Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Mình sinh con tại Canada vợ chồng có được theo quốc tịch con không???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.01K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị em xin nhờ các chị chia sẻ cho vợ chồng em chút kinh nghiệm định cư tại Ca theo con
    Em có 1 cháu gái đầu lòng hiện 3 tuổi,2 vợ chồng đều ở ViệtNam
    Em có người nhà bên Canada
    Hiện vợ chồng em muốn sinh cháu thứ 2 tại ca,theo em được biết con được sinh tại Ca thì sẽ được nhập quốc tịch Ca.Vậy các anh chị cho em xin hỏi là việc em đi du lịch tại Ca mà sinh cháu tại đó có mất viện phí khi sinh không ạ?Nếu mất thì làm ơn chỉ em cách mua bảo hiểm để mất ít viện phí.Con em nhập quốc tịch Ca vợ chồng em cdduwwocj theo đoàn tụ cùng con không ạ???
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 350 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChienGiang Xem bài viết
    Chào các chị em xin nhờ các chị chia sẻ cho vợ chồng em chút kinh nghiệm định cư tại Ca theo con
    Em có 1 cháu gái đầu lòng hiện 3 tuổi,2 vợ chồng đều ở ViệtNam
    Em có người nhà bên Canada
    Hiện vợ chồng em muốn sinh cháu thứ 2 tại ca,theo em được biết con được sinh tại Ca thì sẽ được nhập quốc tịch Ca.Vậy các anh chị cho em xin hỏi là việc em đi du lịch tại Ca mà sinh cháu tại đó có mất viện phí khi sinh không ạ?Nếu mất thì làm ơn chỉ em cách mua bảo hiểm để mất ít viện phí.Con em nhập quốc tịch Ca vợ chồng em cdduwwocj theo đoàn tụ cùng con không ạ???
    Trở ngại thứ nhất: làm sao xin VISA đi du lịch tại Can. Có được thì hãy tính đến các chuyện khác.
    Trở ngại thứ hai: nếu sang được Can, chắc chắn phải mua bảo hiểm, có dễ mua khi có bầu lại theo dạng visitor VISA không thì không rõ nhưng nếu không có bảo hiểm thì viện phí lên đến vài chục ngàn CAD.
    Thứ ba: con bạn có quốc tịch, nhưng các bạn không thể ăn theo quốc tịch của cháu, muốn đoàn tụ thì về VN hoặc các bạn lại phải xin VISA đi du lịch hoặc VISA nhập cư vào Can. Cùng lắm nếu các bạn apply theo dạng di dân tay nghề hay chỉ định bang do có người thân (con) là Can citizen, khi đó có thể được công thêm chút ít điểm nhưng cũng không tự nhiên mà có quốc tịch hay PR được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wendy06; 20/09/2011 vào lúc 09:25 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

1] ban đưng bao giờ nghi đên chuyên QUA mặt nhân viên SDT,vi bạn KÔ phai la người đầu tiên nghi đên chuyên này,.
    2] nêu có thân nhân ban nên để ý đên chương trình đinh cư tinh bang danh cho familly, dễ dàng đơn giản nhanh mau co visa.lai đươc PR ƯU VIÊT HƠN NHIỀU.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chỉ có con bạn có quốc tịch thôi, nhưng chưa chắc là bạn đã được cấp Visa.
    • 686 Bài viết

• 1,492 Được cảm ơn

Bảo hiểm du lịch không bao chi phí cho việc sinh đẻ .
    Born to travel, forced to work.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

và chi phí nằm ở bệnh viện thì at least $1,000/ giường/ ngày nếu không có bảo hiểm sức khỏe của Canada. Bạn nên suy tính kĩ càng, ^^!!!
    • 4,483 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

sao nhiều ng lại nghĩ chuyện đơn giản thế nhỉ,hic hic hic...........e đây cũng là dân nhập cư theo dạng định cư mà cũng phải nộp đơn thi QT đây.Lại mỗi tháng phải è cổ ra đóng thuế cho nhà nước:cool:
    • 134 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wendy06 Xem bài viết
    Trở ngại thứ nhất: làm sao xin VISA đi du lịch tại Can. Có được thì hãy tính đến các chuyện khác.
    Trở ngại thứ hai: nếu sang được Can, chắc chắn phải mua bảo hiểm, có dễ mua khi có bầu lại theo dạng visitor VISA không thì không rõ nhưng nếu không có bảo hiểm thì viện phí lên đến vài chục ngàn CAD.
    Thứ ba: con bạn có quốc tịch, nhưng các bạn không thể ăn theo quốc tịch của cháu, muốn đoàn tụ thì về VN hoặc các bạn lại phải xin VISA đi du lịch hoặc VISA nhập cư vào Can. Cùng lắm nếu các bạn apply theo dạng di dân tay nghề hay chỉ định bang do có người thân (con) là Can citizen, khi đó có thể được công thêm chút ít điểm nhưng cũng không tự nhiên mà có quốc tịch hay PR được.
    Bạn này nói đúng quá luôn,chắc chắn là không được quốc tịch đâu,phải quay lại VN rồi muốn xin gì thì xin,mà trước tiên đúng là phải xem có qua được Ca không đã :/
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lo_phoenix Xem bài viết
    Bạn này nói đúng quá luôn,chắc chắn là không được quốc tịch đâu,phải quay lại VN rồi muốn xin gì thì xin,mà trước tiên đúng là phải xem có qua được Ca không đã :/
    Chào cả nhà!
    Mình cũng có ý định sinh con tại Ca ( 2 vợ chồng mình đi theo diện Skill worker). Mình không biết là nếu mình sinh con tại Ca trong trường hợp này thì bố mẹ có được nhập tịch Ca theo con không?
    Thanks.
    • 198 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diemtrangpro88 Xem bài viết
    Chào cả nhà!
    Mình cũng có ý định sinh con tại Ca ( 2 vợ chồng mình đi theo diện Skill worker). Mình không biết là nếu mình sinh con tại Ca trong trường hợp này thì bố mẹ có được nhập tịch Ca theo con không?
    Thanks.
    Chào bạn, theo mình biết là không
    • 201 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diemtrangpro88 Xem bài viết
    Chào cả nhà!
    Thanks.
    Sao lại phải theo con!!
    Đã được nhạp cảnh CAD = visa diên SW thì có rất nhiều chương trình cho gia đinh bạn xin đinh cư {PR}./.
    • 355 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

à à, ráng đợi đi nhé. 18 năm sau khi con nó lớn rùi đi làm rùi sẽ bảo lãnh qua. Cứ từ từ, ko việc gì phải gấp nhá!!!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho mình hỏi nếu chồng đi du học, vợ sang thăm dạng du lịch và kiếm việc làm (có phép), 2vc ở chung nhau, vợ có bầu và sinh con tại Ca thì có được hỗ trợ of chính phủ, được mua bảo hiểm sinh con (để tốn ít tiền khi nằm viện sinh con) được ko ah ?
    mong ace tư vấn cho mình thanks nhìu ah
    • 355 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saigon.buoisang Xem bài viết
    cho mình hỏi nếu chồng đi du học, vợ sang thăm dạng du lịch và kiếm việc làm (có phép), 2vc ở chung nhau, vợ có bầu và sinh con tại Ca thì có được hỗ trợ of chính phủ, được mua bảo hiểm sinh con (để tốn ít tiền khi nằm viện sinh con) được ko ah ?
    thế chị có thẻ bảo hiểm của tỉnh bang nơi chị ở chưa? Nếu chưa thì không, nếu có rùi thì đã có bao lâu, làm bao lâu? nếu thời gian quá ngắn thì cũng sẽ không có.
    Chúc chị may mắn.
    • 42 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saigon.buoisang Xem bài viết
    Bạn dự định đi du học ở Manitoba phải ko bạn? Nếu đi Manitoba, có Study Permit do CIC cấp cho thời gian học tối thiểu là 6 tháng và có liệt kê tên của vợ (con) bạn đi cùng thì cả gia đình bạn sẽ được cấp Manitoba Health Card. Nếu vợ (con) bạn ko đi kèm theo Study Permit của bạn mà đi sau theo diện du lịch/du khách (Visitor) để thăm bạn thì vợ (con) bạn ko được cấp theo Manitoba Health Card của bạn đâu.

Ko có cty bảo hiểm nào bán bảo hiểm sức khoẻ và viện phí sinh trẻ em ở bệnh viện ở Canada đâu bạn. Rất tốn kém nên họ ko bán bảo hiểm loại này. Bảo hiểm sức khoẻ cho Visitors thì có nhiều (bạn có thể tham khảo Blue Cross hay Manulife) nhưng ko có loại cho phụ nữ mang thai và viện phí sinh đẻ ở bệnh viện.

Chúc bạn 1 ngày an lành.
    • 473 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Cũng không hẳn như bạn trên nói đâu. Nếu bạn mua bảo hiểm lúc chưa mang thai, thì bảo hiểm sẽ vân cover cho việc sinh bé của bạn.
    Chỉ cần lưu ý lúc chọn công ty bảo hiểm, xem cho kỹ, vì mỗi công ty mức cover có khác nhau, 80% hoặc 90%, .....
    Với study permit thì khi bạn ở Ca từ 18 tháng trở lên, con bạn sẽ hưởng các khoản như một công dân Ca.
    Với work permit, nếu bạn đi làm thì bạn sẽ có bảo hiểm sức khỏe, nên không phải lo lắng việc viện phí.

Trích dẫn Nguyên văn bởi steven8989 Xem bài viết
    Bạn dự định đi du học ở Manitoba phải ko bạn? Nếu đi Manitoba, có Study Permit do CIC cấp cho thời gian học tối thiểu là 6 tháng và có liệt kê tên của vợ (con) bạn đi cùng thì cả gia đình bạn sẽ được cấp Manitoba Health Card. Nếu vợ (con) bạn ko đi kèm theo Study Permit của bạn mà đi sau theo diện du lịch/du khách (Visitor) để thăm bạn thì vợ (con) bạn ko được cấp theo Manitoba Health Card của bạn đâu.

Ko có cty bảo hiểm nào bán bảo hiểm sức khoẻ và viện phí sinh trẻ em ở bệnh viện ở Canada đâu bạn. Rất tốn kém nên họ ko bán bảo hiểm loại này. Bảo hiểm sức khoẻ cho Visitors thì có nhiều (bạn có thể tham khảo Blue Cross hay Manulife) nhưng ko có loại cho phụ nữ mang thai và viện phí sinh đẻ ở bệnh viện.

Chúc bạn 1 ngày an lành.

• 138 Bài viết

• 586 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi 1 chút ạ. Em thì ko định nhập cư Canada, tuy nhiên là nếu có thể cố cho con được cái quốc tịch thì cũng muốn cố. Em đang tính đăng ký sang Canada học thạc sỹ và nếu có thể thì tranh thủ sinh con luôn. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với (các thông tin em tìm hiểu thì ko sát lắm với trường hợp của em):
    1. Mình đi học thì có thể mang chồng con theo ko? Hiện tại vợ chồng em đã có 1 cháu, em muốn đưa cả cháu theo chứ ko muốn gửi ở nhà. Chồng em hiện làm việc tự do, liệu có cần đăng ký 1 khóa học nào đó cùng trường với vợ để đi ko? Nếu như vậy lúc kết thúc khóa học đó, xin gia hạn visa ở lại theo vợ có khó ko?
    2. Nên đến thành phố nào nhất (bao gồm các yếu tố như: xin visa dễ dàng, chi phí, thời tiết...)?
    3. Nếu đăng ký qua trung tâm tư vấn du học thì nên đến trung tâm nào? (em ở Hà Nội)

Em cám ơn các mẹ nhiều.
    • 473 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi I_hate_Monday Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em hỏi 1 chút ạ. Em thì ko định nhập cư Canada, tuy nhiên là nếu có thể cố cho con được cái quốc tịch thì cũng muốn cố. Em đang tính đăng ký sang Canada học thạc sỹ và nếu có thể thì tranh thủ sinh con luôn. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với (các thông tin em tìm hiểu thì ko sát lắm với trường hợp của em):
    1. Mình đi học thì có thể mang chồng con theo ko? Hiện tại vợ chồng em đã có 1 cháu, em muốn đưa cả cháu theo chứ ko muốn gửi ở nhà. Chồng em hiện làm việc tự do, liệu có cần đăng ký 1 khóa học nào đó cùng trường với vợ để đi ko? Nếu như vậy lúc kết thúc khóa học đó, xin gia hạn visa ở lại theo vợ có khó ko?
    2. Nên đến thành phố nào nhất (bao gồm các yếu tố như: xin visa dễ dàng, chi phí, thời tiết...)?
    3. Nếu đăng ký qua trung tâm tư vấn du học thì nên đến trung tâm nào? (em ở Hà Nội)

Em cám ơn các mẹ nhiều.
    Mình chỉ có thể trả lời câu hỏi 1 của bạn. Mình thì biết nếu bạn đi học (có học bổng) thì có thể xin visa cho chồng và con bạn sang cùng ( không càn đăng ký khóa học nào), thời hạn của chồng con bạn sẽ cùng thời hạn visa của bạn. Chồng bạn cũng có thể xin work permit trong thời gian này.

• 138 Bài viết

• 586 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmChip Xem bài viết
    Mình chỉ có thể trả lời câu hỏi 1 của bạn. Mình thì biết nếu bạn đi học (có học bổng) thì có thể xin visa cho chồng và con bạn sang cùng ( không càn đăng ký khóa học nào), thời hạn của chồng con bạn sẽ cùng thời hạn visa của bạn. Chồng bạn cũng có thể xin work permit trong thời gian này.
    Em cám ơn chị nhưng em đi tự túc ạ. Ngoài ra còn có 1 vấn đề là chồng em vẫn bị giữ bằng đại học chưa lấy được (chồng em trước học ở Ấn Độ). Em đi hỏi mấy trung tâm họ đều bảo ko làm được. Liệu có cách nào ko ạ?