Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Làm ơn cho hỏi về thủ tục bảo lãnh đi du lịch tại Canada!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.84K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào,
    Hiện tôi đang học tại Pháp (tôi vẫn mang quốc tịch VN) và muốn xin visa đi du lịch Canada. Cô tôi đã sống tại Calgary cũng lâu rồi, nhưng do trình độ tiếng Anh có hạn lại chưa bao giờ bảo lãnh ng thân sang du lịch nên cũng ko biết phải làm thủ tục như thế nào. Vậy cho hỏi quý anh chị em ở đây có ai biết thủ tục bảo lãnh ng thân sang du lịch ra sao vui lòng chỉ dẫn dùm.
    Chân thành cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn lên văn phòng IOM mà hỏi thông tin, họ sẽ hướng dẫn thêm. Còn cô bạn bên Canda chỉ cần chứng minh tài chính, tờ khai thuế 2 năm gần đây và viết cái thư mời là ok.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn có thể coi thông tin ở đây nè: Hiện tại lãnh sự quán Canada tại HCMC không trực tiếp nhận hồ sơ xin visa, bạn liên lạc với văn phòng dưới đây nghen:

Canadian Visa Application Centre (IOM)
    8th Floor, PDD Building
    162 Pasteur St., District 1
    Ho Chi Minh City, Vietnam
    www.iom.int.vn
    website: http://www.iom.int.vn/joomla/index.p...id=242&lang=en

Fee for visa đây:

http://www.iom.int.vn/joomla/index.p...d=46&Itemid=95

Có thể gửi giấy tờ qua qua bưu điện nếu bạn không ở SG hoặc HN, thông tin trong link dưới đây:

http://www.canadainternational.gc.ca....aspx?lang=eng

Consulate General of Canada
    Immigration Section
    Metropolitan Building
    235, Dong Khoi Street, Suite 1002, District 1
    Ho Chi Minh City

Khu vực Châu Âu thì có lãnh sự quán Canada tại Berlin, bạn có thể gửi email để hỏi xem bạn có thể xin visa tại LSQ Canada tại Đức hay không nha, địa chỉ email là: visa@canada.de

For Berlin Canadian embassy contact :

Visa page:

Tất cả thông tin đều có đầy đủ trong website, bạn cứ coi rồi download mấy mẫu đơn xuống rồi coi nha. Bạn cũng có thể gọi điện về văn phòng IOM tại HCMC để hỏi thêm chi tiết.

Thân,
    • 210 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hic...em ở Canada muốn bảo lãnh mẹ sang du lịch, có hỏi thủ tục thì thấy là như vậy nhưng mình tự làm hay thuê luật sư, nếu thuê luật sư thì tốn nhiều ko? còn tự làm thì cái mẫu đơn thư mời như thế nào ah, còn cái vụ thuế trong 2 năm vừa qua phải thị thực thì thị thực kiểu gì ah?
    • 434 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vy0501 Xem bài viết
    hic...em ở Canada muốn bảo lãnh mẹ sang du lịch, có hỏi thủ tục thì thấy là như vậy nhưng mình tự làm hay thuê luật sư, nếu thuê luật sư thì tốn nhiều ko? còn tự làm thì cái mẫu đơn thư mời như thế nào ah, còn cái vụ thuế trong 2 năm vừa qua phải thị thực thì thị thực kiểu gì ah?
    Chào bạn,
    Bạn có thể xem link sau :
    http://viewtopic.php?f=4&t=159
    hoặc
    http://viewtopic.php?f=4&t=2486
    Bạn đọc kỹ mấy phần hướng dẫn rồi tự làm. Cứ đến IOM họ hướng dẫn cho. Khỏi phải mất tiền cho dịch vụ. Chúc bạn thành công.
    NEVER TOO LATE TO GO:cool:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã trả lời.
    @mainhaxanh: KO biết bản chứng mih tài chính và khai thuế + thư mời thì cô tôi phải gửi về cho tôi, rồi tôi sẽ đi nộp cho Đại sứ quán Canada tại Paris hay sao bạn? (tôi đang ở PHáp chứ ko phải ở VN). Những bản đó có cần công chứng hay gì ko?
    Cảm ơn nhiều
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đúng vậy, cô bạn gửi toàn bộ cho bạn rồi bạn nộp cho ĐSQ Canada tại Paris
    Giấy tờ gồm:

Giấy khai thuế 2 năm gần đây ( bản Photo)
    Giấy chứng nhận có bao nhiêu tiền trong ngân hàng ( ra ngân hàng xin nó cho)
    Giấy chứng nhận của công ty đang làm việc, nếu có
    Thư mời tự viết

Tất cả nộp chung với hồ sơ của bạn.

Bọn luật sư bên Canada nó cũng làm cho mình nếu mình cần, nhưng nó ăn cỡ CAD1000, nên tốt nhất là tự làm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 473 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vy0501 Xem bài viết
    Bạn có thể tự làm, còn thuê luật sư thì tất nhiên là mất $. Trong thư mời thì bạn ghi gửi đại sứ quán, đồng gửi tên mẹ bạn, và ghi rõ tôi là..., sống ở đâu, số thẻ PR hoặc số hộ chiếu. Mời ai, tên, ngày tháng năm sinh, số hộ chiếu, quan hệ với bạn thế nào (mẹ, bố..), và ghi rõ trach nhiệm tài chính (ví dụ bạn sẽ chịu chi phí ăn ở đi lại bên này, mẹ bạn chịu vé máy bay), vì cái này liên quan đến việc chứng minh tài chính (của bạn, cũng như của mẹ bạn). Ghi rõ thời gian mời sang bao lâu từ ngày tháng năm nào đến năm nào (cái này cũng liên quan đến chứng minh tài chính).
    Vụ thuế hai năm thì bạn có thể photo rồi mang đến văn phòng luật sư nào đó, hoặc đến chỗ phụ trách hành chính của thành phố mình cũng chẳng biết gọi là gì (chỗ mình thì chỗ đấy họ cấp giấy phép kinh doanh, ...).

• 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

• 198 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

mình post nhầm....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mot_minh_em; 02/07/2010 vào lúc 01:04 PM.
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chao cac anh chi,

Cac anh chi chi dum em voi, 2 nam truoc em bao lanh me em sang du lich nhung ho so bi tu choi roi. Bay gio em muon lam lai thi lam nhu the nao? co bi anh huong gi khong? em co the bao lanh ca bame em hay moi lan chi nen moi mot nguoi thoi?

Cho em hoi them la ho so bao lanh cha me di dinh cu thi thuong mat bao lau moi hoan tat ha cac anh chi? em nghe nguoi ta noi den 10 nam lan, lau qua....
    Cam on cac anh chi nhieu...
    • 107 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovemykids05 Xem bài viết
    Chao cac anh chi,

Cac anh chi chi dum em voi, 2 nam truoc em bao lanh me em sang du lich nhung ho so bi tu choi roi. Bay gio em muon lam lai thi lam nhu the nao? co bi anh huong gi khong? em co the bao lanh ca bame em hay moi lan chi nen moi mot nguoi thoi?

Cho em hoi them la ho so bao lanh cha me di dinh cu thi thuong mat bao lau moi hoan tat ha cac anh chi? em nghe nguoi ta noi den 10 nam lan, lau qua....
    Cam on cac anh chi nhieu...
    Hồ sơ du lịch bị từ chối không bị ảnh hưởng gì đến lần xin tiếp theo đâu chị ạ, vì chính em cũng bị từ chối 1 lần, đúng 1 tháng sau em làm lại và được ngay nên chị cứ yên tâm, cứ làm đầy đủ và chính xác là được thôi.
    • 811 Bài viết

• 1,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Joeymamy Xem bài viết
    Hồ sơ du lịch bị từ chối không bị ảnh hưởng gì đến lần xin tiếp theo đâu chị ạ, vì chính em cũng bị từ chối 1 lần, đúng 1 tháng sau em làm lại và được ngay nên chị cứ yên tâm, cứ làm đầy đủ và chính xác là được thôi.
    Joeymamy ơi, nếu bạn không phiền, bạn có thể chia sẻ sâu hơn về kinh nghiệm bạn xin visa được không? Vì sao mà bạn bị từ chối rồi bạn đã khắc phục như thế nào? Cảm ơn bạn nhé!
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các chị ơi cho em hỏi chút nhé, e thì mới qua Can, còn đang học Linc, chưa có việc làm , vậy chồng e có thể đứng ra bảo lãnh ba em qua đây du lịch đc kg?
    • 107 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mình đi theo diện theo chồng có work permit rồi bảo lãnh vợ sang (chồng mình chưa có PR nhé!). Thực ra lần đầu mình bị từ chối là do chủ quan trong quá trình chuẩn bị hồ sơ. Với lại cái khó là lúc đó mình xin visa ở nước khác không phải ở Vn. Tại đó hồ sơ làm hơi khác một tí là không có phần khai ràng buộc với đất nước mình sống - đó là điều rất bất lợi cho mình vì sau đó mình mới hiểu ra hồ sơ xin du lịch Canada quan trọng nhất phần đó. Chỉ trong vòng hai tuần mìn nhận ngay giấy từ chối ghi là mình không chứng minh được mình sẽ rời Canada khi hết hạn.
    Sau đó mình buộc phải về Vn để làm lại và nộp hồ sơ ở IOM. Lần này mình làm rất cẩn thận, cũng nhờ có chị Rosynight giúp nên hồ sơ của mình chặt chẽ hơn rất nhiều. Vì thế kinh nghiệm để lấy visa du lịch của mình có hai điểm quan trọng nhất nhấn mạnh là:
    - Chứng minh được tài chính của người mời đủ support cho bạn trong thời gian bạn sẽ ở Canada.
    - Chứng minh bạn sẽ rời khỏi Canada khi hết hạn chính phủ cấp phép cho bạn. (bằng cách chứng minh bạn có ràng buộc ở VN như công việc, thu nhập, tài sản,... càng nhiều càng tốt)
    Chúc bạn thành công nhé!
    • 1,065 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Joeymamy Xem bài viết
    Mình đi theo diện theo chồng có work permit rồi bảo lãnh vợ sang (chồng mình chưa có PR nhé!). Thực ra lần đầu mình bị từ chối là do chủ quan trong quá trình chuẩn bị hồ sơ. Với lại cái khó là lúc đó mình xin visa ở nước khác không phải ở Vn. Tại đó hồ sơ làm hơi khác một tí là không có phần khai ràng buộc với đất nước mình sống - đó là điều rất bất lợi cho mình vì sau đó mình mới hiểu ra hồ sơ xin du lịch Canada quan trọng nhất phần đó. Chỉ trong vòng hai tuần mìn nhận ngay giấy từ chối ghi là mình không chứng minh được mình sẽ rời Canada khi hết hạn.
    Sau đó mình buộc phải về Vn để làm lại và nộp hồ sơ ở IOM. Lần này mình làm rất cẩn thận, cũng nhờ có chị Rosynight giúp nên hồ sơ của mình chặt chẽ hơn rất nhiều. Vì thế kinh nghiệm để lấy visa du lịch của mình có hai điểm quan trọng nhất nhấn mạnh là:
    - Chứng minh được tài chính của người mời đủ support cho bạn trong thời gian bạn sẽ ở Canada.
    - Chứng minh bạn sẽ rời khỏi Canada khi hết hạn chính phủ cấp phép cho bạn. (bằng cách chứng minh bạn có ràng buộc ở VN như công việc, thu nhập, tài sản,... càng nhiều càng tốt)
    Chúc bạn thành công nhé!
    Mình nghĩ chuyện từ chối hay chấp nhận hoàn toàn do đánh giá chủ quan của người duyệt hồ sơ.

Ngày xưa chồng mình làm hồ sơ ở VN (có nhà, xe đứng tên chồng, có công việc ổn định ở ngân hàng, 2 vc có mấy chuc nghìn $ gửi ngân hàng) mà hồ sơ bị từ chối 2 lần vì "tài chính ko đủ" + họ sợ chồng mình ko về, lol. Cuối cùng mình gia hạn work permit bên US rồi kèm tên chồng luôn. Đúng 1 tháng thì có visa mà hồ sơ của mình thì cực mỏng, ko gửi job offer, ko chứng minh tài chính, ko giấy tờ rằng buộc sẽ về VN của chồng. Gửi đúng forms, bank statement của mình (còn có vài K $), 2 hộ chiếu.
    • 1,226 Bài viết

• 2,339 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình cũng muốn đi du lịch Canada. Mình hơn 50 tuổi rồi, bạn trẻ nào có kinh nghiệm làm giấy tờ cho bố mẹ sang chỉ giùm mình với.
    H C Đào: Nhờ các bạn Việt Nam mua dùm trái cây, nông sản, ĐTDĐ, quần áo may sẵn, đồ chơi, đồ gia dụng SX tại Trung Quốc để chúng tôi có tiền mua tàu chiến, súng đạn đánh chiếm Hoàng Sa, Trường Sa của các bạn. Cảm ơn các bạn.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn gì đang ở Pháp, trong hồ sơ xin visa du lịch sang đây, nhớ kèm theo giay chứnng nhận sinh viên của trường, giấy đóng tiền học phí hoặc đóng cho Crous (nếu còn đi học), hoặc certificat của chỗ đang đi làm và thực tập, relevé bancaire ít nhất 3 tháng ... Còn phần của dì bạn thì như mấy bạn kia đã chỉ rồi ( giấy đóng thuế T4 của 2 năm, bank statement, thư mời ...) Website của DSQ Canada tại Paris chỉ rõ lắm, bạn đừng lo. Chúc bạn may mắn
    • 67 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mọi người ơi, cho em hỏi nếu làm visa thăm thân mà chỉ mua vé máy bay một chiều thì LSQ & immigration họ có làm khó dễ gì không ạ?Em đang định là visitor visa nhưng chỉ book vé oneway, chiều vế tính mua sau mà không biết có ổn không. Ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều.
    • 811 Bài viết

• 1,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_fish_and_chip Xem bài viết
    Mọi người ơi, cho em hỏi nếu làm visa thăm thân mà chỉ mua vé máy bay một chiều thì LSQ & immigration họ có làm khó dễ gì không ạ?Em đang định là visitor visa nhưng chỉ book vé oneway, chiều vế tính mua sau mà không biết có ổn không. Ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều.
    Chị ơi, xin visa trước xem được hay không rồi mới mua vé, họ cũng cảnh báo vậy mà, chị mua trước, không được chấp nhận visa là mất tiền à
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2