Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Du học sinh ở Canada được mang theo gia đình như vợ chồng con cái không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.01K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 61 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em muốn hỏi các chị đang sống tại Can và nhất là các chị đang du học là có trường hợp du học sinh nào ở Can đi du học được mang theo gia đình như vợ/chồng, con cái không ạ?
    Các chị tư vấn giùm em với, và nếu có thì chỉ dùm em chổ làm hồ sơ ở đâu ok luôn nhé.
    Em cám ơn các chị trước, chúc các chị nhiều sức khỏe !
    Thân ái !

• 802 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink_bui Xem bài viết
    Em muốn hỏi các chị
    đang sống tại Can và nhất là các chị đang du học là có trýờng hợp du học sinh nào ở Can ði du học ðýợc mang theo gia ðình nhý vợ/chồng, con cái không ạ?
    Các chị tý vấn giùm em với, và nếu có th
    ì chỉ dùm em chổ làm hồ sõ ở ðâu ok luôn nhé.
    Em cám õn các chị trýớc, chúc các chị nhiều sức khỏe !
    Thân ái !

Bạn ơi theo mình biết thì du học sinh được quyền bảo lãnh vợ (chồng), và con cái sang ở với mình trong thời gian mình học tập tại Can đấy. Người sang theo mình đó còn có Work permit để đi làm nữa đấy bạn ạ. Mình cũng sang Can theo diện đi theo chồng đấy. Xã nhà mình đang làm PhD ở đây. Lúc đầu mình chỉ xin visa du lịch 3 tháng thôi. Đến Hải quan họ cho mình 6 tháng. Khi ở hết thời gian này thì cả hai vợ chồng xin gia hạn thì mình được ở lại bằng thời gian với chồng mình đấy. Mình xin visa nhah lắm, từ lúc nộp hồ sơ đến lúc mình nhận được visa là khoảng hơn 2 tháng thôi. Bạn có thắc mắc gì cứ hỏi nhé. Nếu biết mình sẽ trả lời giúp.

Xin lỗi bạn hôm nay mới trả lời bạn được vì máy mình mới update Firefox rồi ko hiểu sao ko soan bài trong WTT được. Hix. Mình đang pahir dùng lại IE đây.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 61 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cám ơn chị nhiều lắm.
    Chị cho em hỏi nếu người hôn phối làm hồ sơ đi cùng 1 lúc thì có khó khăn không chị? Lúc trước chị làm hồ sơ ở chổ nào chị có thể chỉ em không? em không biết bắt đầu từ đâu nữa vì các cty du học đa số ít hoặc chưa từng làm diện này. Em sợ họ nhận đại rồi mình mất tiền thôi .Mình đi học Đại Học thì có trở ngại gì không,và có khó xin Visa trường hợp này không chị? Trường hợp buộc phải đi sau như chị thì phải chứng minh như thế nào vì em còn trẻ đi du lịch chắc khó phải không ạ? Có phỏng vấn không chị ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pink_bui; 12/09/2008 vào lúc 12:14 PM. Lý do: hỏi thêm

• 802 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Bạn ơi nếu bạn làm hồ sơ cho chồng đi luôn cùng bạn thì có lẽ sẽ khó hơn nếu bạn sang trước rồi làm thủ tục bảo lãnh chồng bạn sau. Mình có anh bạn mới sang cũng làm thủ tục cho vợ con sang cùng với anh ấy, người vợ thì đang có bầu nhưng mà họ om hồ sơ của anh ấy từ đầu năm đến gần 8 tháng mới cấp visa cho hai bố con anh ấy, vợ thì bị từ chối. Trường hợp của mình thì chồng mình đi trước vàbảo lãnh mình sau. Mình xin dễ lắm và ko phải phỏng vấn gì đâu mặc dù lúc mình xin visa mình cũng đang có bầu. À mình còn từ chối khám sức khỏe vì lý do có bầu nữa mà họ vẫn cho mình visa đấy.

Còn chuyện làm hồ sơ xin visa thì bạn đến văn phòng IOM ở Khách sạn Hozison nhé (Ko biết mình viết đúng tên KS ko nữa) KS này nằm ở Cát Linh, ngay chỗ cắt với Giảng Võ ấy. Bạn đến nộp hồ sơ ở đấy và khi có kết quả gì họ sẽ thông báo cho bạn. Trong hồ sơ bảo lãnh của chồng mình chỉ có các giấy tờ khai thuế của 3 năm trước thôi (Hình như chỉ cần 2 năm, bạn check lại ở chỗ IOM nhé). Chuyện còn trẻ hay ko thì ko quan trọng đâu vì mình cũng trẻ lắm. Hí hí. Chưa băm nhát nào đâu á. Nhưng mà theo xã mình nói thì du học sinh được mang theo vợ con trong quá trình học á.
    Học Đại học thì để mình hỏi lại xã mình xem xã mình có biết ko nhé. Vì học ĐH ở bên này thì là dạng tự túc, phải đóng tiền đắt lắm á ( gấp 3 lần người có PR hay citizen á). Học Đại học ở bên này mà có học bổng thì học phải giỏi lắm vì học bổng của trường ít lắm.

• 61 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em định sang cùng vì một người sẽ đi làm phụ một người đi học, như vậy sẽ thoãi mái hơn và cũng không phải chịu cảnh xa nhau. Vậy bây giờ visa của chị là visa du lịch hay visa gì ạ? chị có được phép đi làm không? theo em được biết thì visa du lịch không được đi làm. Xã chị đi bâo lâu thì chị mới được làm giấy sang? Chị chứng minh như thế nào?
    Còn về IOM thì em ở trong Nam chị ơi,IOM có ở Tp.HCM không chị?

• 1,172 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Em định sang cùng vì một người sẽ đi làm phụ một người đi học, như vậy sẽ thoãi mái hơn và cũng không phải chịu cảnh xa nhau. Vậy bây giờ visa của chị là visa du lịch hay visa gì ạ? chị có được phép đi làm không? theo em được biết thì visa du lịch không được đi làm. Xã chị đi bâo lâu thì chị mới được làm giấy sang? Chị chứng minh như thế nào?
    Còn về IOM thì em ở trong Nam chị ơi,IOM có ở Tp.HCM không chị?
    IOM trong Nam ở số 1A Phạm Ngọc Thạch, đối diện NVH Thanh niên đó bạn!

• 472 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Hỗ trợ mecun trả lời bạn cái nào.
    Không có qui định là xã đi bao lâu mới được sang. Việc làm ngay cùng thời điểm cũng được nhưng có lẽ không chắc ăn bằng chăng, ví dụ như trường hợp mecun nói đó. Nhưng tớ biết một bạn làm hồ sơ xin visa cả hai vợ chồng cùng lúc hồi đầu năm rồi (chồng đi học, vợ sang chăm chồng), và sứ quán chấp nhận cho visa cùng đấy. Lúc đầu để đơn giản, bạn làm visa du lịch (sẽ được 6 tháng), sau đó khi bạn sang đây rồi bạn có thể xin gia hạn đồng thời xin luôn giấy phép làm việc (work permit) và khi đó sẽ là cùng thời hạn với chồng bạn.
    Chuyện giấy tờ thủ tục bạn qua IOM họ sẽ đưa một danh sách những giấy tờ cần thiết. Hoặc bạn có thể tìm hiểu ở trang web, mình thấy hướng dẫn rất chi tiết và đầy đủ
    http://www.cic.gc.ca/

Chúc hai bạn hoàn thành sớm thủ tục

• 802 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Ờ em quên mất ở Viện chị mới có cặp vợ chồng sang nhỉ. hihi.

Bạn ơi visa du lịch thì đúng là ko được đi làm nhưng nếu là đi theo (chồng/ vợ) đang học bên đó thì sẽ được cấp Work permit để đi làm bạn ạ. Cái này thì khi sang đến Can bạn làm thủ tục xin thôi. Người ở nhà được đi làm để kiếm tiền nuôi người đi học mà. hihi. Mình thì mới có PR rồi nên đi lại ko cần xin visa nữa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmChip Xem bài viết
    Hỗ trợ mecun trả lời bạn cái nào.
    Không có qui định là xã đi bao lâu mới được sang. Việc làm ngay cùng thời điểm cũng được nhưng có lẽ không chắc ăn bằng chăng, ví dụ như trường hợp mecun nói đó. Nhưng tớ biết một bạn làm hồ sơ xin visa cả hai vợ chồng cùng lúc hồi đầu năm rồi (chồng đi học, vợ sang chăm chồng), và sứ quán chấp nhận cho visa cùng đấy. Lúc đầu để đơn giản, bạn làm visa du lịch (sẽ được 6 tháng), sau đó khi bạn sang đây rồi bạn có thể xin gia hạn đồng thời xin luôn giấy phép làm việc (work permit) và khi đó sẽ là cùng thời hạn với chồng bạn.
    Chuyện giấy tờ thủ tục bạn qua IOM họ sẽ đưa một danh sách những giấy tờ cần thiết. Hoặc bạn có thể tìm hiểu ở trang web, mình thấy hướng dẫn rất chi tiết và đầy đủ
    http://www.cic.gc.ca/

Chúc hai bạn hoàn thành sớm thủ tục

• 61 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vậy là theo các chị thì người đi học đi trước và người kia xin visa du lịch đi sau phải không ạ? Theo như kinh nghiệm của các chị thì người 26 tuổi xin visa du học Đại Học tự túc thì có khó không ạ? Sau khi người kia đi 1 tháng thì người ở nhà làm thủ tục xin visa được không ạ? Và người xin đi thăm có phải chứng minh tài sản hay mối ràng buộc gì không? Và em mới đi học lại ĐH bên này, đang đi học thì họ có từ chối cấp visa không các chị?
    Em hỏi nhiều như vậy vì hồi giữa năm ngoái em có đi hỏi thăm dịch vụ, họ bảo rằng đi Can khó lắm và khuyên em đi Úc đi. Úc thì cũng được nhưng em thích Can hơn vì có người thân.
    Vậy các chị tư vấn giúp em nhé. Em cám ơn nhiều nhiều.:Rose::Rose::Rose:

• 802 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Bạn ơi người đi trước, người đi sau hay xin cả hai cùng lúc cũng được. Việc cấp visa hay ko là do bên lãnh sự. Cũng ko biết may rủi thế nào. Như trường hợp mình nêu ra anh bạn mình hay trường hợp bạn chị EmChip nói ấy. Tuy nhiên khi bạn đi học tự túc thì bạn phải chứng minh tài chính là có đủ khả năng chi trả cho mấy năm học Đại học đó. Bạn muốn chồng bạn sang cùng bạn với visa visiter thì bạn hoặc chồng bạn phải chứng minh có đủ khả năng chi trả cho cuộc sống bên đó trong thời gian chồng bạn sống ở đó. Cái này tùy vào bạn xin cho chồng bạn đi 3 tháng hay 6 tháng. Khi chồng bạn có visa rồi và sang đến bên đó mới làm work permit và xin gia hạn bằng thời gian ở lại Can với bạn. Chứng minh tài chính thì chắc là có sổ tiết kiệm, nhà cửa, đất đai, ... Hồi mình đi thì đơn giản hơn vì xã mình đi học có lương Thầy trả nên chỉ nộp khai thuế hình như 2 năm và mình thì ko phải chứng minh tài chính gì cả vì người ax mình nói rõ trong đơn giới thiệu là sang đó mình ở với ax và mọi chi phí ax mình chịu. mình có bấy nhiêu thông tin đó hy vọng sẽ giúp được bạn.
    Vậy là theo các chị thì người đi học đi trước và người kia xin visa du lịch đi sau phải không ạ? Theo như kinh nghiệm của các chị thì người 26 tuổi xin visa du học Đại Học tự túc thì có khó không ạ? Sau khi người kia đi 1 tháng thì người ở nhà làm thủ tục xin visa được không ạ? Và người xin đi thăm có phải chứng minh tài sản hay mối ràng buộc gì không? Và em mới đi học lại ĐH bên này, đang đi học thì họ có từ chối cấp visa không các chị?
    Em hỏi nhiều như vậy vì hồi giữa năm ngoái em có đi hỏi thăm dịch vụ, họ bảo rằng đi Can khó lắm và khuyên em đi Úc đi. Úc thì cũng được nhưng em thích Can hơn vì có người thân.
    Vậy các chị tư vấn giúp em nhé. Em cám ơn nhiều nhiều.:Rose::Rose::Rose:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3