Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Có nên sang định cư Mỹ vào thời điểm này?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.56K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 38 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Xin chào các chị!
    Em là thành viên mới tinh khôi của diễn đàn. Em có 1 chuyện nhờ các chị và các bạn tư vấn, góp ý dùm em nên làm thế nào.
    Em chưa có gia đình. Hồ sơ của em do Mẹ bảo lãnh đã kêu phỏng vấn rồi, nhưng thật sự từ khởi đầu cho đến bây giờ em không muốn đi 1 chút nào cả, nhưng mọi người trong gia đình khuyên nên đi vì thế này, thế nọ... Em có Cha Mẹ và 2 người anh sống ở Mỹ.
    Em có nhiều lý do để không muốn đi, thứ 1: Vì công việc của em ở VN hiện tại rất tốt, cuộc sống thì thoải mái. Thứ 2: Tình hình kinh tế Mỹ lúc này thì ai cũng biết rồi. Không biết đến bao giờ mới hồi phục được. Các chị và các bạn hãy cho em lời khuyên chân thành nhé! Cám ơn rất nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi JUNICHI NGOC; 26/01/2009 vào lúc 10:12 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 745 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mod đề cao chuyện sống gần cha mẹ, anh chị vì có đi xa mới thấy tình ruột thịt quý nhường nào.
    Hãy bấm F9 hoặc F12 khi không gõ được tiếng Việt có dấu các bạn nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,088 Bài viết

• 1,978 Được cảm ơn

đôi khi mình nghĩ lại, nếu mình ở lại VN, mỗi tháng cha mẹ anh chị em gởi về cho mình vài trăm thì mình sướng hơn qua này á
    -------------------------------------------------------------------------------
    -- Bye!
    • 3,573 Bài viết

• 1,608 Được cảm ơn

Qua bên này thì khi nào cha mẹ già yếu rùi đi lại thăm vẫn dễ hơn là bạn ở VN
    a special gift on Valentine's Day! :LoveStruc:
    • 375 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Mình nghĩ cuộc sống này luôn luôn là sự chọn lựa, nhưng mọi quyết định đều do mình. Nếu mình là bạn, mình sẽ qua đoàn tụ với cha mẹ. Chẳng có gì bằng tình thân. Có rất nhiều người qua đây đã bỏ lại Việt Nam tất cả những sung sướng để bắt đầu lại từ con số 0.
    "ĐÊM ĐÊM THẮP NGỌN ĐÈN TRỜI
    CẦU CHO CHA MẸ SỐNG ĐỜI VỚI CON"
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng
    • 791 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Mình thì ủng hộ ở lại việt nam, vì nơi đâu là chính mình thì nó là cuộc sống của mình thôi. Như mình bây giờ, có muốn đâu, vẫn phải xa gia đình vì theo chồng. :Rose:
    Thêm máy khâu, thêm tác phẩm, thêm niềm vui!
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

HMV hong hiểu tại sao có nhiều người suy nghĩ kiểu như vậy , bạn của HMV ở VN có mail nói bây giờ người Vn chê Mỹ dữ lắm kinh tế khủng hoảng.... đủ thứ thật là buồn khi những người đang sống ở VN cứ nghe báo chí thổi phòng rồi hoang mang đủ thứ...dù Mỹ có như thế nào thì vẫn hơn được rất nhiều nước , bạn thử nghĩ nếu ở VN mà bị thất nghiệp nhà nước VN có chu cấp tiền trợ cấp cho bạn ,đời sống có được tự do thoải mái không ? nếu bạn vô sản thì không sao nhưng nếu có chút tài sản cũng phải lo lắng đủ thứ:Thinking:
    Thử nhìn xa một xíu đi bạn , thử đứng ở số 1 lê duẩn TPHCM mà xem vẫn có mấy trăm người một ngày chờ phỏng vấn đó thôi
    :Rose::Rose::Rose: Tôi yêu tiếng nước tôi từ khi mới chào đời :Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 122 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nếu khuyên chị là chọn chỗ nào chị thích thì có lẽ khó cho chị vì chị đã bao giờ sống ở Mỹ 1 thời gian dài đâu mà biết thích Việt Nam hơn Mỹ hay Mỹ hơn VN phải 0 ? Nên quyết định là tùy vào cách suy nghĩ của chị. Chị nên tự hỏi mình cái gì quan trọng với mình nhất.

Ngày xưa khi sang Mỹ du học, Venus mất 2 năm mới thích nghi với nơi này. Sau đó thì cuộc sống có lúc thăng trầm, vui thì mình lại thích ở Mỹ, buồn thì lại muốn về VN. Nhưng sau bao thăng trầm đó thì Venus rút ra 1 kinh nghiệm đó là nơi nào cũng có cái hay riêng của nó. Nếu ngày xưa 0 sang Mỹ, làm sao mình trưởng thành hơn so với những người bạn cùng trang lứa, kiến thức thu nhặt cũng nhiều hơn nếu đem so sánh thời gian này mình ở VN trong nệm ấm chăn êm. Nhưng nếu ở lại VN chắc cuộc sống sẽ nhẹ nhàng, 0 có nhiều thăng trầm bằng ....

Cái nào cũng có cái hay của nó chị ah. Quan trọng là điều gì quan trọng với chị? Chị phải tự quyết định nhé! Còn nếu chị nghĩ Mỹ đang suy thoái kinh tế, thì xin lỗi, Mỹ có nghèo đến đâu cũng vẫn hơn những nước khác rất nhiều. Đồng ý với Hoa Mai Vàng ở điểm này. Đây cũng 0 phải là đợt suy giảm kinh tế đầu tiên trong lịch sử Mỹ. Nếu nói là 0 biết đến bao giờ thì Venus 0 đồng ý! Theo ước tính thì Mỹ sẽ mất khoảng 3 năm để trở lại bình thường mà thôi. Ngoài ra, Mỹ xuống thì kinh tế cách nước khác cũng xuống(chứng tỏ Mỹ có sức ảnh hưởng lớn), vậy mà sao VN mình lại chê nhỉ? Trong khi các nước trên thế giới đang lệ thuộc vào kinh tế Mỹ chứ ???

Chúc chị quyết định sớm nhé!
    • 3,005 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Bạn không nói rõ là bạn đã bao nhiêu tuổi? Nếu ở độ tuổi 20 đến 30 thì sang Mỹ vẫn còn làm được điều gì đó. Có thể đi học lại và có nghề nghiệp đàng hoàng nếu bạn quyết chí làm.

Nếu bạn sang Mỹ rồi mà không thích ở thì vẫn có thể quay trở về VN, nhưng nếu bạn quyết định ở lại VN thì sẽ mãi mãi không có cơ hội sang Mỹ nữa. Sẽ rất khó để apply các loại visa khác vì bạn có gia đình bên Mỹ.

Ông bà mình nói là "đi một ngày đàng, học một sàng khôn". Có đi đây đi đó nhiều thì bạn càng có nhiều kinh nghiệm sống, con người tự nhiên trở nên chững chạc hơn. Càng đi nhiều sang những nước khác thì bạn càng mở rộng tầm mắt của mình và có cái nhìn khác đi về những dân tộc và đất nước khác.

Bản thân mình là con một, có nhà cửa và công việc đàng hoàng ở VN. Khi lớn lên má mình không bao giờ giữ mình ở nhà, bà chỉ nói là không thích sống chung với gia đình của con. Mình làm cách gì bà cũng không muốn về sống chung với đứa con gái duy nhất cả.

Khi có cơ hội đi Mỹ, mình suy nghĩ rất lâu, không biết là có nên đi hay không. Nhưng cái xã hội VN làm mình chán, con người thì ở đâu cũng có kẻ xấu người tốt. Mình suy nghĩ thật lâu mặc dù là ông xã đã apply visa, nhà cửa vẫn chưa sang tên, công việc vẫn làm cho đến ngày cuối cùng lấy visa.

Cuối cùng thì thấy là nên đi để biết đây biết đó, cộng thêm là bà mẹ mình không quan tâm lắm, bà chẳng bao giờ hỏi mình việc xin visa như thế nào, tự làm tự chịu. Mình cảm thấy là yên tâm vì bà không tỏ ra muốn mình ở gần và dù sao thì cũng còn có cậu dì ở VN rất nhiều, có gì vẫn nhờ được. Thế là quyết định ra đi. Bây giờ khi đi rồi thì bà mẹ ở VN bắt đầu buồn và bà than thở là không có ai ở gần chăm sóc bà.:Thinking:

Bạn hãy suy nghĩ xem là có thích ở gần gia đình không? và có thích đi đây đi đó cho hiểu biết nhiều hơn không? Visa diện cha mẹ bảo lãnh thì là dể đi nhất, không khó khăn như những loại visa khác. Bạn không nên lãng phí một cơ hội đi đây đi đó để có thêm nhiều kinh nghiệm sống cho bản thân mình.
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng giống trường hợp bạn, vừa mới qua Mỹ. Nếu có thể quay lại 3 tháng trước :Angel:, mình sẽ đề nghị với sếp vẫn giữ vị trí của mình trong vòng 2 tháng, nếu trong vòng hai tháng đó mình quyết định ở Mỹ thì mình sẽ thông báo với sếp rồi hoàn tất hồ sơ nghỉ việc (nếu sếp chấp thuận :Thinking. Qua Mỹ rồi, nếu mình không thích sẽ quay lại VN, xem như là đi du lịch Mỹ.
    • 38 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chân thành cám ơn mọi người đã gợi ý cho em những điều em chưa biết về nước Mỹ.
    • 38 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đã có lúc mình cũng nghĩ đến tình huống này, nhưng không biết có ổn không. :Sad:
    • 38 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PHUC NAU Xem bài viết
    Mình cũng giống trường hợp bạn, vừa mới qua Mỹ. Nếu có thể quay lại 3 tháng trước :Angel:, mình sẽ đề nghị với sếp vẫn giữ vị trí của mình trong vòng 2 tháng, nếu trong vòng hai tháng đó mình quyết định ở Mỹ thì mình sẽ thông báo với sếp rồi hoàn tất hồ sơ nghỉ việc (nếu sếp chấp thuận :Thinking. Qua Mỹ rồi, nếu mình không thích sẽ quay lại VN, xem như là đi du lịch Mỹ.
    Đã có lúc mình cũng suy nghĩ nhu PHUC NAU, nhưng chắc là không ổn.:Sad:
    • 481 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi online143 Xem bài viết
    Bạn không nói rõ là bạn đã bao nhiêu tuổi? Nếu ở độ tuổi 20 đến 30 thì sang Mỹ vẫn còn làm được điều gì đó. Có thể đi học lại và có nghề nghiệp đàng hoàng nếu bạn quyết chí làm.

Nếu bạn sang Mỹ rồi mà không thích ở thì vẫn có thể quay trở về VN, nhưng nếu bạn quyết định ở lại VN thì sẽ mãi mãi không có cơ hội sang Mỹ nữa. Sẽ rất khó để apply các loại visa khác vì bạn có gia đình bên Mỹ.

Ông bà mình nói là "đi một ngày đàng, học một sàng khôn". Có đi đây đi đó nhiều thì bạn càng có nhiều kinh nghiệm sống, con người tự nhiên trở nên chững chạc hơn. Càng đi nhiều sang những nước khác thì bạn càng mở rộng tầm mắt của mình và có cái nhìn khác đi về những dân tộc và đất nước khác.

Bản thân mình là con một, có nhà cửa và công việc đàng hoàng ở VN. Khi lớn lên má mình không bao giờ giữ mình ở nhà, bà chỉ nói là không thích sống chung với gia đình của con. Mình làm cách gì bà cũng không muốn về sống chung với đứa con gái duy nhất cả.

Khi có cơ hội đi Mỹ, mình suy nghĩ rất lâu, không biết là có nên đi hay không. Nhưng cái xã hội VN làm mình chán, con người thì ở đâu cũng có kẻ xấu người tốt. Mình suy nghĩ thật lâu mặc dù là ông xã đã apply visa, nhà cửa vẫn chưa sang tên, công việc vẫn làm cho đến ngày cuối cùng lấy visa.

Cuối cùng thì thấy là nên đi để biết đây biết đó, cộng thêm là bà mẹ mình không quan tâm lắm, bà chẳng bao giờ hỏi mình việc xin visa như thế nào, tự làm tự chịu. Mình cảm thấy là yên tâm vì bà không tỏ ra muốn mình ở gần và dù sao thì cũng còn có cậu dì ở VN rất nhiều, có gì vẫn nhờ được. Thế là quyết định ra đi. Bây giờ khi đi rồi thì bà mẹ ở VN bắt đầu buồn và bà than thở là không có ai ở gần chăm sóc bà.:Thinking:

Bạn hãy suy nghĩ xem là có thích ở gần gia đình không? và có thích đi đây đi đó cho hiểu biết nhiều hơn không? Visa diện cha mẹ bảo lãnh thì là dể đi nhất, không khó khăn như những loại visa khác. Bạn không nên lãng phí một cơ hội đi đây đi đó để có thêm nhiều kinh nghiệm sống cho bản thân mình.
    Trường hợp của Gfarias là theo chồng xa gia đình nên em chọn ở lại VN để gần gia đình, còn bạn này là gia đình cha mẹ anh em ở Mỹ.

Mình cũng nghĩ như Online143, bạn có cơ hội đi thì cứ đi, bạn qua lấy được GC 10 năm rồi nếu bạn không thích cuộc sống ở Mỹ bạn có thể về lại VN, và muốn qua Mỹ lại lúc nào cũng được. Còn nếu bạn quyết định bỏ phỏng vấn thì khi muốn đi qua thăm gia đình bạn sẽ khó mà xin được visa du lịch khi có họ hàng ruột thịt ở Mỹ. Như bạn gì nói đó, bạn có thể xin xếp nghỉ khoảng 2-3 tháng nếu thấy thích cuộc sống ở Mỹ lúc đó bạn có thể confirm nghỉ luôn. Chúc bạn có quyết định đúng cho cuộc đời của mình.
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JUNICHI NGOC Xem bài viết
    Đã có lúc mình cũng suy nghĩ nhu PHUC NAU, nhưng chắc là không ổn.:Sad:
    Đến ngày hôm nay mình vẫn còn nuối tiếc công việc ở VN, 1 công việc với vị trí cao-1 trong những công ty có vốn đầu tư nước ngoài lớn nhất VN-lương + bổng lộc :Angel:

Nhưng mình đã quyết định đi Mỹ rồi, bạn biết không ! Cuộc sống bắt đầu bên này sao giống như môn chạy vượt rào đối với mình, có lúc muốn hụt hơi nhưng khi vượt qua được 1 cái rào thì thấy mình chững chạc hơn và thú vị lắm bạn à.

Có điều này, nếu bạn thích học cao hơn nữa hoặc theo học 1 ngành học khác mà bạn thích thì nước Mỹ là nơi bạn sẽ tìm thấy điều đó.
    • 1,087 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

mình thì thấy ở Mỹ bây giờ cũng có khó khăn đấy chứ nhỉ, nguời thất nghiệp nhiều vô kể, bạn mình ở Rhode Island nói tỷ lệ thất nghiệp ở đây đã lên tới 10% rồi. vừa xong Microsoft đã lần đầu tiên sa thải nhân viên chính thức và con số sa thải là 5k nguời. Mình có vài nguời bạn làm về tài chính cũng đang chờ bao giờ thì phải ra đi, ko chỉ ngành này còn một số ngành khác công ty cũng downside nhiều. Nguời vừa ra truờng đi xin việc cũng khó, người đang có việc cũng lo lắng vì sợ bị mất việc, ở đâu đâu cũng thấy thiếu funding, thâm hụt v.v. Bây giờ ngân sách một số tiểu bang cũng bị ảnh huởng nặng, nói đâu xa, truờng của anh rể mình hôm truớc gửi thư báo là bang yêu cầu cắt giảm tiếp hơn 35 triệu, thế là có thể phải đóng cửa cả một campus hay là sa thải cả nghìn nguời. bang Cali hiện nay ngân sách cũng sắp về zero, một số thành phố ko có ngân sách độc lập họ cũng phải cắt giảm cả funding cho các truờng tiểu học nữa.
    Nói chung nói nuớc Mỹ to lớn mạnh thì cũng đúng nhưng nếu nhìn kỹ và nhìn sâu vào từng khu vực thì thật sự là nuớc Mỹ đang bị lao đao và ảnh huởng nhiều. Do vậy bây giờ rõ ràng là kiếm việc ở đây khá khó khăn và phải cạnh tranh với nhiều nguời. Mình ko rõ là kiếm việc trong cộng đồng Việt nam như đi làm ở các chợ, cty nguời Việt thì có khá hơn ko nhưng rõ ràng bây giờ ở đâu cũng bị ảnh huởng. Do vậy nếu bạn quyết định bỏ tất cả để đi thì nên suy nghĩ cho kỹ. Mà mình sang bên này thì một thời gian cũng phải độc lập chứ ko thể dựa mãi vào cha mẹ hay anh chị em đuợc khi mọi nguời bây giờ ai cũng khó khăn như ai, nên thật sự mình nghĩ cũng phải tìm hiểu thực tế (hỏi cụ thể mọi nguời, có plan rõ ràng 2-5 năm tới sẽ và có thể làm gì) và đặt lên mà so sánh thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Két con; 28/01/2009 vào lúc 02:20 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nên đi đi bạn à.Đi thì khó nhưng về thì dễ mà.Đúng là mỗi người mỗi cảnh các bạn nhỉ.Gia đình mình giờ cũng chỉ còn có mỗi đứa em đang kẹt lại ở việtnam.Gia đình mình thì đang cố gắng tìm đủ mọi cách cho nó qua càng sớm càng tốt.tình cảm ruột thịt lúc nào cũng nên ưu tiên.anyway,chúc bạn sớm có quyết định đúng nhất nhé.
    hihi..viết xong cho bạn là minh ra sân bay về việt nam "du hí " đây.cũng 2 năm rồi ko về ,giờ cảm giác khó tả thật đấy các mẹ ạ.
    • 204 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bạn ơi, bỏ lý do kinh tế khủng hoảng hay chuyện xã hội ra ngoài một tí thì bạn cứ tự hỏi xem bạn muốn sống bên cạnh ai, và mong mỏi gì ở tương lai của chính bạn, lắng nghe tâm sự của chính mình bạn sẽ có một quyết định đúng
    • 4,312 Bài viết

• 2,076 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenngocanhvy Xem bài viết
    Chị iu giải thích hàm ý của chị dùm em nghen. Não em sao nó nhai chậm thế hỏng biết :Sigh::Sigh::Laughing:
    Đời em thì chưa si nhê để có thăng trầm nhưng đời bố mẹ, đời ông chồng thì lên voi xuống chó dữ dằn luôn. Ngồi BMW, ngồi Honda, hay thậm chí hỏng còn gì phải xuống ngựa đi bộ luôn roài :RaisedEye
    Chắc tại bexinh04 đang lái Mercedes, Jaguar, Cadillac hay gì đó tương tự :Battin ey:

Thật tình là không có mẫu số chung cho lời khuyên nên đi hay ở. Mỗi người đều biết rõ hoàn cảnh của mình và là người duy nhất có thể quyết định. Nhưng nếu còn trẻ, chưa có gia đình, con cái vướng bận, thì có lẽ cũng nên đi 1 lần cho biết. Chuyện kinh tế suy thoái, mất việc làm... thì đúng là đang nghiêm trọng thật. Nhưng tính ra vẫn chưa là gì so với Depression những năm 1930s. Làm lại từ đầu là 1 chuyện khó, nhất là đối với ai đang có địa vị xã hội, nền tảng tài chính tốt, nói chung cái "ego" của người Việt mình khá lớn Vậy thì bạn hãy lấy giấy viết ra, chia làm 2 cột, một bên Pros, 1 bên Cons, rồi list ra hết mọi thứ pros và cons xem cái nào "nặng" hơn rồi mình làm theo.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me HyLam; 29/01/2009 vào lúc 01:42 AM.
    • 237 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chủ topic chưa có gia đình, có cuộc sống thoải mái ở VN nhưng quan trọng mình muốn gần gũi gia đình hay chọn cuộc sống ở VN với công việc, bạn bè, người thương.

Pooh nghĩ bạn cũng đã liệt kê (2 cột như các chị ở trên nói) những cái được và mất giữa đi và ở, nhưng chưa chắc cái bạn đã và đang viết ra là đúng. Đời mà, ai biết được rồi sau này sẽ ra sao, có thể hôm nay cái mình viết ra ở cột thứ 1 "ngày mai" nó chạy sang cột thứ 2 thì sao.

Quan trọng là mình ưu tiên cái nào, cái mục đích nào đặt lên hàng đầu. Nếu Pooh là chủ topic thì Pooh "chạy theo mẹ" rồi. Nếu có cơ hội thì đi đi bạn ah, đi thì khó chứ về lại VN không khó chút nào. Qua đây 1,2 tháng hay 1,2 năm nếu không thích về lại cũng chẳng sao, lại học hỏi được nhiều điều thực tế.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2