• 0 Lượt chia sẻ
  • 22K Lượt đọc
  • 150 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi, không biết ở đây mình phải kiêng theo cách nào nhỉ? Tắm sau bao nhiêu tuần và lúc đó có nên làm rượu gừng bôi không nhỉ.?...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be' yêu
    Các chị ơi, không biết ở đây mình phải kiêng theo cách nào nhỉ? Tắm sau bao nhiêu tuần và lúc đó có nên làm rượu gừng bôi không nhỉ.?...
    Chị 10 ngày sau sinh thì bắt đầu tắm. Rượu gừng cũng có làm mà nói thiệt là không có thời gian để xoa bóp nữa, nên bây giờ thẩu rượu đó vẫn còn nguyên
    • 279 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bs nói mình k phải kiêng tắm đâu, thậm chí tắm càng sớm càng tốt sau khi sinh cơ, miễn là tránh gió
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu kiêng cữ được thì nên kiêng để tốt cho mình. Nếu tắm sớm thì khi sẽ dễ bị ớn lạnh hơn sau này. Thay vì tắm thì mình sông, ở bên này không có lá sông như VN nhưng trong những tiệm thuốc bắc họ có bán những than thuốc sông tốt lắm. Rất sạch sẽ và thơm (me Ty sông 2 lần/than/tuần). Về việc bôi rượu gừng nên nhờ đến o.xa hay ai đó giúp, vì mình hạn chế động chân tay để không bị đau nhức và nổi gân. Mẹ Ty cũng chỉ 2 vợ chồng nuôi con có bà nội giúp 3 tuần, nhưng cũng chịu khó kiêng lắm. Chỉ 1 tháng qua rất nhanh. Về việc ăn uống thì kiêng chua sau 6 tháng, nếu không là không kìm được khi mắc.... đâu. Có cái này giúp bụng mẹ Ty lấy lại phong độ là lăn nước nóng. Dùng chai đủ lớn đựng nước nóng có sức nặng đáng kể và lăn mỗi tối (cẩn thận không sẽ phỏng). Hiệu quả như bó bụng nằm than vậy. Bé yêu xem có áp dụng được gì không ha.
    Ba Mẹ yêu heo con lười!
    • 904 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Việc kiêng cu minh nghi tuy hoan canh riêng cua moi ngươi ma thực hiện. Minh thi chi co 2 v/c lo voi nhau nen cung không kiêng cu gi được bao nhiêu. Lúc do tuy con yếu, mệt moi nhung thay o.xa vua di lam vua lam việc nhà 1 minh thi chiu không noi thế la cung bò dậy lam phụ.
    Minh lúc sanh Miti thì kiêng nước, không tắm trong 2 tuần đầu nhưng vẫn lau mình bang nước ấm va ve sinh đầu ti sạch se moi ngay 2 lan vi cho con bu me ma. Nam nghi cung it thoi chu ko nhiêu, minh di toi di lui lam việc lặt vặt, nhung không làm hay khiêng vác nặng, bế con thì khép chân lại rồi mới bế lên, không nhúng nước nhiều. Oxa rua rau, rua chén con minh chi chế biến món ăn thôi. Đến ra tháng thì mình tu lam moi việc hết nhưng đeo găng tay cao su khi chạm vao nước nhu rua rau, rua chen, giặt quần áo bé thì o.xa đảm nhiệm. Nghe me minh noi neu nhúng nước som sau nay se de bi dau nhức khớp tay nen minh co gang cu vay thoi.
    A nhớ là khi tắm thì không được kỳ cọ chà sát vao da nhe, vi sau này se bi nổi gân xấu lắm. Gội đầu nhanh roi dùng khăn lau khô sau do sấy tóc cho thật khô da đầu.
    Minh cung thoa rượu gừng cho den hết tháng đầu tiên luôn. Giã hoac xây nát gừng ra roi cho rượu vào ngâm đậm đặc roi thoa dần. Thoa nhiều o các khớp tay, chân, khớp gối, sống lưng,... rất ấm người.
    Minh không xông hơ hay nam than gi hết, chi mỗi khi lam ve sinh thi dùng máy sấy tóc sấy khô khoảng 5phut, hơi nóng đưa vào TC cugn de chiu lam khoi can phai hong than gi ca.
    Vai dong chia se cung be yêu, chúc me tron con vuông nhe.
    • 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ như vậy vì chà sát da mạnh quá nổi gân ghê lắm.Em cứ nghe mọi người ở đây nói không kiêng gì cả nhưng nhìn chân mấy bà Mỹ thấy nổi gân ghê quá.
    • 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth
    Chị 10 ngày sau sinh thì bắt đầu tắm. Rượu gừng cũng có làm mà nói thiệt là không có thời gian để xoa bóp nữa, nên bây giờ thẩu rượu đó vẫn còn nguyên
    Chị cho em đi.Em chưa làm nữa :4:
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị cho em đi.Em chưa làm nữa :4:
    Muốn không? Chị cho liền. Nhưng làm sao gửi cho em đây???
    • 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth
    Muốn không? Chị cho liền. Nhưng làm sao gửi cho em đây???
    Vậy làm tiếp một cục cưng nữa đi chị.Pha3i xài cho hết chớ để đó là em lại tiếc tiếc vì không lấy được.To^'i nằm mơ
    • 399 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghĩ kiêng cũ tùy hoàn cảnh, mình ở bên này không thể kiêng như ở VN dước. Nếu co helper, thì còn có thể kiêng được. Bọn mìng không có ai cả.Mình trước khi sinh cát tóc ngắn di, mìn vẫn tắm gọi bình thường nhưng thật nhanh, nhờ ox chỉnh shower trước rồi vào tắm gội thật nhanh, sấy tóc nhanh. không sờ vào nước lạnh, nếu buộc phải làm thi đeo găng vào. Mình 3 ngày là tự làm mọi việc rồi, nhờ ax đi chợ giùm, nấu 1 bữa. Nấu gà vói gừng, nghệ an voi cơm. Ăn như vậy cũng chỉ 1 tuần la không nuốt nổi nữa nên lại ăn binhthuong, không ăn thịt mỡ thôi.