• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.19K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,017 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Hôm thứ tư mới đây, Má Chồng Nga bảo qua nhà lấy vài viên chè trôi nước để cúng vào dịp Mùng 5, Tháng 5 Âm Lịch. Ban đầu, Nga chẳng biết Mùng 5, Tháng 5 Âm Lịch là gì cả là tại vì Nga qua Mỹ hồi còn nhỏ, cho nên đã không biết về ngày này. Má Chồng giải thích rằng Mùng 5, Tháng 5 Âm Lịch là ngày tháng giữa năm gì đó. Các Mẹ trong đây ơi, xin cho Nga biết thêm về ngày đặc biệt này. Nga chỉ muốn biết, học hỏi thêm những điều mới lạ. Thanks everyone!
    Ngọc Nga

Nga's Blog
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,149 Bài viết

• 9,412 Được cảm ơn

Coi link này em ơi:
    http://www.vietnamtourism.com/v_page...l.asp?uid=1160

Nhớ những ngày còn ở Nha trang, 12h trưa nhảy ùm xuống biển tắm, vui gì đâu - nhớ lũ quỉ bạn ở NT quá đi thôi. Chưa kể trên đường đi về té chồng xe lên nhau, rồi rồng rắn dắt nhau vào bệnh viện - giờ sẹo vẫn còn nơi cằng :4:
    • 719 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngo.c Nga

Hôm thứ tư mới đây, Má Chồng Nga bảo qua nhà lấy vài viên chè trôi nước để cúng vào dịp Mùng 5, Tháng 5 Âm Lịch. Ban đầu, Nga chẳng biết Mùng 5, Tháng 5 Âm Lịch là gì cả là tại vì Nga qua Mỹ hồi còn nhỏ, cho nên đã không biết về ngày này. Má Chồng giải thích rằng Mùng 5, Tháng 5 Âm Lịch là ngày tháng giữa năm gì đó. Các Mẹ trong đây ơi, xin cho Nga biết thêm về ngày đặc biệt này. Nga chỉ muốn biết, học hỏi thêm những điều mới lạ. Thanks everyone!
    Chị Nga ơi, tết Đoan Ngọ ngày mùng 5 tháng 5 ở VN có nhiều nhà cúng hay lắm, tuỳ vùng nữa: miền Trung thì cúng chè kê, thịt vịt; miền Nam thì em nhớ hồi nhỏ mới sáng sớm Mẹ em bắt thức dậy ăn cơm rượu nếp để "giết sâu bọ" , vùa ăn xong bụng sôi ào ào vì rượu nếp, rồi ăn bánh tro chấm đường, ăn trái cây có vị chua, trước cửa nhà mấy năm gần đây em thấy người ta bắt đầu treo những bó lá thuốc (bán sẵn ngoài chợ) theo đúng tục lệ ngày xưa luôn ông bà hay đi hái thuốc giữa giờ Ngọ đó chị.
    VN mình có nhiều ngày lễ, tết hay lắm, gia đình nào càng giữ nề nếp, chịu khó cúng kiếng thì con cái càng được vui, được ăn . Em nhớ hồi nhỏ nhà nghèo lắm, nhưng mà Mẹ vẫn làm cho tụi em vui và sướng lắm . Em đâu có biết biển là gì, coi TV trắng đen thấy người ta đi tắm biển, thèm quá ngồi vào cái lu nhỏ, bỏ chân xuống quậy nước cứ nghĩ đó là tắm biển, Mẹ hỏi con đang làm gì nói con đang tắm biển, vậy là hè năm đó Mẹ cho đi tắm biển thiệt

em lạc đề tý : hôm qua ngó tô bún măng vịt của chị thèm ghê, nhưng không dám nói chị cho em 1 tô vì để dành cho bà bầu đang ghén ăn cho đã thèm nghen . Chị ráng qua 3 tháng đầu là khoẻ thôi, em giống y như chị đó, hồi mới có bầu chỉ thích ăn phở, bún bò... không ăn được thịt gì hết. Bây giờ thì ăn lại được hết rồi chị. Chúc chi khoẻ
    Mẹ yêu con thật nhiều ...
    • 766 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình nghe nói ngày này nhưng không tìm hiểu kỹ lắm về nó, chỉ nhớ nếu ở SG thì mùa này trên trời dưới chôm chôm, mùng 5 tháng 5 hay đi Búng (Lái Thiêu, Bình Dương) ăn chôm chôm, măng cụt, sầu riêng, dâu, bòn bon ....

(Nói chuyện này tim lại nhói vì kỷ niệm cũ)
    • 1,017 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Cám ơn chị Liên & em Thao79 nhiều nhé.

À, Thảo ơi, chị Nga còn 1 nồi nhỏ (bún măng vịt) -> leftovers nè. Chị gửi 1 tô bún cho bà bầu Thảo nhé.

Chị talk2mesoftly ơi, hồi xưa, em là dân Bình Dương nè. Hồi xưa, em nghe người nhà no'i là ở gần vườn Lái Thiêu, Bún. Hồi đó, gia đình em ở tại chợ Thủ Dầu Một (nơi có 1 ngôi Chùa Bà nổi tiếng nhất tại đó).
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • 719 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngo.c Nga
    Cám ơn chị Liên & em Thao79 nhiều nhé.

À, Thảo ơi, chị Nga còn 1 nồi nhỏ (bún măng vịt) -> leftovers nè. Chị gửi 1 tô bún cho bà bầu Thảo nhé.

Chị talk2mesoftly ơi, hồi xưa, em là dân Bình Dương nè. Hồi xưa, em nghe người nhà no'i là ở gần vườn Lái Thiêu, Bún. Hồi đó, gia đình em ở tại chợ Thủ Dầu Một (nơi có 1 ngôi Chùa Bà nổi tiếng nhất tại đó).
    thanks chị Nga, em ngó hình là "đã" rồi, ngày mai là thứ 7 nữa, nếu ox chịu ăn em mua đồ về nấu luôn, ăn 2 ngày weekend
    Nếu chị ở gần chợ Thủ Dầu Một thì gần SG lắm rồi, cách có chút xíu thôi, khoảng 30 mấy km thôi, Lái Thiêu thì ngày xưa nổi tiếng về trái cây, bây giờ bị thiên hạ "tẩy chay" hết rồi (oh, mà tẩy chay có nghĩa là bỏ luôn rồi đó nhen chị, dùng tiếng lóng sợ chị không hiểu ), vì ở Lái Thiêu bán trái cây mắc, lại tính thêm tiền lung tung làm cho người ta không thích nữa, chứ cách đây khoảng 10 năm cứ mỗi dịp mùng 5-5 là thiên hạ đổ về LT vì lúc này là lúc trái cây chín mùa, ngon nhất trong năm
    Mẹ yêu con thật nhiều ...
    • 912 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi talk2mesoftly Xem bài viết
    Mình nghe nói ngày này nhưng không tìm hiểu kỹ lắm về nó, chỉ nhớ nếu ở SG thì mùa này trên trời dưới chôm chôm, mùng 5 tháng 5 hay đi Búng (Lái Thiêu, Bình Dương) ăn chôm chôm, măng cụt, sầu riêng, dâu, bòn bon ....

(Nói chuyện này tim lại nhói vì kỷ niệm cũ)
    Sắp đến mùng 5 tháng 5 rồi nên em lôi topic này lên.

Đúng là những ngày này ở VN-nhất là SG thì trên là mây, dưới là trái câyrooling: . Chị talk2mesofly nhắc đến bòn bon làm em thèm quá, em ghiền ăn đến nỗi ox em gọi thằng nhóc của tụi em lúc nó còn trong bụng là Bòn Bon luôn đó..hihi. Qua bên này chưa thấy lại trái bòn bon:Sad: . Còn mùa này thì chỗ em có trái vải($6/pound:Crying: ), chôm chôm thì héo queo như loại dạt ở SG mà mắc kinh khủng, mận thì $10 có mấy trái..hix..Cho nên em nghĩ đến trái mắc nhất ở VN để em thèm, là trái cheery , ở VN những 450K/kg, tính ra thì $15/pound, trong khi bên này hiện nay chỉ có $3 à..hihi.

Ngày mùng 5/5 thường các chị làm món gì cho có không khí tết Đoan Ngọ? tủ lạnh nhà em lúc nào cũng có món cơm rượu rồi nên chẳng biết làm gì nữa. Có chị nào biết làm bánh tro kiểu nào đơn giản nhất thì bày cho em với, làm vài cái cho có không khí:Battin ey:

Đãi các chị 1 chầu trái cây nè:Laughing:

Ba Mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:

Tìm hiểu về đá phong thủyThạch đá trị liệu
    • 390 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bame_bonbon Xem bài viết
    Sắp đến mùng 5 tháng 5 rồi nên em lôi topic này lên.

Đúng là những ngày này ở VN-nhất là SG thì trên là mây, dưới là trái câyrooling: . Chị talk2mesofly nhắc đến bòn bon làm em thèm quá, em ghiền ăn đến nỗi ox em gọi thằng nhóc của tụi em lúc nó còn trong bụng là Bòn Bon luôn đó..hihi. Qua bên này chưa thấy lại trái bòn bon:Sad: . Còn mùa này thì chỗ em có trái vải($6/pound:Crying: ), chôm chôm thì héo queo như loại dạt ở SG mà mắc kinh khủng, mận thì $10 có mấy trái..hix..Cho nên em nghĩ đến trái mắc nhất ở VN để em thèm, là trái cheery , ở VN những 450K/kg, tính ra thì $15/pound, trong khi bên này hiện nay chỉ có $3 à..hihi.

Ngày mùng 5/5 thường các chị làm món gì cho có không khí tết Đoan Ngọ? tủ lạnh nhà em lúc nào cũng có món cơm rượu rồi nên chẳng biết làm gì nữa. Có chị nào biết làm bánh tro kiểu nào đơn giản nhất thì bày cho em với, làm vài cái cho có không khí:Battin ey:

Đãi các chị 1 chầu trái cây nè:Laughing:

Em vừa phải thôi nha :Sad: ,chị mới sanh còn trong tháng cữ ko được ăn đồ sống sít,mà em đem bài ra nguyên bàn trái cây luôn ,,,chẹp chẹp,giết người bằng trái cây,,hức hức...Nói về mùng 5 tháng 5,làm nhớ nhà ghê,năm nào cũng cúng trái cây,bánh ú tro...Hồi còn nhỏ,nghe mấy đứa ở xóm nói,mùng 5-5 đúng 12 giờ trưa chạy ra ngó lên trên mặt trời,để ông trời chiếu nắng vô mắt sau này khỏi đau mắt,mèo mẹ cũng làm,ngó chừng ít phút la nổ đom đóm mắt:Crying: .Giống như bị xúi cho chuồn chuồn cắn rún la biết bơi :Sigh: ,cắn đau thấy ông bà mà lớn lên phải bỏ tiền ra đi học bơi :Laughing: .
    • 1,441 Bài viết

• 951 Được cảm ơn

Chị ơi!

Hình trái cây chị chụp ở đâu ngon thế. Thấy hình mới chụp đây thì không lý nào ổ VN mà ở Mỹ thì chị tìm đâu ra nơi bán trái cây ngon lành thế?:Sigh::Sigh: Nơi em chỉ có Mỹ và Mỹ huhuhu..........đâu ra mà có trái cây ngon như thế huhuh:Sad:.

Ôi! Thèm ơi là thèm cà na ngâm, mận , ....rooling:rooling:
    “Any man can be a father, but it takes a special person to be a dad"
    We are grateful for having Alex as our son.
    • 801 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Các chị ơi em ko có lịch âm ở bên này nên ko biết ngày 5/5 trúng vào ngày nào lịch dương. Ngày 5/5 AL hàng năm Mẹ em thường chuẩn bị cúng hoa quả vào buổi sáng đến lúc tàn hương thì đem xuống cho mọi người ăn. Ngày này ở HN thường chỉ cúng hoa quả và rượu nếp thôi ạ. Mẹ em bảo ăn hoa quả và rượu nếp vào để nó diệt sâu bọ trong người :Smiling:. VÌ thế ngày này còn được gọi là ngày "Tết giết sâu bọ" nữa ạ. Còn làm Bánh trôi, Bánh chay thì lại là ngày 3/3 AL cơ ạ.
    • 912 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenngocanhvy Xem bài viết
    Chị ơi!

Hình trái cây chị chụp ở đâu ngon thế. Thấy hình mới chụp đây thì không lý nào ổ VN mà ở Mỹ thì chị tìm đâu ra nơi bán trái cây ngon lành thế?:Sigh::Sigh: Nơi em chỉ có Mỹ và Mỹ huhuhu..........đâu ra mà có trái cây ngon như thế huhuh:Sad:.

Ôi! Thèm ơi là thèm cà na ngâm, mận , ....rooling:rooling:
    Mình ở Houston nên hình này chụp ở chợ Hong Kong 4. Ở đây thì có đầy đủ trái cây: mít, sầu riêng( không phải đông lạnh nhé), măng cụt...,dĩ nhiên là mắc so với VN, nhưng nếu thèm thì dù sao cũng có cái mà mua nhỉ (chọc tức mấy mẹ ở bang khác không có..keke)

@mecun0807: tết Đoan Ngọ năm nay rơi vào ngày Chủ Nhật mùng 8 tháng 6 này.

• 912 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomemimi Xem bài viết
    Em vừa phải thôi nha :Sad: ,chị mới sanh còn trong tháng cữ ko được ăn đồ sống sít,mà em đem bài ra nguyên bàn trái cây luôn ,,,chẹp chẹp,giết người bằng trái cây,,hức hức...Nói về mùng 5 tháng 5,làm nhớ nhà ghê,năm nào cũng cúng trái cây,bánh ú tro...Hồi còn nhỏ,nghe mấy đứa ở xóm nói,mùng 5-5 đúng 12 giờ trưa chạy ra ngó lên trên mặt trời,để ông trời chiếu nắng vô mắt sau này khỏi đau mắt,mèo mẹ cũng làm,ngó chừng ít phút la nổ đom đóm mắt:Crying: .Giống như bị xúi cho chuồn chuồn cắn rún la biết bơi :Sigh: ,cắn đau thấy ông bà mà lớn lên phải bỏ tiền ra đi học bơi :Laughing: .
    Hồi nhỏ em cũng bị xúi bắt chuồn chuồn cắn rún sẽ biết bơi..hihi...mà em nhát đau nên không dám cho nó cắn. Thiệt tình là hồi nhỏ sao em nhát quá, chẳng dám đụng vào con gì cả, thấy mấy bà chị họ chơi chuồn chuồn, đá dế mà bắt ham. Giờ thì con gì em cũng chẳng sợ nếu nó đụng đến con em:Laughing:

• NLV
    • 8 năm
    • 115 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có chị nào biết làm bánh tro kiểu nào đơn giản nhất thì bày cho em với, làm vài cái cho có không khí:Battin ey:

Bame_bonbon ơi, em học được cách này đơn giản lắm:

Gạo nếp ngâm nước tro 1 đêm. Sáng hôm sau vớt ra để ráo. Chuẩn bị lá tre hoặc lá chuối để gói. Cuộn lá thành hình phễu, cho 1 thìa gạo vào rồi gói lại, dùng dây buộc chặt. Buộc chung 4-5 cái với nhau để sau khi luộc vớt ra cho dễ. Luộc trong nước sôi khoảng 3-4h là xong.
    Quan trọng nhất là phải kiếm được nước tro bên này phải không ạ? Chị ra chợ Tàu/Việt tìm mua chai Potassium Carbonate & Sodium Bi-Carbonate solution. Chai em mua là của hãng KoonChun, product of HongKong.

p/s: bòn bon ngon nhỉ, em cũng thích lắm
    • 1,441 Bài viết

• 951 Được cảm ơn

Mình ở Houston nên hình này chụp ở chợ Hong Kong 4. Ở đây thì có đầy đủ trái cây: mít, sầu riêng( không phải đông lạnh nhé), măng cụt...,dĩ nhiên là mắc so với VN, nhưng nếu thèm thì dù sao cũng có cái mà mua nhỉ (chọc tức mấy mẹ ở bang khác không có..keke)

@mecun0807: tết Đoan Ngọ năm nay rơi vào ngày Chủ Nhật mùng 8 tháng 6 này.
    Tháng trước em cũng ghé San Antonio và Houston. Em có ghé chờ vn ở HK 2 hay sao đó. Chợ VN to đùng hihihi:Smiling:. Em ngớ ngẫn hay ở đó không bán trái cây như chị chụp hình không biết nữa:Sigh:. Em mà thấy thì mua mangosteen cho ox ăn đã thèm chứ ăn măng cục toàn trong hộp dỡ ẹt à:Nottalkin:
    “Any man can be a father, but it takes a special person to be a dad"
    We are grateful for having Alex as our son.
    • 390 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hồi nhỏ em cũng bị xúi bắt chuồn chuồn cắn rún sẽ biết bơi..hihi...mà em nhát đau nên không dám cho nó cắn. Thiệt tình là hồi nhỏ sao em nhát quá, chẳng dám đụng vào con gì cả, thấy mấy bà chị họ chơi chuồn chuồn, đá dế mà bắt ham. Giờ thì con gì em cũng chẳng sợ nếu nó đụng đến con em:Laughing:
    Con gì chị cũng ko sợ,con gì cũng dám bắt,ngoài trừ con quỹ thằn lằn :Crying: .Tới giờ trên hàng 3 mừ cứ nhìn thấy con chút xíu đằng xa mà cũng né nó nửa .Nhớ hồi 9-10 tuổi gì đó,có thằng trong xóm lừa lừa chị ko để ý,bắt con quỹ đó bỏ lên tóc chị,chị chơi ô quan ngon lành,tới chừng có đứa nói,con thằn lằn trên tóc mầy kìa,Rầm,,,té xĩu.:Crying:
    • 62 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

[ em là dân Bình Dương nè. Hồi xưa, em nghe người nhà no'i là ở gần vườn Lái Thiêu, Bún. Hồi đó, gia đình em ở tại chợ Thủ Dầu Một (nơi có 1 ngôi Chùa Bà nổi tiếng nhất tại đó). [/quote]

chào chị Ngọc Nga, cho em nhận nửa đồng hương được không, quê nội của em ở Bình Dương nè hồi đó tuần nào cũng về BD hết, em biết chùa Bà, mỗi lần có lễ hội là đông lắm, có chùa ông Bổn cũng nổi tiếng
    • 96 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomemimi Xem bài viết
    mùng 5-5 đúng 12 giờ trưa chạy ra ngó lên trên mặt trời,để ông trời chiếu nắng vô mắt sau này khỏi đau mắt,mèo mẹ cũng làm,ngó chừng ít phút la nổ đom đóm mắt:Crying: .Giống như bị xúi cho chuồn chuồn cắn rún la biết bơi :Sigh: ,cắn đau thấy ông bà mà lớn lên phải bỏ tiền ra đi học bơi :Laughing: .
    :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: Vậy giờ biết bơi chưa em?
    • 390 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me 2T Xem bài viết
    :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: Vậy giờ biết bơi chưa em?
    Chiện nhỏ như kon thỏ,bơi kiễu ếch cho chị coy :Laughing: .Nhà em gần hồ bơi,train bé cho đâu dô đó,lúc ông ngoại wa mò ra hồ bơi,kekeke.Nói vậy chứ ai đành đoạn,để từ từ cái đã.Hú hồn,hết bị Mẹ 2T rủa.:RaisedEye
    • 390 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caonguyenxanh Xem bài viết
    [ em là dân Bình Dương nè. Hồi xưa, em nghe người nhà no'i là ở gần vườn Lái Thiêu, Bún. Hồi đó, gia đình em ở tại chợ Thủ Dầu Một (nơi có 1 ngôi Chùa Bà nổi tiếng nhất tại đó).
    chào chị Ngọc Nga, cho em nhận nửa đồng hương được không, quê nội của em ở Bình Dương nè hồi đó tuần nào cũng về BD hết, em biết chùa Bà, mỗi lần có lễ hội là đông lắm, có chùa ông Bổn cũng nổi tiếng[/quote]
    Chào chị Ngọc Nga,em nữa,cho em nhận làm 1/4 đồng hương đươc hông ,kekek,tại quê ông xã em ở đó.mừ em hồi ờ sì goàn,hễ ra giêng la đi hết vòng vòng mấy chùa trên bình dương à,cầu duyên,mà câu xong có thiệt :Laughing:
    • 1,017 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chào caonguyenxanh & memmemimi !

Nga rất vui khi gặp người đồng hương tại WTT . Hân hạnh được làm quen với 2 bạn.
    Ngọc Nga

Nga's Blog
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2