Hội Người Việt ở Châu Mỹ

Có Mẹ Nào Ở Canada Không? (phần 3)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 87.5K Lượt đọc
  • 1.36K Trả lời

42 Người đang theo dõi

• 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BIBOBINO Xem bài viết
    Chị Ngoc_Nghi: Em rất vui có chị ở Winnipeg, bữa giờ em đang lo không có ai bầu bạn bên đó..

Em cám ơn chị nhiều về những lời khuyên, em sẽ ghi nhận lại hết để chuẩn bị hành trang. Ở SG mỗi lần mưa lạnh là em đã run lên rồi, nghe chị nói -40 em đang lo sốt lên đây.

Còn về chi phí một tiện ích chị có thể cho em biết sơ bộ dc kg?
    - heat
    - hydro
    - cable
    - Water
    - laundry
    ....

thời gian đầu tụi em tính mướn apartment thôi...

chúc chị tươi trẻ và hạnh phúc nhe.
    chẳng có j mà c phải lo về thời tiết bên này hết,ai lúc mới qua cũng sợ vậy thôi,chứ ở qua được 1 năm thì c thấy chẳng là j hết,đâu có ai chết mà sống ko được ở xứ lạnh này.Ng ta mặc 1 lớp áo thì mình mặc 3 lớp áo ấm,miễn sao mình ấm là được,ko có ai rảnh soi xét c đâu.Winipeg với Regina là 1 c ah,có khi mùa đông lạnh cộng với gió lên đến -50 độ là chuyện thường,khi c qua đây sống sẽ thấy cái lạnh ko là j,e chỉ ngán gió bên này thôi,vừa lạnh vừa gió là rẻt luôn,hi hi hi hi..........e nói vậy cho c biết để ko lo sợ nhé.

E ko biết c nghĩ thế nào,chứ bản thân e thấy thế nào,nếu vc c có mang 1 ít tiền qua thì ko nên mướn apartment,thay vì số tiền trả hằng tháng thì tiền ấy c hãy dành để trả góp căn nhà.C lấy số tiền của mình mang qua down vào 1 căn nhà,còn thiếu bao nhiêu mỗi tháng góp nhưng cuối cùng nhà đó là của mình,chứ nếu c mướn nhà ở thì cả đời vẫn ko phải nhà cuả mình.
    Còn mấy tháng đầu mới qua còn nhiều việc phải làm thì vc c cứ mướn tạm apart cũng được.
    • 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jessica_Ha Xem bài viết
    Uh, chị cũng nói với mẹ em nhiều, cuối cùng thì cũng chỉ có mình lo cho mình thôi em ha. Chị đã search và add gà con rùi mà chưa thấy em accept, FB của chị Jessica Ha, em thấy có cái hình đẹp đẹp ý. :Battin ey:
    ok để e ép nick c nhé,cả tuần nay e có việc gd nên chẳng vào FB gì hết,hôm nay là birthday của gà con nè,cô Hà chúc mừng con đi.Vc c dự định khi nào có baby đây,cho vui nhà vui cửa,có cực thì cũng qua thôi c ah,e giờ hết cực rồi mà lại thấy rất vui
    • 151 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jennifer_Nguyen0906 Xem bài viết
    theo cá nhân em nếu c chuẩn bị bay sang thì ko nên mua áo ấm nhé,qua đây c đi mua cho hợp với thời tiết và phong cách bên này.C có thể mang theo áo ấm mỏng mỏng cũng được,phòng khi trời se lạnh có cái cho mình ấm.
    Đồ ăn thì c có thể mang theo đồ seafood,fish,tôm khô,mực.......bất kì cái j cũng được nhưng tuyệt đối ko mang bất kì cái j là thịt,bột nêm c có thể mang nhưng nên đổi sang bao đựng khác,vì trên bao bột nêm có hình thịt heo hay đầu heo,chính vì vậy bột nêm cũng bị cấm,nhưng mình khéo léo thay đổi bao bì.Trái cây có thể mang được,nhưng ko được đem những cái mềm chín,vì họ sợ bị bể nát hay thúi ra.
    Sách vở thì tự do nhưng CD thì q trong ở hải quan Vn có cho qua ko,chứ bên này ko kiểm tra
    Thuốc chỉ cần mang những thứ cần thiết cho bản thân thôi,chứ c mang nhiều khoảng trên 10 hộp như đi buôn thì mới bị xét,còn ko thì ko vấn đề gì.
    Mẹ Jennifer_Nguyen0906 ơi, sẵng cho mình hỏi luôn nhé. Họ có cho đem mắm vào Can không? Ông xã và mình cải nhau về chuyện này hoài, ox sợ nên không cho mang đủ thứ, còn nửa ảnh bảo không được mang trái cây vì Canada sợ trên đó có sâu và nó sẽ ảnh hưởng đến đất nước họ. Còn nữa, mình xem trên CIC http://www.cic.gc.ca/english/newcome...ore-border.asp thấy họ kêu mình chuẩn bị 1 cái detail list tất cả hàng mình mang theo qua Canada, vậy rất phiền phức, có thật là mình phải kê khai tất cả như vậy không? Và kê khai như thế nào? Các mẹ đi rồi có kinh nghiệm share cho chị em chút ít nhé, vì ox mình không rước nên hai mẹ con phải chuẩn bị học hỏi từ các mẹ nhiều thứ lắm, dù chưa có Visa. Nhưng lo trước cũng được mà , phải không? Hihihi!
    Cảm ơn rất nhiều ạh!
    Smile and the world smile with you
    Tôi yêu cuộc sống này, tôi yêu gia đình tôi, tôi yêu ông xã tôi và yêu con tôi nhất trên đời!
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ok để e ép nick c nhé,cả tuần nay e có việc gd nên chẳng vào FB gì hết,hôm nay là birthday của gà con nè,cô Hà chúc mừng con đi.Vc c dự định khi nào có baby đây,cho vui nhà vui cửa,có cực thì cũng qua thôi c ah,e giờ hết cực rồi mà lại thấy rất vui
    Happy Birthday Gà con!!! :Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Rose::Rose::LoveStruc::Lo veStruc::LoveStruc: Happy Gà mẹ luôn nha, trời ơi, chúc từ nhà tới trường, phù...ù... mệt quá Gà con ơi.
    VC chị định qua đó ổn định rồi sẽ có baby luôn, hy vọng là sẽ được cực theo dự định... Hôm nay SN Gà con mẹ Thảo có làm gì cho Gà con ko? Em post hình lên cho mọi người ngắm Gà con lớn thế nào rồi nhé, chắc yêu lắm nhỉ :Angel:
    We've known each other by CHANCE, became friends by CHOICE, still friends by DECISION. And when we say FRIEND FOREVER, that's definitely a lifetime PROMISE!
    • 28 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chị Ngoc_Nghi: Em rất vui có chị ở Winnipeg, bữa giờ em đang lo không có ai bầu bạn bên đó..

Em cám ơn chị nhiều về những lời khuyên, em sẽ ghi nhận lại hết để chuẩn bị hành trang. Ở SG mỗi lần mưa lạnh là em đã run lên rồi, nghe chị nói -40 em đang lo sốt lên đây.

Còn về chi phí một tiện ích chị có thể cho em biết sơ bộ dc kg?
    - heat
    - hydro
    - cable
    - Water
    - laundry
    ....

thời gian đầu tụi em tính mướn apartment thôi...

chúc chị tươi trẻ và hạnh phúc nhe.
    Hi BIBOBINO,
    Thuê apartment thì chị không rành đâu em, trước giờ chị thuê nhà không hà. Nhưng cứ lấy range từ $650-$850 đến $1100-1200 gì cũng có hết, tùy vào khu vực mình thuê và tiện ích bao gồm trong đó (vật dụng, trang trí.... và có hay không có bao gồm heat & water), nếu chị không lầm thì thường người thuê trả tiền cable (bundle: tel, TV, internet khoảng $80-100/tháng), parking (khoảng $50-$80/tháng), laundry thì có thể có on-site... (Vì không có rành nên trả lời lơ tơ mơ vậy đó, thông cảm cho chị nhen).
    Nói trời lạnh là vậy nhưng ở quen chắc sẽ quen thôi, ăn thua mình có chuẩn bị kỹ trước khi ra ngoài thôi em, không sao đâu. Khí hậu bên đây lạnh nhưng khô chứ không ẩm thấp như ở Việt Nam.

Không biết trả lời thế này có giúp gì em hay ko nữa.

Bao giờ em sang đây thế? có ai quen biết bên đây không?
    • 28 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_dungnhi Xem bài viết
    Mẹ Jennifer_Nguyen0906 ơi, sẵng cho mình hỏi luôn nhé. Họ có cho đem mắm vào Can không? Ông xã và mình cải nhau về chuyện này hoài, ox sợ nên không cho mang đủ thứ, còn nửa ảnh bảo không được mang trái cây vì Canada sợ trên đó có sâu và nó sẽ ảnh hưởng đến đất nước họ. Còn nữa, mình xem trên CIC http://www.cic.gc.ca/english/newcome...ore-border.asp thấy họ kêu mình chuẩn bị 1 cái detail list tất cả hàng mình mang theo qua Canada, vậy rất phiền phức, có thật là mình phải kê khai tất cả như vậy không? Và kê khai như thế nào? Các mẹ đi rồi có kinh nghiệm share cho chị em chút ít nhé, vì ox mình không rước nên hai mẹ con phải chuẩn bị học hỏi từ các mẹ nhiều thứ lắm, dù chưa có Visa. Nhưng lo trước cũng được mà , phải không? Hihihi!
    Cảm ơn rất nhiều ạh!
    Hi me-dungnhi,
    Lanh chanh mình share kinh nghiệm của mình trước mẹ Jennifer-Nguyen0906 nhé! khô, mắm nếu bạn quấn giấy và băng keo kỹ thì mang theo đâu có vấn đề gì đâu. Trái cây cũng vậy, chỉ nên mang trái cây sắp chín tới thôi, đừng mang trái cây thật chín vì mình bỏ vào hành lý trên đường đi nó hầm rất dễ bị rục chảy nước(hic, ko biết chữ "rục" đúng chính tả ko nữa) Còn lúc khai thì theomình ko khai chi tiết đâu, phiền phức lắm, khai sơ sơ những gì nó hợp lệ thôi, nhưng mình phải biết mình đem theo trong mỗi túi hành lý những gì, lỡ như họ có nghi ngờ hỏi hay lục xét mình biết mà trả lời, tránh bị tháo ra đến lớp đóng gói trong cùng. (mình chưa có bị xét bao giờ)
    Ah còn nữa theo như mình nghe những người khác nói, ai đi lần đầu thì họ kiểm tra rất dễ .... không biết đúng không nữa :Smiling:

to mẹ Jennifer_Nguyen0906: Bé của bạn tên Jennifer Nguyễn ah? Con gái thứ nhì của mình cũng tên Jennifer Nguyễn đấy :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ngoc_Nghi; 10/06/2010 vào lúc 01:12 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

chẳng có j mà c phải lo về thời tiết bên này hết,ai lúc mới qua cũng sợ vậy thôi,chứ ở qua được 1 năm thì c thấy chẳng là j hết,đâu có ai chết mà sống ko được ở xứ lạnh này.Ng ta mặc 1 lớp áo thì mình mặc 3 lớp áo ấm,miễn sao mình ấm là được,ko có ai rảnh soi xét c đâu.Winipeg với Regina là 1 c ah,có khi mùa đông lạnh cộng với gió lên đến -50 độ là chuyện thường,khi c qua đây sống sẽ thấy cái lạnh ko là j,e chỉ ngán gió bên này thôi,vừa lạnh vừa gió là rẻt luôn,hi hi hi hi..........e nói vậy cho c biết để ko lo sợ nhé.

E ko biết c nghĩ thế nào,chứ bản thân e thấy thế nào,nếu vc c có mang 1 ít tiền qua thì ko nên mướn apartment,thay vì số tiền trả hằng tháng thì tiền ấy c hãy dành để trả góp căn nhà.C lấy số tiền của mình mang qua down vào 1 căn nhà,còn thiếu bao nhiêu mỗi tháng góp nhưng cuối cùng nhà đó là của mình,chứ nếu c mướn nhà ở thì cả đời vẫn ko phải nhà cuả mình.
    Còn mấy tháng đầu mới qua còn nhiều việc phải làm thì vc c cứ mướn tạm apart cũng được.
    Uhm, chị cũng hoàn toàn đồng ý với mẹ Jennifer-nguyen0906 về khí hậu và thời tiết. Nhưng còn chuyện mua nhà áh, chị chỉ khuyên suy nghĩ kỹ thôi, mua nhà cũng rất tốt vì nhà ấy sẽ là của mình, nhưng 2 vợ chồng cùng mới sang, còn lạ, chân ướt chân ráo cứ tạm thời thuê mà sống để khi quen và có việc làm ổn định thì hãy mua nhà, vì vấn đề trả tiền mortgage ko đơn giản đâu... :Smiling: Chị nhát gan quá phải không? vì vậy vợ chồng chị qua đây đi học rồi đi làm đến nay cũng chưa dám mua nhà:Thinking:
    • 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jessica_Ha Xem bài viết
    Happy Birthday Gà con!!! :Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Rose::Rose::LoveStruc::Lo veStruc::LoveStruc: Happy Gà mẹ luôn nha, trời ơi, chúc từ nhà tới trường, phù...ù... mệt quá Gà con ơi.
    VC chị định qua đó ổn định rồi sẽ có baby luôn, hy vọng là sẽ được cực theo dự định... Hôm nay SN Gà con mẹ Thảo có làm gì cho Gà con ko? Em post hình lên cho mọi người ngắm Gà con lớn thế nào rồi nhé, chắc yêu lắm nhỉ :Angel:
    thanks c nhiều lắm,hôm qua làm sn cho gà con vui ơi là vui,toàn là mình ăn ko ah,chứ con có ăn được cái j đâu,cái j cũng nhắm nháp ít ít
    • 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoc_Nghi Xem bài viết
    Hi me-dungnhi,
    Lanh chanh mình share kinh nghiệm của mình trước mẹ Jennifer-Nguyen0906 nhé! khô, mắm nếu bạn quấn giấy và băng keo kỹ thì mang theo đâu có vấn đề gì đâu. Trái cây cũng vậy, chỉ nên mang trái cây sắp chín tới thôi, đừng mang trái cây thật chín vì mình bỏ vào hành lý trên đường đi nó hầm rất dễ bị rục chảy nước(hic, ko biết chữ "rục" đúng chính tả ko nữa) Còn lúc khai thì theomình ko khai chi tiết đâu, phiền phức lắm, khai sơ sơ những gì nó hợp lệ thôi, nhưng mình phải biết mình đem theo trong mỗi túi hành lý những gì, lỡ như họ có nghi ngờ hỏi hay lục xét mình biết mà trả lời, tránh bị tháo ra đến lớp đóng gói trong cùng. (mình chưa có bị xét bao giờ)
    Ah còn nữa theo như mình nghe những người khác nói, ai đi lần đầu thì họ kiểm tra rất dễ .... không biết đúng không nữa :Smiling:

to mẹ Jennifer_Nguyen0906: Bé của bạn tên Jennifer Nguyễn ah? Con gái thứ nhì của mình cũng tên Jennifer Nguyễn đấy :Smiling:
    các mẹ sắp qua đây đừng có nhát gan chuyện mang đồ ăn nhé,có gan xách thì cứ làm,e thì cứ liều ko ah.Vì lần đầu đi ho ko làm khó mình bằng nếu mình là Canadian nhé.Lỡ có xui bị hỏi thì cứ giả vờ ko biết tiếng anh nhé,nó hỏi cái j cũng trả lời no no hay I dont know.Chỉ nhiêu đó thôi,đừng có nói nhiều quá,vì có lỡ xui bị xét thì nó cũng ko bắt bẻ tại sao mình ko khai trong tờ đơn,vì mình lúc đầu đã tỏ ra ko biết tiếng anh rồi,có trả lời sai trong đơn cũng là lẽ tất nhiên,hi hi hi hi....
    Còn mắm thì cứ xách vô tư,miễn là phải gói thật kĩ ko bị bay mùi ra và ko bị bể,nó có hỏi cái j cứ nói là fish là ok tất,còn ko thì cứ chơi chiêu I dont know english .Ai nghe em thì nghe nhưng có chuyện gì đừng chửi e xúi dại nhé,e thì cứ làm liều ko ah,nếu bị xét bỏ thùng rác thì thôi,còn nếu trót lọt thì có cái nhấm nháp đỡ thèm.

Con gái em tên Jennifer Lee Nguyen đó c,Lee là lái từ họ Lê của mẹ,còn Nguyễn là họ bố
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

Uhm, chị cũng hoàn toàn đồng ý với mẹ Jennifer-nguyen0906 về khí hậu và thời tiết. Nhưng còn chuyện mua nhà áh, chị chỉ khuyên suy nghĩ kỹ thôi, mua nhà cũng rất tốt vì nhà ấy sẽ là của mình, nhưng 2 vợ chồng cùng mới sang, còn lạ, chân ướt chân ráo cứ tạm thời thuê mà sống để khi quen và có việc làm ổn định thì hãy mua nhà, vì vấn đề trả tiền mortgage ko đơn giản đâu... :Smiling: Chị nhát gan quá phải không? vì vậy vợ chồng chị qua đây đi học rồi đi làm đến nay cũng chưa dám mua nhà:Thinking:
    e cũng nói lúc đầu nếu mới qua thì cứ thuê nhà ở tạm nhưng tg sau nếu ổn đinh cuộc sống và việc làm thì cứ mạnh dạn mua nhà,mình có ít tiền thì mua nhà rẻ tiền,chủ yếu mình về dọn dẹp rồi sửa chút ít ở là được.Khi nào có điều kiện hơn thì mua nhà đep hơn.VC c muốn trả mortgage hằng tháng thì có income là ok tất,miễn là đừng đu cao hơn khả năng của mình là được.

E nghĩ vc c ko phải nhát gan nhưng vì chưa cảm thấy đủ khả năng thôi ah,vì ng việt của mình có tính chắc ăn cẩn thận,làm việc gì cũng nghĩ trước nghĩ sau rất kĩ càng.Nhưng theo e thấy vc c có việc làm ổn định và có 2 đứa con thì ko sớm thì muộn cũng phải mua 1 căn nhà ah.E nói có j sai thì c bỏ qua nhé,tại em có suy nghĩ như vậy thôi,mỗi ng mỗi hoàn cảnh ko ai giống ai hết.
    • 28 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hì...
    Chị nay đã 3 đứa rồi (hổng phải 2 đứa ko đâu) ... Chắc em đúng quá , chị chưa đủ điều kiện. Đúng là trước sao cũng phải mua nhà... Nhưng chị chưa dám mua vì chưa vững dạ. Đang hưởng tiền maternity & parental đây; cũng chưa biết sắp tới có thể đi làm tiếp được không vì 2 đứa nhỏ còn nhỏ quá; lại cũng muốn về VN nữa nên ... cứ chần chừ... chưa dám ... một phần cũng nhát cáy lắm cơ.
    Túm lại cũng chỉ nhắc BIBOBINO qua đây cho quen nước quen cái, công ăn việc làm của 2 vợ chồng cùng ổn định rồi hẳn tính đến chuyện mua nhà .... Hihihi.... nhưng đó là trong tương lai mà hén ... Mỗi người mỗi điều kiện và hoàn cảnh và khả năng khác nhau :Smiling:
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

@Chị Ngoc_Nghi, Chi Jenifer_Nguyen,

Cám ơn các chị tận tình quá, em cảm thấy cũng yên tâm phần nào rồi.

Tụi em tính thuê apartment vì có thể lúc đầu chưa biết khu vực nào ổn định/ gần trường học... nên trc mắt ở vậy. sau đó có thời gian mình tìm hiểu tiếp.

Hiện tại bên apartment service họ chào giá lung tung lắm, có chỗ thì 700 nhưng chỉ có water, có chỗ 1100 nhưng có water/heat/laundry/hydro.... chính vì vậy mà em muốn so sáng í mà.

Còn về thức ăn sẽ ráng gói ghém mang càng nhiều càng tốt, các chị có thèm món gì cho em biết nhe, em sẽ ráng gói ghém thêm....

@chị Ngọc_Nghi: trái đất nhỏ ghê nhe.... không ngờ gặp đồng hương ở Winnipeg.....
    • 28 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

[QUOTE=@chị Ngọc_Nghi: trái đất nhỏ ghê nhe.... không ngờ gặp đồng hương ở Winnipeg.....[/QUOTE]
    :Smiling: Mình nghĩ ko những chúng ta là đồng hương mà còn có thể trước đây mình gặp nhau ở ngoài hàng ngày nữa ý.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ngoc_Nghi; 11/06/2010 vào lúc 01:02 PM.
    • 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

Hì...
    Chị nay đã 3 đứa rồi (hổng phải 2 đứa ko đâu) ... Chắc em đúng quá , chị chưa đủ điều kiện. Đúng là trước sao cũng phải mua nhà... Nhưng chị chưa dám mua vì chưa vững dạ. Đang hưởng tiền maternity & parental đây; cũng chưa biết sắp tới có thể đi làm tiếp được không vì 2 đứa nhỏ còn nhỏ quá; lại cũng muốn về VN nữa nên ... cứ chần chừ... chưa dám ... một phần cũng nhát cáy lắm cơ.
    Túm lại cũng chỉ nhắc BIBOBINO qua đây cho quen nước quen cái, công ăn việc làm của 2 vợ chồng cùng ổn định rồi hẳn tính đến chuyện mua nhà .... Hihihi.... nhưng đó là trong tương lai mà hén ... Mỗi người mỗi điều kiện và hoàn cảnh và khả năng khác nhau :Smiling:
    wow,c giỏi thiệt á,hic hic hic....chơi đến 3 đứa luôn,e thì chẳng có gan như vậy,e mới có 1 gà con ah,ox đang muốn em sinh thêm đứa nữa rồi nghỉ luôn nhưng hiện tại e đang ham tiền nên chắc hoãn kế hoạch lại 1-2 năm đi làm kiếm tiền đã.Nếu vc c có kế hoạch trước sau gì cũng phải mua nhà nên tạm thời gác kế hoạch về vn đi,e cũng muốn về lắm nhưng nghĩ tới nghĩ lui cái nào quan trọng hơn nên e thôi.
    • 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

@Chị Ngoc_Nghi, Chi Jenifer_Nguyen,

Cám ơn các chị tận tình quá, em cảm thấy cũng yên tâm phần nào rồi.

Tụi em tính thuê apartment vì có thể lúc đầu chưa biết khu vực nào ổn định/ gần trường học... nên trc mắt ở vậy. sau đó có thời gian mình tìm hiểu tiếp.

Hiện tại bên apartment service họ chào giá lung tung lắm, có chỗ thì 700 nhưng chỉ có water, có chỗ 1100 nhưng có water/heat/laundry/hydro.... chính vì vậy mà em muốn so sáng í mà.

Còn về thức ăn sẽ ráng gói ghém mang càng nhiều càng tốt, các chị có thèm món gì cho em biết nhe, em sẽ ráng gói ghém thêm....

@chị Ngọc_Nghi: trái đất nhỏ ghê nhe.... không ngờ gặp đồng hương ở Winnipeg.....
    c đừng nghe theo tụi service nhiều quá,tốt nhất c nên deal với họ,chứ nhiều khi thuê chỗ rẻ nhưng ko có an ninh,giá cả cũng tùy theo khu nữa.C phải lên mạng nghiên cứu thật kĩ chỗ nào sẽ là đích đến,rồi xem xét trường học cho con,rồi phương tiện đi lại công cộng có thuận tiện cho việc cả gd đi làm,đi chợ,đi học.....Mới qua vc c sẽ phải dùng xe bus là chủ yếu,rồi sau đó hãy cẩn thận tìm mua xe nhé,thà mua xe cũ nhưng còn tốt chứ nhất định ko mua xe đụng nha c,vì trên giấy tờ ghi rõ là xe đụng sửa lại để chạy nên c mua phải chiếc như vậy thì sau đó khó bán lại lắm.
    • 4,483 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

• 28 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hổng phải giỏi đâu Jennifer_Nguyen0906 ơi! Tại chị cũng lớn tuổi rồi, nên thôi, sẳn đẻ luôn rồi ở nhà chăm sóc tụi nó 1 thời gian, sợ mốt muốn mà ko được, mấy người quen biết chị bên đây có nhiều người vậy, nên rút kinh nghiệm mà. Mỗi lần về VN cũng ngán ghê đi nhưng ba má bên chồng chị lớn tuổi rồi, cứ sợ ko về thì mai mốt ko có dịp gặp mặt. Chị thấy em cũng dự định có 3 nhóc lận mà (trên hồ sơ).... hihihi....

@BIBOBINO: Mình add nick BIBOBIO rồi đó. Khi nào rảnh thì 888 nhen
    • 145 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanard Xem bài viết
    Có mẹ nào ở gần khu vực mình không nhỉ? Cho mình làm quen với, còn hỏi han nhiều thứ nữa, mình mới qua được hơn 1 tháng, thường đi chợ Vn ở Montreal vào cuối tuần.
    Chao ban,
    Mình thấy bạn viết hay di chợ VN o Montreal nen mình nghỉ bạn sống ở Quebec hay Montreal, khong biết mình suy luận vậy có đúng không. Mình muốn hỏi thăm thêm ban Hannard và các mẹ sống ở Quebec về cuộc sống ở tỉnh này, vì hiện nay mình cũng đang lang thang tìm hiểu cuộc sống ở Canada chứ chưa định cư chính thức ở tỉnh nào. Mình rất thích TP Montreal, nhưng ngại nhất la cái khoản ngôn ngữ, tiếng anh thi mình cũng mới bập bẹ giao tiếp hàng ngày, giờ mà thêm tiếng Pháp chắc rối luôn. Mong bạn Hanârd và các mẹ ở Quebec chia sẽ với mình nha. Cám ơn nhiều nhiều.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, có các mẹ/chị nào ở Vancouver không? Em đang ở Edmonton, em định đầu tháng 7 này (còn có vài ngày nữa thôi) cùng anh xã qua Vancouver và các vùng lân cận chơi khoảng 2 tuần, các chị các mẹ nào biết chỗ nào vui chơi giải trí tham quan đẹp, ăn uống "ngon bổ rẻ" vui lòng chỉ giúp em nó nhé! Xin cảm ơn cả nhà rất nhiều! :LoveStruc: :Rose: :Rose: :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rosefairy; 24/06/2010 vào lúc 01:22 AM.
    You are B.I.T.C.H! Yes, I mean Beautiful Intelligent Talented Charming Human! :RaisedEye :Laughing:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,186 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

WTT thiệt là khìn, đăng nhập đến lần thứ 9 mới post bài được :Nottalkin:

Chào cả nhà, hôm nay ngày đẹp nên em mới ló mặt ra :cool:, muốn up hình vườn nhà em mà ngại WTT quá, tình hình là năm nay em không phải lo thiếu cà chua, dưa leo, ớt hiểm, rau quế, xà lách, zuchini, hành tây... rooling:

20-05-2010, vườn không nhà trống :Silly:, anh xã em đang cày ạ :Laughing:

Nông rân :LoveStruc:

22-06, 1 tháng thôi mà đã bắt đầu có cà chua rồi, mỗi tội còn xanh quá

Hành tím Ai Cập

Dưa leo, zuchini, salad, hot pepper, ớt hiểm etc

@Sweetlove: bà ơi hôm nay động đất bên bà có cảm nhận rõ không, tôi ngủ queo râu chả biết gì, lỡ nhà sập chắc cũng còn đang trên mây :Laughing:

@Chị Bee: chị iu ơi em sorry chị chuyện hôm bữa nhé, em cũng không ngờ, dạo này bộ đôi BB ở nhà chắc mẹ Bee suốt ngày dọn dẹp bãi chiến trường, chị ráng giữ sức khỏe nha chị

@Chị Vũ Kim: vậy hôm bữa chị có qua ON rước tượng Phật Ngọc không chị? Chỗ ăn ở thuận tiện chứ ạ? :Battin ey:

@Vy0501: dạo này em sao rồi? Em đã chuyển đi BC chưa? Chị ngày 4-7 này mới bay em ơi, gia đình em có cần gởi gì cho em không, nếu cần thì cứ đem qua nhà chị nhé!