Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Mẫu đơn xin đăng ký khai sinh quá hạn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.34K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Các mẹ ở Mỹ ơi, đã có ai từng xin giấy khai sinh VN cho con mà quá hạn không ạ? Theo luật thì phải xin từ lúc bé dưới 2 tháng tuổi, mà bé nhà em gần 7 tháng đến nơi. Có mẹ nào có mẫu đơn này cho em xin với ạ. Em xin nhiệt liệt cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,653 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

ủa mẹ lily làm giấy KS + với pp VN luôn đi. trễ hơn 2 tháng cũng đâu có sao đâu, lần đó , mình làm cho con lúc 5 tháng vì lúc đó chụp hình mới ngồi tạm tạm dc. ko có bị phạt gì hết á
    • 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynhtnt Xem bài viết
    ủa mẹ lily làm giấy KS + với pp VN luôn đi. trễ hơn 2 tháng cũng đâu có sao đâu, lần đó , mình làm cho con lúc 5 tháng vì lúc đó chụp hình mới ngồi tạm tạm dc. ko có bị phạt gì hết á
    cảm ơn mẹ lynhtnt đã trả lời em. Em gọi điện lên ĐSQ người ta bảo là quá 2 tháng thì ngoài đơn xin đăng ký khai sinh bình thường ra thì phải viết thêm 1 cái đơn xin quá hạn nêu rõ lý do tại sao lại quá hạn. Cũng chỉ nộp thêm có $5 thôi. Nhưng mà em chả biết viết thế nào, chẳng lẽ lại bảo là em bận quá nên quên mất :Sigh:À, với lại hồi ấy mẹ lynhtnt làm giấy KS với hộ chiếu cùng 1 lúc hay là phải xin giấy KS trước, xong xuôi có trong tay rồi thì mới xin hộ chiếu ạ?
    • 1,653 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetlily Xem bài viết
    cảm ơn mẹ lynhtnt đã trả lời em. Em gọi điện lên ĐSQ người ta bảo là quá 2 tháng thì ngoài đơn xin đăng ký khai sinh bình thường ra thì phải viết thêm 1 cái đơn xin quá hạn nêu rõ lý do tại sao lại quá hạn. Cũng chỉ nộp thêm có $5 thôi. Nhưng mà em chả biết viết thế nào, chẳng lẽ lại bảo là em bận quá nên quên mất :Sigh:À, với lại hồi ấy mẹ lynhtnt làm giấy KS với hộ chiếu cùng 1 lúc hay là phải xin giấy KS trước, xong xuôi có trong tay rồi thì mới xin hộ chiếu ạ?
    mình cứ nộp chung giấy tờ cùng 1 lần, chứ k tách rời gì hết. xin KS và PP chung luôn
    • 2,520 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetlily Xem bài viết
    Các mẹ ở Mỹ ơi, đã có ai từng xin giấy khai sinh VN cho con mà quá hạn không ạ? Theo luật thì phải xin từ lúc bé dưới 2 tháng tuổi, mà bé nhà em gần 7 tháng đến nơi. Có mẹ nào có mẫu đơn này cho em xin với ạ. Em xin nhiệt liệt cảm ơn
    Bé nhà bạn cùng tên với bé nhà mình :Smiling: bé nhà tớ thì mới hơn 4 tháng. Bạn có thể down load mẫu đơn ở đây. Tớ cũng làm HC và KS cho con cùng lúc.

http://www.mofa.gov.vn/vi/ct_lanhsu/nr070718160005/
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Ui cám ơn mẹ Coco lắm lắm ạ, em lục tìm khắp cả cái trang của ĐSQ lẫn Tổng Lãnh Sự quán mà không thấy cái này

PS. Bé Lilo trông yêu quá đi thôi :Kiss:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mẹ a_gừng hỏi chút.
    A_gừng cũng đi làm giấy khai sinh lúc 4 thảng tuổi, trễ 2 tháng so với quy định. Đại sứ quán cũng nói là có thể phải chịu phạt vì làm trễ.
    Sau rôi không thấy phạt gì cả, nhưng trong giấy khai sinh của A_gừng, bên cạnh dòng chữ "Giấy Khai Sinh" lại có viết chú thích thêm "Khai Sinh Quá Hạn".

Các mẹ xem liệu giấy khai sinh như thế có hợp lệ không? Nếu không hợp lệ thì bố A_gừng phải yêu cầu họ sửa, không sau này rắc rối lắm.

Cám ơn các mẹ trước nhé!
    • 103 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mẫu đơn lấy ở đây chứ:
    http://viet.vietnamembassy.us/lanhsu/
    • 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

@nvan - trang này chỉ có mẫu đơn đăng ký khai sinh thôi, không có mẫu đăng ký khai sinh quá hạn bạn ạ

@mẹ A Gừng (hihi tên hay thế, A Gừng có họ hàng gì với A Phủ hay A Kay không? :Laughing - mình nhận được giấy khai sinh chẳng thấy có phần chú thích thêm như bạn nói nên không giúp gì bạn được. Hay là bạn thử gọi điện lên hỏi trực tiếp xem. Bạn làm ở ĐSQ hay LSQ thế?
    • 103 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi, nếu mình làm passport cho bé thì passport sẽ được mấy năm (passport VN và US).
    • 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nvan Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi, nếu mình làm passport cho bé thì passport sẽ được mấy năm (passport VN và US).
    Cả VN và US đều là 5 năm bạn ạ.