Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Nấu gì cho sinh nhật/thôi nôi của con

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.21K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 801 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Hí hí. Hình như heo tháng 8 hơi nhiều hay sao ý ạ. Heo nhà Mẹ HL, nhà Khỉ và Heo cũng thang 8 à. Chắc tháng này đẹp nên nhiều người sinh tháng này. :Silly::Silly:. Hồi em sinh ở bệnh viện chỗ em còn trống phòng hậu sinh nào nữa cơ. Thế là em được ở trong phòng sinh 1 ngày nữa. hihi.

@ Chị Mẹ CV: Chị ơi em cũng có chôm của bênh viện một ít cái giấy đó mà vừa rồi Mẹ XQ nói em mới nhớ ra để dùng. hihi.

@: Các chị ơi cái vụ thôi nôi bé em đang lúng túng ko biết làm sao. Em định làm BBQ mời mọi người (khoảng 30 người), chủ yếu là sinh viên thôi. Em mới nghĩ được thế. Mọi người có món gì hay hay, làm nhanh, ngon thì chỉ em với ạ. :Kiss::Kiss::Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,339 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCun0807 Xem bài viết
    Thanks Mẹ anh Rùa nhé. Em cũng vẫn còn mấy cái lót dưới lấy ở bệnh viện từ hồi sinh bé con mà ko dùng. Chắc em dùng cái này thử xem sao. Mà cái vụ thôi nôi cho bé con em chưa biết làm thế nào đây ạ. CHị có tip gì chỉ em với ạ.
    Mẹ Cún, chị nghĩ em là BBQ được á, vui nữa, em làm thêm vài món, mấy món chị làm hồi thôi nôi Rùa con nè:
    - Gỏi ngó sen, bánh phồng tôm
    -Cơm chiên dương châu
    -chả giò (làm trước để tủ đá)
    -soup măng cua (nấu nước soup trước cho ngọt)
    -nem chua (cho mí ông nhậu, món này làm trước 1 tuần)
    -bánh khoai mì nướng

Hồi đó chị làm bò nướng vỉ (có tôm nhúng bơ nướng chung)

Làm BBQ thì em ướp thịt ngày trước rồi để vào tủ lạnh cho thật thấm, nướng rất ngon. Em ướp ít thịt gà, sườn Đại Hàn (trong Sam's Club, mua trước 1 ngày vì có khi họ kêu mình hôm sau mới lấy được, yêu cầu họ cắt mỏng cho mình), làm món thịt nướng nữa, trời nóng thì giải khát trái cây hoặc làm sương xa hột lựu. Tạm thời nhiêu đó đi, chờ các chị khác vào cho ý kiến há, nếu không có ai phụ thì làm món nào đơn giản có thể làm trước được. Chuẩn bị bánh SN cho con gái nè, máy chụp hình, máy quay film, đồ trang trí SN, hí hí, sau cùng lên đây chiếu cho mọi người cùng coi :Smiling:

@mẹ isuga: hồi đó cousin của em răng thưa, ở nhà chọc hoài, thế mà giờ răng nó lại đẹp nhất, đều nữa kìa, bên này có nha sĩ mà, chị yên tâm, hihi, bé 1 tuổi thì hẹn đưa đi nha sĩ lần đầu, và sau đó 6 tháng đi clean 1 lần, hehe.
    • 272 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuQuang Xem bài viết
    Mẹ Cún, chị nghĩ em là BBQ được á, vui nữa, em làm thêm vài món, mấy món chị làm hồi thôi nôi Rùa con nè:
    - Gỏi ngó sen, bánh phồng tôm
    -Cơm chiên dương châu
    -chả giò (làm trước để tủ đá)
    -soup măng cua (nấu nước soup trước cho ngọt)
    -nem chua (cho mí ông nhậu, món này làm trước 1 tuần)
    -bánh khoai mì nướng

Hồi đó chị làm bò nướng vỉ (có tôm nhúng bơ nướng chung)

Làm BBQ thì em ướp thịt ngày trước rồi để vào tủ lạnh cho thật thấm, nướng rất ngon. Em ướp ít thịt gà, sườn Đại Hàn (trong Sam's Club, mua trước 1 ngày vì có khi họ kêu mình hôm sau mới lấy được, yêu cầu họ cắt mỏng cho mình), làm món thịt nướng nữa, trời nóng thì giải khát trái cây hoặc làm sương xa hột lựu. Tạm thời nhiêu đó đi, chờ các chị khác vào cho ý kiến há, nếu không có ai phụ thì làm món nào đơn giản có thể làm trước được. Chuẩn bị bánh SN cho con gái nè, máy chụp hình, máy quay film, đồ trang trí SN, hí hí, sau cùng lên đây chiếu cho mọi người cùng coi :Smiling:

@mẹ isuga: hồi đó cousin của em răng thưa, ở nhà chọc hoài, thế mà giờ răng nó lại đẹp nhất, đều nữa kìa, bên này có nha sĩ mà, chị yên tâm, hihi, bé 1 tuổi thì hẹn đưa đi nha sĩ lần đầu, và sau đó 6 tháng đi clean 1 lần, hehe.
    Ôi, cám ơn mẹ Rùa nhiều lắm nhe! :Rose::Rose::Rose:
    Tạm yên tâm vụ răng của cu con, lại được coi ké menu làm tiệc sinh nhật con nữa. Hí hí, cảm ơn mẹ Cún đã hỏi, để mình được nghe trả lời :Smiling::Rose:
    Menu của mẹ Rùa nhiều món thế này thì mình chịu rồi, mình thuộc loại đầu bếp óc sên :Sad:. Hôm nay vừa đệ trình menu lên xếp lớn xin duyệt. Mình làm 4-5 món thôi. Tất cả người bạn bè ở huyện này chắc chỉ chừng 2 chục, làm kiểu buffet cho tiện. Mà sinh nhật trẻ con lại có mỗi một bé khách, toàn người lớn cũng kỳ nhỉ :Thinking:. Cái túi "thank you for coming" cho bé khách thì bỏ những gì được, một vài cái đồ chơi nhỏ và ít kẹo bánh có được không?

Mình định ít món thế này

1- Thịt nướng (hoặc bò nướng xả, hoặc thịt quay)
    2- Bắc biểu (hoặc tôm tẩm bột cajun chiên)
    3-Gỏi bò áp chảo dưa leo
    4- Mì xào (hoặc cơm chiên Dương châu, hoặc Japchea)
    5- Miến cua
    Rau xa lach, rau thơm kèm
    Tráng miệng có bánh sinh nhật và hoa quả (vẫn đang thực tập làm cái giỏ dưa của mẹ QA, nhưng chắc là không có quai :Laughing
    • 1,339 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Thực đơn nhà mẹ isuga cũng đâu có ít . Miến cua phải ăn nóng há, đừng làm những món phải ăn nóng nha, tại có lần tổ chức tiệc, có người nấu như bò kho này nọ, ngon nhưng chờ ngồi vào bàn, nguội mất ngon. Mẹ Cún, mẹ isuga cũng có thể dọn bàn mà, mùa hè càng dễ, để quay film chụp hình cho đẹp . Hồi em tổ chức vào mùa lạnh, nên phải ở trong nhà (basement), 40 người (chưa mời hết), mướn 4 bàn tròn và 40 ghế. Đúng là SN bé nhỏ nhưng toàn lớn, hihi, kệ, không sao, có kỷ niệm cho con sau này. Hôm đó, Rùa con cũng có bạn bè nhỏ được tổng cộng 5 bạn trai 1 gái. Nhớ cho bé ăn ngủ đầy đủ, bữa đó Rùa con ham dzui, không ăn không ngủ nên ẹo lắm. Ủa, có vụ thank you gift hả chị isuga, giống đám cưới dzị , dzị thì đồ chơi và bánh kẹo cũng được á chị.
    • 4,312 Bài viết

• 2,075 Được cảm ơn

Mẹ Rùa siêng thật đó. Mà bạn bè nhiều không đãi cũng không được há! Mình may ghê ở đây chẳng có quen biết người Việt Nam nào, buồn nhưng khỏi phải tiệc tùng, hihihi... Thôi nôi HyLam có tổng cộng 3 người, thôi nôi HyDan có 4 người, hehehe... Mình chỉ mua 1 con heo sữa quay, bánh hỏi, rau sống, nước mắm. Nấu 1 nồi chè, 1 nồi xôi. 1 mâm trái cây. Mua cho con 1 cái bánh thổi nến cho vui. Vậy là xong rồi đó, hihihi... Năm nay HyDan cũng vậy thôi, không có mời ai hết vì bạn bè của con thì chưa có, bạn bè của ba mẹ thì chẳng có ai là người VN. HyLam mỗi năm đều chỉ có quiet birthday cho đến lúc đi học có bạn bè thì mới làm sinh nhật. Mà sinh nhật cho tụi nhỏ nên không có người lớn (người lớn welcome nhưng thường họ drop con đó rồi 2 tiếng sau quay lại đón). Trên thiệp mời ghi rõ tiệc kéo dài 2 tiếng, xong 2 tiếng là cha mẹ đến đón con về. Mình chỉ làm 1 món chả giò và 1 món cheese dip. Order 2 loại pizza. Đặt 1 cái bánh cho con. Mua 1 mới quà thank you con trai riêng, con gái riêng để tặng lại cho tụi nhóc. Vậy là xong. Con nít nó đâu có care ăn uống, miễn gặp nhau quậy tưng là tụi nó vui rồi. Thật hợp với cái tính làm biếng của mẹ nó, hihihi...
    • 801 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Hí hí. Em cám ơn Mẹ anh Rùa và các chị đã suggest cho em nhé. Nhìn menu của các chị em copy được mấy món. Em sẽ làm những món này. Chắc em nhờ người làm giúp chứ mình em chắc ko làm nổi. Em thiên về những món ăn đơn giản, dễ làm thôi ạ.

1) Cánh gà + Sườn + Sausage
    2) Cơm rang (hoặc xôi vò)
    3) Gỏi ngó sen tôm thịt
    4) Nem chua (Hihi. Em cũng thích ăn cái này chị ạ)
    5) Súp ngô gà (cái này cho đơn giản ạ)

Tráng miệng:
    Hoa quả (Hí hí. Em bon chen làm thử cái giỏ hoa quả giống của chị MẹQA), chè, bánh sinh nhật.

Hí hí. Em suýt quên cái vụ quà cho mấy đứa nhỏ đến dự sinh nhật. Chắc mua cái đồ chơi gì nhỏ nhỏ rồi cho vài túi quà các chị nhỉ. Vì mấy đứa nhỏ chơi với con bé nhà em nó chưa có biết ăn kẹo đâu ạ. Hihi. Đứa lớn nhất mới hơn con bé nhà em khoảng 1 tháng ạ.
    • 745 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Vì là một chủ đề các bạn cũng cần tham khảo nên Mod tách ra từ topic "Hỏi ... bất kỳ cái gì cần .. ko sợ bị mắng". Các bạn cũng có thể tham khảo thêm 4 thực đơn tổ chức sinh nhật/thôi nôi cho con từ mục lục

http://www.webtretho.com/forum/showp...33&postcount=4

Mến, Mod_NN
    Hãy bấm F9 hoặc F12 khi không gõ được tiếng Việt có dấu các bạn nhé.
    • 272 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mod_NN Xem bài viết
    Vì là một chủ đề các bạn cũng cần tham khảo nên Mod tách ra từ topic "Hỏi ... bất kỳ cái gì cần .. ko sợ bị mắng". Các bạn cũng có thể tham khảo thêm 4 thực đơn tổ chức sinh nhật/thôi nôi cho con từ mục lục

http://www.webtretho.com/forum/showp...33&postcount=4

Mến, Mod_NN
    Cảm ơn Mod, mất công chọn chọn, cắt cắt, gom gom ghê :Rose::Rose::Rose:

@Mẹ Cún, súp ngô gà đơn giản hả, cho mình đu theo với, làm thế nào hả mẹ nó? Ngô có phải bào, ninh lâu cho mềm không, hay mình dùng ngô hộp?
    • 288 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đọc cái này mới biết em vừa làm thôi nôi cho cosbe quá đơn giản...dưng mà vẫn thấy rất vui vì đã làm cho con gái hết lòng rồi...CHúc mừng thôi nôi của bé..
    Cosbe yêu thương....
    • 1,806 Bài viết

• 685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me HyLam Xem bài viết
    Mẹ Rùa siêng thật đó. Mà bạn bè nhiều không đãi cũng không được há! Mình may ghê ở đây chẳng có quen biết người Việt Nam nào, buồn nhưng khỏi phải tiệc tùng, hihihi... Thôi nôi HyLam có tổng cộng 3 người, thôi nôi HyDan có 4 người, hehehe... Mình chỉ mua 1 con heo sữa quay, bánh hỏi, rau sống, nước mắm. Nấu 1 nồi chè, 1 nồi xôi. 1 mâm trái cây. Mua cho con 1 cái bánh thổi nến cho vui. Vậy là xong rồi đó, hihihi... Năm nay HyDan cũng vậy thôi, không có mời ai hết vì bạn bè của con thì chưa có, bạn bè của ba mẹ thì chẳng có ai là người VN. HyLam mỗi năm đều chỉ có quiet birthday cho đến lúc đi học có bạn bè thì mới làm sinh nhật. Mà sinh nhật cho tụi nhỏ nên không có người lớn (người lớn welcome nhưng thường họ drop con đó rồi 2 tiếng sau quay lại đón). Trên thiệp mời ghi rõ tiệc kéo dài 2 tiếng, xong 2 tiếng là cha mẹ đến đón con về. Mình chỉ làm 1 món chả giò và 1 món cheese dip. Order 2 loại pizza. Đặt 1 cái bánh cho con. Mua 1 mới quà thank you con trai riêng, con gái riêng để tặng lại cho tụi nhóc. Vậy là xong. Con nít nó đâu có care ăn uống, miễn gặp nhau quậy tưng là tụi nó vui rồi. Thật hợp với cái tính làm biếng của mẹ nó, hihihi...
    Chị làm biếng mà còn làm chả giò, cheese dip nữa mà làm biếng :Battin ey:. Như vậy là bà mẹ quá đảm rồi đó chị :Applause:. Bên này con nít đến tuổi đi học thì sinh nhật thật đơn giản nhưng lại rất tiện và rất thích hợp để cho các bé vui chơi là chính, ăn là phụ. Đặt bàn ở mấy chỗ vui chơi giải trí cho các bé, rồi mấy cái bánh Pizza 2,3 loại và bánh kem, nước uống thế là xong. Đơn giản gọn lẹ không mệt cho phụ huynh mà con trẻ lại được vui chơi thỏa thích, đúng ý chúng nữa.

Đầy tháng con em vừa rồi chỉ có xôi chè, không mời ai cả vì bên này đầy tháng không như ở VN mình. Chờ sinh nhật 1 tuổi mới mời bà con bạn bè, mà chắc chắn là cũng đơn giản gọn nhẹ thôi :Smiling:.
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

• 801 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi isuga Xem bài viết
    Cảm ơn Mod, mất công chọn chọn, cắt cắt, gom gom ghê :Rose::Rose::Rose:

@Mẹ Cún, súp ngô gà đơn giản hả, cho mình đu theo với, làm thế nào hả mẹ nó? Ngô có phải bào, ninh lâu cho mềm không, hay mình dùng ngô hộp?
    Hí hí. Em nấu ăn dở may mà xã lúc nào cũng khen. Súp ngô gà em nấu đơn giản lắm. Em luộc gà với 1 ít gừng cho thơm, lấy nước đó làm nước dùng. Thịt gà thì em dùng tay xé (giống như gà xé phay ấy ạ nhưng nhỏ hơn). Nấm hương (hoặc nấm đông cô) thái chỉ. Ngô em dùng ngô hộp. Đợi nước dùng sôi lại em cho thịt gà, ngô và nấm vào, nêm nếm gia vị cho vừa miệng. Cho một ít bột ngô (corn starch hay bột sắn, hay bột năng (bột đao)) vào làm súp hơi sánh sánh là ok ạ. Súp sôi lại là xơi được rồi ạ. Nhắc ra múc ra từng bát ăn nóng với tiêu và rau mùi. Hì.
    • 62 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình thì dự định mấy món này cho thôi nôi con tháng 10 nè,
    • Ragu bo + banh mi
    • banh bot loc
    • Cha gio
    • Goi du du kho bo + banh phong tom
    • Com chien
    • Trang mieng: banh kem, trai cay
    mình chỉ nấu món số 1, 5 những món còn lại thì oder cho tiện
    Cám ơn đời mỗi sáng mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thuơng
    • 1,339 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Ôi, em là chúa lười đó chị Mẹ HyLam ơi! Món chính em làm đâu cực khổ gì đâu, chỉ xắt thịt rồi ướp, tôm thì lột vỏ cắt chỉ, còn lại ai ăn người đó nướng mà, đám nhóc (2 bàn) thì có 2 anh chị lớn đứng nướng cho tụi nó ăn.

À, góp thêm vài món nữa, nhà sui gia làm

-Bánh bột lọc (chị ấy gói trước cho đông đá)
    -Gà dai luộc lấy nước, gà trộn hành tây ngâm dấm
    -Lẩu đồ biển
    -Tôm lăn bột chiên xù (khá đắt hàng , tốn công)
    -Cánh gà lăn bột
    -Gỏi sứa
    -Cua rang muối

@mẹ Cún: mấy món của em cũng không khó làm lắm, nếu nhờ người được thì tốt, còn không thì em làm mọi thứ sẵn sàng hôm trước, sáng hôm sau chiên cơm, trộn gỏi thôi, cũng nhanh lắm, cánh gà và sườn cũng ướp hôm trước. Nem thì phải làm trước ít nhất 4 ngày. Cám ơn em món soup, hôm bữa mua lộn hộp bắp, vậy là có việc để xài .

Em cũng giống chị Mẹ Yêu, đầy tháng nấu chè xôi, trái cây, hoa cúng thôi. Thôi nôi mới làm ra trò 1 tí.
    • 801 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Hí hí. BBQ em ướp thịt từ tối hôm trước. Xôi vò của em có người nhận làm hộ rồi chị ạ. :Smiling:. Gỏi em cũng sẽ nhờ vì em chưa bao giờ thành công với việc trộn gỏi. :Sad:. Soup thì đơn giản thôi, em gọi mấy "cửu vạn" vào xé thịt là xong. . Cơm rang em cũng chuẩn bị nguyên liệu sẵn, gần đến giờ là cho vào chảo một chút là ok. Còn giỏ hoa quả thì mới khó đấy ạ. Chắc em phải mua 2 quả dưa hấu cho chắc cú. (Làm hỏng 1 quả còn có quả khác thay thế) . Bánh sinh nhật thì có người đặt cho em rồi ạ. Mọi thứ coi như đã ổn ổn rồi ạ.
    • 272 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ Cún, mình thích cái súp ngô gà này
    Chỗ mình không có ai để nhờ nên cứ răm rắp kiếm mấy món vừa nhanh vừa ngon.
    • 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCun0807 Xem bài viết
    Hí hí. BBQ em ướp thịt từ tối hôm trước. Xôi vò của em có người nhận làm hộ rồi chị ạ. :Smiling:. Gỏi em cũng sẽ nhờ vì em chưa bao giờ thành công với việc trộn gỏi. :Sad:. Soup thì đơn giản thôi, em gọi mấy "cửu vạn" vào xé thịt là xong. . Cơm rang em cũng chuẩn bị nguyên liệu sẵn, gần đến giờ là cho vào chảo một chút là ok. Còn giỏ hoa quả thì mới khó đấy ạ. Chắc em phải mua 2 quả dưa hấu cho chắc cú. (Làm hỏng 1 quả còn có quả khác thay thế) . Bánh sinh nhật thì có người đặt cho em rồi ạ. Mọi thứ coi như đã ổn ổn rồi ạ.
    Nghe hắn nói mà tui thèmrooling:rooling: , đầy tháng tụi nhỏ tui làm từ A tới Z (tính luôn việc đút cho con ăn , cho con ngủ bình thường của ngày ) :Crying:Cũng như chị Isuga , chỗ tui chẳng có ai để nhờ ,bánh của tiệm Mỹ thì ngọt quá ăn không nổi ...nên thôi còng lưng ra làm cho con vui :LoveStruc:
    Trái dưa mà sợ hư thì Mẹ Ỉn chuẩn bị sẵn một cái thố nào đẹp đẹp ,tống mấy viên dưa hấu vô cái thố ,trang trí màu mè chút là xong thôi .Đằng nào cũng vô miệng ,miễn ngon la được mà :Kiss:
    • 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Phải có heo quay
    • 62 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mi lou Xem bài viết
    Phải có heo quay
    wow, nhìn chú heo sữa quay đẹp quá nhưng mà thấy tội nghiệp
    Cám ơn đời mỗi sáng mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thuơng
    • 176 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mi lou Xem bài viết
    Phải có heo quay
    Milou cho mình hỏi bạn ở bang nào vậy?có phải ở S Cali hông? Ở cali thì đặc heo sữa quay ở đâu mấy chị ơi ?
    • 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

N CA, tuy nhiên trong khu little Saigon không có tiêm heo quay nào hả? vô lý.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2