Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Con quốc tịch Mỹ bảo lãnh cha mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.91K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào chị em ở diễn đàn. Mình là thành viên mới mong chị em giúp đỡ.
    Mình có con gái quốc tịch Mỹ năm nay 24 tuổi muốn bảo lãnh cho mình sang Mỹ định cư. Mình đã đi Mỹ được 2 lần và dự định là sẽ bay sang Mỹ trong 2 tuần tới. Con gái mình muốn làm hồ sơ bảo lãnh cho mình ngay tại Mỹ. Mình không biết là thời gian làm hồ sơ bảo lãnh ngay tại Mỹ có nhanh hơn ở Việt nam hay không? Mình có cần phải đi phỏng vấn ngay tại Mỹ hay không? Thật sự mình rất lo khoảng này bởi vì mình không rành tiếng anh cho lắm nên phỏng vấn ngay tại Mỹ rất là khó khăn. Hơn nữa mình có 1 khó khăn trong phần giấy tờ là ngày tháng năm sinh trong giấy khai sinh mình có cho con gái lại khác với ngày tháng năm sinh mà con gái khai trong bằng quốc tịch của cháu. Con gái mình đi mỹ từ lúc 4 tuổi nên bây giờ chỉnh sửa khai sinh gần như là không thể. Mình định là sẽ không nộp khai sinh nhưng sẽ bổ sung bằng thư giải thích và ADN test. Mọi người nghĩ như vậy có được hay không ? Mọi người có thể cho mình lời khuyên nào khác cho trường hợp này hay không?
    Cảm ơn chị em đã bỏ thời gian đọc case của mình.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bảo lãnh cha mẹ sang Mỹ định cư

Xin phép hỏi các mẹ đã có kinh nghiệm bảo lãnh cha mẹ sang Mỹ định cư. Em có quốct tịch Mỹ. Chẳng là ba mẹ em đã già rồi, em muốn đưa ông bà sang Mỹ để tiện chăm sóc. Em thấy họ đòi bản copy giấy khai sinh và giấy kết hôn của ông bà để làm thủ tục, mà các giấy tờ này thì ba mẹ em không còn nữa vì...

• Sức hút khó cưỡng từ bánh Toppy1 mới

Với sứ mệnh cung cấp sản phẩm bánh tươi ngon, bổ dưỡng vì sự phát triển của thế hệ trẻ, Topcake tự...

• Định cư Canada có đáng không? Canada có phải là thiên đường?

Tôi thấy rất nhiều người muốn được định cư Canada nhưng không hiểu rõ là cuộc sống ở Canada thực tế...

• Con quốc tịch Mỹ bảo lãnh cha mẹ

Chào chị em ở diễn đàn. Mình là thành viên mới mong chị em giúp đỡ. Mình có con gái quốc tịch Mỹ năm nay 24 tuổi muốn bảo lãnh cho mình sang Mỹ định cư. Mình đã đi Mỹ được 2 lần và dự định là sẽ bay sang Mỹ trong 2 tuần tới. Con gái mình muốn làm hồ sơ bảo lãnh cho mình ngay tại Mỹ. Mình không...

• sinh con ở Mỹ: bão hiểm, xin sữa cho con và trợ cấp xã hội

Lập topic nay` mong chia sẻ với các mẹ muốn xin sữa cho con. Lúc mình có bầu cũng xin sữa và thức...

• 840 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Trước mình có ở trong trường hợp của bạn nên mình viết để bạn tham khảo.

1. Con gái bạn làm giấy bảo lãnh , phỏng vấn xin visa ở Việt Nam thì khoảng 1 năm bạn sẽ qua Mỹ được .

2. Qua Mỹ ko được phỏng vấn ngay . Phải làm hồ sơ , rồi chờ .

3. Bạn qua Mỹ với visa du lịch thời hạn là 6 tháng hay 1 năm . Khi visa hết hạn mà hồ sơ của bạn chưa được xét , bạn vẫn tiếp tục ở lại thì khi phỏng vấn phải có luật sư giúp < tiền trả cũng ko phải là ít > . Khả năng được chấp thuận là do may rủi .

4. Làm hồ sơ bảo lãnh phải nộp khai sinh , để chứng minh mối quan hệ huyết thống .

Bạn chờ các bạn khác vào giúp tiếp nhé . Chúc bạn may mắn .
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin cảm ơn Le Minh đã trả lời giúp. Mình có nhờ con gái hỏi thì người ta bảo khi mình xin visa qua Mỹ diện du lịch và trong thời gian chờ đợi giấy tờ hoàn tất, mình có thể apply cho adjustment to status và khi đó mình được ở Mỹ 1 cách hợp pháp. Vì visa của mình là 1 năm nên mình có thể sẽ bay về Việt nam dịp tết và sẽ quay trở lại mỹ ngay sau đó.( lúc đó vía du lịch của mình vẫn còn hạn). Mình không biết với diện của mình có xin được travel documents không nữa. Mong mọi người giúp đỡ.
    Mình biết khi qua mỹ nộp hồ sơ sẽ phải chờ, nhưng khi mình phỏng vấn sẽ phỏng vấn ở Mỹ hay phải quay về Việt nam ? Mình phỏng vấn bằng tiếng việt hay tiếng anh ?
    Mong mọi người bỏ thời gian giúp đỡ. Xin cảm ơn.
    • 93 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_be_carot Xem bài viết
    Chào chị em ở diễn đàn. Mình là thành viên mới mong chị em giúp đỡ.
    Mình có con gái quốc tịch Mỹ năm nay 24 tuổi muốn bảo lãnh cho mình sang Mỹ định cư. Mình đã đi Mỹ được 2 lần và dự định là sẽ bay sang Mỹ trong 2 tuần tới. Con gái mình muốn làm hồ sơ bảo lãnh cho mình ngay tại Mỹ. Mình không biết là thời gian làm hồ sơ bảo lãnh ngay tại Mỹ có nhanh hơn ở Việt nam hay không? Mình có cần phải đi phỏng vấn ngay tại Mỹ hay không? Thật sự mình rất lo khoảng này bởi vì mình không rành tiếng anh cho lắm nên phỏng vấn ngay tại Mỹ rất là khó khăn. Hơn nữa mình có 1 khó khăn trong phần giấy tờ là ngày tháng năm sinh trong giấy khai sinh mình có cho con gái lại khác với ngày tháng năm sinh mà con gái khai trong bằng quốc tịch của cháu. Con gái mình đi mỹ từ lúc 4 tuổi nên bây giờ chỉnh sửa khai sinh gần như là không thể. Mình định là sẽ không nộp khai sinh nhưng sẽ bổ sung bằng thư giải thích và ADN test. Mọi người nghĩ như vậy có được hay không ? Mọi người có thể cho mình lời khuyên nào khác cho trường hợp này hay không?
    Cảm ơn chị em đã bỏ thời gian đọc case của mình.
    Về khai sinh của con bạn thì bên VN bạn đã có khai sinh gốc của cháu, bạn nhớ dịch sang tiếng Anh, đồng thời đem công chứng, sau đó gửi sang cho con bạn bên này, dặn cháu phải đến SS Administration, để điều chỉnh lại nếu sai ngày tháng năm sinh, ngoài ra những chi tiết khác phải giống như tên cháu, tên cha, mẹ.
    Bạn nên làm việc này trước khi làm những giấy tờ khác.
    Tôi thì không ở trong diện phỏng vấn này nên không biết, nhưng tôi nghĩ đây là phỏng vấn cho người sắp định cư, chứ đâu phải phỏng vấn đi xin việc làm hay là đi thi quốc tịch mà cần phải biết tiếng Anh. Bạn cũng đừng lo lắng quá.
    Chúc bạn chu toàn được mọi việc nhé.
    • 447 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Theo mình biết thì phỏng vấn ở Mỹ chứ không cần về VN và phỏng vấn = tiếng Anh nhưng bạn được quyền đem theo người để dịch. Có điều là nếu bạn đi vè nhiều lần như vậy thì không biết khi họ xét có ảnh hưởng gì không.
    Và cũng lưu ý là nếu con bạn trở thành công dân Mỹ nhờ là con nuôi thì sẽ không được quyền bảo lãnh bạn đâu. Nếu ở trong trường hợp này th ì check lại với luật sư.