Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Gấp: Người già không biết tiếng Anh, chưa đi nước ngoài bao giờ muốn bay sang Ontario vào tháng 6 hoặc 7

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 2.62K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 486 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mẹ Minh chưa đi nước ngoài bao giờ, tiếng Anh cũng không biết nhưng mẹ mình cân bay sang Ontario để thăm cô ruột của mình bị ung thự sắp mất. Mẹ mình đã có vvía nhưng chưa book vé do mình chưa biết làm cách nào cho mẹ mình đi an toàn, đến nơi đến trôn cả. Xin mọi người chỉ giúp thông tin. Mình ko biết có dịch vụ nào của công ty du lịch hay hàng không đôi với trường hợp này không hoặc các bạn có người quen bay sang Ontario vào tháng 6 , 7 này thì mình có thể nhờ đi kèm mẹ Minh được không. Xin cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 804 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Dịch vụ cho trẻ em thì tôi biết có nhưng cho người lớn tuổi thì không biết có không nhưng bạn có thể nói với mẹ bạn nhờ người đi cùng chuyến bay giúp dùm , hầu như chuyến bay nào cũng có người VN đi chung ... cái quan trọng là lúc đổi chuyển bay chỉ cần biết flight number và gate number thì sẽ không sợ bị lạc ... còn khi qua tới phi trường Canada thì bạn khỏi lo .. nhân viên di trú sẽ lo cho ..
    Tiền không phải là vạn năng
    Không tiền vạn vật bất năng
    • 382 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongviet Xem bài viết
    Mẹ Minh chưa đi nước ngoài bao giờ, tiếng Anh cũng không biết nhưng mẹ mình cân bay sang Ontario để thăm cô ruột của mình bị ung thự sắp mất. Mẹ mình đã có vvía nhưng chưa book vé do mình chưa biết làm cách nào cho mẹ mình đi an toàn, đến nơi đến trôn cả. Xin mọi người chỉ giúp thông tin. Mình ko biết có dịch vụ nào của công ty du lịch hay hàng không đôi với trường hợp này không hoặc các bạn có người quen bay sang Ontario vào tháng 6 , 7 này thì mình có thể nhờ đi kèm mẹ Minh được không. Xin cảm ơn.
    Mình thấy trên các chuyến bay có nhiều người sử dụng dịch vụ hỗ trợ người lớn tuổi,lúc check in,đưa tới cổng máy bay,xuống máy bay khi quá cảnh tới chỗ lên máy bay chuyển tiếp,nhập cảnh..v..v... sẽ có nhân viên đón sẳn dùng xe đẩy di chuyển cho các bác.Bạn có thể hỏi mua dịch vụ đó trước ở các nơi bán vé máy bay.Nhưng hãy tham khảo hỏi kĩ rõ ràng nơi đáng tin cậy thì mới nên mua nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Victoria_02; 10/06/2013 vào lúc 02:09 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 664 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Victoria_02 Xem bài viết
    Mình thấy trên các chuyến bay có nhiều người sử dụng dịch vụ hỗ trợ người lớn tuổi,lúc check in,đưa tới cổng máy bay,xuống máy bay khi quá cảnh tới chỗ lên máy bay chuyển tiếp,nhập cảnh..v..v... sẽ có nhân viên đón sẳn dùng xe đẩy di chuyển cho các bác.Bạn có thể hỏi mua dịch vụ đó trước ở các nơi bán vé máy bay.Nhưng hãy tham khảo hỏi kĩ rõ ràng nơi đáng tin cậy thì mới nên mua nhé!
    Lúc mua vé bạn có thể nói là người già cần giúp đỡ, họ sẽ có bảng tên người bay , chuyến bay đeo lên ngực (hình như cũng có ghi là ko biết tiếng anh hay sao í ) , và có người hướng dẫn khi đáp cũng như khi khởi hành bay. Cô mình bay sang Úc , họ làm vậy . Sân bay nào cũng có rất nhiều người hướng dẫn.

Mình chuẩn bị bay vào ngày 16/7 này , nếu bạn thích đi chung thì mình cũng ko ngại, mình bay Korea Air , chỉ là mình đi định cư thì giấy tờ rất mất thời gian. Mình đi từ HCM nhé .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sweetwait; 10/06/2013 vào lúc 04:13 PM.
    • 848 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

1/7 em minh bay di Vancouver tu HN, can thi cho di cung den cang HKK, rui chi cho cho ba di Ota
    • 350 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Bạn yên tâm đi, lúc mua vé máy bay, bạn đăng ký dịch vụ hổ trợ người già, không biết tiếng Anh, nhân viên bán vé sẽ ghi chú trên vé của Mẹ bạn. Trươc ngày bay 2 ngày, mình gọi điện thoại kiểm tra lại ^xem họ có ghi chú phần này chưa. Lúc làm thủ tục check in họ sẽ đem đến 1 xe lăn, Mẹ bạn ngồi vào đó, sẽ có nhân viên đến lo cho Mẹ bạn làm thủ tục Hải Quan, và đẩy đến tận cửa máy bay. Dịch vụ này sẽ lo cho Mẹ bạn đến khi nào Mẹ bạn gặp được người thân đến rước mới hết nhiệm vụ.

Dịch vụ này miễn phí, Mẹ bạn có thể bồi dưỡng cho nhân viên đẩy xe ít USD, tùy lòng hảo tâm, họ không đòi hỏi. Thừong khoản từ 2 USD đến 5 USD.

Đồng thời bạn cũng soạn song ngữ ( 1 câu tiếng Việt, 1 câu tiếng Anh) trên giấy những câu sau đây, để khi nào cần thiết sử dụng trong chuyến đi Mẹ bạn chỉ cầ lấy bửu bối này ra và chỉ cho nhân viên hàng không, ví dụ như :

1/Tôi không nói được tiếng Anh. Giúp tôi gọi cho con tôi số này ………

2/Cho tôi xin một cái mền.

3/Tôi có 1 cái hành lý xách tay để trên này – làm ơn lấy giúp tôi.

4/Tôi có 1 hành lý ký gửi màu ....., tay cầm buột dây màu ....... Làm ơn đẩy tôi đến khu vực băng tải hành lý, tôi sẽ chỉ nó cho Anh/Chị.

5/Xin vui lòng mở/ tắt điện thoại giùm tôi.

6/Làm ơn chỉ giúp nhà vệ sinh ở đâu?

7/ Số liên lạc khẩn cấp của tôi là:...........; ....................;.................

8/Người thân của tôi chờ ngoài cổng ra ......... – làm ơn giúp tôi đến đó.

9/Tôi thấy mệt (nhức đầu/ cao huyết áp/ đau tim …) và tôi cần giúp đỡ.

...............và nhiều câu khác, tùy theo hoàn cảnh của Mẹ bạn.

Chúc Mẹ bạn có 1 chuyến đi thật bình an.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nmtuyet2003; 10/06/2013 vào lúc 05:40 PM.
    • 119 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bạm mua vé ở IOM sẽ được hướng dẫn, trợ giúp tại sân bay. Mình bay 17/6 này đi vancouver từ hcm. Nếu được thì đi chung với mình
    • 17 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn hãy yên tâm mẹ của bạn sẽ không bị lạc đâu vì bây giờ các hãng máy bay đều có dịch vụ hỗ trợ cho người già. Bạn book vé kèm theo xe đẩy cho người lớn tuổi sẽ có người đến đẩy xe cho mẹ của bạn lên xuống máy bay, khi chuyển sang máy bay khác cũng có người đến đẩy. Đến nơi họ sẽ đẩy ra giao lại cho người nhà. Bên cạnh đó họ sẽ dán 1 logo trên áo người già khi đó các tiếp viên và những người khác nhìn thấy logo đó họ sẽ tự động giúp đỡ mẹ bạn. Năm rồi ông xã của mình bảo lãnh mẹ của mình sang Canada du lịch lúc đầu mình cũng sợ mẹ mình bị lạc vì mẹ mình đã 70 tuổi, không biết tiếng Anh và lần đầu tiên đi du lịch ở Can và mẹ của mình chỉ đi có 1 mình thôi. Vì vậy ông xã của mình book vé có xe đẩy dành cho người già nên mẹ của mình đi và về rất an toàn. Bạn có thể book vé của Korea, Cathy, Eva....Mình thì thích đi của Kathy nhưng nếu mẹ của bạn không biết tiếng Anh thì đi của hãng Eva là tốt nhất vì trên máy bay và ở sân bay tiếp viên của Eva đều sử dụng kèm tiếng Việt cho người Việt Nam.
    • 486 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cám ơn tất cả mọi người. Do gấp quá nên mình đành đặt vé cho bà đi VNAIRline và Air Canada đi ngày 18/6 và về 18/7 rồi. Mình đã yêu cầu phòng vé hỏi VNA nhưng đều đc trả lời là dịch vụ cho người già giờ ko hỗ trợ nữa do họ ko có người (cắt giảm chi phí). Giờ mình chỉ hy vọng lúc checkin sớm mình sẽ yêu cầu tiếp và chuẩn bị cho bà một số câu song ngữ tình huống để bà tự xử lý vậy. Một lần nữa cám ơn thông tin của cả nhà.
    • 350 Bài viết

• 453 Được cảm ơn

Mình không rõ mẹ bạn bay bao nhiêu chuyến nhưng khó nhất vẫn là lúc transit vì các sân bay transit rất ro và rộng, rất nhiều terminals and gates; đến người đi nhiều còn bối rối nữa. Nếu mọi chuyện suôn sẻ thì còn có người hướng dẫn nhưng nếu thời gian transit ngắn, hoặc không gặp được người giúp thì sẽ rất dễ lạc, hoặc chậm chuyến bay. Trong 1 số trường hợp chuyến bay bị hoãn thì còn mệt nữa. Lúc đó ai sẽ giúp được mẹ bạn ? những cái này bạn nên để ý và cân nhắc. Chứ để người già đi lại quá nhiều và ở lâu trong khi kô có các điều kiện chăm sóc y tế, sức khỏe như ở nhà là không nên. Tốt nhất là tìm chuyến bay nào có dịch vụ.
    • 382 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongviet Xem bài viết
    Cám ơn tất cả mọi người. Do gấp quá nên mình đành đặt vé cho bà đi VNAIRline và Air Canada đi ngày 18/6 và về 18/7 rồi. Mình đã yêu cầu phòng vé hỏi VNA nhưng đều đc trả lời là dịch vụ cho người già giờ ko hỗ trợ nữa do họ ko có người (cắt giảm chi phí). Giờ mình chỉ hy vọng lúc checkin sớm mình sẽ yêu cầu tiếp và chuẩn bị cho bà một số câu song ngữ tình huống để bà tự xử lý vậy. Một lần nữa cám ơn thông tin của cả nhà.
    Hè năm ngoái mình về VN cũng đi VNA nhưng khi trở qua thì từ VN tới Pháp sẽ là Air France tiếp viên ko phải người Việt.
    Bạn lưu ý là khi quá cảnh tới Pháp là sẽ phải check in lại lần nữa mới được đi tiếp và chuyển qua Air Canada thì chỉ được 1 hành lí.Ko biết bây giờ có thay đổi gì ko bạn hãy hỏi kĩ lại nhen.
    • 514 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Bố mẹ mình ngày mai 18/6 bay Hà Nội - CDG (Pháp) đi hãng Airfrance, sau đó từ CDG đi Bremen (Đức), có bạn nào đi cùng chặng đường này không thì giúp mình nhé! Các cụ cũng đi lần đầu, nên rất lo lắng!
    • 664 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Mình thấy là nếu gấp quá thì chuẩn bị các câu song ngữ , cũng như viết sẵn số chuyến bay , giờ bay , rồi dặn ông bà khi đến sân bay , hoặc nối chuyến , gặp người nào mặc đồng phục thì chìa ra nhờ giúp đỡ . Chắc sẽ ổn .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,032 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

nếu các cụ đi máy bay một mình thì các bạn nên đăng kí xe đẩy cho các cụ vì như thế thi72 có người đẩy khỏi sợ lo lạc chuyến bay .và phài ghi vài câu song ngữ mà mình nghĩ cần thiết như . xin lỡi tơi ko biết tiếng anh , ghi sớ điện thoại của người thân nhờ người ta điện thoại giúp bằng tiếng anh để phòng khi bị lạc đường .... mẹ mình la72n nào qua cũng thủ sẳn cả chục câu song ngữ để trong túi có khi cần thì lấy đưa cho người ta giúp dùm.
    ăn ngon, ngủ ngoan , mau lớn nhé con iu
    • 67 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Lần trước mình cũng lo vì bố mình chưa đi bao giờ và không biết tiếng anh, mình chuẩn bị một loạt giấy tờ nào là bản đồ sân bay, cổng làm thủ tục ở đâu, thông tin vé may bay (tên cổng/tên ghế/thời gian bay...), dịch & điền sẵn tờ khai hải quan (tiếng anh/tiếng việt), những câu nói đơn giản, hướng dẫn thử tục an ninh hải quan, giấy tờ đưa cho họ nếu không hiểu họ hỏi gì...tóm lại là tất cả những gì có thể để tránh phiền hà vì chưa đi bao giờ lại không biết tiếng nhỡ bị lạc hay nó vặn vẹo thì mệt, lỡ chuyến bay, không làm được thủ tục...tránh tất cả những gì lằng nhằng như mang đồ ăn có thịt có sữa, mang quá cân...
    nhưng cuối cùng ông chẳng phải dùng gì cả vì đi của EVA nhờ phòng vé đăng ký dịch vụ meet & assist service hỗ trợ người không nói tiếng anh, họ có nhân viên đưa đến tận nơi làm thủ tục hải quan, rồi lại giúp mình đến làm thủ tục chuyến bay nội địa, các thủ tục làm rất là nhanh. Cuối cùng là những gì mình chuẩn bị bắt ông in ra và mang đi chẳng cần dùng gì cả nhưng mà có còn hơn không. Nếu bạn cần thì mình gửi cho. Chúc mẹ bạn một chuyến bay thoải mái và suôn sẻ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 514 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Bố mẹ mình sang đến nơi an toàn rồi! Sang đến sân bay CDG ( Pháp), không có xe lăn nào đón (mặc dù trước đấy làm thủ tục ở VN họ bảo sẽ đăng ký cho dịch vụ xe lăn ở sân bay bên đấy). Thế nên đã dặn trước các cụ là cầm tờ giấy có in mấy câu tiếng Anh hỏi chuyến bay đi Bremen - Đức và Vé máy bay ra hỏi NViên ở Sân bay. May quá cũng tìm được ng giúp, đưa 2 cụ ra xe ô tô để chuyển sang máy bay.