• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.57K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em sắp về VN đám cưới ,cho em hỏi ra City Hall làm giấy chứng nhận độc thân như thế nào? & co' các chị nào bít "giấy chứng nhận độc thân " tiếng anh gọi như thế nào ko? & ra đó hỏi họ cái gì & điền đơn gì ? Các chị nào bít thì chỉ e giúp nhé .& về Vn đám cưới cần mang giấy tờ gì đem về vậy các chị ? Các chị cho e bít nhe' .Thanks các chị ..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 113 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Nếu yo-yo có đạo thì ra chỗ nhà thờ nơi yo_yo sinh hoạt, nói với mấy ông cha cấp cho mình cái giấy chứng nhận độc thân. (Vụ này Louise bị đòi lúc ở nhà thờ người Việt ) Nó gọi là "Single Status Certificate" theo Louise biết thì City Hall không thể làm giấy này mà là nơi anh sẽ đi đăng ký giấy khai sinh, kết hôn hay báo tử (Thường là County Hall - Records Department). Hy vọng giúp được anh!
    • 823 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yo_yo Xem bài viết
    Em sắp về VN đám cưới ,cho em hỏi ra City Hall làm giấy chứng nhận độc thân như thế nào? & co' các chị nào bít "giấy chứng nhận độc thân " tiếng anh gọi như thế nào ko? & ra đó hỏi họ cái gì & điền đơn gì ? Các chị nào bít thì chỉ e giúp nhé .& về Vn đám cưới cần mang giấy tờ gì đem về vậy các chị ? Các chị cho e bít nhe' .Thanks các chị ..
    Bạn đăng kí kết hôn ở Sở Tư Pháp nào? Nếu STP TPHCM thì bạn có thể vào LSQ Mỹ làm Tuyên thệ độc thân, ko cần phải làm trước bên Mỹ đâu. Sau khi có giấy Tuyên thệ độc thân thì mang qua Sở Ngoại Vụ để hợp pháp hóa lãnh sự. Ngoài giấy này thì cần có 2 bản sao passport, 2 bản sao visa vào VN (2 cái này về VN mang lên UBND Quận sao y được), Giấy ksk tâm thần ở bệnh viện của VN, kết quả bên Mỹ ko được chấp nhận. Nhưng chỉ làm được như thế này nếu bạn về VN khoảng 4-5 tuần và 2 vc bạn cùng đi nộp, chứ về ít hơn thì phải nộp trước về đây cho bf/gf đi nộp trước, bạn về thì pv thôi, rồi hẹn ngày kí giấy.

Nếu bạn làm bên Mỹ thì phải có Giấy chứng nhận độc thân (Single Staus Letter hay Certificate of No Marriage Record), xin ở Vital Statistic Office ở County bạn đang ở. Và phải điền vào bản Tuyên thệ độc thân (Affidavit of Single Status) download trên website LSQ VN ở SF, và đến Notary Public kí tên trước mặt công chứng viên. Nếu đã từng li dị thì phải đến Courthouse nơi li hôn xin Certified copy Bản án li hôn (Divorce Decree). Nếu ủy quyền cho bf/gf ở VN đi nộp trước thì dowload thêm Giấy ủy quyền, điền vào và kí tên trước mặt công chứng viên. Nếu ủy quyền cho bf/gf đi nộp trước, phải có thêm giấy ksk tâm thần bên Mỹ, mặc dù về VN phải khám lại. Sau đó mang tất cả giấy tờ trên đến Department of State của tiểu bang bạn đang ở để aunthenticate chữ kí của những người kí tên trên những giấy tờ trên. Sau đó gửi đến LSQ VN hay ĐSQ VN để hợp pháp hóa lãnh sự, thì về VN mới được chấp nhận.

Giấy tờ gửi cho LSQ VN hợp pháp hóa lãnh sự gồm có
    - Xác nhận độc thân
    - Tuyên thệ độc thân
    - Giấy ủy quyền (nếu ủy quyền cho bf/gf nộp trước)
    - Giấy ksk tâm thần (nếu ủy quyền cho bf/gf nộp trước)
    - Bản án li hôn (nếu có)
    - Tờ khai đkkh download trên website LSQ VN, có dán hình.
    - Copy passport (nộp trước bản plain copy cho LSQ VN thôi, về VN mang đi certify sau để khoi tốn tiền certify và authenticate bên Mỹ)

Bạn nói là sắp về rồi thì nếu ko đủ thời gian, bạn nhờ dịch vụ bên Mỹ làm dùm bộ Công hàm độc thân rồi mang về VN thôi.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thanks louisenguyen & sweetapple1986.
    mìh về vn khoảng 2 tháng,lần đầu mình đám cưới,giấy chứng nhận độc thân & tuyên thệ độc thân thì mình ra city hall chỗ mình ở fai ko ?
    còn nếu mình nhờ dv bên Mỹ làm giúp mình bộ Công hàm độc thân là trong đó có đầy dủ giấy tờ hết luôn fai ko ban?
    mình chỉ về vn lam giay DKKH thoi fai ko? còn về fan giay uy quyền gi do' mình ko hiếu cho lam?mong bạn nói rõ hơn nha.Thanks
    • 823 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yo_yo Xem bài viết
    thanks louisenguyen & sweetapple1986.
    mìh về vn khoảng 2 tháng,lần đầu mình đám cưới,giấy chứng nhận độc thân & tuyên thệ độc thân thì mình ra city hall chỗ mình ở fai ko ?
    còn nếu mình nhờ dv bên Mỹ làm giúp mình bộ Công hàm độc thân là trong đó có đầy dủ giấy tờ hết luôn fai ko ban?
    mình chỉ về vn lam giay DKKH thoi fai ko? còn về fan giay uy quyền gi do' mình ko hiếu cho lam?mong bạn nói rõ hơn nha.Thanks
    Bạn về 2 tháng thì ko cần làm ủy quyền để nộp trước đâu, 2vc cùng đi nộp là được rồi, cũng ko cần phải ksk tâm thần bên Mỹ, về VN khám sau. Nếu bạn nhờ dịch vụ thì họ sẽ làm hết giùm bạn. Giấy chứng nhận độc thân thì đến Vital Statistic Office của County nơi bạn sống xin, Tuyên thệ độc thân thì bạn điền theo form trên website LSQ VN và mang đến kí tên trước mặt công chứng viên.

Bạn đkkh ở STP nào? Nếu mà là STP TPHCM thì ko cần chuẩn bị bất cứ giấy tờ gì bên Mỹ hết, chỉ cần về VN rồi vào LSQ Mỹ làm Tuyên thệ độc thân là được rồi đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple1986 Xem bài viết
    Bạn về 2 tháng thì ko cần làm ủy quyền để nộp trước đâu, 2vc cùng đi nộp là được rồi, cũng ko cần phải ksk tâm thần bên Mỹ, về VN khám sau. Nếu bạn nhờ dịch vụ thì họ sẽ làm hết giùm bạn. Giấy chứng nhận độc thân thì đến Vital Statistic Office của County nơi bạn sống xin, Tuyên thệ độc thân thì bạn điền theo form trên website LSQ VN và mang đến kí tên trước mặt công chứng viên.

Bạn đkkh ở STP nào? Nếu mà là STP TPHCM thì ko cần chuẩn bị bất cứ giấy tờ gì bên Mỹ hết, chỉ cần về VN rồi vào LSQ Mỹ làm Tuyên thệ độc thân là được rồi đó.

chi oi có thể cho e nick yahoo de hỏi rõ hon về vấn de này hok?? e cung muon về vn dkkh nhung hok biết lam sao ca