. Xin ID
    2. Xin SSN

Nếu I-94 hết hạn mà em ra khỏi Mỹ thì em cũng phải qua vòng phỏng vấn như mọi người.

Diện visa B1 như em thì chị không biết chi tiết cụ thể. Nhưng em vẫn có thể xin ID để xin thi bằng lái xe trước, du học sinh sang đây vẫn có ID và driving license. Sau đó thì đến những bước kế tiếp xem sao.

Nếu đã kết hôn rồi thì người ta có thể không cho SSN, họ bắt chờ đến lúc có thẻ xanh mới cấp. Nhưng em có visa B1 thì không có lý do gì mà apply SSN, K1 và K3 thì được vì có lý do rõ ràng là để đi làm việc và đóng thuế. Có thể có rắc rối ở chổ đó.

Chúc em may mắn
    chị ơi vậy thì trường hợp của em tốt nhất là ĐKKH trước rồi apply xin thẻ xanh và SSN sau thì hợp lý hơn chị nhỉ
    • 2,211 Bài viết

• 8,240 Được cảm ơn

1. Xin ID
    2. Xin SSN

Chúc em may mắn
    Em xin đính chính đoạn này nhé, du học sinh khác, visa du lịch khác. Du học sinh xin được ID và bằng lái xe vì có bằng chứng thời gian ở Mỹ và cần lái xe, chứ đi du lịch ai đi thi bằng lái xe làm gì, xin ID cũng mất 60 ngày (maximum nhưng ít hơn thời gian này thì không hỏi han kiện cáo gì được), mà xin ID này cũng không dành cho visa du lịch
    • 3,005 Bài viết

• 935 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1u29 Xem bài viết
    Em xin đính chính đoạn này nhé, du học sinh khác, visa du lịch khác. Du học sinh xin được ID và bằng lái xe vì có bằng chứng thời gian ở Mỹ và cần lái xe, chứ đi du lịch ai đi thi bằng lái xe làm gì, xin ID cũng mất 60 ngày (maximum nhưng ít hơn thời gian này thì không hỏi han kiện cáo gì được), mà xin ID này cũng không dành cho visa du lịch
    Chích xác hơn là mình cũng chưa rõ là bạn ấy xin đi loại visa nào, du lịch hay business.

ID cấp tuỳ thuộc vào loại visa, nếu là visa business cần ở lại làm ăn lâu dài và được multi-entries thì có thể xin ID. Còn nếu là visa du lịch thì đúng là không thể xin ID và thi bằng lái xe được. Vì vậy chỉ có nước xin DKKH trước rồi các thủ tục khác làm sau khi quay lại Mỹ bằng visa hôn nhân. Nhưng mình chưa gặp trường hợp visa hôn nhân DKKH tại Mỹ nên không rõ chi tiết.
    • 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào moonlight77 và dongsongnho,

Vì 2 bạn đã qua Mỹ du lịch 1 lần rồi nên kỳ này các bạn qua nữa và kết hôn thì không làm cho USCIS nghi ngờ nhiều . Sau khi kết hôn với US citizen các bạn cần làm:

1. Petition for Alien Relative (USCIS Form I-130)
    2. Application to Register Permanent Residence (USCIS Form I-485)
    3. Biographic Information (USCIS Form G-325A)
    4. Affidavit of Support (USCIS Form I-864)
    5. Permission for Work Authorization (Optional) (USCIS Form I-765)
    6. Medical Examination Results (USCIS Form I-693)
    7. Request for Travel Documents (Optional) (USCIS Form I-131)
    8. The appropriate supporting documents
    9. The appropriate filing fees

Sau khi nộp các giấy này cho USCIS , 1 trong các tờ giấy mà các bạn sẽ nhận được từ USCIS là đơn I-485 đang được xét. Điều này đồng nghĩa với việc các bạn vẫn hợp lệ ở Mỹ mặc dù I-94 đã hết hạn. Tuy nhiên như chị online143 đã nói tuỳ loại visa mà các bạn có thể xin ID. Nếu các bạn được cấp work permit thì với tờ giấy I-485 mà USCIS gởi + work permit + Passport VN các bạn có thể đi xin SSN, ID, hoặc DL (tuỳ từng tiểu bang).
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngongan Xem bài viết

Vì 2 bạn đã qua Mỹ du lịch 1 lần rồi nên kỳ này các bạn qua nữa và kết hôn thì không làm cho USCIS nghi ngờ nhiều . Sau khi kết hôn với US citizen các bạn cần làm:

Sau khi nộp các giấy này cho USCIS , 1 trong các tờ giấy mà các bạn sẽ nhận được từ USCIS là đơn I-485 đang được xét. Điều này đồng nghĩa với việc các bạn vẫn hợp lệ ở Mỹ mặc dù I-94 đã hết hạn. Tuy nhiên như chị online143 đã nói tuỳ loại visa mà các bạn có thể xin ID. Nếu các bạn được cấp work permit thì với tờ giấy I-485 mà USCIS gởi + work permit + Passport VN các bạn có thể đi xin SSN, ID, hoặc DL (tuỳ từng tiểu bang).
    Chị ( hay anh ngongan) ơi, cám ơn chị đã chỉ dẫn chi tiết các bước cho bọn em. Tuy nhiên case của em hơi đặc biệt 1 chút, em muốn hỏi chị thêm mong chị giải đáp giùm em nha:

Vì US Citizen là ox tương lai của em hiện đang làm việc tại VN cho nên trong vòng ít nhất 2 năm tới tụi em ko có kế hoạch sống ở Mỹ. Hiện bọn em dự định sau Tết khoảng tháng 3/2009 sẽ tổ chức, và tất nhiên khi tổ chức thì muốn làm cả 2 nơi Mỹ và VN vì nhà trai thì ko có ai ở VN mà nhà em thì cũng ko có ai ở Mỹ hết. Em chỉ muốn sang tổ chức lễ cưới rồi lại quay về VN ngay. Visa B2 hiện tại của em valid tới ngày 24/03/2009 thôi. Theo em biết thì :

1- Nếu hồ sơ ĐKKH tại Sở Tư pháp của tụi em hoàn thành trước ngày visa B2 hết hạn, có phải em sẽ ko thể qua Mỹ = visa du lịch đó nữa ko ( dù visa vẫn còn hiệu lực), mà phải đợi Visa immigrant CR1/IR1? Mà từ khi ký giấy tại Sở Tư pháp, đến khi hoàn thành hồ sơ bảo lãnh để có visa CR1/IR1 nhanh nhất cũng 7-8 tháng. Như vậy khoảng cách cho 2 đám cưới ở 2 nơi quá là lâu.

2- Bạn em nói như vậy chỉ còn 2 lựa chọn :

- a/Hoặc là tạm thời ko ĐKKH gì hết để ko bị record, và cố gắng thu xếp qua Mỹ trước ngày 24/03/09 = visa B2 đang có để tổ chức wedding bên đó, sau đó quay lại VN mới tiến hành ĐKKH.

- b/Nếu ko thể thu xếp qua Mỹ trước khi visa B2 này hết hạn, thì cũng chưa ĐKKH vội, mà em sẽ apply 1 cái visa B2 khác? Em thấy cái khả năng xin visa B2 lần nữa này risky quá vì em đã bị refused lần đầu tiên khi xin visa năm ngoái ( sau đó ngay 1 tuần em apply lần thứ 2 thì được). SQ Mỹ đã biết rõ em lần trước qua du lịch cùng bf là VK Mỹ, nên ko rõ họ có willing cấp cho em 1 visa B2 khác sau 1 năm ko?

Vấn đề cuối cùng em băn khoăn là vấn đề Thẻ Xanh:

Giả sử em theo phương cán 2a ở trên, sau khi quay lại VN tiến hành ĐKKH và thủ tục bảo lãnh để em có CR1/IR1. Em muốn hỏi là cái visa này có thời hạn ko, hay sau khi mình có rồi thì khi nào muốn sang Mỹ cũng được?

Và vì trong vòng 2 năm đầu, em chỉ có nhu cầu đi lại thăm gia đình chồng 1-2 lần/năm ( mỗi lần tối đa 1-2 tháng) thì có vấn đề gì với visa CR1 ko? Hay là visa đó bắt buộc sang Mỹ và phải đợi ở Mỹ mấy tháng xin thẻ xanh rồi mới được rời khỏi Mỹ tiếp?

Các chị khuyên em giải pháp nào là hợp lý và tiết kiệm thời gian nhất để có Thẻ Xanh 10 năm với đk là 2-3 năm đầu vc em sống ở VN với nhé. Vì em nghĩ nếu trong 2-3 năm đầu ở VN mà ko tiến hành thủ tục gì, đến khi định sang Mỹ định cư hẳn mới làm thì mình sẽ mất thêm 1 khoản thời gian ko đáng có.

Em xin cám ơn.:Rose:
    • 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào dongsongnho,

Visa loại nào cũng có thời hạn. Theo như trường hợp của bạn là chỉ muốn qua Mỹ tổ chức lễ cưới rồi về thì bạn nên làm theo cách 2a là hoàn toàn không phạm luật gì hết. Vì vợ chồng bạn định ở VN ít nhất 2 năm nữa thì sau khi tổ chức lễ cưới ở Mỹ, và làm luôn giấy kết hôn tại Mỹ (nếu muốn), vợ chồng bạn về VN tổ chức lễ cưới. Bạn có nhiều cách lựa chọn khi chồng bạn nộp đơn bảo lãnh bạn ở VN :

1. Nếu chồng bạn nộp đơn bảo lãnh bạn liền thì trong vòng trên dưới 1 năm bạn sẽ có visa CR1. Bạn sẽ phải qua Mỹ để nhận thẻ xanh 2 năm, sau đó bạn có thể về VN với re-entry permit (I-131) để sống với chồng, tuy nhiên không được quá 2 năm. Và trong vòng 90 ngày trước khi thẻ xanh 2 năm hết hạn, bạn phải nộp đơn I-751 để đổi thẻ xanh 2 năm thành 10 năm.

2. Nếu vợ chồng bạn chờ đến khi nào quyết định về Mỹ sống thì canh khoảng 6 tháng trước khi quyết định sống ở Mỹ thì nộp đơn như vậy khả năng bạn được cấp visa IR1 nhiều hơn (vì khi đến lượt phỏng vấn hôn nhân của bạn cũng hơn 2 năm) khi đó bạn sẽ được cấp thẻ xanh 10 năm khỏi phải mất công, mất tiền thêm vì đơn I-751.

Chú ý chồng bạn nên giữ tình trạng cư trú tại Mỹ (bank account, khai thuế hàng năm...). Và với 2 cách trên thì trong thời gian chờ giải quyết thì khả năng bạn xin các loại visa khác hầu như rất khó. Bạn có thể tổ chức lễ cưới ở VN (không làm giấy kết hôn) sau đó qua Mỹ tổ chức lễ cưới và làm giấy kết hôn sau đó nộp đơn xin điều chỉnh tình trạng di trú ngay tại Mỹ, trong lúc chờ phỏng vấn bạn có trể về VN với I-131 và I-485 pending, khi nào phỏng vấn thì vợ chồng bạn lại trở về Mỹ để phỏng vấn . Sau khi có thẻ xanh 2 năm thì bạn lại xin I-131 Re-entry Permit. Đồng thời bạn phải add tên vô giấy nhà, bank, bảo hiểm... của chồng bạn để chứng minh hôn nhân và tình trạng cư trú liên tục tại Mỹ để sau này còn nộp đơn vô QT Mỹ nếu muốn.
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chích xác hơn là mình cũng chưa rõ là bạn ấy xin đi loại visa nào, du lịch hay business.

ID cấp tuỳ thuộc vào loại visa, nếu là visa business cần ở lại làm ăn lâu dài và được multi-entries thì có thể xin ID. Còn nếu là visa du lịch thì đúng là không thể xin ID và thi bằng lái xe được. Vì vậy chỉ có nước xin DKKH trước rồi các thủ tục khác làm sau khi quay lại Mỹ bằng visa hôn nhân. Nhưng mình chưa gặp trường hợp visa hôn nhân DKKH tại Mỹ nên không rõ chi tiết.
    Chị oinline oi trên visa của em no ghi như thế này : visa type/class la R B1/B2 , theo e biet thi B1/B2 la business kết hợp với du lịch con chu R thì ko biết có phải là được làm việc không??? và như thế thì em có thể xin ID và thi lái xe trước khi DKKH ko hả chị???
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngongan Xem bài viết

Chi ngongan oi cho em hỏi lại, cái item thứ 8 mà chị ghi có phải là các bằng chứng về mối quan hệ của em với OX ko hả chị? liệu OX em có phải viết cái statement ko ạh?

Em gửi chị bó hoa tươi thắm cho ngày T2 đầu tuần nhé :Rose::Rose: Cám ơn chị nhiều ạh
    • H_T
    • 8 năm
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tìm giùm moonlight77 thông tin từ 1 diễn đàn khác nè:
    Visa Type / Class: R - B1/ B2
    R stands for Regular visitor visa, Ie passport for common Citizens. For e.g D would mean diplomatic.

Với loại visa B1/B2 này bạn không xin ID & làm SSN trước khi kết hôn được đâu.
    • 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi H_T Xem bài viết
    Tìm giùm moonlight77 thông tin từ 1 diễn đàn khác nè:
    Visa Type / Class: R - B1/ B2
    R stands for Regular visitor visa, Ie passport for common Citizens. For e.g D would mean diplomatic.

Với loại visa B1/B2 này bạn không xin ID & làm SSN trước khi kết hôn được đâu.
    Cám ơn thông tin của chị H_T nhiều ạh :Applause: