Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Mua hạt giống rau ở đâu các mẹ nhỉ ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.06K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 855 Bài viết

• 2,144 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Em đang định bắt chước các mẹ bên CLB trồng rau sạch (rau mầm và giá đỗ ) ở WTT nhà mình .

Nhưng em đi hoài các siêu thị bên này, cả Wal Mart, KMart, Target ... cũng không tìm đâu ra hạt giống để gieo rau mầm .

Ah, còn nữa, cái vụ hộp xốp để trồng rau mầm (như hộp xốp đựng hoa quả ở VN ấy ạ ) thì bên này họ có bán hay cho đi không nhỉ, em đang định kiếm mấy cái về nhà trồng rau mầm để ăn mà khó quá. Hoa quả họ toàn bày trong khay nhỏ, hoặc cho trong túi nilon thôi.

Ah, em định mua hạt đỗ xanh, đỗ đen, vừng thì chắc bên này cũng có các chị nhỉ. Trong siêu thị nào họ bán nhỉ ? Nhưng mà, không biết mấy hạt đỗ xanh, đỗ đen ở siêu thị ấy về có mọc mầm được không nhỉ, hay là họ đã sấy khô lên mất rồi ...

các mẹ trả lời giúp em nhé, tinh thần trồng rau mầm của em đang lên cao lắm rồi ...

Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 397 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Bạn có thể mua mấy loại hạt đỗ xanh, đỗ đen, vừng... ở chợ VN ý. Mấy hạt đó nảy mầm được đấy, thi thoảng mình làm giá đỗ xanh vẫn lên tốt mà. Hạt giống đậu HL thì mình mua ở siêu thị Mỹ, mình cũng trồng rau mầm đậu HL này bằng giấy ăn như hướng dẫn bên CLB trồng rau sạch và lên rất tốt. Rau mầm đậu HL rất dễ gieo(vì hạt to) mà ăn lại ngon, có thể thu hoạch sau 6-7 ngày. Khay thì bạn có thể mua khay nhựa có đục lỗ hoặc dùng mấy cái rổ nhựa tròn, rộng là được rồi. Mình trồng cho vui thôi chứ chỗ mình cũng gần chợ VN nên cũng có nhiều loại rau.
    • 855 Bài viết

• 2,144 Được cảm ơn

hic, vì em không tìm được chợ VN nào ở chỗ em cả nên mới loay hoay trồng rau, vừa cho vui, vừa là để có các rau Việt mà mình vẫn hay quen ăn .

Đậu hà lan trong siêu thị Mỹ cũng nảy mầm được hả chị, em chỉ sợ họ lại sấy qua rồi thì lại chả được . Chiều nay em tìm mua được một gói đậu đen về, vừa ngâm nước để chuẩn bị gieo mầm, vừa rồi em ra xem thì , ôi thôi, hạt nào hạt nấy vỡ đôi hết cả ra. Chắc là đậu đen em mua họ sấy khô mất rồi, thế thì còn mọc lên sao được nữa . Chán quá, hu hu...

• 397 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duc Ming Xem bài viết
    hic, vì em không tìm được chợ VN nào ở chỗ em cả nên mới loay hoay trồng rau, vừa cho vui, vừa là để có các rau Việt mà mình vẫn hay quen ăn .

Đậu hà lan trong siêu thị Mỹ cũng nảy mầm được hả chị, em chỉ sợ họ lại sấy qua rồi thì lại chả được . Chiều nay em tìm mua được một gói đậu đen về, vừa ngâm nước để chuẩn bị gieo mầm, vừa rồi em ra xem thì , ôi thôi, hạt nào hạt nấy vỡ đôi hết cả ra. Chắc là đậu đen em mua họ sấy khô mất rồi, thế thì còn mọc lên sao được nữa . Chán quá, hu hu...
    Đúng rồi đậu HL bán trong siêu thị Mỹ để nấu súp đấy. Chị mua và gieo thử lên nhiều lần rồi. Em mua thử 1 gói về ngâm xem có được dùng được ko chứ như gói đậu đen kia là ko được rồi. Chỉ ngâm khoảng 4-5h cho hạt đậu nở ra thì đem gieo ngay chứ đừng để lâu quá chờ nứt nanh nhé, nếu ngâm hạt lâu bị sủi bọt khi gieo sẽ bị thối đấy. Chúc em thành công nhé.
    • 855 Bài viết

• 2,144 Được cảm ơn

@bé xinh 04: Ở Home depot cũng có hạt giống hả chị? Ngay đối diện nhà em cũng có một cái Depot, nhưng lại là Office Depot. hì Để em search địa chỉ hai chỗ kia để hỏi xem họ có không mới được.
    @Lime: Em co ra cho ban cay canh o Wal Mart nhung ho lai khong co hat giong rau chi ah.

• 101 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy ở Home Depot có bán hạt giống rau đấy, cả hoa nữa. Ớt, xà lách, rau cải... nhiều lắm. Mẹ nó thử coi sao nhé
    • 855 Bài viết

• 2,144 Được cảm ơn

Vậy ha chị, vậy cuối tuần này em phải ra đó xem rồi mua mới được, em cảm ơn chị nhé

• MebeDoquyen
    Bây giờ mà mua hạt giống ở chợ Mỷ thì họ hết bán rồi. HomeDepo or Lowe or Walmart chỉ bán vào mùa xuân thôi. Các mẹ o khu có nhiều người Việt note giùm mình xem họ có bán hạt giống rau củ VN không nhé. Mình đang muốn tận dụng base để trồng rau mùa đông. Bé nhà mình k chịu an rau ngoài chợ bán. Mình chac thành farmer luôn quá!!!! huhuhu
    • 101 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ủa mình mới đi tuần vừa rồi mà. Thấy họ bầy ở khu bán cây, hoa. Khoảng 3 đồng 8 một bịch hạt giống. Mình cũng mua thử một bịch về nhà gieo. Chẳng biết có mọc hay không vì cái khoản canh nông mẹ cháu kém lắm rooling: Nhưng mà mình còn thích mua mấy cái đồ Việt Nam nữa mà chưa biết mua ở đâu. Như là rau su su, rau má, dấp cá. Hôm vừa rồi đến nhà cô em họ thấy có cây táo tàu. Ăn thấy ngon quá, lại muốn trồng, hihihi
    • MebeDoquyen
    2 tuan nay minh di Walmart, Lowes, foodcity, Kroger..... chang cho nao thay ban hot giong ca.... anh xa noi de friday ranh di ra farm bureau chac con ban.... Hay cho minh Usa thuan chung nen k duoc nhu cho ban?!?!?!?:Thinking:
    • NLV
    • 8 năm
    • 115 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeDoquyen Xem bài viết
    2 tuan nay minh di Walmart, Lowes, foodcity, Kroger..... chang cho nao thay ban hot giong ca.... anh xa noi de friday ranh di ra farm bureau chac con ban.... Hay cho minh Usa thuan chung nen k duoc nhu cho ban?!?!?!?:Thinking:
    Em nghĩ là tùy từng nơi, tùy khí hậu mà người ta còn bày bán hay không. Bên em mùa đông dài hơn mùa hè nên bây giờ người ta cũng không bán nữa rồi. Thậm chí cách đây 1 tháng, em thấy họ đã bắt đầu không bán những hạt giống chỉ có thể trồng từ cuối xuân.
    Nếu chỗ các chị ở có mùa đông lạnh thì đành chờ năm sau mua hạt giống vậy.

À nhân tiện đây em hỏi đã có chị nào dùng fish emulsion để bón cây chưa ạ, em nghe nói tốt lắm. Em tìm mua mãi không được, đi mỏi cả chân mấy cái HomeDepot, Lowe's, Menards... mà chẳng có. Tìm online thì lại có, nhưng tiền shipping đắt quá.
    Chị nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với nhé. Em cám ơn ạ :Smiling:
    • 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Mình đã thích trồng rau trong hộp xốp từ rất lâu rồi nhưng đến giờ vẫn chưa làm được vì không biết bắt đầu từ lâu. Mình muốn trồng thử cây bí ngồi, các mẹ cho mình chút kinh nghiệm với. trồng cây này có khó không? Mua giống cây ở đâu? Mùa này có trồng được không? Các mẹ giúp mình với nhé. Mình ở Hà Nội. Mong trả lời sớm từ các mẹ
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình ko biết chỗ bạn như thế nào, chứ ở chỗ mình florida, nhà mình toàn mua hạt giống trồng rau ( hành, ngò, ớt, ngò gai, cân .. ) , củ quả ( cà, đậu que, đậu hà lan .. ), rồi hoa nữa ở Home Depot, và Lowe đều có hết, mấy cái đó hình như nó dược trưng bày ngay cửa giữa lối vào từ chỗ bán cây ( mình nhớ hình như là Nursing home thì phải ) sang chỗ bán vật dụng. Mình thấy ở đó nó cũng có bán mấy cây như hành, ngò, ngò gai, rau quế, ớt ... nói chung là các loại rau ăn luôn, bạn thử kiếm xem, khỏi phải gieo hột chờ lâu hihihihiii .... :Laughing:
    • 397 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn_kim_cương Xem bài viết
    Chào cả nhà!
    Mình đã thích trồng rau trong hộp xốp từ rất lâu rồi nhưng đến giờ vẫn chưa làm được vì không biết bắt đầu từ lâu. Mình muốn trồng thử cây bí ngồi, các mẹ cho mình chút kinh nghiệm với. trồng cây này có khó không? Mua giống cây ở đâu? Mùa này có trồng được không? Các mẹ giúp mình với nhé. Mình ở Hà Nội. Mong trả lời sớm từ các mẹ
    Em ơi vào chỗ này: CLB trồng rau sạch bằng hộp xốp & thủy canh (phần 3). Các mẹ trong đó có cả 1 club hoành tráng lắm ở HN đấy.