• 0 Lượt chia sẻ
  • 101K Lượt đọc
  • 1.55K Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 5,250 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Các chị ơi, sắp đến mùa trồng rau rồi mà em k biết khi nào thì trồng rau gì. Ví dụ như cà chua, hành, mùi, các loại rau thơm, rau muống, mướp, bí, bầu, đỗ v..v.. Các sis có kinh nghiệm vào đây chia sẻ cho bà con được nhờ tý:Kiss:.
    Tặng hoa trước nè:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,096 Bài viết

• 9,315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_CúnNadai Xem bài viết
    Các chị ơi, sắp đến mùa trồng rau rồi mà em k biết khi nào thì trồng rau gì. Ví dụ như cà chua, hành, mùi, các loại rau thơm, rau muống, mướp, bí, bầu, đỗ v..v.. Các sis có kinh nghiệm vào đây chia sẻ cho bà con được nhờ tý:Kiss:.
    Tặng hoa trước nè:Rose::Rose::Rose:
    Em kêu đích danh địa chủ vườn rau ra bày cho em đi.
    • 5,250 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Em kêu đích danh địa chủ vườn rau ra bày cho em đi.
    Em chỉ biết ở đây có Mẹ QA, chị Conbe và chị Online143 trồng rau thôi. Còn nhiều danh thủ chưa khai nên em k biết.
    Ai là địa chủ vườn rau thì vao ngay nhé. Nếu k chị Liên post hình lên đấy.:Laughing:
    • 169 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Cún_Nadai đã mở topic, em cũng đang muốn tìm hiểu về trồng rau quá, mà không biết bắt đầu từ đâu. Em vào hùa với mẹ Cún_Nadai gọi địa chủ trồng rau đây! Ới mẹ nào là địa chủ ra đây cho chị em nhờ tý nhé!:Laughing::Laughing::Laughing: Hôm nay em đã bắt tay vào trồng rau răm và gieo hạt ớt vào chậu rồi mà không biết có thành nông dân được không???!!!!:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dnqtvn; 11/01/2009 vào lúc 06:42 AM.
    • 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mẹ Cún : Tại chị chỉ hỏi các chị thôi nên em nào dám lên tiếng .Em chọc chị xíu thôi , để em truyền tất cả kinh nghiệm cày đường nhựa lại cho các chi tham khảo nhé :Laughing::Laughing::Laughing: (tự dưng đang đi làm cái ở nhà trông con , nấu ăn rồi cuốc đất trồng khoai ,bạn bè ai cũng kêu em là dân cày đường nhựa ) .

Tùy tiểu bang chị đang ở , nhưng chị cứ canh cách "the last frost day " (chị nhấn vô tiểu bang chị ở để kiếm ra ngày nha chị ) , khỏang hai tháng thì chi có thể bắt đầu ương hạt bầu , bí , mướp , khổ qua , ớt ....Chị ngâm những hạt đó trong nước ấm (ko nóng nha chị ) khỏang một ngày một đêm , sau đó đem ương ở chậu đất xốp và ẩm (để chỗ ấm ) .Tới chừng hết lạnh đem ra ngòai vườn là vừa . Rau thơm , rau muống , mồng tơi , rau dền ... thì em tòan mua một hai bó về ăn , lựa những cọng già và chắc , đem cắm vô nước tới khi ra rễ thì cắm thẳng ra vườn hoặc chậu mà mình muốn trồng . Thế nên những rau này không cần ương hạt trước làm gì . Kinh ngiệm của em có thế thôi ạ .

Thêm nữa có chị nào cần hạt bầu và hạt mướp thì em còn giống , PM cho em địa chỉ em gởi tặng các chị vẫn còn kịp để ương hạt đó ạ :LoveStruc: Hạt khổ qua thì em hết rồi :Sad:
    • 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

PS: Em không phải địa chủ đâu nhé ,em là "người nông dân nổi dậy " :Laughing::Laughing::Laughing:
    PSS :Cũng không phải em sợ bác Liên cắt hình em mà em lộ diện đâu nhé , hình của em bác í cắt tơi tả rồi mà

Tặng cả nhà nụ mai đầu tiên của nhà em .Tết tết tết tết đến ròai ...

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ QA; 11/01/2009 vào lúc 11:03 AM.
    • 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Em "quởn" thêm miếng nữa rồi em đi nghẻo , các chị tuới cây bằng nước rửa thịt , rửa cá , nước vo gạo , nước ... phở (dư ) tốt lắm í ạ . Cây nhà em không bao giờ dùng phân bón gì cả mà vẫn lên ầm ầm . À ,lúc cắt cỏ các chị lấy cỏ nát đó đổ xuống chỗ trồng cây , rồi chịu khó tưới ...cây lên đã luôn :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,250 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ QA Xem bài viết
    PS: Em không phải địa chủ đâu nhé ,em là "người nông dân nổi dậy " :Laughing::Laughing::Laughing:
    PSS :Cũng không phải em sợ bác Liên cắt hình em mà em lộ diện đâu nhé , hình của em bác í cắt tơi tả rồi mà

Hoa đẹp quá, nhìn thấy hoa mai là thấy Tết rồi:LoveStruc:
    • 5,250 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Em "quởn" thêm miếng nữa rồi em đi nghẻo , các chị tuới cây bằng nước rửa thịt , rửa cá , nước vo gạo , nước ... phở (dư ) tốt lắm í ạ . Cây nhà em không bao giờ dùng phân bón gì cả mà vẫn lên ầm ầm . À ,lúc cắt cỏ các chị lấy cỏ nát đó đổ xuống chỗ trồng cây , rồi chịu khó tưới ...cây lên đã luôn :LoveStruc:
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Cái bí kíp này hay đây, đỡ tốn tiền đổ rác mà lại có rau ăn:Laughing:.Tặng hoa nè:Rose:, hôn nữa nè:Kiss: (dê xồm quá nhỉ hehe)

Chị vừa check chỗ chị rồi 20/5 cơ, có nghĩa là tháng 3 mới bắt đầu gieo hạt à? Lâu nhỉ, tinh thần nông dân đang lên cao lại sắp tụt xuống roài:Laughing:. Tại năm ngoái nhìn nhà mẹ QA khoe rau mà thèm quá. Mỗi tháng nhà chị tốn mấy chục đồng tiền rau nên xót ruột quá. Bây giờ có con rồi, để tiền đấy mua đồ chơi cho con, mẹ đi làm nông "rân" vậy:Laughing:.
    @ All: cả nhà ơi vào đây chia sẻ hình ảnh vườn rau, vườn hoa của nhà mình đi, tô đẹp cho box Mỹ nào:Kiss:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ_CúnNadai; 11/01/2009 vào lúc 11:40 AM.
    • 169 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nhìn hoa mai vàng của mẹ QA là biết địa chủ đích thực rồi! Cám ơn những kinh nghiệm của mẹ QA nhiều, hôm nay mình không biết cứ thế gieo luôn hạt ớt và cọng rau răm xuống đất luôn, chẳng ngâm nước sôi (à quên nước ấm) gì cả. Mai lại xới đất lên trồng lại vậy. Mình cũng vừa check frost date xong, mùa xuân ở bên mình cũng bắt đầu vào giữa tháng 5, chắc khoảng tháng 3 gieo hạt là vừa.
    • 13,096 Bài viết

• 9,315 Được cảm ơn

Nhà có mai vàng đón xuân mà không cho gọi địa chỉ ý lộn địa chủ vườu rau.....

Chị chỉ có hoa thôi chứ rau thì thua "người nông dân ... rau" nhỉ.

Mẹ Cún Na dai (xém nữa chị viết Cún Da Nai): Địa chủ là hắn đấy chứ mẹ Conbe và online là trên lý thuyết chứ chị chưa thấy rau của 2 người đó hihi
    • 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

menamcom: Chị ơi đã gieo rồi thì để luôn đi , lấy lên nó cũng hư à . Rau răm chị trồng chậu ở trong nhà cũng được mà :LoveStruc:
    Mẹ Cún Nadai: Rác thì vẫn phải đổ nghen chị :Laughing::Laughing::Laughing: ,đừng cái gì cũng dzọng vô cái cây rồi tìm em mắng vốn là chết . À nếu các chị sợ hôi hay sợ chó mèo đào lên thì dùng cái xẻng bới một lớp đất rồi vùi xuống , bảo đảm thơm tho :Silly:
    Bác Niên : Cây mai đó là mai tứ quý , không phải mai vàng chị ơi . Em thèm một cây mai vàng mà không có , thôi cây này cũng đủ thấy Tết rồi cả nhà nhỉ .Chị conbe và chị online và các chị khác em nghĩ tại không có "máu" khoe của như em thôi .

Cả nhà , em chỉ nói bằng cách của em thôi nha , còn ai có cách gì hay nhớ vô chia sẻ nha các chị .Vì em cũng dân "chân ướt chân ráo " nên muốn học hỏi thêm ... con khóc , em chạy chút , chút vô tám tiếp trồng cây ....
    • 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_CúnNadai Xem bài viết
    @ All: cả nhà ơi vào đây chia sẻ hình ảnh vườn rau, vườn hoa của nhà mình đi, tô đẹp cho box Mỹ nào:Kiss:
    Cái này là được lời nhu cởi tấm lòng , em bắt đầu "khoe của " nhá :Laughing::Laughing::Laughing:

Xả , các chị mà mua được lọai tươi , về cắm vài nhánh vô trong nước cho ra rễ, tới khi trời ấm thì đem ra ngòai trồng . Rồi tới chừng trước khi đông đá , đem hết vô nhà , lớp nào để nguyên , lớp nào xay (xay xong bỏ vô bịch ziplog , mỗi lần ướp thịt lấy ra vừa lẹ vừa ngon ) .Nhớ để dành mấy cây (cắm trong bình nước ) để năm sau trồng tiếp .

Cây như diếp cá ,tía tô , bạc hà (dọc mùng) ,và bạc hà (mint ) ... trước khi trồng mấy chị dùng gạch tấn một vòng ở sâu dưới đất í , ngăn nó ra thành từng khoanh . Lọai rau này nó nhảy kinh hồn lắm , nếu không ngăn lại là nó sẽ lấn hết những rau kia , mai mốt nhổ "phờ râu " .Bạc Hà (dọc mùng ) thì trồng bằng củ nên sang năm nó sẽ tự lên , nhưng nếu mấy chị thấy lá nó nhí nhí , cọng không đủ bự thì tại vì củ nó nhiều quá .Mình phải bứng nguyên cái củ lên , bẻ bỏ những củ nhỏ đi thì cọng bạc hà sẽ mập và bự như ... em

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ QA; 12/01/2009 vào lúc 04:48 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 792 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Ôi, nghe đề tài này mà em thấy sướng ghê, cám ơn mẹ CúnNai nha. Từ hồi sang đây, đi lùng chợ việt nam rồi mà em cũng không dám mơ đến rau dền, rau bí, quả bí, rau muống, rau mùng tơi...rồi những thứ rau gì nữa mà không được ăn, quên mất rồi. Em muốn tiện đây nhờ các cao thủ tư vấn là em đang ở căn hộ và căn hộ nhà em tầng 1 nên ngoài khoảng ban công nhỏ trước nhà thì ngay ngoài ban công là 1 vườn cỏ, liệu em nên trồng cái gì thì phù hợp ạ? Em có trồng được rau muống hay ớt hay dâu tây không ạ ( tại cái vườn dâu nhà mẹ Liên ròm cứ ám ảnh em ý ạ)? Thêm nữa là em cũng xin các chị nào có hạt giống rơi hạt giống vãi, muốn xin hạt giống mướp và bầu của chị QA lắm nhưng sợ hoàn cảnh k trồng được, tham thì rồi lại bỏ phí. Mẹ nào có hạt giống ớt hiểm, các loại rau thơm thì cho em xin, em xin chịu tiền cước và hậu tạ ạ, em chờ tin!:Rose::Rose::Rose:
    Thêm máy khâu, thêm tác phẩm, thêm niềm vui!
    • 60 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ui, vườn rau của chị mẹ QA nhìn đã mắt ghê. Năm nay em cũng đu theo chị. hihi em không có vườn rau khoe nhưng có vườn hoa khoe nè.
    • 47 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng đang mò mẫm học trồng rau và tìm được link này, các bạn đọc thêm nhé

Các mẹ ở nước ngoài năm nay tình hình trồng trọt thế nào
    • 5,250 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Cái này là được lời nhu cởi tấm lòng , em bắt đầu "khoe của " nhá :Laughing::Laughing::Laughing:

Xả , các chị mà mua được lọai tươi , về cắm vài nhánh vô trong nước cho ra rễ, tới khi trời ấm thì đem ra ngòai trồng . Rồi tới chừng trước khi đông đá , đem hết vô nhà , lớp nào để nguyên , lớp nào xay (xay xong bỏ vô bịch ziplog , mỗi lần ướp thịt lấy ra vừa lẹ vừa ngon ) .Nhớ để dành mấy cây (cắm trong bình nước ) để năm sau trồng tiếp .

Cây như diếp cá ,tía tô , bạc hà (dọc mùng) ,và bạc hà (mint ) ... trước khi trồng mấy chị dùng gạch tấn một vòng ở sâu dưới đất í , ngăn nó ra thành từng khoanh . Lọai rau này nó nhảy kinh hồn lắm , nếu không ngăn lại là nó sẽ lấn hết những rau kia , mai mốt nhổ "phờ râu " .Bạc Hà (dọc mùng ) thì trồng bằng củ nên sang năm nó sẽ tự lên , nhưng nếu mấy chị thấy lá nó nhí nhí , cọng không đủ bự thì tại vì củ nó nhiều quá .Mình phải bứng nguyên cái củ lên , bẻ bỏ những củ nhỏ đi thì cọng bạc hà sẽ mập và bự như ... em

Nhìn vườn rau nhà em thèm quá, nhất là mấy cây dọc mùng. Em mua giống ở đâu đấy? Chị đang ăn dọc mùng sấy khô mang từ Vn sang đây vì năm trước mua dọc mùng bên này tốn tiền quá. :Sad:
    • 5,250 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yellow79 Xem bài viết
    Ui, vườn rau của chị mẹ QA nhìn đã mắt ghê. Năm nay em cũng đu theo chị. hihi em không có vườn rau khoe nhưng có vườn hoa khoe nè.
    Post tiếp lên đi em, vườn hoa đẹp quá:Kiss:
    • 169 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gfarias Xem bài viết
    Ôi, nghe đề tài này mà em thấy sướng ghê, cám ơn mẹ CúnNai nha. Từ hồi sang đây, đi lùng chợ việt nam rồi mà em cũng không dám mơ đến rau dền, rau bí, quả bí, rau muống, rau mùng tơi...rồi những thứ rau gì nữa mà không được ăn, quên mất rồi. Em muốn tiện đây nhờ các cao thủ tư vấn là em đang ở căn hộ và căn hộ nhà em tầng 1 nên ngoài khoảng ban công nhỏ trước nhà thì ngay ngoài ban công là 1 vườn cỏ, liệu em nên trồng cái gì thì phù hợp ạ? Em có trồng được rau muống hay ớt hay dâu tây không ạ ( tại cái vườn dâu nhà mẹ Liên ròm cứ ám ảnh em ý ạ)? Thêm nữa là em cũng xin các chị nào có hạt giống rơi hạt giống vãi, muốn xin hạt giống mướp và bầu của chị QA lắm nhưng sợ hoàn cảnh k trồng được, tham thì rồi lại bỏ phí. Mẹ nào có hạt giống ớt hiểm, các loại rau thơm thì cho em xin, em xin chịu tiền cước và hậu tạ ạ, em chờ tin!:Rose::Rose::Rose:
    Bạn gfarias ơi theo mình thì bạn cứ ra chợ mua ớt về ăn, rồi lấy hạt gieo luôn là được mà. Một số loại rau thơm như rau răm bạn mua loại rau già, có rễ một chút, về mình ngắt lấy lá dùng, còn cọng thì trồng xuống. Mình cũng đang thử trồng theo cách đấy không biết có thành công không.
    Mẹ QA ơi, em vừa bước vào tuổi băm nhát đầu tiên thôi, không biết mẹ nó thì thế nào, nhưng em đoán là em là em của mẹ nó đấy. Nhìn vườn mẹ nó thích quá, không biết đến bao giờ em mới trồng được một vườn cây mướt mát như thế.
    Yellow79 ơi, vườn hoa nhà bạn đẹp quá, hihi, hôm nào mình lượn qua xin một ít nhé, nhân tiện làm quen với ông hàng xóm luôn, hehe,:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menamcom Xem bài viết
    Mẹ QA ơi, em vừa bước vào tuổi băm nhát đầu tiên thôi, không biết mẹ nó thì thế nào, nhưng em đoán là em là em của mẹ nó đấy. Nhìn vườn mẹ nó thích quá, không biết đến bao giờ em mới trồng được một vườn cây mướt mát như thế.
    "Em" ơi , mẹ nó cũng vừa mới băm thôi à :Laughing::Laughing::Laughing: Tại hồi đó mẹ tui "dú khí đá" nên nhìn cái mặt mới "chững chạc" thế đấy . Thôi tui với bà nha , cho nó "tình cảm " :RaisedEye

Gfarias : Chị tòan trồng rau thơm bằng cách mua cây về ăn , cắm vô nước cho ra rễ rồi trồng thôi . Nhưng rau thơm cũng kén đất và nắng lắm nha G , đất phải mềm xốp , nắng đầy đủ hắn mới lên .

Thường mấy cây rau của việt nam mình thì phần lớn là ưa nắng .Em thấy chỉ có cây ngò om là không thích nắng .Trồng cây này các bác bỏ vô cái chậu , đổ nhiều nước (hơi sũng ) , và chỉ cho nắng sớm thôi thhì cây lên tốt lắm ạ .Ngược lại rau răm và ngò gai thì thích nắng chiều (nắng gắt ) không thì ăn không có mùi thơm . Quế thì đừng trồng chỗ nắng gắt quá , lá sẽ không được bự .Thêm nữa nếu tưới cây , cả nhà chịu khó tưới sáng sớm , thì cây sẽ có sức sống qua một ngày , tránh tưới buổi chiều tối vì qua đêm ẩm ướt cây dễ bị nhiều sâu bọ hơn .

Bác mẹ Cún Nadai
    :Bác đừng quote lại hình cùng trang không chị em mình bị MOD nắm đầu đó :Sad: Giống bạc hà này là ba nuôi em cho . Em không dám hứa nhưng để bớt lạnh và có thời gian em bứng lên coi có "con cái" gì không em tạng bác một miếng nhé . Không dám hứa là vì bứng lên hơi mắc công mà em có hai cái đuôi nhỏ , thêm nữa gởi thứ đó phải đi ra bưu điện mà em sợ đi bưu điện lắm :Laughing::Laughing::Laughing:

Còn hạt giống thì chỉ cần bỏ bao bì dán tem , các mẹ cứ chờ vài ngày là sẽ có cả nhà nhé :Kiss:

Yellow79: Thích vườn hoa nhà đằng ý quá , mà thích luôn cái bông hoa tươi rói đang cầm cái ... vòi luôn :LoveStruc:. Mình cũng thích màu vàng nên nhiều hoa vàng lắm í , từ từ có giờ sẽ tiếp tục khoe của :Laughing::Laughing:

Viết vội đặng đi hầu con , nếu sai chính tả cả nhà đừng chụp giò em nhé ...