Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Con bảo lãnh Ba Mẹ qua diện định cư, anh chị nào đã có kinh nghiệm giúp em với ạ!

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 4.51K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 205 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào các anh chị!
    Là thế này ah! em chuẩn bị sinh em bé, muốn lãnh mẹ chồng em qua định cư. nhưng vì muốn tiết kiệm ít tiền cho con nên muốn tự làm hồ sơ bảo lãnh không qua dịch vụ. Anh chị nào đã từng làm như vậy rồi làm ơn giúp em với. form bảo lãnh là form nào? rồi cần kêu mẹ ở VN gởi qua những loại giấy tờ nào để gởi đi lúc mở hồ sơ ạ! nói thật em cũng không biết tự làm hồ sơ có được không? nên em cứ lên đây mong mọi người giúp em, nếu thấy tương đối dễ thì em sẽ làm, còn không chắc cũng phải nhờ dich vụ thôi.
    em cám ơn rất nhiều !
    :cool: Đừng hỏi tại sao Nghèo mà vẫn Giỏi, mà hãy hỏi tại sao Giỏi mà vẫn Nghèo!:Nottalkin:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 101 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình thì k có kinh nghiệm gì nhiều nên biết sao nói vậy nhé , đọc trên website của USCIS thì thấy đơn giản lắm k cần p nhờ dịch vụ chi cho tốn kém. Nếu bảo lãnh cha mẹ thì đầu tiên chỉ cần giấy khai sinh của người bảo lãnh trong đó có tên cha mẹ (người muốn bảo lãnh), và các giấy tờ cần thiết của người bão lãnh (giấy chứng nhận quốc tịch, khai sinh chứng tỏ quan hê với ba mẹ...dĩ nhiên là giấy tờ đã dịch ra tiếng Anh nhé :Smiling, và lệ phí là có thể gửi đi rồi, sau đó họ sẽ gửi giấy về nói cho mình biết những giấy tờ cần thiết thì mình bổ sung sau. Trong thời gian này thì kêu người bên nhà đi dịch và công chứng các giấy tờ cần thiết như: giấy khai sinh... nếu tiện thì cứ gửi sẵn qua bạn giữ trước, khi nào họ kêu thì mình nộp thôi.
    Mẫu đơn dùng cho bảo lãnh cha mẹ và vợ chồng là mẫu I-130 (đơn xin bảo lãnh dùng cho cha, mẹ, vợ, chồng ), download và lấy tại đây:
    http://www.uscis.gov/portal/site/usc...0045f3d6a1RCRD

P/S: mình cũng đang làm bảo lãnh cho mẹ, đã nộp đơn y như những gì họ yêu cần trên website này và đã nhận được hồi âm là được chấp nhận, giờ thì làm theo những gì trong yêu cầu thôi.
    • 8,035 Bài viết

• 7,064 Được cảm ơn

Có bài cũ bạn xem lại nhé
    Bảo Lãnh Ba Mẹ qua Mỹ