Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Có nên cắt tóc cho bé sơ sinh không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 98 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hồi ở VN mình hay thấy khi bé sơ sinh được 1 tháng trở lên người ta hay cạo tóc và cắt lông mi cho bé, nói là cạo tóc máu để tóc mới ra đẹp và dày hơn. Theo các mẹ có nên cạo tóc cho bé sơ sinh không ? Ở US này muốn cạo tóc cho bé thì phải làm sao ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Đúng 1 tháng mình lôi bé ra cắt tóc, nhưng mà phải cắt là vì trên đầu bé nhiều cradle cap quá, tóc dài không thể gội cho sạch được. Tự cắt thôi, lựa lúc bé ngủ thì cắt, nhưng mà vì vậy nên sợi dài sợi ngắn trông "nham nhở" lắm Cắt xong mà bố nó cứ tiếc hùi hùi mái tóc đẹp. Chả thấy tóc mới mọc ra đẹp hơn tí nào mà cứ lởm chởm vì tay nghề của mình có hạn. Theo mình nghĩ thì không cần thiết nếu không bắt buộc phải cắt. Còn khoản cắt lông mi thì nhất quyết là không rồi, cắt tóc mình còn run tay huống hồ cầm kéo cắt lông mi cho con. Mà dài hay ngắn là do gen của bố mẹ thôi.
    • 1,176 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Em nghe bảo bấm lông mi thì trong tháng sẽ có tác dụng hơn thì phải. Nhà e có 2 đứa a họ sinh đôi, trong tháng dùng bấm móng tay bấm 1 tí xíu lông mi, nhưng chỉ làm cho 1 đứa. bây giờ lớn lên, đứa được bấm mi dài hơn hằn, cong và rất đen. Không biết có đúng không nhưng em thấy gần nhà em cũng có một số đứa trẻ làm theo cách này, và đứa nào lông mi cũng đẹp cả, chẳng biết do di truyền hay do gì nữa.
    • 625 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em bé nhà mình chỉ có 2 tuần là mình cắt tóc tróc lóc vì cu cậu nhiều tóc quá và lại xoăn xoăn nên nó châm ngược vào da đầu làm y khó nằm ngủ.
    với lại mình có canh chừng y ngủ là cắt lông my 4 lần trong 1 tháng vi cái này mọc nhanh và dài hơn cái cũ nhiều. Kể cả tóc cũng mọc nhiều hơn, dày hơn nữa.
    Hình như có nghe mấy cụ bên vn bảo cắt trong tháng thì sẽ tốt hơn. nhưng bên vn mình thì có người kiêng. Nhưng mình thử nghiệm cu cậu nhà mình thì mọi việc Ok, chắc tùy trẻ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ
    bé trai nhà em được 4,5 tháng chẳng hiều sao 2 tuần nay lại bị rụng tóc, chỉ rụng cọng ngắn nhỏ li ti chứ không rụng cọng dài. em lo quá không biết như vậy là do bé thay tóc máu hay sao nữa. các mẹ có ý kiến gì không?
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì không có cắt tóc con mình, lúc mới sinh ra nó có nhiều tóc lắm, sau đó khoảng 3 tháng trở lên đầu nó bị c.t trâu rồi rụng tóc liên tục. Sau đó BS nói mình là phải làm cho sạch ct trâu trên đầu nó nếu không tóc nó sẽ rụng hết, từ ngày đầu bé mình được làm sạch ct thì đã hết rụng tóc và tóc mới bắt đầu mọc lại rồi.