Hội Người Việt ở Châu Mỹ

nóng sốt,nhức đầu,ho có phải triệu chứng H1N1 ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 449 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em ko tìm được chủ đề củ nên mạo mụi tạo chủ đề mới hỏi ý kiến mấy chị xem em người nóng như lửa,nhức đầu và ho có phải có triệu chứng H1N1 ko?em sợ quá hà,em thấy trong người khó chịu lắm hu..hu.,mấy chị ai biết về H1N1 tư vấn giúp em với.Mod ui!em có trùng bài xin đừng xóa bài em:Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 878 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

:Angel:chị ơi đừng quá lo, có thể chị bị cảm thông thường thôi

* Những biểu hiện lâm sàng:
    khi mắc phải dịch cúm này thì bệnh thường diễn biến cấp tính đi kèm với những cơn sốt cao (trên 38 độ C). Ngoài ra là những triệu chứng về hô hấp nữa như viêm long đường hô hấp, đau họng, ho khan hoặc có đờm.
    Chưa hết đâu nhé, bạn sẽ vô cùng khó chịu với những cơn đau đầu, đau cơ, mệt mỏi thậm chí là nôn và bị bác tào tiêu chảy ghé thăm đấy. Cũng không loại trừ những trường hợp có biểu hiện viêm phổi nặng, thậm chí có suy hô hấp cấp nữa .
    * Những biểu hiện phi lâm sàng:
    Nếu như bạn có những triệu chứng trên thì phải nhanh chóng đến bệnh viện để được xét nghiệm chẩn đoán căn nguyên. Tại đây, bạn sẽ được làm các xét nghiệm để chẩn đoán bệnh:
    + RT- PCR - là xét nghiệm xác định virut cúm lợn A (H1N1) với bệnh phẩm là dịch ngoáy họng, dịch tỵ hầu, dịch phế quản.
    + Huyết thanh học đểlấy máu tĩnh mạch vào ngày thứ 3 trở đi và làm lần thứ hai sau 01 tuần, làm phản ứng ức chế ngưng kết hồng cầu.
    + Nuôi cấy virut chỉ thực hiện ở những nơi có điều kiện
    + Chụp X- quang xem có biểu hiện của viêm phổi không điển hình không.
    Bé Thỏ 4 thang tuổi
    • 967 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

@Bích Trâm: nếu thấy k khỏe bạn nên đi khám bệnh ,có thể bạn bị cảm thường thôi đừng lo lắng quá .Bích Trâm nhớ lại xem mình có đến gần người nào đang bị cảm hay k? nếu chỉ ở nhà thôi thì mình k sợ người khác lây bệnh cho mình.Chúc bạn mau lành bệnh.
    • 64 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em bị hắt hơi sổ mũi thôi, không sốt, không ho không đau bụng, cũng không tiêu chảy như thế không biết có phải H1N1 ko các mẹ. Lo quá baby nhà mình mới được 5tháng 14 ngày thôi. Có ai biết biểu hiện cụ thể của bệnh này không giúp mình với, nếu giờ mình muốn đi khám , đi xét nghiệm thì mình đến bệnh viện nào, hiện mình đang trong Sài Gòn
    Hạnh phúc từ những điều giản dị
    • 144 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

cả nhà em hôm qua mẹ và chị em cạo gió,ba em sáng nay ắt xì liên tục,em phải bắt mọi người uống 2 viên advil để phòng ngừa.Vì thời tiết hay thay đổi,các chị nhớ đừng đi nắng ,mưa nhiều mà không có đồ gì che cơ thể,uống upsa c hay bất cứ vitamin tăng sức đề kháng,rửa tay thường xuyên,sẽ ngăn chặn được phần nào bệnh tật,đó các chị...
    Be a good baby!love u so much:LoveStruc:
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Không sốt CAO thì ko thể nào H1N1 đâu bạn. có người bạn mình vào bệnh viện vì sốt thường (khoảng 101 độ F, 38.5 độ C ) họ nói là sốt nhẹ như thế ko phải H1N1 đâu, phải từ khoảng 105 thì mới test H1N1. Mà ở bên này bây giờ cũng nhiều người bị H1N1 nhưng triệu chứng nhẹ, nghỉ ngơi ở nhà thôi, ko đáng sợ như đợt đầu năm nữa cho nên ở bệnh viện họ nói nếu có nhẹ thì cũng chỉ về nhà nghỉ ngơi thôi. Đừng lo lắng quá.

Triệu chưng thì như cúm thường thôi

What are the signs and symptoms of this virus in people?
    The symptoms of novel H1N1 flu virus in people are similar to the symptoms of seasonal flu and include fever, cough, sore throat, runny or stuffy nose, body aches, headache, chills and fatigue. A significant number of people who have been infected with this virus also have reported diarrhea and vomiting. Also, like seasonal flu, severe illnesses and death has occurred as a result of illness associated with this virus.

Có thể xem thêm thông tin ở đây http://www.cdc.gov/h1n1flu/qa.htm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Cún Vịt; 05/08/2009 vào lúc 01:05 PM.
    • 251 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , cẩn thận nhé, tuần rồi mình đi làm, có 1 ngưới làm chung cứ hắt xì , ho.... Mình cũng chẳng để ý lắm, 2 ngày sau mình bị sốt, tiâu chãy và ói ngay từ sáng sớm , (điều này mình chưa bao giờ bị cả, sức khỏe mình tốt lắm.... sau đó vẫn tiếp tục đi làm ,đến chiều thì đau họng va đau ngực biếng ăn. Mình uống C ăn bưởi , Decolgen 2 ngày . Hôm nay là hơn 7 ngày rồi , mình thấy đở hơn nhưng vẩn còn mệt. Tội cho OX mình bị lây ,Thứ 7 tuần trước Mình đưa đi BS, BS nói là không bị cúm, nhưng OX mình uống thuốc và vẫn sốt....Thứ 2 mình đưa OX đi khám lại.... Ối trời Hắn bị Cúm Heo rùi ...:Sick:...và lây từ mình mới chết chứ...BS cho thêm thuốc , hôm nay đở rối nhưng vẩn còn ho nhiều lắm... Chia sẽ cùng các Mẹ nhé...
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichtram315 Xem bài viết
    Em ko tìm được chủ đề củ nên mạo mụi tạo chủ đề mới hỏi ý kiến mấy chị xem em người nóng như lửa,nhức đầu và ho có phải có triệu chứng H1N1 ko?em sợ quá hà,em thấy trong người khó chịu lắm hu..hu.,mấy chị ai biết về H1N1 tư vấn giúp em với.Mod ui!em có trùng bài xin đừng xóa bài em:Crying:
    Post nguyên một bài cho mẹ tìm hiểu nhé, giờ ra đườgn là cả nhà bịt cho kín vô, kẻo bịnh một cái là khổ lắm đó

Cúm A/H1N1 là gì?

Cúm H1N1 (trước đây từng được gọi là “cúm lợn”) là loại virus mới gây bệnh ở người. Loại virus này lan rộng từ người sang người theo cách của virus cúm mùa.

Theo nghiên cứu thì nhiều thành phần gen của loại virus cúm H1N1 này giống với virus gây bệnh cho lợn ở Bắc Mỹ. Nhưng thật ra, loại virus H1N1 này rất khác với loại cúm lợn Bắc Mỹ. Virus cúm H1N1 có cả gen cúm của virus cúm lợn ở cả châu Âu và châu Á, và cả gen virus cúm ở người.

Cúm H1N1 và cúm mùa khác nhau thế nào?

Vào thời điểm này, ta vẫn chưa có đủ dữ liệu để dự đoán tính dữ dội của cúm H1N1 so với cúm mùa thông thường.
    Với cúm mùa, chúng ta biết rằng thời tiết thay đổi sẽ làm thay đổi luôn thời gian bị cúm và cả tính dữ dội của cúm.

Cúm mùa có thể gây nên tử vong. Mỗi năm, trung bình có 36,000 người Mỹ chết do cúm và có 200,000 người nhập viện do cúm. Trong số nhập viện này, có 20,000 trẻ em dưới 5 tuổi. Với người già hơn 65 tuổi, thì có hơn 90% tử vong và khoảng 60% người nhập viện .

Cho đến nay, trong số người nhiễm cúm H1N1 thì độ tuổi bị nhiễm nhiều nhất là vào khoảng từ 5 đến 24 tuổi; ít trường hợp tử vong là người già hơn 64 tuổi. Đối với cúm mùa thì điều này là bất thường .Phụ nữ mang thai có nguy cơ nhiễm cúm mùa thì cũng lại là đối tượng dễ nhiễm cúm H1N1.
    Vào mùa thu và mùa đông, cúm H1N1 sẽ có xu huống lan rộng hơn, gây ra nhiều tử vong hơn. Và có khả năng virus cúm H1N1 sẽ biến đổi nhiều hơn.
    Virus cúm H1N1 sống được 24h trên các bề mặt cứng, và sống được 20h trên các bề mặt mềm.

Cúm H1N1 nguy hiểm như thế nào?

Vào lúc này, khó mà đánh giá được mức độ nguy hiểm của cúm H1N1.Trong khi vẫn có người chết vì cúm H1N1 thì những người có triệu chứng cúm vẫn chưa được cách ly.

Như những loại cúm khác, người bệnh có thể tử vong nếu họ bị biến chứng phức tạp, như viêm phổi. Nếu được chữa trị sớm bằng Tamiflu thì người bị cúm có thể khỏi bệnh.

Triệu chứng cúm H1N1

Triệu chứng cúm H1N1 ở người giống như triệu chứng cúm mùa thông thường, bao gồm: sốt, ho, đau họng, sổ mũi hoặc nghẹt mũi, đau người, đau đầu, ớn lạnh và mệt mỏi. Có một số người có thêm triêụ chứng tiêu chảy và nôn mửa. Và giống như cúm mùa, cúm H1N1 cũng có thể gây ra tử vong.

Triệu chứng cúm H1N1 kéo dài trong bao lâu?

Như bất kỳ bệnh cúm nào, tính dữ dội và thời gian xuất hiện các triệu chứng của cúm H1N1 sẽ thay đổi tùy theo cách điều trị và tình hình sức khỏe cá nhân người bệnh. Có những trường hợp bị cúm H1N1 nhẹ và được điều trị khỏi chỉ trong 1 tuần.

Những người sau đây nên liên lạc ngay với cơ quan y tế nếu có những triệu chứng cúm:
    • Người đang được điều trị bệnh nặng
    • Phụ nữ có thai
    • Người có con nhỏ dưới 1 tuổi bị bệnh
    • Người đột nhiên thấy mệt mỏi, hoặc thấy sức khỏe tệ đi sau 7 ngày (đối với trẻ em là 5 ngày)

Những ai dễ bị nhiễm cúm H1N1 nhất?

Dưới đây là những người dễ mắc cúm H1N1 nhất:
    • Người bị đau phổi mãn tính, bao gồm cả người đã từng được điều trị bệnh hen suyễn trong 3 năm gần đây.
    • Người bị bệnh tim mãn tính
    • Người bị bệnh thận mãn tính
    • Người bị bệnh gan mãn tính
    • Người bị bệnh thần kinh mãn tính (bao gồm người bị bệnh viêm dây thần kinh, bệnh Parkinson và bị xơ cứng dây thần kinh)
    • Người có vấn đề với hệ miễn dịch (có thể do bệnh hoặc do việc điều trị bệnh nào khác gây ra)
    • Người bệnh đái tháo đường
    • Phụ nữ có mang
    • Người già từ 65 tuổi trở lên
    • Trẻ em dưới 5 tuổi

Những người bị suyễn hoặc COPD không có nguy cơ nhiễm cúm H1N1 hơn những người khác.
    Những người bệnh phổi cũng không có nguy cơ nhiễm cúm H1N1 cao hơn những người khác. Tuy nhiên, nếu bạn bị cúm, lượng glucose trong máu bạn sẽ tăng cao và việc điều trị bệnh phổi của bạn cần được điều chỉnh lại.
    Vẫn chưa có bằng chứng chính xác nào cho thấy rằng người già sẽ có nguy cơ nhiễm cúm H1N1 nhiều hơn. Nhưng khi bị nhiễm cúm H1N1 thì khả năng bị biến chứng ở người già sẽ cao hơn các loại cúm khác, và họ ít có khả năng chống lại cúm H1N1.
    Hầu hết phụ nữ có mang khi nhiễm cúm H1N1 sẽ có những triệu chứng như những người khác. Nhưng phụ nữ có mang sẽ có nguy cơ bị biến chứng nhiều hơn khi bị cúm H1N1. Những biến chứng có thể nhất là viêm phổi, khó thở và mất nước. Cũng có khả năng là biến chứng có thể dẫn đến sẩy thai, dù khả năng này rất nhỏ. Vẫn chưa có đủ thông tin để biết chính xác liệu việc sinh nở có nguy hiểm không khi bị nhiễm cúm H1N1. (nguồn: hervietnam)
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Có cái này mình mới nhận được về cúm H1N1 và phòng tránh cho bọn trẻ sắp đi học

http://pausd.org/parents/services/he...Vietnamese.pdf
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

huhu Có ai giup em với .Em cũng cảm thấy người khó chịu lắm.sốt thì ko sốt lắm dạo này thỉnh thoảng em hắt hơi.Em dạo này cũng thở có vẻ hơi khó nhưng em có đi tiêu chảy cũng đôi khi thấy bùn nôn như vậy có nghi là nhiễm cúm H1N1 ko.Còn em bị đau dạ dày dạo này lại thấy đau bụng
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cứu em em bị những triệu chứng sau thì có phải bị H1N1 ko?
    đầu tiên là: Đau đầu=> sốt=>đau cơ=>ho=>và giờ là sổ mũi.
    từ ngày bắt đầu có triệu chưng ko lúc nào em ko đau đầu kéo dài gần 3 ngày rồi.
    bây giờ thì hội tụ đủ ho, sốt ,sổ mũi, đau đầu. em rất sợ.
    anh chị xem em có phải bị H1N1 ko để em còn biết mà đi bệnh viện
    Chỉnh sửa lần cuối bởi quangwe; 07/10/2009 vào lúc 09:24 AM.
    • 251 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

Chỉ cần nghĩ ngơi và uống thuốc là ổn thôi, nếu có lo quá thì vào Pharmacy nơi có bác sỉ khám , để lấy thêm thuốc và chỉ dẩn, nếu bạn không có con nhỏ thì không đáng lo lắm , nhưng nếu có em bé thì phải đi khám . Chỉ đi bệnh viện khi bạn thật sự khó thở và môi tím .... Vào Bv mà không báo trước thì chỉ có ở phòng cấp cứu chờ .....và rồi trả.... 1 đống tiền đó....
    • 805 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangwe Xem bài viết
    cứu em em bị những triệu chứng sau thì có phải bị H1N1 ko?
    đầu tiên là: Đau đầu=> sốt=>đau cơ=>ho=>và giờ là sổ mũi.
    từ ngày bắt đầu có triệu chưng ko lúc nào em ko đau đầu kéo dài gần 3 ngày rồi.
    bây giờ thì hội tụ đủ ho, sốt ,sổ mũi, đau đầu. em rất sợ.
    anh chị xem em có phải bị H1N1 ko để em còn biết mà đi bệnh viện
    Đi bác sĩ liền cho chắc ăn, cảm lạnh thường ít khi đau đầu và chỉ sốt nhẹ hoặc không sốt. WebMD cho cái bảng so sánh triệu chứng của cảm lạnh và cúm đây
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Sweet Pea; 07/10/2009 vào lúc 08:11 PM.