Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Nộp hồ sơ đổi thẻ xanh 10 năm & hồ sơ thi quốc tịch khi ox đã mất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.55K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 2,774 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Chào các mẹ box Mỹ,

Mình có nhỏ bạn có việc này cần sự giúp đỡ/góp ý của mọi người. Bạn mình không thể đăng ký vào wtt được nên nhờ mình hỏi giùm (mình cũng đang nhờ Admin đăng ký giúp để bạn mình có thể vào đây post bài)

Bạn mình qua Mỹ cách đây 3 năm, đi theo diện hôn thê. Không may mắn là ox của bạn mình đã mất hồi cuối năm ngóai. Bây giờ đã đến thời hạn bạn mình cần gửi hồ sơ để đổi thẻ xanh 10 năm, 1 thân 1 mình nên bạn mình có nhiều điều không biết, bạn mình đã nhờ hỏi luật sư để họ giúp làm hồ sơ này. Nhưng cái giá luật sư đưa ra quá cao so với khả năng của bạn mình (1k) nên bạn mình định sẽ tự mày mò làm lấy. Đây là hòan cảnh hiện tại của bạn mình, nói sơ qua để các mẹ biết và chia xe ý kiến với bạn mình nhé:

- Ox bạn mình là người Mỹ, khi mất đi gia đình chỉ còn 1 mẹ già gần 80 tuổi nên không giúp gì cho bạn mình được.

- Bạn mình trước đây ở OH, từ ngày qua Mỹ đến lúc ox mất vẫn chưa tự lái xe. Sau khi ox mất thì chuyện vận chuyển, đi lại rất khó khăn, ở OH nhất là thành phố nhỏ không có bus, bạn mình coi như chỉ có thể ngồi nhà. Sau một thời gian bạn mình chuyển qua CA sống nhờ bà con xa, giờ cũng dọn ra ngòai ở một mình rồi.

Khi hỏi thăm LSư thì họ nói vì ox bạn mình mất rồi nên trường hợp này sẽ khó khăn (???) LS nói vì người chồng mất rồi nên phải đến 5 năm mới có thể thi quốc tịch thay vì 3 năm (???)

Có mẹ nào có quen ai có trường hợp giống như bạn mình không? Nếu có thì làm giấy tờ thế nào và thơi gian bao lâu? Các mẹ có thông tin hữu ích chỉ giúp bạn mình với nhé! Xin cảm ơn rất nhiều!

Nhân tiện mình nói luôn là mình tuổi Hợi (băm lăm rùi, già wá!!!) nha, các mẹ biết tuổi để tiện xưng hô. Cám ơn các mẹ trước nhé!
    mẹQM

(Hy vọng khi bạn mình đang ký được vào DĐ sớm. Admin & Mod ơi giúp giùm vụ đăng ký này nhé, mình có gửi PM cho Admin rồi đấy! Cám ơn nhiều!)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,287 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQM
    Chào các mẹ box Mỹ,

Mình có nhỏ bạn có việc này cần sự giúp đỡ/góp ý của mọi người. Bạn mình không thể đăng ký vào wtt được nên nhờ mình hỏi giùm (mình cũng đang nhờ Admin đăng ký giúp để bạn mình có thể vào đây post bài)

Bạn mình qua Mỹ cách đây 3 năm, đi theo diện hôn thê. Không may mắn là ox của bạn mình đã mất hồi cuối năm ngóai. Bây giờ đã đến thời hạn bạn mình cần gửi hồ sơ để đổi thẻ xanh 10 năm, 1 thân 1 mình nên bạn mình có nhiều điều không biết, bạn mình đã nhờ hỏi luật sư để họ giúp làm hồ sơ này. Nhưng cái giá luật sư đưa ra quá cao so với khả năng của bạn mình (1k) nên bạn mình định sẽ tự mày mò làm lấy. Đây là hòan cảnh hiện tại của bạn mình, nói sơ qua để các mẹ biết và chia xe ý kiến với bạn mình nhé:

- Ox bạn mình là người Mỹ, khi mất đi gia đình chỉ còn 1 mẹ già gần 80 tuổi nên không giúp gì cho bạn mình được.

- Bạn mình trước đây ở OH, từ ngày qua Mỹ đến lúc ox mất vẫn chưa tự lái xe. Sau khi ox mất thì chuyện vận chuyển, đi lại rất khó khăn, ở OH nhất là thành phố nhỏ không có bus, bạn mình coi như chỉ có thể ngồi nhà. Sau một thời gian bạn mình chuyển qua CA sống nhờ bà con xa, giờ cũng dọn ra ngòai ở một mình rồi.

Khi hỏi thăm LSư thì họ nói vì ox bạn mình mất rồi nên trường hợp này sẽ khó khăn (???) LS nói vì người chồng mất rồi nên phải đến 5 năm mới có thể thi quốc tịch thay vì 3 năm (???)

Có mẹ nào có quen ai có trường hợp giống như bạn mình không? Nếu có thì làm giấy tờ thế nào và thơi gian bao lâu? Các mẹ có thông tin hữu ích chỉ giúp bạn mình với nhé! Xin cảm ơn rất nhiều!

Nhân tiện mình nói luôn là mình tuổi Hợi (băm lăm rùi, già wá!!!) nha, các mẹ biết tuổi để tiện xưng hô. Cám ơn các mẹ trước nhé!
    mẹQM

(Hy vọng khi bạn mình đang ký được vào DĐ sớm. Admin & Mod ơi giúp giùm vụ đăng ký này nhé, mình có gửi PM cho Admin rồi đấy! Cám ơn nhiều!)
    A MeQM thức gì khuya thế,ở OH giờ quá 12 đêm rồi, a quen phải gọi là chị MeQM giỡn chút xíu với chị cho vui.
    Còn phần bạn chị thì em nghĩ không có tiền thuê LS thì thôi,theo cá nhân em được biết mỗi thành phố của mình sống là nó có 1 đoàn LS công,những LS này thường xuyên làm việc cho những người nghèo,để kiên tụng này nọ(nghèo lấy tiền đâu mà trả cho LS)+làm giấy tờ cho những người phụ nữ nhập cư(họ cũng thuộc dạng nghèo luôn) gặp những ông chồng không tử tế. Vậy thì bạn của chị có thể nhờ LS công lo giấy tờ cho mình.

Em không biết là bạn chị đã có con chưa,nếu có con rồi thì bạn chị có quyền ở Mỹ(con ở đâu mẹ ở đó)
    • 1,339 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

ôi chao! em ngủ không được nên vô đây, gặp thắc mắc của chị MeQM làm em ngứa , em không nằm trong hoàn cảnh này nhưng từng làm giúp nhiều người mấy vụ INS này nên có đôi điều chia sẻ

Như mẹ conbe đã hướng dẫn rồi đó chị MeQM. giấy tờ ở đây không có gì khó khăn, cần chi phải đi luật sư cho uổng tiền chị ơi! Chị vào cái link này đọc cách chỉ dẫn làm thẻ xanh 10 năm

http://www.uscis.gov/files/form/I-751.pdf

Và đây là link cho đơn thi quốc tịch
    http://www.uscis.gov/files/form/N-400.pdf
    http://www.uscis.gov/files/form/n-400ins.pdf

em nghĩ bạn chị điện lên tụi INS (800-375-5283) hỏi là chắc, vì 3 năm liên tiếp sống (tính từ khi chị ấy được cấp thẻ xanh) và kết hôn với người Mỹ là đủ điều kiện thi quốc tịch

Thời gian làm thẻ cũng có lúc tùy đó chị, có khi may mắn vài tháng là có, còn không thường kể từ khi nộp đơn đến lúc có thẻ là 1 năm. Chị ấy nhớ giữ receipt họ gởi về và vào chỗ status để check hồ sơ và xem họ xét tới đâu, nếu tới ngày của mình rồi mà mình không có thì gọi họ. Họ mà không giải quyết được thì nhờ dân biểu của thành phố can thiệp

Tất cả hồ sơ đầy đủ ghi trong instruction, giấy khai sanh mình tự dịch và ra nhà bank họ notary cho mình. Tụi INS bây giờ nhận money order hoặc cashing check chớ không nhận personal check.

Vì chồng mất nên bạn chị không về VN đâu. em chỉ hơi thắc mắc lúc thẻ condition của chị ấy gần tới ngày hết hạn (2 năm) thì phải apply thẻ 10 năm, sao nay 3 năm mà chưa làm?

Hiện tại chị ấy chưa có thẻ xanh, cần đi lăn tay có thể gọi taxi đi, rồi sau đó gắng học lái xe để mai mốt đi phỏng vấn thẻ xanh

Chúc bạn chị mọi việc tốt đẹp
    • 375 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

chi Xuquang cho em hoi , thg 3 nam 2007 la em het the xanh 2nam , em du dinh tgh 1 /20007 nop don lam the 10 nam , vay ki nay kg can phong van giong nhu the 2 nam phai kg chi , cam on chi nhieu VA BAO LAU EM MOI DC THI QUOC TICH
    • 382 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

[
    QUOTE=hangfarooq]chi Xuquang cho em hoi , thg 3 nam 2007 la em het the xanh 2nam , em du dinh tgh 1 /20007 nop don lam the 10 nam , vay ki nay kg can phong van giong nhu the 2 nam phai kg chi , cam on chi nhieu VA BAO LAU EM MOI DC THI QUOC TICH
    [/QUOTE]

Mình lanh chanh trả lời cho bạn chút xíu nè, Có gì sai thì chờ Xuquang vô bổ xung cho bạn nhe...
    - Bạn đã nhận được giấy báo là phải chuẩn bị apply thẻ xanh 10 năm chưa?? khi có giấy đó rồi thì bạn chuẩn bị hết các giấy tờ ở trong đó yêu cầu và nộp lên cho ho.. khi họ xem xét đủ các giấy tờ họ yêu cầu là họ sẽ gởi cho bạn thẻ xanh 10 năm trong vòng 2 tuần ( hoi do minh lam nhu vay do). Không cần phỏng vấn gì hết đó bạn ơi..
    - Còn về vấn đề thi quốc tịch thì nếu chồng bạn có quốc tịch Mỹ, thì họ tính từ ngày họ cấp thẻ xanh 2 năm cho bạn đúng 2 năm 9 tháng bạn có quyền apply thi quốc tịch..
    - Còn nếu chồng bạn không có quốc tịch Mỹ thì bạn phải đợi đến 5 năm mói được thi..
    Mình chỉ biết có chút xíu đó có gì thi chờ Chị Xuquang vào cho bạn thêm thông tin nha..
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,339 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Mẹ Xixonyeu đã trả lời khá đầy đủ rồi đấy. Với mình thường coi theo chỉ dẫn trong mẫu đơn để làm, cho nên trong vòng 90 ngày tới ngày hết hạn trong thẻ xanh 2 năm thì mẹ hangfarooq có thể điền đơn xin thẻ xanh 10 năm. Thường thì không phỏng vấn giống như lần 2 năm mà người ta sẽ gởi thẻ xanh. Song, không phải ai giống ai, vì nếu họ cần thì sẽ hẹn mình đi phỏng vấn (mình có 1 người bạn làm thẻ xanh 2 năm mà không phỏng vấn chi cả, nộp đơn xong 1 tháng đi lăn tay và 2 tháng sau thẻ xanh gởi về tận nhà, khó tin mà có thật đấy). À, nhớ lúc apply thẻ 10 năm mẹ hangfarooq gởi kèm tấm hình chụp cả gia đình cùng những giấy tờ họ yêu cầu (income tax, giấy tờ nhà ở có tên 2 người, nhà bank..... tất cả đều có list trong instruction). Thẻ xanh này cũng tùy nữa nha! Có người gởi về sớm, có người cả năm mới có, nhưng không sao đâu, nhớ coi trong cái receipt họ nói trong vòng bao nhiêu ngày họ gởi decision cho mình mà theo dõi.

-Thi quốc tịch giống như mẹ Xixonyeu đã nói. Tuy nhiên với mình, mình chờ đủ ngày mới nộp đơn thi quốc tịch, vì 3 năm chờ được thì nói chi là 3 tháng. Có thể mình chưa đủ thời hạn, nhận được hồ sơ họ để cho đủ rồi kêu mình, lỡ quên mình bị trễ. Đây là kinh nghiệm trong gia đình mình, bác gái mình nộp trước ba tháng cùng với gia đình bạn mình, mình chờ đủ 5 năm nộp cho mình và các thành viên khác. Kết quả, gia đình bạn mình thi trước mình, tới mình và các thành viên khác, bác gái mình thi sau cùng . Với những ai kết hôn người công dân mỹ thì 3 năm kể từ ngày được công nhận là residence và liên tục kết hôn với người có công dân Mỹ trong vòng thời gian 3 năm đó luôn

chúc mẹ hangfarooq may mắn

P.S. À quên nếu mẹ nào có con cũng làm thẻ xanh thì điền đơn riêng. Nếu con bước vào tuổi 14 mà thẻ xanh còn hạn vẫn phải làm lại thẻ xanh, không thì sẽ bị phạt
    • 2,774 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    Chị ơi, ở CA có người Vn nhận dạy lái xe và họ đưa mình đi thi luôn. Họ chiwr nhận tiền khi mình đậu. Chắc cái này hỏi chị Cỏ hay Mẹ Bé Bí. Em thấy đọc báo Vn người ta đăng nhiều lắm.
    Chị quên nói là bạn chị sau khi qua Cali đã học lái xe và bây giờ đã lái xe được rồi. Dù sao vẫn cám ơn em đã cho biết thêm thông tin này.

Bạn chị đã quyết định tự làm hồ sơ rồi, Conbe nói có lý, đúng là LS không thể đi lăn tay giùm được . Chị cũng nghĩ tốn tiền thuê LS vào việc này không đáng, cũng đã nói với bạn chị cố gắng tự làm. Còn về chuyện gọi địên thọai hỏi trực tiếp như Xuquang gợi ý, chị sẽ nói với bạn chị. Không biết cô bạn chị có đủ tự tin để gọi không vì tiếng Anh giao tiếp chưa vững lắm. Không biết nếu nhờ người khác gọi hỏi giùm có được khônh hả em? Bạn chị qua đây 3 năm rồi nhưng từ lúc tới Mỹ đến lúc được cấp thẻ xanh 2 năm đã mất hơn 1 năm. Bây giờ đến hạn 90 ngày trước khi thẻ 2 năm hềt hạn nên bạn chị mới lo làm giấy tờ để đổi đó XuQuang. Thực ra cả 2 trạm này (đổi thẻ xanh và thi qt) chị đã qua rồi, nhưng chỉ 1 thông tin của riêng chị thì không bằng thông tin của nhiều người vì mỗi người một trường hợp khác nhau, nhất là bạn chị lại phải hòan tất những việc này khi ox bạn ấy không còn.

Cám ơn Sesan nha, chị chưa từng nghe nói đến LS công bây giờ mới biết. Thông tin này biết đựoc cũng hữu ích lắm. Còn ây giờ bạn chị đã qđịnh tự làm rồi.

Các mẹ, nếu mẹ nào còn biết thêm thông tin gì về chuyện nộp đơn thi quốc tịch khi người chồng đã mất thì vui lòng góp ý nha. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều!
    • 375 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cam on cac chi nhieu nha , 9 tay thg 3 /2007 nay la em het han roi , dau thg em se tai ho so I 175 ve roi nop cho ho , giay to nha thi 2 vo chong dung ten nhung nha bank thi kg? lan truoc khi phong van the 2 nam , luc do em mang thai nua ho chang hoi gi het ( em trinh bao hiem thoi ) bank thi ho kg yeu cau , vay bay gio em co can de ten chung voi bank chong em nua ,?
    • 1,339 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

chị meQM ơi! bạn chị có thể nhờ người khác hỏi dùm chị những thông tin bình thường như vậy, nhiều khi chị vẫn có thể giúp bạn chị những việc khác với điều kiện nói chuyện 3 dây, bạn chị nói với họ là có người giúp, họ sẽ confirm lại với chị, và chị bắt đầu trả lời giống kiểu thông dịch, hihi, em gọi vụ giấy tờ cho đứa emtrai cousin của em hoài chứ gì, vì em biết hết info của nó mà . Nói tiếng anh thì phải dạn miệng, làm mấy việc này cũng giúp mình trong khả năng giao tiếp anh văn ấy chị. Chị ấy hãy tự tin lên! Mấy vụ giấy tờ này không có gì khó đâu chị meQM, nên bạn chị cứ yên tâm mà làm lấy đi. Lúc trước em có biết gì đâu, vì trong nhà em là lớn nhất nên phải mò, không biết thì gọi hỏi, mò riết rồi ra thôi á chị.

Mẹ hangfarooq! Có tên nhà chung ok rồi, nhà bank thì dễ mà, OX bạn ra nhà bank add thêm secondary là ok thôi , có khai sanh con bạn là của chung lớn rồi. Check cái list trong phần instruction để nộp cho đầy đủ nha. Chúc mẹ hangfarooq mọi việc nhanh lẹ nha!