• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.2K Lượt đọc
  • 158 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nhớ là có cái đề tài gần giống thế này mà tìm trong mục lục không thấy. Hay là tại nhiều quá nên mình hoa mắt nhìn hỏng ra nhỉ?

Số là thứ Sáu này mình đi thi thực hành lái xe. Chưa thi mà cứ nghĩ tới thôi là rung quá chừng. Mỗi lần tâp lái với thầy thì mình được khen lấy khen để nhưng tập với OX thì ổng lắc đầu nguầy nguậy và mở miệng nói RỚT liên tục:Crying: :Crying: .Vậy đó nên hồn vía tinh thần nó đi lạc hết rồi.

Hỏng biết là khi thi lái thì họ chấm lỗi như thế nào. Lỗi nào thì bị trừ điểm nhiều và lỗi nào thì phạm phải là fail luôn nhỉ? Cả nhà chia sẻ với mình với để ráng lấy cái bằng về hù OX cho đỡ tủi thân. Thanks nhiều nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Không biết chỗ mẹ nó thế nào, chứ chỗ mình họ hay bắt lỗi lúc rẽ phải, rẽ trái và đi thẳng. Mẹ nó chú ý khi gặp Stop sign phải dừng lại ít nhất 3 giây trước Stop sign, nháy đèn signal nếu phải rẽ và đầu quay phải quay trái nhìn xem có xe nào đang tiến tới không. Chỗ mình nếu thiếu công đoạn quay đầu thì coi như tiêu luôn.
    Trên đường đi nếu phải chuyển lane thì nháy đèn signal một lúc trước khi chuyển lane. Mẹ nó nên giữ đúng tốc độ quy định đừng đi nhanh hơn nếu không cũng bị trừ điểm đó.
    Thêm nữa mẹ nó cố gắng luyện lùi xe ok một tí vì nếu không quen thì đến lúc đi thi tâm lí căng thẳng dễ bị lúng túng.
    Thi lâu rồi nên tớ cũng chỉ nhớ được bấy nhiêu thôi. Chúc mẹ nó may mắn nha.
    • atb
    • 6 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unintentional Xem bài viết
    Mình nhớ là có cái đề tài gần giống thế này mà tìm trong mục lục không thấy. Hay là tại nhiều quá nên mình hoa mắt nhìn hỏng ra nhỉ?

Số là thứ Sáu này mình đi thi thực hành lái xe. Chưa thi mà cứ nghĩ tới thôi là rung quá chừng. Mỗi lần tâp lái với thầy thì mình được khen lấy khen để nhưng tập với OX thì ổng lắc đầu nguầy nguậy và mở miệng nói RỚT liên tục:Crying: :Crying: .Vậy đó nên hồn vía tinh thần nó đi lạc hết rồi.

Hỏng biết là khi thi lái thì họ chấm lỗi như thế nào. Lỗi nào thì bị trừ điểm nhiều và lỗi nào thì phạm phải là fail luôn nhỉ? Cả nhà chia sẻ với mình với để ráng lấy cái bằng về hù OX cho đỡ tủi thân. Thanks nhiều nhiều.
    Chào Bạn,

Bạn cho mình hỏi thăm 1 chút.

1-/ Để có thể thi thực hành lái xe thì mình phải vuợt qua phần thi lý thuyết đúng không ạ ? Và để apply xin thi lý thuyết thì mình phải làm như thế nào ? Xin bạn vui lòng huớng dẫn giúp mình với.

2-/ Từ ngày thi đậu lý thuyết đến ngày thi thực hành, người ta có qui định cụ thể là bao lâu không ? hay chỉ là do mình nếu cảm thấy tự tin thì apply xin thi ?

3-/ Mình bắt buộc phải tập lái với thầy dạy lái xe hay sao bạn ? Và thầy giáo thường cho mình chạy ở ngoài đuờng hay chạy trong sân tập ? Chi phí bao nhiêu ?

4-/ Bạn ở Cali hay bang nào ? Bạn thi lý thuyết bằng tiếng Việt hay tiếng Mỹ ? thi trên compiter hay thi viết trên giấy vậy bạn ?

Trong khi chờ sự chia sẽ của bạn, mình chân thành cảm ơn và chúc bạn thành công trong kỳ thi sắp tới (giựt bằng lái về "hù" ông xã nhé ..hi..hi...!!!!!!)

Thân.
    ATB
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Phính Xem bài viết
    Không biết chỗ mẹ nó thế nào, chứ chỗ mình họ hay bắt lỗi lúc rẽ phải, rẽ trái và đi thẳng. Mẹ nó chú ý khi gặp Stop sign phải dừng lại ít nhất 3 giây trước Stop sign, nháy đèn signal nếu phải rẽ và đầu quay phải quay trái nhìn xem có xe nào đang tiến tới không. Chỗ mình nếu thiếu công đoạn quay đầu thì coi như tiêu luôn.
    Trên đường đi nếu phải chuyển lane thì nháy đèn signal một lúc trước khi chuyển lane. Mẹ nó nên giữ đúng tốc độ quy định đừng đi nhanh hơn nếu không cũng bị trừ điểm đó.
    Thêm nữa mẹ nó cố gắng luyện lùi xe ok một tí vì nếu không quen thì đến lúc đi thi tâm lí căng thẳng dễ bị lúng túng.
    Thi lâu rồi nên tớ cũng chỉ nhớ được bấy nhiêu thôi. Chúc mẹ nó may mắn nha.
    Ủa khi change lane mình không được tăng tốc độ hả? vậy mà mỗi lần tập xe change lane là mình tăng tốc chạy ào ào luôn. Mà mình nghĩ khi change lane tăng tốc hơn 1 chút thì mới an toàn hơn chứ? Hay là Mẹ Cún Phính nói giữ đúng speed limit theo từng con đường qui định?
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi atb Xem bài viết
    Chào Bạn,

Bạn cho mình hỏi thăm 1 chút.

1-/ Để có thể thi thực hành lái xe thì mình phải vuợt qua phần thi lý thuyết đúng không ạ ? Và để apply xin thi lý thuyết thì mình phải làm như thế nào ? Xin bạn vui lòng huớng dẫn giúp mình với.

2-/ Từ ngày thi đậu lý thuyết đến ngày thi thực hành, người ta có qui định cụ thể là bao lâu không ? hay chỉ là do mình nếu cảm thấy tự tin thì apply xin thi ?

3-/ Mình bắt buộc phải tập lái với thầy dạy lái xe hay sao bạn ? Và thầy giáo thường cho mình chạy ở ngoài đuờng hay chạy trong sân tập ? Chi phí bao nhiêu ?

4-/ Bạn ở Cali hay bang nào ? Bạn thi lý thuyết bằng tiếng Việt hay tiếng Mỹ ? thi trên compiter hay thi viết trên giấy vậy bạn ?

Trong khi chờ sự chia sẽ của bạn, mình chân thành cảm ơn và chúc bạn thành công trong kỳ thi sắp tới (giựt bằng lái về "hù" ông xã nhé ..hi..hi...!!!!!!)

Thân.
    ATB
    Hi atb,

1/ Đúng như bạn nói muốn thi lái thi phải đậu kì thi viết trước. Bạn chỉ cần gọi điện thoại vào DMV vùng mình ở lấy hẹn rồi cuốn gói đi thi. Nếu k lấy hẹn thì cứ ra thẳng DMV lấy số thứ tự rồi thi trong ngày luôn cũng được nhưng như thế thì mình đợi lâu.

2/ Cái permit thì có gí trị 1 năm hoặc là 3 lần thi lái.

3/ Mình có thể lái xe với bất cứ ai có bằng lái hợp lệ trên 18 tuổi. ôCòn tập với GV thì ngày đầu tiên họ cho mình chạy những nơi k có xe cộ rồi hôm sau cho ra đường chạy cùng với đoàn xe tấp nập luôn. Nhưng xe GV họ có thắng riêng nên k phải lo. Theo mình thì tập với GV dễ thở hơn chứ tập với người nhà 1 hồi là điên lên nghỉ luôn. Lệ phí thì tùy theo học theo giờ hay theo khóa. Mình học 1 khóa 5 buổi (10h) 420$.

4/ Mình ở Cali, thi lý tuyết bằng TV và chỉ làm bài trên giấy thôi. Họ cho mình giờ thoải mái. Thi xong nộp bài rồi có kết quả liền luôn. Cũng dễ lắm và chả có ai canh gácc gì cả. Nhưng cũng k ai dám đem bùa theo vì lỡ bị bắt 1 cái là tàn đời luôn. Hôm bữa mình đi thi còn rinh theo cả baby nữa vì chả có ai giữ dùm.Hai mẹ con vật lộn với nhau và vật với cái đống bài thi nữa. Đã vậy còn bị ông GK hù là " Mày rớt rồi "
    • 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Ý mình là giữ đúng speed limit trên từng đoạn đường đó bạn.

Ủa khi change lane mình không được tăng tốc độ hả? vậy mà mỗi lần tập xe change lane là mình tăng tốc chạy ào ào luôn. Mà mình nghĩ khi change lane tăng tốc hơn 1 chút thì mới an toàn hơn chứ? Hay là Mẹ Cún Phính nói giữ đúng speed limit theo từng con đường qui định?
    • atb
    • 6 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hi atb,

1/ Đúng như bạn nói muốn thi lái thi phải đậu kì thi viết trước. Bạn chỉ cần gọi điện thoại vào DMV vùng mình ở lấy hẹn rồi cuốn gói đi thi. Nếu k lấy hẹn thì cứ ra thẳng DMV lấy số thứ tự rồi thi trong ngày luôn cũng được nhưng như thế thì mình đợi lâu.

2/ Cái permit thì có gí trị 1 năm hoặc là 3 lần thi lái.

3/ Mình có thể lái xe với bất cứ ai có bằng lái hợp lệ trên 18 tuổi. ôCòn tập với GV thì ngày đầu tiên họ cho mình chạy những nơi k có xe cộ rồi hôm sau cho ra đường chạy cùng với đoàn xe tấp nập luôn. Nhưng xe GV họ có thắng riêng nên k phải lo. Theo mình thì tập với GV dễ thở hơn chứ tập với người nhà 1 hồi là điên lên nghỉ luôn. Lệ phí thì tùy theo học theo giờ hay theo khóa. Mình học 1 khóa 5 buổi (10h) 420$.

4/ Mình ở Cali, thi lý tuyết bằng TV và chỉ làm bài trên giấy thôi. Họ cho mình giờ thoải mái. Thi xong nộp bài rồi có kết quả liền luôn. Cũng dễ lắm và chả có ai canh gácc gì cả. Nhưng cũng k ai dám đem bùa theo vì lỡ bị bắt 1 cái là tàn đời luôn. Hôm bữa mình đi thi còn rinh theo cả baby nữa vì chả có ai giữ dùm.Hai mẹ con vật lộn với nhau và vật với cái đống bài thi nữa. Đã vậy còn bị ông GK hù là " Mày rớt rồi "
    Hello bạn,

Thật lòng cảm ơn bạn nhiều vì đã so81m hồi âm cho mình biết.

Nghe bạn nói, bạn ở Cali, mình cũng thích lắm ! Thế, bạn ở Cali nhưng mà ở thành phố nào ? Mình thì ở Huntington Beach.

Mình có thể apply thi lấy bằng lái xe ở bất cứ thành phố nào miễn trong bang Cali thôi cũng được phải ko bạn ? Bạn thi ở thành phố nào vậy ?

Mình có thể phiền bạn thêm 1 chút nữa được không ? Bạn có thể cho mình xin cái đề mà bạn đã thi đợt vừa rồi không ?(nhờ bạn scan và gửi qua email, mình sẽ ghi địa chỉ email khi bạn đồng ý).

Theo bạn nói thì họ không có tính thời gian làm bài àh, miễn khi nào mình xong thì nộp thôi sao bạn ?

Một lần nữa chân thành cảm ơn bạn nhiều lắm !

Thân
    ATB
    • 151 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hello bạn,

Nghe bạn nói, bạn ở Cali, mình cũng thích lắm ! Thế, bạn ở Cali nhưng mà ở thành phố nào ? Mình thì ở Huntington Beach.

Mình có thể apply thi lấy bằng lái xe ở bất cứ thành phố nào miễn trong bang Cali thôi cũng được phải ko bạn ? Bạn thi ở thành phố nào vậy ?

Mình có thể phiền bạn thêm 1 chút nữa được không ? Bạn có thể cho mình xin cái đề mà bạn đã thi đợt vừa rồi không ?(nhờ bạn scan và gửi qua email, mình sẽ ghi địa chỉ email khi bạn đồng ý).

Theo bạn nói thì họ không có tính thời gian làm bài àh, miễn khi nào mình xong thì nộp thôi sao bạn ?

Thân
    ATB
    Ủa? Sao kì vậy. Mình cũng ở Cali nè, gần San Diego ma sao mình thi Viết thì chỉ đc thoi gian là 45 phút thôi. Bạn ơi không có ai dám mang tài liệu vào vì ở Mỹ mà ai mà đi theo ngó ngó coi mình có quay bài hay không, nó có camera coi dùm rồi nên k ai dám photocopy đâu. Bạn cử ngước đầu lên nhìn thử sẽ thấy camera gắn trên đó.
    Mình vào sếp hàng lấy số thứ tự cũng nhanh lắm, rồi họ gọi mình đến đóng lệ phí hình như là 25$. Xong qua kì thi thử mắt, nó bắt mình bịt con mắt fai roi con mắt trái lần lượt và đọc hàng chữ mà nó yêu cầu, xem mắt mình có đu tốt để lái xe ko, nếu mình đeo kính cận khi thi mắt thì cũng fai đeo kính khi thi lái. Xong rồi qua cho nó chụp hình, nhớ đẹp 1 chút nha vì hình này sẽ là hình trong driver licesen của mình sau này. CHụp hình xong thì đến lấy dấu tay và kí tên. Sau đó nó hỏi mình muốn thi bằng tiếng gì và đưa cho mình đề thi và nói thời gian tối đa mình có rồi mình đi qua cái góc mà nó chỉ đứng đó làm bài. Làm xong đến đưa bài thi lại cho cái người mà đưa mình đề lúc nãy cho họ chấm và có kết quả lien. Vậy đó.
    Goodluck
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hello bạn,

Thân
    ATB
    Mình ở San Jose bạn à. chỗ bạn ở chắc gần LA hả?Nhà mình thì không có máy scan nhưng để mình nhờ OX đem vô cty ảnh scan cho bạn cũng được. ATB cứ cho mình địa chỉ email đi, mình gửi cho. Nhưng nhớ ghi là thành viên Wtt nhe vì mình k check email lạ.

Cái vụ tính thời gian thì chắc là tùy chỗ hay sao ấy. Chỗ mình thi thì không tính thời gian.
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Phính Xem bài viết
    Ý mình là giữ đúng speed limit trên từng đoạn đường đó bạn.
    Mẹ Cún Phính ơi cảm ơn nhiều nhé. Tiện đây cho mình hỏi khi back up thì mình làm cho tới họ kêu mình ngừng hay là mình ngừng khi nào tùy ý mình?
    • 422 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Lệ phí thì tùy theo học theo giờ hay theo khóa. Mình học 1 khóa 5 buổi (10h) 420$.
    Nghe unintentional nói mà thấy tiếc tiền cho mẹ nó quá! Phải chi mẹ nó lên đây hỏi trước thì đỡ được gần 1/2 số tiền rồi, hic!

Bạn mình cũng ở SJ, chỉ tốn có $240 cho 12 tiếng học lái với thầy giáo, thi một lần đậu liền (vì ông thầy tập cho him đúng con đường mà tester cho thi :Smiling: ). Trước khi đến SJ để học và thi lái, him thi ở những thành phố khác ...rớt cả 3 lần, phải thi lại lý thuyết đó!:mad:

Goodluck to you!
    • 801 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi 20/12 này em cũng đi thi lấy bằng lái Lý thuyết ạ. Em lo quá ko biết mình có đỗ không nữa. Thi thực hành chắc em đỡ lo hơn vì ax sẽ giúp em tập lái. Các Mẹ có kinh nghiệm gì về thi lý thuyết mách em với ạ. Thanks các Mẹ lắm ạ.
    • 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Mẹ Cún Phính ơi cảm ơn nhiều nhé. Tiện đây cho mình hỏi khi back up thì mình làm cho tới họ kêu mình ngừng hay là mình ngừng khi nào tùy ý mình?
    Thường thì khi nào thấy ok rồi thì minh tự ngừng lại. Mà mẹ nó lúc đi thi để ý xem mấy đứa thi trước mình phải lái đoạn đường nào thì mình luyện lái qua đoạn đường đó vài vòng cho quen là chắc ăn nhất. Mẹ nó cứ lại tự tin thì yên tâm sẽ được mà.
    • atb
    • 6 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình ở San Jose bạn à. chỗ bạn ở chắc gần LA hả?Nhà mình thì không có máy scan nhưng để mình nhờ OX đem vô cty ảnh scan cho bạn cũng được. ATB cứ cho mình địa chỉ email đi, mình gửi cho. Nhưng nhớ ghi là thành viên Wtt nhe vì mình k check email lạ.

Cái vụ tính thời gian thì chắc là tùy chỗ hay sao ấy. Chỗ mình thi thì không tính thời gian.
    Hello bạn,

Mình ở Huntington Beach, gần khu Bolsa tập trung người Việt của mình đó.

Địa chỉ email của mình là : ana_tra@yahoo.com

Cảm ơn bạn nhiều nhé ! Và chúc bạn thành công trong kỳ thi.

Thân
    ATB
    • 93 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCun0807 Xem bài viết
    Các Mẹ ơi 20/12 này em cũng đi thi lấy bằng lái Lý thuyết ạ. Em lo quá ko biết mình có đỗ không nữa. Thi thực hành chắc em đỡ lo hơn vì ax sẽ giúp em tập lái. Các Mẹ có kinh nghiệm gì về thi lý thuyết mách em với ạ. Thanks các Mẹ lắm ạ.
    Hi MeCun,

Thật ra chị cứ đọc hết những gì trong sách dạy lái xe mà được phát miễn phí từ DMV đấy. Cố gắng nhớ trong sách là chị đi thi được thôi. Lúc chồng em mang về cho em cuốn sách đó, em mới đầu ko chịu học vì trong sách này nó ko có câu hỏi sau mỗi chương. Thế là em lên trên webtretho này và thấy có một chị cho trang web những câu hỏi về học lái xe (khoảng hơn 90 câu), thế là em vất cuốn sách sang một bên và học câu hỏi trên trang web đó. Tuần trước đi thi bằng viết ---> kết quả là rớt. Chẳng trúng câu nào hết.

Thế là lại phải học & đọc cuốn sách chồng em đưa, và tuần này đi thi thì đậu. Nhưng có một điều là họ chỉ cấp cho em cái Learner's Permit có giá trị trong vòng hai tuần thay vì 18 tháng. Họ giải thích là vì họ căn cứ trên cái ngày hết hạn trong form I-94 của em. (I-94 sẽ hết hạn vào gần cuối tháng này). Họ nói sẽ renew lại giấy Learner's Permit nếu có Green Card hay bất kỳ giấy tờ hợp lệ nào khác. Không biết có chị nào gặp phải trường hợp giống em ko?

Với lại, nếu có thể chị xin người ta cho chị thi trên giấy thay vì trên computer. Vì thi trên computer thì chị chỉ được skip câu hỏi được một lần duy nhất thôi, còn nếu thi trên giấy thì mình có thể xem đi xem lại câu hỏi nhiều lần, có thể chọn câu trả lời lại nếu thấy nghi ngờ.

Chỗ em họ ko cho thi viết, nên phải thi trên máy tính.

Lan&Mike
    Without God, life makes no sense.
    • 151 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lan&Mike Xem bài viết
    Hi MeCun,

Thật ra chị cứ đọc hết những gì trong sách dạy lái xe mà được phát miễn phí từ DMV đấy. Cố gắng nhớ trong sách là chị đi thi được thôi. Lúc chồng em mang về cho em cuốn sách đó, em mới đầu ko chịu học vì trong sách này nó ko có câu hỏi sau mỗi chương. Thế là em lên trên webtretho này và thấy có một chị cho trang web những câu hỏi về học lái xe (khoảng hơn 90 câu), thế là em vất cuốn sách sang một bên và học câu hỏi trên trang web đó. Tuần trước đi thi bằng viết ---> kết quả là rớt. Chẳng trúng câu nào hết.

Thế là lại phải học & đọc cuốn sách chồng em đưa, và tuần này đi thi thì đậu. Nhưng có một điều là họ chỉ cấp cho em cái Learner's Permit có giá trị trong vòng hai tuần thay vì 18 tháng. Họ giải thích là vì họ căn cứ trên cái ngày hết hạn trong form I-94 của em. (I-94 sẽ hết hạn vào gần cuối tháng này). Họ nói sẽ renew lại giấy Learner's Permit nếu có Green Card hay bất kỳ giấy tờ hợp lệ nào khác. Không biết có chị nào gặp phải trường hợp giống em ko?

Với lại, nếu có thể chị xin người ta cho chị thi trên giấy thay vì trên computer. Vì thi trên computer thì chị chỉ được skip câu hỏi được một lần duy nhất thôi, còn nếu thi trên giấy thì mình có thể xem đi xem lại câu hỏi nhiều lần, có thể chọn câu trả lời lại nếu thấy nghi ngờ.

Chỗ em họ ko cho thi viết, nên phải thi trên máy tính.

Lan&Mike
    Đúng rồi đó mẹ nó ơi.
    1. Mình fai có Work permit và SSN thì khi thi viết pass là thời gian hết hạn của Permit là 1 năm.
    2. Mình fai có Green Card thì thời gian hết hạn của Permit cũng là 1 năm.
    3. Nếu thiếu 1 trong những giấy tờ trên thì thời gian hết hạn của Permit sẽ dựa trên ngày hết hạn của I-94. (Nếu thời gian hết hạn của I-94 chỉ còn 5 ngày thì hạn của Permit và bạn cũng chỉ tập lái đc có 5 ngày thôi). Nếu rơi vào trương hợp 3 thì chỉ có cách là ngồi đợi cho đến khi đủ điều kiện 1 hoặc đủ cho đk 2 thì mang cái Permit ấy đên DMV cho ngta print cho mình cái Permit khác trị giá 1 năm, mình k cần làm test hoặc đóng tiền lại.
    Chúc các mẹ chuan bị thi Viết passssssssssss hết nha.
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

@ ATB: Sory ATB mình chưa gửi mail cho bạn được. Hổm rày lo tập lái để đi thi k hà. Tuần tới mình sẽ gửi cho bạn nhé.

May mắn là đi thi gặp giám khảo dễ nên mình may mắn đậu rồi. Giống như mẹ Cún Phính nói, khi di thi run quá k back up được. Bà GK của mình nhắc cách bẻ bánh lái luôn, hú hồn. NHưng k hiếu sao cái bằng tạm thời của mình chỉ có thời hạn đến tháng 4/2008 thôi. Chẳng lẻ hết hạn mình lại thi nữa hả các chị? Có ai giống mình k?

Ừ, mình search trên trang web của DMV, họ có 1 số youtube chỉ ra 10 lỗi thường gặp khi thi lái xe và dễ bị đánh rớt nhất. Mình coi để lấy kinh nghiệm khi thi lái, cũng đỡ lắm. Và đây là link nè:

http://www.youtube.com/watch?v=bHp6gRsmhQw&feature=user
    • 497 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

cho mình hỏi thăm mấy bạn tập lái xe bao lâu thì thi bằng lái được? Ông xã đang dạy mình tập lái, mình tập cũng khá nhiều buổi rồi, mỗi buổi 2-3 giờ, 1 tuần một lần. Có lẽ mình tập lái xe cũng chục buổi rồi .Hôm nay mình mới tập lái ra ngoài đường chỗ đông xe, có đèn xanh, đèn đỏ , quẹo trái, phải nhưng mình rất lớ ngớ , chắc do mình nhát. Không biết là mình có chậm quá không hay do ông xã mình không có phương pháp mà mình tập lâu vậy. Mình tập lái ở chỗ ít xe cộ thì ok rồi nhưng lái ra đường đông , rẽ thì còn kém lắm. Bây giờ ông xã nói không còn kiên nhẫn dạy mình lái xe nữa, bảo sẽ thuê thầy dạy cho mình vì thầy có phuơng pháp sẽ giúp mình học lái nhanh hơn:Sad:. Chẳng biết có đúng không ?Mấy bạn học lái xe do ngừoi nhà chỉ hay học thầy dạy ? bạn nào học thầy thì cho mình hỏi thăm bạn học thầy người Việt hay Mỹ? Họ dạy có dễ học không ? Họ dạy theo giờ thì họ có dạy câu giờ không ? còn học bao luôn ra tới khi có bằng thì họ có dạy nhanh, hối mình học gấp để mau thi bằng lái không?bạn nào đi học ở trường lái thì chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé.
    • 835 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

To : glennkim

Mình học ông thầy người Việt , ông có giấy phép dạy lái xe _ dạy ở trường . Nhưng mình học ngoài giờ , vì 1 thầy 1 trò nên lái được nhiều . Mình ko biết những thầy khác thì thế nào , chứ thầy này thì dạy tốt có kinh nghiệm dạy , mình học khi nàothi đậu thì trả tiền ,chứ ko theo giờ . Học lái xe tính theo giờ thì mắc ,mà ko đậu thì lại học tiếp , hihi mình ko quảng cáo cho ông thầy đâu nha vì mình ko ở chung bang cậu:Laughing:
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi glennkim Xem bài viết
    cho mình hỏi thăm mấy bạn tập lái xe bao lâu thì thi bằng lái được? Ông xã đang dạy mình tập lái, mình tập cũng khá nhiều buổi rồi, mỗi buổi 2-3 giờ, 1 tuần một lần. Có lẽ mình tập lái xe cũng chục buổi rồi .Hôm nay mình mới tập lái ra ngoài đường chỗ đông xe, có đèn xanh, đèn đỏ , quẹo trái, phải nhưng mình rất lớ ngớ , chắc do mình nhát. Không biết là mình có chậm quá không hay do ông xã mình không có phương pháp mà mình tập lâu vậy. Mình tập lái ở chỗ ít xe cộ thì ok rồi nhưng lái ra đường đông , rẽ thì còn kém lắm. Bây giờ ông xã nói không còn kiên nhẫn dạy mình lái xe nữa, bảo sẽ thuê thầy dạy cho mình vì thầy có phuơng pháp sẽ giúp mình học lái nhanh hơn:Sad:. Chẳng biết có đúng không ?Mấy bạn học lái xe do ngừoi nhà chỉ hay học thầy dạy ? bạn nào học thầy thì cho mình hỏi thăm bạn học thầy người Việt hay Mỹ? Họ dạy có dễ học không ? Họ dạy theo giờ thì họ có dạy câu giờ không ? còn học bao luôn ra tới khi có bằng thì họ có dạy nhanh, hối mình học gấp để mau thi bằng lái không?bạn nào đi học ở trường lái thì chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé.
    Mình chia sẻ 1 ít kinh nghiệm với bạn nè nhe: Mình tập lái xe với OX, mấy buổi đầu OX cho mình tập lái trong sân trường, sau đó cho mình lái ra đường vắng, rồi từ từ ra tới đường đông. Những lần đầu mình mới chạy ra đường run lắm, tay chân lạnh cóng à, :Smiling: , nhưng dần dần rồi quen bạn ạ. Nếu bạn tập chạy ở ngoài đường nhiều thì tay lái bạn mau cứng và các động tác cũng thành thạo hơn. Lúc mình tập cũng chỉ được 2 ngày cuối tuần thôi, mỗi ngày 1,2 tiếng gì đó... Hổng biết tại mình chạy khá hay OX mình gan mà mỗi lần đi chợ hay đi đâu OX đều kêu mình chạy, thậm chí cho vô parking trong chợ luôn (sau 1 buổi tập vô parking trong sân trường )... Run lắm nhưng mình cứ lái cẩn thận theo sự chỉ dẫn của OX, rồi cũng ok.
    Chắc ai mới tập lái cũng run và lúng túng trong các thao tác như thế, bạn cố gắng bình tĩnh, tập trung xử lý các tình huống nhất là khi đến Stop sign hay các ngã 3, ngã 4, quẹo và change lane...
    Mình tập xe khoảng gần 2 tháng la OX tập cho mình chay highway luôn, trời ơi, run lắm nhất là khi ra vào exit, nhưng rồi cũng quen, mặc dù vẫn còn run hehe. Khi tập xe được 3 tháng thì mình đi take cái road test vì OX mình nói mình chạy vững lắm rồi. Vậy mà lần đầu mình thi...rớt :Sad: , rớt vì chạy tới ngã 4 đèn đỏ mình chạy chậm chậm rồi quẹo phải luôn without complete stop (chắc do quen cái kiểu VN hehe, hay do run quá rồi quên mất kg biết), rồi bị thêm cái lỗi là chạy nhanh quá. Ông chấm thi kg có kêu mình chạy tốc độ bao nhiêu hết, mình nhìn xung quanh kg có speed limit gi cả nên mình chạy khoảng 35-40mph, cuối cùng ổng nói đường đó chỉ chạy được 30mph :Crying:
    Bởi vậy khi nào bạn đi thi, bạn nhớ các tiểu tiết nhé:
    -Khi de nhớ nhìn ra sau, nhìn rear miror, nhìn 2 bên blind spot... rồi mới back up, chậm thôi nếu chỗ bạn họ kg yêu cầu tốc độ thế nào.
    -Khi phải take turn nhớ signal trước 1 đoạn, look left/right rồi mới turn đó. Khi vào parking cũng vậy, phải signal trước và quan sát xung quanh cẩn thận.
    -Nếu họ yêu cầu mình chạy tốc độ nào thì dễ rồi, nếu kg bạn phải chú ý bảng speed limit bên đường hoặc coi đó là school area hay business dítrict hay out of business district mà chạy với tốc độ hợp lý, đừng để xai xót như mình uỗng lắm, hix.
    -Ổng/bả ngồi kế bên ít khi thấy nhìn qua hướng mình nhưng họ quan sát rất rõ từng động tác của mình... bạn nên làm đầy đủ các thao tác...
    Nếu bạn không tập lái xe với OX bạn được nữa thì bạn tìm thầy học cũng tốt, họ dạy chắc có phương pháp và bài bản hơn...
    Chúc bạn thành công.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8