• 1 Lượt chia sẻ
  • 56.8K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mấy mẹ ơi,théc méc của em là như vầy:
    ở vn mình thì xài đơn vị đo lường theo Pháp:
    kích thước là m,cm,km..(đo đường đi,đo chiều cao ...)
    còn trọng lượng là kg,g...(cân nặng;hàng hóa :thịt ,cá ,rau quả...)
    còn xăng,sữa,nước thì đong thành lít,ml...ah luôn tiện em cũng vd thực tế là giá xăng trong nước bi jo là 17.000đ /lít đó (hic..hic...xăng lên nên cái j cũng lên hết...):Sad:
    thế ở Mỹ hình như là xài đơn vị khác fai ko các mẹ?nó tương bao nhiêu với đơn vị vn mình thường xài ?vậy các mẹ có gặp khó khăn j khi mới qua Mỹ ko?có thể kể vài kỉ niệm vui vui về vụ này.chứ mấy cái này mà ko rành thì khó đi chợ các mẹ nhỉ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

http://www.convert-me.com/en/convert/weight2volume
    có thể dùng những trang conversion tương đương để tính thể tích - khối lượng. http://vn.search.yahoo.com/search?p=...&cop=&ei=UTF-8

Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 3,092 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Chắc rikapham muốn biết giá trị tương đương giữa các đơn vị đo lường giữa Mỹ & VN để dễ so sánh khi mua đồ phải ko? Mình tính nhẩm dỡ ẹt, sau này đi đâu chắc phải nhét thêm máy tính bỏ túi. Mình chỉ nhớ một vài đơn vị thông dụng thôi nhen, ko biết có nhớ chính xác ko nữa.

1 pound = 0.454 kg
    1 ounce = 28.35 g
    1 inch = 2.54 cm
    1 foot = 0.3048 m
    1 gallon = 3.78 lít

Link này cũng hay nè:
    http://lopngoaingu.com/Weight-and-Measures.htm
    http://www.vietmaisau.org/forum/showthread.php?p=51825
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    • 3,087 Bài viết

• 1,972 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rikapham Xem bài viết
    vậy các mẹ có gặp khó khăn j khi mới qua Mỹ ko?có thể kể vài kỉ niệm vui vui về vụ này.chứ mấy cái này mà ko rành thì khó đi chợ các mẹ nhỉ.
    1 ngày cuối tuần, cô 3 của Phê bận không chở Phê ra chợ mua ham để làm bánh mì đem đi học được. Sẵn nhà gần tiệm bán ham, Phê nói thôi để PHê tự đi ra mua cho. Ra nhìn tới nhìn lui, thấy để 99 cents/pound. Rẻ quá, đồng bạc hà! Mua ít thì sợ họ cười, mà không biết 1 pound là bao nhiêu ký! Thôi mua đại 5 lbs, 5 đồng! Đứng chờ, chờ hoài ... lâu quá! Thằng mỹ trắng cứ slide hoài ... Bụng hơi lo, chít cha, không lẽ mình mua nhiều quá! Tới hồi nó đưa cho 5 cục, tá hỏa! Về nhà giấu mỗi cục 1 góc trong tủ lạnh! Nhưng ... trời bất dung gian hay sao á, bà cô chiều hôm đó tự nhiên sạch sẽ, clean up tủ lạnh! She lôi ra 1 cục:
    - ủa, còn ham nè con, mua chi!

Lát sau cục nữa: ủa sao còn đây!

Tới cục thứ 3, she la làng: trời ơi ở đâu mà wa' trời!

Sợ wa', khai thiệt, rồi lôi ra luôn cho rồi: Má ơi, còn 2 cục nữa nè!!! (Phê gọi her là má!)
    -------------------------------------------------------------------------------
    -- Bye!
    • 3,092 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

À mà ko chừng mang máy tính theo vẫn chưa đủ mà còn phải note lại mấy đơn vị thông dụng dán đâu đó trên máy tính để còn biết đường mà tính.

@ chị coffee: Mấy ngày mới hết 5 cục ham đó vậy chị?
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    • 3,087 Bài viết

• 1,972 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo vàng 2007 Xem bài viết
    @ chị coffee: Mấy ngày mới hết 5 cục ham đó vậy chị?
    Phê ăn 1 tuần, chủ yếu làm bánh mì đi học! Sau 1 tuần thì chúng nó vào thùng rác hết

mà bây giờ Phê xài lbs, gallon quen rồi nên mấy người ở VN, bên Úc, bên Châu Âu hỏi gì cũng ú ớ!!! Mày bao nhiêu ký ... hm, không biết! Con mày bao nhiêu ký, chả biết luôn!
    -------------------------------------------------------------------------------
    -- Bye!
    • 1,806 Bài viết

• 685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffee Xem bài viết
    Phê ăn 1 tuần, chủ yếu làm bánh mì đi học! Sau 1 tuần thì chúng nó vào thùng rác hết

mà bây giờ Phê xài lbs, gallon quen rồi nên mấy người ở VN, bên Úc, bên Châu Âu hỏi gì cũng ú ớ!!! Mày bao nhiêu ký ... hm, không biết! Con mày bao nhiêu ký, chả biết luôn!
    Đúng là xài quen rồi bị hỏi ngược lại không biết sao trả lời, ở nhà chị, chị dt nói chuyện với bà ngoại, bà ngoại hay hỏi 2 đứa cháu ngoại, nó cao bao nhiêu, nặng bao nhiêu kg rồi, chờ con đi lấy thước con đo, chứ nói inches với pound làm sao ngoại biết :Smiling:.
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

• 801 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffee Xem bài viết
    1 ngày cuối tuần, cô 3 của Phê bận không chở Phê ra chợ mua ham để làm bánh mì đem đi học được. Sẵn nhà gần tiệm bán ham, Phê nói thôi để PHê tự đi ra mua cho. Ra nhìn tới nhìn lui, thấy để 99 cents/pound. Rẻ quá, đồng bạc hà! Mua ít thì sợ họ cười, mà không biết 1 pound là bao nhiêu ký! Thôi mua đại 5 lbs, 5 đồng! Đứng chờ, chờ hoài ... lâu quá! Thằng mỹ trắng cứ slide hoài ... Bụng hơi lo, chít cha, không lẽ mình mua nhiều quá! Tới hồi nó đưa cho 5 cục, tá hỏa! Về nhà giấu mỗi cục 1 góc trong tủ lạnh! Nhưng ... trời bất dung gian hay sao á, bà cô chiều hôm đó tự nhiên sạch sẽ, clean up tủ lạnh! She lôi ra 1 cục:
    - ủa, còn ham nè con, mua chi!

Lát sau cục nữa: ủa sao còn đây!

Tới cục thứ 3, she la làng: trời ơi ở đâu mà wa' trời!

Sợ wa', khai thiệt, rồi lôi ra luôn cho rồi: Má ơi, còn 2 cục nữa nè!!! (Phê gọi her là má!)
    :Laughing::Laughing: Em đọc mà chết cười với chuyện của chị Phê. :Laughing::Laughing:
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em thấy chuyện mấy chị kể vui quá.hehehe.đúng là khác quá hen.